ขอคำแนะนำจากสมาชืกใหม่
โดย chatree luankaeo - Monday, 16 January 2006, 09:11PM

กระผมเป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาอ่านกระทู้บ่อยครั้ง แต่ยังใช้งานคอมพิวเตอร์ยังไม่คล่อง กระผมมีน้องหมาบางแก้ว เพศผู้ อายุ 22 เดือน สีขาว - เทา ได้มาจากคอกบ้านบางแก้ว พิษณุโลก (ผมอยู่พังงา) นิสัยดีมาก ผมเลี้ยงแบบบ่อยอิสระ กลางคืนนอนในบ้าน กลางวันไปทำงาน ปล่อยเขาอยู่บ้านกับสุนัขพานทาง 2ตัว อยากจะอวดน้องหมากับเพื่อนสมาชิกแต่ไม่สามารถนำรูปคอม ฯแนบส่งมาได้จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกแนะนำให้ด้วยครับ   ขอสวัสดีปีใหม่ 2549 ทุกๆคน

ตอบ: ขอคำแนะนำจากสมาชืกใหม่
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 17 January 2006, 07:18PM

เป็นบางแก้วที่นิสัยดีครับ  ไม่ทะเละกับหมาพันทาง  
ปกติ  บางแก้วจะขี้อิจฉา  เลี้ยงรวมกับตัวอื่นลำบาก
คุณชาตรีทำได้ไงครับ  เล่าให้ฟังบ้าง
โดย chatree luankaeo - Tuesday, 17 January 2006, 08:39PM

สวัสดีครับคุณวิเชียร ก่อนที่จะนำบางแก้วเข้าบ้านผมมีหมาพันธ์ผสมอายุ 5 ปีอยู่ก่อนเลยให้เป็นพี่เลี้ยงบางแก้ว ลูกผสมสปริทกับหมาจูตัวเล็กมาก แต่ทุกวันเป็นจ่าฝูง บางแก้วยังเกรงใจไม่กล้าหือ จริงๆแล้วผมเองคือจ่าฝูงตัวจริง คุณวืเชียรช่วยแนะนำในการโพสรูปให้ด้วยฃิครับ ผมจะส่งรูปไปให้ดู

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 17 January 2006, 09:23PM

ย่อรูปให้พอเหมาะ  แล้วแนบโดยกดปุ่ม browse หาตำแหน่งรูปในเครื่อง 
แนบไฟล์:
(ใส่หรือไม่ก็ได้) 
แนบไฟล์ ขนาดสูงสุด: 100 กิโลไบต์
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 18 January 2006, 08:57AM

จอแจม..ด้วยคนนะพี่วิเชียร

1.ก่อนอื่น ต้องเริ่มด้วยการถ่ายรูปเจ้าหมาน้อยของเราด้วยกล้องดิจิตอลก่อน

2.ถ่าย โอนภาพ จากกล้องลงมาเก็บในโฟลเดอร์ของคอมพิวเตอร์(เก็บในไดร์ C หรือ Dก็ได้) 

3.ดูภาพในโฟลเดอร์ ด้วยโปรแกรม ACD See...(โปรแกรมนี้หาได้ทั่วไป อยู่กับโปรแกรมรวม ที่มีขายทั้งหลาย) จะย่อ จะตบแต่งอะไรได้พอสมควร โดยใช้คำสั่ง Tools...ทีนี้ก็จะได้ภาพ ที่เราย่อพร้อมส่ง...ทีนี้ก็ทำตามที่พี่วิเชียรแนะนำ..คือBrowse แล้วก็เข้าไปหารูปที่เราต้องการแนบไฟล์...(ให้ง่ายคือเราต้องตั้งชื่อรูปที่เราต้องการแนบไว้ด้วย เพื่อสะดวก รวดเร็ว ในการหา) ลองทำดูนะครับ มีปัญหา..ถามมาใหม่นะครับ

โดย chatree luankaeo - Wednesday, 18 January 2006, 09:21PM

ขอขอบคุณทั้งพี่วิเชียรและพี่ชูศักดิ์ ผมลองทำตามขั้นตอนแล้วไม่ทราบว่าจะได้หรือเปล่าลองดูนะครับ

โดย chatree luankaeo - Thursday, 19 January 2006, 07:08AM

ลองใหม่อีกครั้ง   ทืนี้สำเร็จแล้ว เป็นไงบ้างครับเจ้าซิมบ้าของผม คุณสมบัติบางแก้วครบทุกอย่าง ยกเว้นไม่ดุ

โดย chatree luankaeo - Thursday, 19 January 2006, 07:12AM

นี้ไงของแท้และดั้งเดิม

(คลุกโคลนคลุกฝุนสารพัดความปวดหัว)

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Thursday, 19 January 2006, 08:47AM

ขอต้อนรับซิมบ้าด้วยคนจ้า  นีโมมีเพื่อนทางไกลอีกตัวนึงแล้ว  นีโมก็อยู่ไกลถึงปัตตานีนะจ๊ะ ท่าทางเราน่าจะเล่นด้วยกันได้นะ  เพราะนีโมก็ไม่ดุเหมือนกัน  อายุ 2 ขวบ 8 เดือนแล้วจ้า...

...นีโมไม่ชอบนอนแช่น้ำ  แต่ชอบเดินตากฝนอย่างนี้  ช๊อบ ชอบ...

โดย chatree luankaeo - Thursday, 19 January 2006, 07:40PM

สวัสดีครับคุณมัตติกา เจ้าซิมบ้าอายุจะครบ 2 ขวบ วันทื่ 7กุมภา นี้ครับ ซิมบ้ากลัวเสียงฟ้าลั่นไม่กล้าออกตากฝน เรื่องนอนแช่น้ำเป็นที่เอือมระอาของคนแถวบ้านแล้วครับ ร้อนขึ้นมา กะละมังใครว่างเป็นลงนอนแช่หมด (แต่ทุกคนแถวน้รักซิมบ้าทุกคน ไทยพุธครับ) ถ้าหากะละมังไม่ได้ถังน้ำก็ได้ขอให้ลงยืนแช่   รูปนี้ขึ้นมาจากไถนาครีบ
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Thursday, 19 January 2006, 11:30PM

ตูบน้อยที่บ้าน เล่นน้ำฝน ไม่กลัวเสียงฟ้าร้องอีกต่างหาก   ชอบเล่นน้ำมาก 
วิ่งเล่นกลับมาแล้วร้อนไม่มากก็เอาขาแช่น้ำ  ถ้าร้อนมากๆ ลงแช่ในอ่างบัวเลย เค้าดึงบัวในอ่างออกแล้วลงนอนแช่
เปลี่ยนบัวไปแล้ว 3 รอบ ตอนนี้ไม่มีบัวในอ่างแล้วค่ะ ยกให้เป็นสปาของตูบ...

โดย chatree luankaeo - Friday, 20 January 2006, 08:44PM

คุณจรรยา ครับ

ขอโทษนะครับบ้านคูณอยู่ภาคไหนครับ ทางภาคใต้ ช่วงต้นฤดูและปลายฤดูฝน เวลาฝนตกมีฟ้าคนองและฟ้าผ่าน่ากลัวมากครับ  อย่าว่าแต่น้องหมาเลย คนยังกลัวเลยครับ อันเรื่องบ่อเลี้ยงปลาเลี้ยงบัวยกให้เขานานแล้วครับ ขนาด 2ขวบยังลงนอนแช่สบายใจไปเลย ยังลามถึงกะละมังถังน้ำ บ่อปลา บ่อเลี้ยงบัวชาวบ้านอีกด้วย (ผมเลี้ยงปล่อยแบบอิสระถ้าผูกไว้เดี่ยวเขาดุจะลำบาก เพราะที่บ้านผมอยู่รวมๆกันหลายบ้านเป็นญาตกัน) แต่ทุกคนแถวรักเจ้าซิมบ้าทุกคนครับ แรกๆเขายังทำใจไม่ได้ มีมาฟ้องเหมือนกัน หลังๆ ถ้าน้ำไม่มียังตักใส่ให้เลยครับ

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Friday, 20 January 2006, 09:50PM

ตูบน้อยบ้านอยู่นนทบุรีค่ะ ที่นี่หน้าฝนไม่ค่อยมีฟ้าร้องมากน่ะคะ
แต่เรื่องชอบน้ำเนี่ย ช่วงหน้าฝนชอบตากฝนจนกลัวเค้าจะเป็นหวัด ตัวเปียกตลอด
และชอบนอนแช่น้ำมากๆ เห็นกะละมังไม่ได้กระโดดลงแช่ทันที แต่ยังไม่เคยลงบ่อปลาเหมือนพี่ซิมบ้า...อิจฉาจังเลย...

โดย wanchanok bunyarattaphan - Friday, 3 February 2006, 06:23AM
  อยู่กใล้กะน้องแนปป่าวคับเนี่ย น้องแนปอยู่บางบัวทอง แต่น้องแนปกลัวเสียงฟ้าร้อง ฟ้าผ่ามากครับ แสงแว้บๆก้อไม่ชอบ ดีอย่างที่เจ้าแนปมานไม่ทึ้งบัวออกมาจากอ่างนะครับ ไม่ลงอ่างด้วย เอาเท้าจุ่มเล่นเฉยๆ
โดย ramarita Ritt - Tuesday, 31 January 2006, 05:23PM
  น่ารักมากๆ เลย ที่บ้านเราก็ลง เป็นอ่างบัว ตอนแรกมีปลา อยู่ไปสักวันสองวันปลาหายไปๆ จนหมด ค่ะ ตอนนี้ เลย มีอ่าง ส่วนตัว สบายเลย
โดย กฤษณา สุธรรมดิลก - Wednesday, 1 February 2006, 09:33AM
  น่ารักมากๆเลยค่ะ อันนี้ก็ถือว่าเป็นข้อสังเกตุได้นะคะว่าหมาบางแก้วที่เลี้ยงปล่อยแบบอิสระจะไม่ค่อยดุ (รึเปล่า?)  แต่น้องกัสก็ชอบเล่นน้ำค่ะ เห็นถังกะละมังหม้อที่ไหนมีน้ำต้องกวักน้ำเล่นเข้าตัว บางทีไม่สะใจก้อคว่ำกะละมังแล้วนอนแช่บนพื้นเลย (ตอนเล่นก็น่ารักอ่ะค่ะ แต่ตอนอาบน้ำให้นี่ถูตัวกันเมื่อยเลย) ( T _ T )
โดย วงศกร อารยวัฒน์ - Friday, 3 February 2006, 03:59PM

แนะนำนายขนมต้มขณะนี้อายุ2เดือน 29วันแย้วกะลังนอนซาบายใจเฉิบ

โดย chatree luankaeo - Friday, 3 February 2006, 08:09PM
  ผมว่าบางแก้วดุหรือไม่ดุ อยู่ที่คนเลี้ยงสูงมาก โดยเฉพาะถ้ามีบริเวณเลี้ยงแบบปล่อยเขาอิสระจะลดความดุลงได้มาก เหมือนที่ผมเลี้ยงอยู่ แต่อายุยังน้อยเขาจะเที่ยวไม่ค่อยกลับบ้าน ต้องออกตามตัว เดี่ยวนี้อายุใกล้ 2 ขวบแล้ว คือตอนกลางคืนผมให้นอนในบ้าน ประมาณตี 5 เขาจะปลุกออกไปทำธุระส่วนตัว ประมาณว่าสัก 7 โมงก็จะกลับมานอนเฝ้าบ้าน โดยผมจะเปิดประตูบ้านไว้เวลาไปทำงานพร้อมแม่บ้าน ลูกสาวไปโรงเรียน ไว้ใจได้ถ้าคนในบ้านไม่อยู่เขาจะไม่ยอมให้ใครเข้าบ้านเด็ดขาด แต่ถ้านอกบ้านเขาจะเล่นได้กับทุกคน คนแถวบ้านเขารู้กันถ้านายเขาไม่อยู่เข้าบ้านเขาไม่ได้ เสนห์บางแก้วผมว่าอยู่ตรงนี้นะ คือสุนัขพันธ์อื่นถ้ารู้จักแล้วจะเข้าบ้านหรือหยิบจับอะไรในบ้านได้ทุกอย่าง แต่บางแก้วถ้านอกบ้านโอเคเล่นด้วยกันได้ ถ้าในบ้านนอกจากคนในบ้านเขาไม่ยอมไม่ว่าคนทื่คุ้นเคยก็ไม่ได้ เพื่อนๆว่าจริงไหม
โดย chatree luankaeo - Friday, 3 February 2006, 08:12PM

พี่น้องต่างสายพันธ์กับผมครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew