หมาบางแก้ว อยู่ๆก็อาเจียนเป็นของเหลวสีเหลือง จะ เป็นอะไรมากหรือป่าวคะ
โดย ano titrung - Saturday, 11 February 2006, 11:34PM

หมาบางแก้ว เพศผู้ อายุได้ขวบกว่า อยู่ๆเมื่อเช้านี้ก็อาเจียนเป็นของเหลวสีเหลือง มีฟองสีขาวๆ หลายครั้ง ซึมเล็กน้อย ร่าเริงลดลงนึดนึง

ถ่ายปกติ เป็นก้อน

ช่วงเช้าจะอาเจียนถี่หน่อย  แล้วก็หายไปมาอาเจียนอีกทีก็ช่วงเย็น แต่ก็เว้นระยะห่างพอสมควร ซัก 3-4 ชั่วโมง ก็อาเจียนอีก

ตกเย็นไม่ค่อยทานอาหาร (ทานน้อย)

ไม่ทราบอาการแบบนี้เค้าเป้นอะไรหรือป่าวคะ

ตอบ: หมาบางแก้ว อยู่ๆก็อาเจียนเป็นของเหลวสีเหลือง จะ เป็นอะไรมากหรือป่าวคะ
โดย jitti r - Sunday, 12 February 2006, 12:17AM

เหตุเกืดเช่นนี้ถ้าไม่มีผลอะไรตามมาเช่นจมูกแห้ง  มีอาการซึมมาก  มีตุ่มเกิดขึ้นที่ท้องหรือตัวร้อนจัด  ก็ไม่ต้องกังวลหรอกครับ  เป็นปกติ ของสุนัข คืออาจจะเล่นมากเกิน หรือกินมากเกิน และอีกกรณีคือ พยาธิ ลองสังเกตุดูนะครับเดี๋ยวก็หาย

ตอบ: หมาบางแก้ว อยู่ๆก็อาเจียนเป็นของเหลวสีเหลือง จะ เป็นอะไรมากหรือป่าวคะ

หมาบางแก้วของผมตอนอายุประมาณขวบก็เป็นครับ แรก ๆ ก็ตกใจ แต่สัตวแพทย์บอกว่าสิ่งที่ออกมาเป็นน้ำย่อย ซึ่งผมเดาว่าอาการดังกล่าว น่าจะเกิดกับบางแก้วจำนวนไม่น้อย เพราะผมพบว่าหมาบางแก้วมีปัญหาเรื่องลำไส้และระบบการย่อยอาหาร เนื่องจากเป็นหมาที่กินค่อนข้างเร็ว บางครั้งก็อ้วกออกมาหลังจากกินอาหารไปสักพักใหญ่ ๆ  แต่พอโตขึ้นอาการเหล่านี้ก็จะค่อย ๆ ดีขึ้นเองครับไม่ต้องกังวล

โดย ano titrung - Sunday, 12 February 2006, 02:25PM

วันนี้เค้าไม่ได้อาเจียนแล้ว  แต่ก็ยังซึมอยู่ ตอนเช้าให้อาหารเปียก (เป็นอาหารกระป๋อง เพราะเมื่อวานเค้าไม่ทานอาหาร ปกติจะกินอาหารเม็ด)

ก็ทานหมดเลย  แต่ไม่ถ่าย มาตอนบ่ายเหมือนจะถ่าย เบ่งออกมาเป็นก้อนเส้นเล็กๆ นิดเดียว มีเหมือนเป็นเมือกๆปนออกมาด้วย

ไม่รู้ว่าจะเป็นอาการปกติอย่างที่คุณสุทธิศักดิ์ โพสมาตอบหรือป่าวคะ

โดย ภิตินันท์ วิริยะธนาวรรณ - Sunday, 12 February 2006, 02:53PM

พาไปหาหมอซิคะ หมาถ้าอาเจียน แล้วไม่กินข้าวด้วยเนี่ยไม่ดีหรอกนะคะ แล้วแถวบ้านมีการฉีดยาฆ่าแมลงหรือเปล่า อาจจะเป็นเหมือนหมาแถวบ้าน ตอนนั้นเค้ามาพ่นยาฉีดยุง หมาอาเจียนกันทั้งซอย แล้วก็จ๋อยๆ แต่ 2-3 วันมันก็ดีขึ้น แต่อีกตัวมันอาการหนักกว่าเค้าก็ต้องพาหาหมอ ให้กินผงถ่านที่ช่วยดูดซึมสารพิษในร่างกาย กว่าจะหายแม่มันก็เหนื่อยเอาการ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew