หมาบางแก้ว Magnetic
โดย ปีใหม่ มดแดง - Wednesday, 21 December 2005, 04:55AM

วันนี้ไปเดินเที่ยวงาน OTOP CITY ที่อิมแพ็ค พบ Magnetic เป็นรูปหมาบางแก้วคาบมะพร้าว วางจำหน่ายที่ร้าน คราฟท์ คอลเลคติเบิลส์ อยู่ตรงกับทางออกที่ 8 ราคาอันละ 50 บาท น่ารักดี จึงนำมาบอกเล่าให้บรรดาผู้รักหมาบางแก้วได้ทราบ ครับ

รูปใหญ่ไปนิด   ขอย่อลงหน่อย

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พุธ, 21 ธันวาคม 2005, 04:55AM)

ตอบ: หมาบางแก้ว Magnetic
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 21 December 2005, 05:13AM

น่าสนใจมากครับ   อาทิตย์หน้า   ว่าจะแวะเข้าไปเที่ยวอยู่พอดี

อยากรู้จังว่าคนทำได้แนวคิดมาจากเว็บนี้ หรือ เว็บคอกชุมแสงสงครามหรือเปล่า    ต้องไปขอบคุณเขาที่ช่วยสานต่อสินค้า OTOP บางแก้ว(ที่ไม่ใช่สิ่งมีชีวิต)ให้เป็นจริง

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1008#8859

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=790#6361

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=476

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 21 December 2005, 05:18AM

คุณโย ลองเอาไปคุยกันดูนะครับ  น่าจะดีกว่าสินค้า OTOP บางแก้ว(ที่มีชีวิต)

คนพิษณุโลก รวมตัวเป็นหนึ่ง เพื่อคงความเอกลักษณ์ของสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ให้อยู่คู่บ้านคู่เมือง
โดย A-jetsada sangjan - อาทิตย์, 6 พฤศจิกายน 2005, 09:40PM

เพื่อเป็นการสร้างความสามัคคี ให้เกิดประโยชน์ต่อสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว 
คงความเป็นเอกลักษณ์คู่เมืองพิษณุโลก และอยู่คู่เมืองไทยของเรา
นับเป็นก้าวสำคัญอีกก้าว ที่ปศุสัตว์จังหวัดพิษณุโลก จัดทำโครงการ OTOP สุนัขบางแก้ว
ภายใต้งบผู้ว่าฯ CEO  ส่งเสริมการสร้างตลาด และส่งเสริมการท่องเที่ยว เพื่อให้ชาวไทย และต่างประเทศ  เข้ามาชมงาน  วันเสาร์ที่ผ่านมา มี 2 สมาคม และอีก 3 ชมรม เข้าร่วมประชุมเพื่อจัดตั้งคณะกรรมการ เพื่อจัดเตรียมสถานที่ในการจัดงาน 
ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมต้องให้คุณชวลิต มาบอกต่อนะครับ

บางแก้ว สุนัขสายพันธุ์ไทย

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1200

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 21 December 2005, 05:20AM

ป้าวิก็เคยเสนอไอเดียน่าสนใจ

ตอบ: คนพิษณุโลก รวมตัวเป็นหนึ่ง เพื่อคงความเอกลักษณ์ของสุนัขไทยพันธุ์บางแก้ว ให้อยู่คู่บ้านคู่เมือง
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - พุธ, 9 พฤศจิกายน 2005, 10:48PM

นึกถึงตอนที่ไปแถวตอนเหนือของอเมริกา และแคนาดา  มีร้านขายของที่ระลึกเฉพาะเกี่ยวกับหมาป่า Grey Wolf เยอะมาก    เพราะหมาป่า พันธุ์นี้ เหมือนเป็นสัญญลักษณ์ เป็นจิตวิญญาณ อันศักด์สิทธิ์ ของภูมิภาคนี้     คนที่แวะไปเที่ยว  ได้เห็นของที่ระลึกที่ทำขึ้นอย่างดี  แสดงถึงความนิยม ชื่นชม เคารพ และให้เกียรติหมาป่าเหล่านี้  ก็เกิดความประทับใจและเข้าใจได้เองอย่างลึกซึ้ง  โดยไม่ต้องเห็นหมาป่าตัวเป็นๆมาวิ่งต่อหน้า   

มีคนแวะไปซื้อของที่ระลึกเหล่านี้  ติดมือกลับบ้านกันมากมาย    มีตั้งแต่ เสื้อยืดลายหมาป่าแบบต่างๆ  หมวก  ผ้าเช็ดหน้า  ชุดผ้าเช็ดตัว  ปลอกหมอน  จานชาม  แก้วน้ำ  ถ้วยกาแฟ  แจกัน  จานแขวนประดับข้างฝา  ชุดแผ่นรองแก้ว รองจาน...กระดาษสมุดโน๊ต  กระดาษเขียนจดหมาย  ซองจดหมาย  ปากกา  แท่นเสียบปากกา  ปฏิทิน นาฬิกา  แม่เหล็กแปะตู้เย็น ฯลฯ...ฯลฯ...ตลอดจนหนังสือตำรับตำรา  และนิยายที่เกี่ยวกับหมาป่ามากมาย  ซีดี  วิดีโอ  มีแม้แต่เทปเสียงหมาหอน บอกเล่าเรื่องราวของหมาป่า    มีภาพพิมพ์สวยๆจากรูปวาดหมาป่า  โปสการ์ดไม่ต้องพูดถึง  มีมากมายหลายร้อยแบบ 

เคยคิดเล่นๆว่า  ถ้าเกิดมีคนในแคนาดาและอเมริกาตอนเหนือ คิดเพาะพันธุ์หมาป่า Grey Wolf ออกมาขายเพราะเป็นเอกลักษณ์ประจำท้องถิ่น แบบสินค้าโอทอปมั่ง  อะไรจะเกิดขึ้น   ขนาดที่มีการควบคุม คนเพาะพันธุ์และคัดสรรคนที่มีคุณสมบัติเหมาะสมจะเลี้ยง หมาป่าและหมาป่าผสม( Wolves hybrid)กันอย่างเข้มงวดสุดๆ  ยังมีคนหัวกลวงลักลอบเพาะและแอบขายให้พวกที่ "ไม่รู้แล้วอยากเลี้ยง"  จนในที่สุดมีการเอาไปปล่อยทิ้งเป็นหมาป่าจรจัดก็ยังมีมาแล้ว 

ว่างๆ ถ้ามีตากล้องมือดีแวะมาที่บ้าน   จะเอาผลิตภัณฑ์ โอทอป หมาป่าจากแคนาดา มาวางเรียงให้เขาถ่ายรูป มาแปะให้ดูกัน  ว่าเขามีทำขายกันจริงๆ  สวยงามน่าซื้อจริงๆ  และมีคนซื้อหอบกลับมาบ้านจริงๆ   ที่เลือกซื้อมาได้นี่คือของที่ราคาถูกๆและชิ้นไม่ใหญ่  ความจริงแล้ว น่าซื้อทุกอย่างเลย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 21 December 2005, 05:24AM

คุณพชร ก็เคยบอกให้ตามหาหมาเซรามิค

ตอบ: พาด็อตคอมไปออกสังคมที่งานมหกรรมสัตว์เลี้ยงที่สวนสามพราน
โดย Pingpong \(-_-)/ - อาทิตย์, 18 ธันวาคม 2005, 04:57PM

เดินหาคุณนิวัตและบูธช่วยเหลือสุนัขจรเจ็บไม่เจอ

เจอแต่ร้านขายเซรามิครูปคุณทองแดงที่คุณพชรบอกไว้

ตัวใหญ่ 300  ตัวเล็ก 70  รู้สึกแพงไปหน่อย  เลยไม่ได้ซื้อ

ทางร้านเขารับมาอีกที  ทำที่ทางเหนือ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1351#11854

โดย เพื่อน . - Thursday, 22 December 2005, 10:17AM
  ผมก็ซื้อมาแล้วครับ ใช้ติดที่ตู้เย็นน่ารักดีครับ
โดย ปีใหม่ มดแดง - Friday, 23 December 2005, 11:55AM
  สวัสดีครับคุณธนนันท์.ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จจากความมุ่งมั่น ตั้งใจ เกี่ยวหมาไทยบางแก้ว ที่จริงแล้วรางวัลที่คุณธนนันท์ควรจะได้รับอีกหนึ่งรางวัล คือ Smart handler และ  Smart breeder อีกด้วย จะเลี้ยงฉลองเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Friday, 23 December 2005, 08:11PM

ขอแสดงความยินดีด้วยคน  เหมือนกับรู้ล่วงหน้าวันเสาร์คุณต้นเลี้ยงข้าวพวกเราหลายคนรวมทั้งคุณหมอมุกคนสวยของเราชาวบางแก้ว  วันอาทิตย์เจ้ากล้วยไข่ก็เลยค้วารางวัลถ้วยพระราชทานมาฝาก

จริง ๆแล้วคุณธนะนันท์นั้นควรได้รับคำยกย่องตามที่คุณปีใหม่กล่าวถึงและต้องรวมถึงความมีน้ำใจในการเผยแพร่ความรู้และลูกสุนัขให้กับพวกมือใหม่มือเก่าที่อยากได้ลูกสุนัขเพิ่ม

รายการแฟ้มบุคคลปีนี้ ขอยกย่องคุณธนะนันท์  แจ้งเกษมสุข แห่งบ้านโชกุน เป็นบุคคลดีเด่นประจำปี 2548

จึงขอให้พวกเราร่วมกันปรบมือและแสดงความยินดีด้วยเทอญ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 23 December 2005, 08:31PM

มาร่วมกันปรบมือ และแสดงความยินดี กับ บุคคลดีเด่นประจำปี 2548 .....

คุณธนะนันท์  แจ้งเกษมสุข แห่งบ้านโชกุน

นอกจากเป็น บุคคลดีเด่น แล้ว น่าจะเป็น บรีดเด้อร์ตัวอย่าง  อีกด้วยค่ะ

โดย เพื่อน . - Friday, 23 December 2005, 11:38PM

แฮะๆ ป้าวิ กับพี่พชร เล่นอย่างนี้ผมก็เขิลแย่ซิครับ แต่ยังไงผมก็ต้องขอบคุณ ที่คอยให้กำลังใจผมเสมอมา ผมขอบคุณมากครับ

แต่ยังไงปัญหาของพวกเราชาวบางแก้วก็ยังรอให้ป้าวิ กับกลุ่มเพื่อนๆทีมงานของป้า มาสะสางปัญหากันอีกบานตะไทแน่นอนครับ ถ้าดูจากสถานะการณ์การขายลูกสุนัขในปีนี้ ยังไงผมก็ยังอยากกันให้ช่วยรณรงค์ ให้ความรู้กับผู้ที่เลี้ยงหรือคิดจะเลี้ยงสุนัขบางแก้ว ยังไงเราคงได้อาสาสมัครมาเพิ่มขึ้นอีกในปีหน้า ขอให้ได้คนอย่างคุณ นิวัติ มาเพิ่มอีกซักปีละคนสองคน ผมว่าการช่วยเหลือคงไปถึงในทุกๆพื้นที่ครับ

สำหรับพี่พชร ผมก็ต้องขอบคุณที่ช่วยประสานความร่วมมือกับกลุ่มทางพิษณุโลก ทำให้งานสามพรานเรามีจำนวนสุนัขที่มาจากกลุ่มพิษณุโลกมากมายทีเดียว

สำหรับงานที่จะผลักดันบางแก้ว สู่ FCI นั้น ก็ยังคงเหลืองานหลักๆ อีกเพียงสองงานเท่านั้น คือ เดือนมกราคม ประมาณวันที่ 20-21 นะครับ กับงานFCI ประมาณกลางเดือน พฤษภาคม นอกนั้นก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามสถาการณ์นะครับ สองงานนี้ก็ต้องให้ท่านช่วยกันประสานอีก เพื่อให้งานลุล่วงนะครับ

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Tuesday, 27 December 2005, 10:45AM

ไปซื้อมาเมื่อวันเสาร์กำลังโทรถามทางจากพี่คมกฤต ก็พอดีเจอพี่วิเชียรพร้อมพี่ผู้หญิงตอนผมซื้อเสร็จดูเหมือนจะเหลืออีก6ชิ้น พี่วิเชียรมาซื้ออีก2ชิ้น ก็คงเหลือราว4ชิ้นในวันนั้น ได้ลองถามพนักงานถึงการสั่งทำ ซึ่งเขาได้บอกว่าต้องทำ1000ชิ้น ถ้า500ชิ้นก็ทำแต่ราคาจะแพงกว่า มีกลุ่มของคนเลี้ยงปอมเมอเรเนี่ยนมาติดต่อไปแล้ว การติดต่อก็ตามที่พี่คมกฤตได้บอกมาในข้างต้นแล้วครับ ขอบคุณพี่คมกฤตครับที่ช่วยเอาสิ่งดีๆมาฝากพรรคพวกและขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยโทรบอกทางของร้าน ตอนนี้ลูกชายทั้งสามเป็นอย่างไรกันบ้างล่ะครับพอมีเวลาก็มาลงรูปให้ดูกันบ้างนะขอรับกะผมเห็นด้วย

โดย ปีใหม่ มดแดง - Wednesday, 28 December 2005, 01:04AM

สวัสดีครับคุณสราวุธ เรื่องการเรียนเป็นอย่างไรบ้างครับ

สำหรับลูกชายของผมทั้ง 3 สบายดีครับ สุขภาพแข็งแรงดี หยอกล้อเล่นกันโดยมีเจ้าน้ำแข็งเป็นตัวซ่าคอยวิ่งไล่หยอกล้อ ลุงมดแดงและพ่อปีใหม่ ตั้งแต่มีเจ้าน้ำแข็งเพิ่มขึ้นมาในบ้าน ทำให้มดแดงและปีใหม่ ได้ออกกำลังวิ่งไล่กันสนุกสนาน สังเกตุได้ว่าแต่ละตัวมีอารมณ์สดใสร่าเริงมากกว่าที่เขาอยู่เพียง 2 ตัว บางครั้งเล่นกันสนุกสนานจนบ้านแทบแตก เมื่อเล่นกันจนเหนื่อยก็จะวิ่งมากินนมพร้อมกันทั้ง 3 ตัว

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 29 December 2005, 04:59AM

ถามคุณคมกฤตหน่อยว่า ลุงมดแดงและพ่อปีใหม่ เขาอยู่กันแบบเสมอภาคไหม   มีการจัดลำดับชั้นในสังคมเขาไหม   มีการท้าทายแย่งความเป็นใหญ่กันบ้างไหม

เจ้าน้ำแข็งโตขึ้นมามีการไปวัดรอยเท้ากับลุงมดแดงและพ่อปีใหม่ เพื่อก้าวขึ้นสู่ความเป็นใหญ่บ้างไหม

คุณคมกฤตในฐานะจ่าฝูง  ต้องทำอย่างไรบ้าง

ถามเผื่อไว้เอามาจัดการกับเจ้า 3 ตัวที่บ้าน  เพราะที่บ้าน โบกับปิงปองยังตกลงกันไม่ได้ว่า ใครจะเป็นใหญ่  เล่นกันบ้าง  กัดกันบ้าง(เพื่ออวดเจ้านาย)  ถ้าเจ้านายไม่อยู่  ก็อยู่ร่วมกันโดยสันติได้ตามลำพัง   หลังจากที่มีเจ้าด็อตคอมมาอยู่อีกตัว   ปิงปองดูจะมีความกระชุ่มกระชวยมากขึ้น   วิ่งเล่นไล่งับกับน้องทุกวัน    โบจะกลายเป็นตัวอิจฉาที่ไม่ยอมให้ปิงปองเล่นกับด็อตคอม   คอยชาร์จใส่ปิงปอง   ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ยอมเล่นกับน้อง    ออกจะละแวงน้องหน่อย    เจ้าด็อตคอมบางทีก็เล่นแรง  กระโดดจะงับคอพี่ๆลูกเดียว   ป้าวิเลยเป็นห่วงว่า  โบจะโดนกัดตาย    แต่ตอนนี้  ก็เลี้ยงด็อตคอมแบบขังกรงปล่อยเป็นเวลาอยู่

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/10881/DSC02353x.JPG

รูปจาก http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1256

โดย ปีใหม่ มดแดง - Thursday, 29 December 2005, 01:17AM

ถามคุณคมกฤตหน่อยว่า ลุงมดแดงและพ่อปีใหม่ เขาอยู่กันแบบเสมอภาคไหม   มีการจัดลำดับชั้นในสังคมเขาไหม   มีการท้าทายแย่งความเป็นใหญ่กันบ้างไหม

มดแดงอายุมากกว่าปีใหม่ 1 ปี ทั้ง 2 ตัวอยู่กันแบบเสมอภาค ไม่เคยมีการทะเลาะกัน ทั้ง 2 รักกันมากจะมีเพียงช่วงที่นั่งรถเวลาพาไปเที่ยวหรือไปหาหมอ ปีใหม่จะต้องแย่งนั่งหน้าซึ่งเดิมที่นั่งหน้านั้นจะเป็นของมดแดง แต่เมื่อปีใหม่โตขึ้น ก็จะมาแย่งนั่งหน้าโดยไม่ยอมกลับไปนั่งที่เบาะหลัง จนต้องตัดสินให้มดแดงนั่งที่เบาะหลังตอนขาไป แล้วปีใหม่จะต้องไปนั่งที่เบาะหลังตอนขากลับ

เจ้าน้ำแข็งโตขึ้นมามีการไปวัดรอยเท้ากับลุงมดแดงและพ่อปีใหม่ เพื่อก้าวขึ้นสู่ความเป็นใหญ่บ้างไหม

เจ้าน้ำแข็งเป็นสุดที่รักของลุงมดแดงอย่างที่สุด แต่กับพ่อของเขาคือปีใหม่ก็จะมีการออกอาการหวงกินหวงของอยู่บ้าง แต่ปีใหม่จะเป็นฝ่ายยอมให้เจ้าน้ำแข็งทุกครั้ง เมื่ออายุประมาณ 10 เดือน เจ้าน้ำแข็งเคยออกอาการข่มขู่พ่อปีใหม่ เลยโดนพ่อปีใหม่ สั่งสอนไป 2 ครั้ง ซึ่งทั้ง 2 ครั้งนั้นเจ้าน้ำแข็งเป็นฝ่ายผิด จึงต้องโดนเราสั่งสอนอีกหลายตุ้บเพื่อให้เขารู้ว่าเขาจะต้องไม่ทำอย่างนี้อีก  เมื่อไหร่ที่เจ้าน้ำแข็งออกอาการก็จะโดนเราส่งเสียงกำราบ เขาก็จะหยุดทันที ปัจจุบันนี้ไม่มีปัญหาแล้วสำหรับปีใหม่กับน้ำแข็ง

คุณคมกฤตในฐานะจ่าฝูง  ต้องทำอย่างไรบ้าง

เมื่อตอนที่น้ำแข็งเริ่มโตพอที่จะกินอาหารเหมือนกับมดแดงและปีใหม่ ผมจะให้อาหารด้วยมือเราเองโดยจะยื่นให้มดแดงกินก่อนแล้วจึงยื่นให้ปีใหม่และน้ำแข็งตามลำดับ ทำเช่นนี้อยู่ประมาณ 1เดือน และดูเหมือนว่าเขาก็ยอมรับการจัดลำดับของเรา ซึ่งปัจจุบันนี้ปล่อยให้กินอาหารพร้อมกันในภาชนะได้แล้ว

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Thursday, 29 December 2005, 10:41AM
  ทึ่งกับพี่คมกฤตจริงๆที่เลี้ยงลูกชายทั้ง3หน่อได้รักใคร่กันดี ผมอยากให้เป็นตัวอย่างของการเลี้ยงบางแก้วแบบปล่อยรวมกันหลายๆตัว เผื่อมีผู้สนใจอยากนำไปใช้บ้าง ของผมเองตอนนี้เด็กๆเลิกทะเลาะเบาะแว้งกันไปพักใหญ่แล้วอาจเป็นเพราะเขาโตขึ้นด้วย(2ขวบแล้ว) รู้จักแยกแยะว่าเจ้าของชอบหรือไม่ชอบอะไร แต่เรื่องให้กินอาหารชามเดียวกันยังไม่กล้าลอง แต่ทุกตัวจะกินข้าวหม้อเดียวกัน(ถุงเดียวกันด้วย)จากฝีมือสุดยอดของคุณพ่อผม ผมเองจะช่วยบ้างตอนล้างชามของพวกท่านๆ(ทั้ง6ตัว)ถ้ามีโอกาสได้กลับบ้าน เรื่องเรียนของผมก็หนักอยู่ครับผม แล้วของพี่คมกฤตจบตอนไหนครับยังไงบอกกันด้วยนะครับผมเท่
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 22 December 2005, 11:47AM
  คุณคมกฤต (ปีใหม่ มดแดง)คะ......เสียดายมากที่ไม่ได้ไปเดินดูซื้อของเลย ทั้งๆที่พักอยู่ในงานถึงสามวัน    เห็นแล้วชอบมากๆค่ะ   ดูดีทั้งรายละเอียดและสีสัน   พอจะทราบไหมคะว่า  จะติดต่อสั่งทำ  หรือหาซื้อผลิตภัณฑ์ของ    คราฟท์ คอลเลคติเบิลส์   ได้ที่ไหนบ้าง
โดย ปีใหม่ มดแดง - Friday, 23 December 2005, 11:58AM

สวัสดีครับป้าวิ หายเหนื่อยบ้างหรือยังครับ ป้าวินี้ก็เป็นหญิงแกร่งอีกท่านหนึ่งที่ผมนับถือในน้ำใจที่ท่านมีต่อสัตว์โดยเฉพาะ หมา....เช่นเดียวกับคุณนิวัต....ผมขอมอบรางวัล แม่พระและพ่อพระ ของชุมชนแห่งนี้ไปเลยครับ

สำหรับที่ติดต่อของ คราฟท์ คอลเลคติเบิลส์ นั้น ไม่มีหมายเลขโทรศัพท์ แต่ว่ามี Website www.craftcollectibles.com ซึ่งรับทำงานตามสั่งด้วยครับ ที่อยู่คือ บจ.คราฟท์ คอลเลคติเบิลส์ เลขที่ 50/54 หมู่ 9 อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120

เมื่อไหร่ป้าวิ..จะทำน้ำพริกกากไก่ขายซะทีครับ ถ้าไม่ทำขายก็ต้องบอกสูตรให้ผมนะ ผมจะได้ทำกินเอง หลังจากได้ทานที่บ้านป้าวิแล้ว จากนั้นก็ยังไม่เคยได้ทานอีกเลย

โดย เพื่อน . - Friday, 23 December 2005, 01:14PM
  ขอบคุณ พี่คมกฤต ครับที่ช่วยเป็นกำลังที่ดีเสมอมาเลยนะครับ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 23 December 2005, 06:55PM

ขอบคุณมากค่ะ ที่ยกย่องป้าวิจนเกินไปถึงขั้นแม่พระ....แต่...ใครๆก็รู้ว่า ป้าวิมีสมญานามที่เหมาะสมกับตัวตนที่แท้จริงของป้าวิเป็นอย่างยิ่งอยู่แล้ว  คือ  นางมารเฒ่า  แห่งสำนักกระยาจก  ค่ะ  อิอิ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล สำหรับติดต่อ ร้านทำรูปติดตู้เย็นค่ะ

ส่วน น้ำพริกกากไก่  รับรองมีที่เดียวในโลกค่ะ  ไม่มีใครทำขาย  หาซื้อไม่ได้   และป้าวิก็ไม่ทำขายหรอกค่ะ  ทำแจก เท่านั้น  งานไหนจะได้เจอกันอีก  นัดมาล่วงหน้า คราวนี้ไม่ให้พลาดแน่ค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew