จะทำยังไงเมื่อลูกหมากินอาหารน้อยมากๆ
โดย arada penpia - Thursday, 9 February 2006, 03:16PM

เมื่อวันนที่ 31 มกราที่ผ่านมา ดิฉันได้ไปซื้อลูกหมาบางแก้วตัวผู้มาเลี้ยง แต่ก็ไม่ใช่หมาตัวแรก สังเกตเห็นได้ชัดว่าเค้าทานอาหารเม็ดเลยได้น้อยมาก แม้ว่าจะผสมไข่ต้มและปลากระป๋องยังทานน้อยอยู่เลย วันนึงๆจะทานประมาณ 5 ช้อนโต๊ะเท่านั้น แต่ทานน้ำเยอะมาก ตอนนี้กลุ้มใจมากๆค่ะ ใครมีวิธีช่วยบอกด้วยค่ะ

ปล.เพิ่งพาไปถ่ายพยาธิมาเมื่อวันที่6 กพ แต่อาการยังไม่ดีขึ้น

ตอบ: จะทำยังไงเมื่อลูกหมากินอาหารน้อยมากๆ
โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Thursday, 9 February 2006, 03:57PM

เมื่อก่อนก็เจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันค่ะ  สงสัยว่ามันอาจจะกำลังปรับตัวกับที่ใหม่อ่ะค่ะ

หรือไม่ก็เค้าคงกลัวเจ้าตัวเก่าที่บ้านรึเปล่าคะ  เลยกล้า ๆ กลัว ๆ ไม่ยอมกินกลัวโดนขย้ำคอ

ที่บ้านอาการแบบนี้เป็นประมาณวันสองงวันก็หายค่ะ  หลังจากนั้นก็จะกินจนหยุดไม่ได้อ่ะค่ะ

ตอบ: จะทำยังไงเมื่อลูกหมากินอาหารน้อยมากๆ
โดย wanchanok bunyarattaphan - Friday, 10 February 2006, 06:22AM
  แล้วข้าวธรรมดาหละครับ กินได้น้อยด้วยหรือเปล่า แล้วเล่นบ้างไหม ถ่ายเป็นยังไงครับ เหลวไหม บ่อยไหม ถ้าแบบนั้นก้อน่าเป็นห่วงครับ มีน้องที่ทำงานคนนึง ไปซื้อบางแก้วมาจากงานเกษตรแฟร์ อาการคล้ายๆกัน ผมเลยบอกว่าอาการเริ่มไม่น่าจะดี ให้พาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นบิดครับ แล้วอาจไปถึงโรคพาร์โว ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้ว เพราะหมอบอกว่ามาหาหมอเร็ว แต่หมดไปหลายพันครับ ผมไม่ได้ถามว่าไปซื้อมาตัวเท่าไร สังเกตอาการอย่างใกล้ชิดดูก่อนครับ เพราะโรคนี้เร็วมาก ถ้าหมาฟุบเมื่อไร ไปง่ายๆเลย
โดย arada penpia - Saturday, 11 February 2006, 09:39PM

และแล้วสิ่งที่ไม่อยากได้ยินก้ได้ยิน คุณหมอบอกว่าเป็นไข้หัด ทำยังไงดี

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 12 February 2006, 12:13AM
  ติดต่อ ขอคำปรึกษาด่วนค่ะ ที่คุณวิน 06 609 3415
โดย arada penpia - Thursday, 16 February 2006, 12:08AM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบ โทรไปหาคุณวินแล้วได้รับการให้คำปรึกษาที่ดีมากค่ะ

โดย thirawut kulchai - Friday, 10 February 2006, 12:58PM

เจ้าตัวเล็กที่บ้านก็เป็นครับ คุณลองเปลี่ยนรสอาหารดูนะครับเผื่อว่าจะได้ผล

เพราะเมื่อก่อนผมให้กินรศเนื้อพอเป็นรสตับกินไม่หยุดเลยครับ

โดย KingL &Jom - Thursday, 16 February 2006, 08:35AM

ตกลงเป็นเพราะอะไรครับ รออ่านอยู่เหมือนกัน คุณวินแนะนำอย่างไรบ้างครับ

โดย arada penpia - Friday, 17 February 2006, 02:17PM

ตกลงว่าเป็นไข้หัดค่ะ ไปรักษาตั้งแต่วันที่11แล้ว หมามีอาการเท้าสากๆแลอก มีผื่นที่ท้อง ถ่ายเหลวมากกว่าวันละ10ครั้ง อาเจียน ไข้สูง หมอบอกว่าไม่มียารักษา ได้แต่รักษาตามอาการเท่านั้น ยาที่หมอให้ก็เป็นพวก amoxy ยาลดกรด แก้ไข้ แก้ท้องเสียและเพิ่มการดมยาวันละ 2ครั้งเพราะมันเริ่มมีน้ำมูก

ตอนนี้จ่ายค่ารักษาไปประมาณ7000กว่าบาทแล้ว จากที่คาดเดาเค้าคงได้รับเชื้อจากงานเกษตรแฟร์ที่ผ่านมา ส่วน%รอดมีไม่ถึง20%ค่ะ  ตอนนี้ได้ส่งตัวก๋วยจั๊บให้คุณวินรักษาแล้ว มีโอกาสมากขึ้น เป็น50%ค่ะ ยังไงเอาใจช่วยน้องก๋วยจั๊บด้วยนะคะ

opal

โดย เพื่อน . - Friday, 17 February 2006, 11:16PM
  ขอให้ก๋วยจั๊บ หายจากโรคร้ายนี้ในเร็วๆวัน ขอให้เขากลับมาสู่อ้อมอกขอคุณและครอบครัวที่อบอุ่น และขอให้คุณรักเขามากๆเมื่อเขาหายจากโรคร้ายนี้ คุณต้องใส่ใจเขา รักเขา เข้าใจเขาให้มากๆ และหมั่นพาเขาไปตรวจสุขภาพ ทำวัคซีนตามกำหนดเวลา อย่าให้บกพร่องนะครับ
โดย t.t. thamapiban - Sunday, 19 February 2006, 12:16AM
  ขอให้หายไว ๆ นะครับน้องก๊วยจั๊บ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew