สำนึกที่ดีอยู่ที่ไหนกันนะ
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:38PM
  เมื่อวานเราได้มีโอกาสไปบริจาคสิ่งของให้กับมูลนิธิสงเคราะห์สัตว์พิการมา ที่นั้นมีทั้งหมาและแมวที่ถูกทิ้งมากมาย รวมแล้วก็ประมาณเกือบพันตัวหรือมากกว่านั้น สำหรับเราแล้วมันเป็นตัวเลขที่เยอะมากนะเมื่อเทียบกับสถานที่ แต่ต้องขอชมเชยที่มูลนิธิฯ จัดสรรพื้นที่ได้ดี หมาและแมวที่อยู่ที่นี้ส่วนใหญ่ก้อมาจากพวกที่ไร้สามัญสำนึกเนี้ยแหละที่ไม่มีความรับผิดชอบนึกอยากจะเลี้ยงก้อเลี้ยง ไม่อยากเลี้ยงก้อทิ้งมันซะเลย ความเห็นแก่ตัวของคนพวกเนี้ยสร้างความเดือดร้อนให้กับสังคมแค่ไหน โดยเฉพาะกับคนที่ไม่เคยเห็นหมาเป็นแค่สัตว์เลี้ยงหรือเป็นที่ระบายอารมณ์ของใครบางคน เค้าถึงต้องตั้งมูลนิธิฯ ขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือสัตว์ที่ถูกทิ้งทั้งหลายให้มีข้าวกิน มีที่ซุกหัวนอน เพื่อที่จะได้มีชีวิตต่อไปอย่างมีความสุขที่สุดเท่าที่พวกเค้าจะทำได้ และนี้เป็นรูปที่ไปถ่ายมาจากมูลนิธิฯ เราอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ดูกันว่าเค้าอยู่กันยังงัย
ตอบ: สำนึกที่ดีอยู่ที่ไหนกันนะ
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:43PM

ด้านในมูลนิธิจะเป็นแบบเนี้ยแหละ

ตอบ: สำนึกที่ดีอยู่ที่ไหนกันนะ
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:44PM

อีกมุมหนึ่ง
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:49PM

กรงเนี้ยทางมูลนิธิเค้าเรียกว่าคอนโด สุนัขที่อยู่ในกรงเนี้ยไม่ป่วยหนักก็พิการ
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:51PM

และนี้คือหนึ่งในจำนวนสุนัขพันตัวที่ป่วยจากแผลกดทับที่คอเนื่องมาจากใส่ปลอกคอรัดมากเป็นเวลานาน
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:53PM

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:57PM

มูลนิธิฯ เนี้ยเค้าจะพี่เบิ้มคอยคุมอยู่ 2 ตัว

ตัวที่ 1

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 01:59PM

พี่เบิ้มตัวที่ 2
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:05PM

พี่เบิ้ม 2 ตัวเนี้ยเค้าก้อโดนทิ้งเหมือนกัน ประเภทมาฝากเลี้ยงแล้วก้อหายไปเลย ไม่ใช่ว่าจะมีแต่หมาพันธุ์ทางเท่านั้นนะที่ถูกทิ้ง แม้แต่หมานอกก้อไม่เว้น เริ่มจากพี่เบิ้มของเราเนี้ยแหละ แล้วก้อด้วยพี่ร็อตไวเลอร์
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:13PM

แม้แต่โกล์เด้นท์สุดน่ารักก้อโดนด้วย

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:18PM

และนี้ก้อเป็นลูกหลานบางแก้วที่เป็นที่รักของทุกคนที่หลงรักบางแก้ว

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:21PM

ทีนี้เราก้อมาดูสัตว์พิการกันบ้าง เค้าต้องทรมานเพราะน้ำมือของมนุษย์ใจร้าย
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:33PM

ตัวต่อไป

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:37PM

นี้ก้ออีกตัว
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:42PM

ตัวเนี้ยสุดแสนจะรันทด

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:43PM

ตัวนี้ด้วย
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:46PM

อีกตัวที่ต้องทรมานเพราะคนใจร้าย
โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 02:58PM

ที่เอารูปมาให้ดูก้อไม่ได้อยากจะให้ดูรันทดอะไรมากมาย แค่อยากจะให้พวกที่ไม่มีสามัญสำนึกได้รู้บ้างว่าสิ่งที่ตัวเองทำลงไปมันเกิดอะไรขึ้นกับสัตว์เลี้ยงของเค้า เค้าลำบากกว่าเราแค่ไหน อย่าปล่อยให้เค้าต้องเผชิญวิบากกรรมให้มากไปกว่านี้เลย สงสารพวกเค้าเถอะ
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Monday, 20 February 2006, 04:15PM

มาสตีฟ กับ โกลเด้น เห็นว่าเป็นของคุณเรณู (ชื่อใหม่จำไม่ได้ค่ะ) เองนะคะ  โกลเด้นจะมี 2 ตัว วิ่งเล่นในสนามที่ล้อมรั้วตรงกลางมูลนิธิเลย  แต่จะเคยเห็นมีโกลเด้นขาหลังพิการ  จากเบ้าสะโพกเสียอีกตัว  ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังอยู่รึปล่าว  จะยังพอเดินได้  แต่ขาหลังดูไม่ค่อยมีแรงน่ะค่ะ

คนดูแลที่นี่ยังน้อยไป  เทียบกับจำนวนหมาป่วย+พิการ  หมาเลยมีอาการแค่ทรงกับทรุด  จะหาใครอยากมาทำงานคลุกคลีหมาป่วย+พิการ  ที่ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้อย่างนี้  ยากมาก ๆ ค่ะ

โดย chuleekorn komson - Monday, 20 February 2006, 06:16PM

โกลเด้นท์ที่ว่าก้อนอนอยู่ในรูปนั้นงัยค่ะ เค้าชื่อไฟฟ้าถ้าจำไม่ผิดนะ

โดย ออสติน ทับแก้ว - Monday, 20 February 2006, 09:25PM

น่าสงสารจัง

T T

คนเราน่าจะลองคิดในทางกลับกันบ้างเนาะ ว่าถ้าตัวเองต้องถูกทิ้งหรือถูกทรมานอย่างหมาพวกนี้ จะรู้สึกยังไง เจ็บปวดมากแค่ไหน

โดย chuleekorn komson - Tuesday, 21 February 2006, 11:30AM

ถ้าคนพวกนี้มีความคิดบ้างก้อคงจะดีเนอะ ถึงแม้จะเลี้ยงเค้าได้ไม่ดีมากนักแต่ก้ออย่าผลักไสให้เค้าไปเป็นหมาจรจัดเลย เค้าอยู่กับเราได้ไม่นานหรอก

โดย ramarita Ritt - Tuesday, 21 February 2006, 04:22PM

มูลนิธิ ตั้งอยู่ที่ไหนคะ

โดย chuleekorn komson - Tuesday, 21 February 2006, 06:29PM

มูลนิธิตั้งอยู่แถวนนทบุรีค่ะ ลองเข้าไปดูรายละเอียดที่ www.home4animals.org ดูนะค่ะ

โดย chuleekorn komson - Wednesday, 22 February 2006, 11:44AM

มีบางแก้วอีกหนึ่งตัวมานำเสนอ ดูหน้าตาเค้าก้อหล่อดีแต่ทำไมโดนทิ้งก้อไม่รู้ เห็นไม่ค่อยชัดนะค่ะเพราะกล้องซูมได้แค่เนี้ย
โดย chuleekorn komson - Wednesday, 22 February 2006, 12:42PM

คราวนี้เราก้อมาดูความน่ารักของเด็กๆ ในความอุปถัมภ์ของที่นี้บ้าง

โดย chuleekorn komson - Wednesday, 22 February 2006, 12:49PM

ตัวนี้ก้อน่ารักชอบเล่นกล้องด้วยหล่ะ
โดย chuleekorn komson - Wednesday, 22 February 2006, 12:57PM

ตัวต่อไป

โดย ramarita Ritt - Wednesday, 22 February 2006, 02:46PM
  ยักคิ้ว  รบกวนบอกทางไป หน่อยได้ไหมคะ อยากไป เยี่ยม เด็กๆ
โดย chuleekorn komson - Wednesday, 22 February 2006, 06:57PM

ลองโทรไปเบอร์นี้ดูนะค่ะ 02-9615625,02-5844896 คือว่าไม่แน่ใจว่า ติวานนท์ 56 หรือ 58 จำไม่ได้ จำได้แค่ว่าถ้ามาจากแจ้งวัฒนะพอถึง 5 แยกปากเกร็ดแล้วเลี้ยวขวา ตรงไปเรื่อยๆ จนเห็นปั๊มเจททางขวามือก้อเกือบจะถึงแล้วหล่ะ ลองโทรไปถามดูแล้วกันนะค่ะ เพราะว่าทำแผนที่หายไปแล้วเลยบอกแบบละเอียดไม่ได้ขอโทษด้วยสับสน 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew