เริ่มต้นปีใหม่ สุขสันต์ ปีจอ (ขอให้หมาไทยจงได้รับความรัก พร้อมการเลี้ยงดูที่ดี และคงไม่ถูกทอดทิ้ง)
โดย Yo-jetsada sangjan - Sunday, 1 January 2006, 09:38PM

เริ่มต้นปีใหม่  สุขสันต์ ปีจอ
(ขอให้หมาไทยจงได้รับความรัก พร้อมการเลี้ยงดูที่ดี และคงไม่ถูกทอดทิ้งอีกต่อไป)
ความรับผิดชอบต่อหมา  ต้องมีมากกว่าความรักหมา  เมื่อหมดความรักต่อหมาเมื่อใด
หมาก็ไร้ค่า  เราควรช่วยกันทำให้ค่าของหมาทุกตัวในประเทศไทยสูงขึ้น

ตอบ: เริ่มต้นปีใหม่ สุขสันต์ ปีจอ (ขอให้หมาไทยจงได้รับความรัก พร้อมการเลี้ยงดูที่ดี และคงไม่ถูกทอดทิ้ง)
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 1 January 2006, 09:51PM

สวัสดีปีใหม่ครับ  คุณโย  

คุณ Kanikar ในกระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1375  ถามหาความรับผิดชอบของผู้เพาะพันธุ์ที่ควรมีต่อบางแก้วที่ถูกทอดทิ้ง

ไม่รู้ว่า งาน OTOP ที่พิษณุโลกที่ผ่านมา  มีการพูดคุยถึงประเด็นนี้บ้างหรือไม่

หรือ ผู้ว่า CEO เอาแต่ส่งเสริมการขายลูกเดียว

ช่วยเล่าบรรยากาศของงานมาให้ฟ้งบ้าง

ตอบ: เริ่มต้นปีใหม่ สุขสันต์ ปีจอ (ขอให้หมาไทยจงได้รับความรัก พร้อมการเลี้ยงดูที่ดี และคงไม่ถูกทอดทิ้ง)
โดย Yo-jetsada sangjan - Sunday, 1 January 2006, 10:32PM

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่วิเชียร

ผมว่าการที่ซื้อสุนัขบางแก้ว ควรมา จากคอก และฟาร์ม
เพราะว่า เขาสามารถรับผิดชอบตรงจุดนี้ได้  เพราะส่วนใหญ่ทุกท่านที่มาซื้อสุนัขจากคอกหรือฟาร์ม เมื่อมีปัญหาเขาก็จะโทรมาถาม หรือโทรมาปรึกษา เพราะตามคอก และฟาร์มสามารถแนะนำ และหาทางออกได้   ส่วนเรื่องจรรยาบรรณ และความรับผิดชอบทางคอก และฟาร์ม
ผมว่าทุกคนต้องตระหนักเรื่องนี้ดี  เขาคงไม่เอา ชื่อเสียง หรือ สุนัขที่เขาเลี้ยงมากับมือ มาอยู่ในสภาพที่ถูกทิ้งนะครับ  ถ้าเขารู้ว่าซื้อบางแก้วไปแล้ว ซื้อไปทิ้ง กี่ล้าน กี่แสน เขาก็คงไม่ขายหรอกนะครับ   

โดย Yo-jetsada sangjan - Monday, 2 January 2006, 10:53PM

Happy New Year 2006

โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 3 January 2006, 06:09AM

สวัสดีปีใหม่ครับ

แม้คอกชุมแสงสงครามจะเป็นคอกที่มีจรรยาบรรณ   แต่เราคงไม่รู้ว่าคนที่เอาหมามาให้ทับ  หรือ  ซื้อหมาไปจากที่นี่  จะไปผลิตหมาบางแก้วแล้วสร้างปัญหาไว้บ้างหรือเปล่า   ถ้าตัวไหนมีใบเพ็ดดิกรี    ก็อาจจะพอสืบได้

เสียดายที่ทางคอกไม่ได้จัดทำทะเบียนประวัติของลูกหลานเหลนโหลนไว้ครบหมดทุกตัว   เพราะหมาที่ไปอยู่กับคนอื่น   คงอยู่เหนือการควบคุม

คุณ Kanikar คงไม่ได้เรียกร้องให้ชดเชยค่าเสียหายอะไรหรอกนะ   อย่างน้อย ถ้าเราเข้าใจปัญหา  และ  พยายามแก้ไขปัญหาอย่างเป็นระบบ มันก็อาจจะทำให้สถานการณ์ต่างๆดีขึ้นได้  เช่น  คุยกับคุณประทุมหรืออาจารย์กมลหรือท่านผู้ว่าบ้างว่าเราจะทำอะไรได้บ้างในรูปของชมรมหรือสมาคม  ควรมีจรรยาบรรณฉบับสมาคมแล้วหรือยัง  เป็นต้น

โดย Yo-jetsada sangjan - Tuesday, 3 January 2006, 11:43AM

การควบคุม บางอย่างเป็นเรื่องยาก แต่ผมว่าต้องปลุกให้ทุกคนมีจิตสำนึกจะดีกว่านะครับ จะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลัง  ไม่งั้นเราต้องช่วยกันปลุกฝังเด็ก ให้มีความรักที่บริสุทธิ์ ต่อสัตว์เลี้ยงทุกชนิด ให้เขาเห็นความสำคัญ  และ มีความเข้าใจถึงธรรมชาติของสัตว์  พฤติกรรม  ลักษณะประจำพันธุ์  ลักษณะนิสัย  ลักษณะทางพันธุกรรม   รวมถึงศึกษาสุนัขบางแก้ว ตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน    *- ส่วนอนาคตเป็นสิ่งที่เรามองไม่เห็น -*

โดย Yo-jetsada sangjan - Tuesday, 3 January 2006, 12:03PM

ทางคอกชุมแสงสงคราม จะมีใบพันธุ์ประวัติ ประจำตัวสุนัขทุกตัว  เพื่อบ่งบอกถึงสายพันธุ์
และต้นตระกูล   และในใบพันธุ์ประวัติ จะมีเบอร์โทรคอก และ เว็บไซต์  เพื่อสะดวกต่อการติดต่อ และทราบถึงปัญหา 
โดย Chaiwat S. - Friday, 6 January 2006, 09:31PM

คุณโยครับ เจ้าหน้าเป๋อเหลอที่เห็นในรูปนี้ (หมานะครับ) ตั้งชื่อว่า พดด้วง

ผมตั้งชื่อให้เขา ก่อนที่จะมีเขาเสียอีก ขอถือโอกาสตรงนี้เล่าให้ฟังครับ

หลังจากคล้อยหลังไป เราพยามจัดให้เขานั่ง แต่ไม่เป็นผล ตะกายไปทั่วรถ รวมทั้งผมที่กำลังขับรถอยู่ด้วย การเดินทางทุลักทุเลพอสมควร แวะระหว่างทางให้ เขา ฉี่ เป็นระยะ ใช้เวลาถึงกรุงเทพฯก็ปาเข้าไปเกือบตีสาม

ตื่นเต้นที่สุดก็ตอนที่เข้าบ้านน่ะแหละ

ผมเอารถเข้าบ้านโดยยังไม่ได้เอาเขาลง จนทุกอย่างเรียบร้อย เอาเจ้าแบ้งค์เข้ากรงเสร็จ ผมจึงอุ้มพดด้วงลงมา เอาไปทำความรู้จักกับเจ้าแบ้งค์

ตอนแรกดูเหมือนจะไปกันได้ เห็นดมกันอยู่ซักครู่ สงสัยเหม็นขี้ฟันแบ้งค์ พดด้วงเลยกรรโชกไปเบาะๆหนึ่งครั้ง

แค่นั้นเอง แบ้งค์ไม่พอใจมาก เห่าลั่น กรงแทบพัง คิดดูเถอะ ตอนนั้น เกือบตีสี่แล้ว กลัวชาวบ้านเขาจะขว้างเอา เห็นท่าไม่ดีเลยเข็นกรงพดด้วงเข้าไปไว้ในบ้าน พร้อมวางผ้าเค็มที่ให้มา เหตุการณ์ทำท่าจะดีขึ้น แต่แบ้งค์ยังคงเห่าเป็นระยะ ผมเลยตัดใจดับไฟหมด ใครใคร่เห่า เห่า ใครใคร่ร้อง ร้อง เพราะง่วงนอนมาก

ตื่นมาตอนเช้า ผมคล้องสายจูงแบ้งค์ และนำพดด้วงออกมานอกบ้าน เพื่อให้เขาได้รู้จักกันมากขึ้น พดด้วงรู้ตัวว่าต้องแบกน้ำหนักเยอะไปหน่อย เลยยอม แบ้งค์นี่ก็ดีนะครับ ขอชมเลย เพราะเขาไม่ก้าวร้าวใส่มากนัก ผมตัดสินใจปลดสายจูง แบ้งค์ไม่ทำร้ายพดด้วง แต่จะเดินกำกับตลอดเวลาที่พดด้วงสำรวจสถานที่ใหม่

ตอนนี้กลายเป็นพดด้วงต่างหากที่ชอบแกล้งแบ้งค์ เพราะชอบแอบไปเลียจานข้าวของแบ้งค์บ้าง หรือไม่ก็แอบกัดลูกยางที่เป็นของแบ้งค์บ้าง พอเจ้าของเขาฮื่อใส่ ตัวเองก็วิ่งหลบ พอแบ้งค์วิ่งมาถึงตัว พดด้วงก็นอนหงายเก๋ง หนูยอมค่ะ

สุขภาพโดยทั่วไป ถือว่าดีมาก ซนจริงๆ นี่ว่ามีประกวดบางแก้วซนที่ไหน จะเอาไปประกวดมั่ง ทั้งแทะ ทั้งขุด ทั้งโขมยเล่น สารพัด ชอบเล่นน้ำเป็นที่หนึ่ง ผมเปิดน้ำไว้ให้กิน พี่ก็กิน กินเสร็จพี่ก็นอนแช่ในถาดน้ำซะเลย

รู้จักชื่อตัวเองแล้ว เรียกก็มอง มาหาบ้าง ไม่มาบ้างตามอารมณ์ เล่นเบื่อทิ้งตัวลงนอนหลับเฉยเลย ไม่มีปี่มีขลุ่ย 

นิสัยการกิน ผมว่าไม่ตะกละกิน หรืออาจจะอาหารยังไม่ถูกใจก็ได้ แต่ไข่ละก็ชอบมากๆ

แค่นี้ก่อนนะครับ ต้องกลับบ้านแล้ว คิดถึงมันเหมือนกัน เดี๋ยวมาเล่าต่อ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew