เรื่องของช็อคโกแล็ต
โดย t.t. thamapiban - Tuesday, 14 March 2006, 03:12PM
  อยากถามว่า สุนัขสามารถทานช็อคโกแล็ตได้หรือไม่ และถ้าทานแล้วจะมีผลอย่างไรบ้างครับ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับผม

ขอบคุณครับ
ตอบ: เรื่องของช็อคโกแล็ต
โดย Dotcom \M/ - Wednesday, 15 March 2006, 05:28AM

ไม่ค่อยได้ให้กินช็อคโกแล็ต(ของคน)  เพราะมันแพง
ถ้าไม่ได้ให้กินมากมายนัก  ก็ไม่น่าจะเป็นไร  ไม่อ้วนเกินไป
อย่างน้อย คนกินได้(มี อ.ย)   หมาก็คงกินได้   ไม่อันตราย
.
แต่ที่ผมเป็นห่วงและอยากถามเพื่อนๆ คือ  ไอ้แท่งฟลูออไรด์หรือของขบเขี้ยวสำหรับสุนัขที่ขายกันตามจตุจักรโดยไม่ติดยี่ห้อ    มันอันตรายมากไหม
.
ปิงปองจะดีใจเป็นพิเศษ   ถ้าได้รับไอ้แท่งฟลูออไรด์     จะเอามานอนทับเล่นสัก 2-3 กลิ้ง    แล้วค่อยนอนท่าไก่ย่าง  เคี้ยวกินอย่างสบายอารมณ์
เขาบอกว่า ทำจากหนังวัว เคลือบฟลูออไรด์   กันฟันผุได้
ไม่รู้จริงหรือเปล่า   เห็นปิงปองอ้วนเอาอ้วนเอา  ไม่รู้เป็นเพราะกินไอ้แท่งฟลูออไรด์หรือของขบเขี้ยวนี้หรือเปล่า 
รบกวนขอข้อมูลด้วยครับผม

ขอบคุณครับ
โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 15 March 2006, 09:41AM

สวัสดีค่ะ ช๊อกโกแล็ตสำหรับสุนัข ถ้ากินมากๆ อาจถึงขั้นเป็นพิษ เพราะมีสารจำพวกเดียวกับ caffeine ซึ่งมีในพวกกาแฟ โกโก้ มีฤทธิ์ทำให้หัวใจเต้นเร็วผิดปกติ เหงื่อออกมาก สุนัขอาจเกิดอาการ อาเจียน ท้องเสีย หายใจถี่ ฉี่บ่อย กระวนกระวาย และในที่สุดก็ถึงตายได้

ปริมาณไม่มากไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าหม่ำเป็นแท่งๆ เสี่ยงชีวิตแน่ค่ะ หากบังเอิญมีคนให้โดยไม่ทราบหรือน้องหมาแอบไปขโมยมากินเอง แล้วเกิดอาการป่วย เจ้าของต้องสังเกตการเต้นของชีพจร จังหวะการหายใจ ปฐมพยาบาลเบื้องต้น ด้วยการทำทุกวิถีทางให้อาเจียนออกมาและปรึกษาหมอโดยเร็ว...มีหนังสือหลายเล่มเขียนให้ความรู้เกี่ยวกับอาหารต้องห้ามของสุนัข ลองหาอ่านเพิ่มเติมดูนะคะ

โดย t.t. thamapiban - Wednesday, 15 March 2006, 01:27PM
  ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับผม
โดย eve Savangpop - Wednesday, 15 March 2006, 02:01PM

เมื่อก่อนก็ให้หมาที่บ้านกินอยู่นะคะ  เห็นเค้าชอบเลยเอาใจให้ทุกวันเลย  แต่ว่าพอมารู้ทีหลัง  ว่ากินมากๆ จะเป็นอันตรายกับหมาได้  ก็เลยหยุดไป  จะให้กินเฉพาะเวลาที่ต้องให้ยา  ทำเป็นช็อคโกแล็ตสอดใส้ยา  หลอกหมาให้กินยาได้ง่ายดี

เคยได้ยินมาว่าเค้ามีช็อคโกแลตสำหรับน้องหมาด้วยนะคะ  อันนี้หมากินได้  ไม่เป็นอันตรายแน่  แต่ก็ยังไม่เคยเห็นเลยหน่ะค่ะ  ว่าบ้านเรามันมีขายที่ไหนบ้าง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew