น้องหมาเป็นอะไรครับ
โดย สาธิต คำแหง - Sunday, 26 February 2006, 09:30AM
  มันอาเจียนด้วยครับแล้วขามันก็ไม่มีแรงซึมๆครับ พาไปหาหมอมาหมอบอกว่าอาจเป็น ลำไส้อักเสบอะครับ ฉีดยาให้น้องหมาแล้วมันจะเป็นอะไรมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ตอบ: น้องหมาเป็นอะไรครับ
โดย กี๋ ปากอ่าว - Sunday, 26 February 2006, 10:07AM

สวัสดีค่ะ... ดีจังเลย!! ที่คุณสาธิตช่างสังเกตเห็นความผิดปกติของน้องหมา และพาไปพบหมอแต่เนิ่นๆ ถึงมือหมอแล้วก็เบาใจได้ว่า น่าจะปลอดภัยแต่อย่านอนใจ หากมีอาการท้องเสีย อุจจาระมีกลิ่นแรง มีไข้ ไม่กินอาหารและซึมลงอีก รีบพาไปหาหมออีกครั้งนะคะ

ถ้ายาที่หมอฉีดให้สามารถคุมอาการได้ น้องหมาจะกลับมาร่าเริงดังเดิม น้องฟ้ามุ่ยของคุณยศชัยก็เพิ่งเป็นและรักษาหายในเวลาไม่กี่วัน ว่าแต่อายุเท่าไหร่? และฉีดวัคซีนครบหรือยังเอ่ย!! ขอให้หายวัน หายคืน..นะ นะ ส่งข่าวด้วยนะคะ

โดย สาธิต คำแหง - Sunday, 26 February 2006, 12:00PM

น้องหมาไม่กินอาหารด้วยครับ อายุ 4 เดือน ครับ ฉีดวัคซีนให้แล้วครับ

โดย สาธิต คำแหง - Sunday, 26 February 2006, 08:31PM
  ตอนนี้น้องหมาอาการดีขึ้นแล้วครับ แต่ถ้าน้องหมาไม่กินอาหารนี่เพราะฟันกำลังจะเปลี่ยนป่าวครับ ขอบคุณครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 26 February 2006, 09:04PM

น้องหมาไม่กินอาหารนี่เพราะฟันกำลังจะเปลี่ยน ก็เป็นไปได้ครับ
ด็อตคอมตอนอายุ 4 เดือน   อยู่ดีๆ  ไม่ยอมเคี้ยวโครงไก่สดเฉย
ต้องไปสับให้ละเอียดอย่างที่ป้าวิแนะนำ  ถึงจะยอมกิน
ลองเปิดปากดูแล้ว   ฟันใหม่กำลังงอกจริงๆ
แต่ก็มีอาการท้องเสียแทรกซ้อน  สงสัยไปกินทรากสัตว์ในสนามหญ้า
เลยพาไปหาหมอ  หมอให้ยาและวิตามินมากิน     เลยคึกคักกว่าเดิม
โดย สาธิต คำแหง - Monday, 27 February 2006, 01:05PM
  ตอนนี้น้องหมาไม่อาเจียนแล้วครับแต่ยังนอนซึมๆไม่ยอมวิ่งเล่นเลยครับ ทำไงดีครับ
โดย TDH TDH - Monday, 27 February 2006, 06:25PM
  ไม่กล้าฟันธงว่าสุนัขป่วยด้วยโรคอะไร ข้อมูลน้อยเกินไป

ถ้าหมอผู้ทำการรักษาให้คำแนะนำอย่างไรก็ควรทำตามนั้น เพราะผู้ทำการรักษาจะรู้ดีที่สุดครับ

อย่างเช่นหมอสั่งให้ งดน้ำ งดอาหาร และห้ามให้ทานนม ก็ควรทำตามนั้นและยาที่หมอจัดให้ก็ควรให้หมาได้รับตามเวลา เพราะส่วนมากที่หมาแย่ลงจะเกิดจากความสงสารหมากลัวหมาอด เจ้าของหมาจึงมักฝ่าฝื้นคำสั่งหมอ
โดย TDH TDH - Monday, 27 February 2006, 06:29PM
  ไม่กล้าฟันธงว่าสุนัขป่วยด้วยโรคอะไร ข้อมูลน้อยเกินไป

ถ้าหมอผู้ทำการรักษาให้คำแนะนำอย่างไรก็ควรทำตามนั้น เพราะผู้ทำการรักษาจะรู้ดีที่สุดครับ

อย่างเช่นหมอสั่งให้ งดน้ำ งดอาหาร และห้ามให้ทานนม ก็ควรทำตามนั้นและยาที่หมอจัดให้ก็ควรให้หมาได้รับตามเวลา เพราะส่วนมากที่หมาแย่ลงจะเกิดจากความสงสารหมากลัวหมาอด เจ้าของหมาจึงมักฝ่าฝื้นคำสั่งหมอ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew