ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 09:51AM

ปาน  STORY

Profile

สุนัข               :              ปาน

ภูมิลำเนา      :              อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี

เจ้านาย          :              เขาบอกเขารักปานมากเลย

เจ้านายเจรจา..

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ ทุก ๆ คน  ได้รับคำแนะนำจากป้าชัช ให้เข้ามาเล่าวีกรรมของเจ้าปานจอมป่วน  จึงขอถือโอกาสนี้แนะนำตัวอย่างเป็นทางการอีกครั้ง  อยากให้เพื่อน ๆ ทุกคนเข้ามาทักทายกันด้วยนะคะ   ยินดีที่ได้รู้จักทุก ๆ คนเลยค่ะ

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 09:59AM

ปาน  STORY

..ปาน เป็นหมาบางแก้วเพศเมีย อายุ 3 ขวบ เกิดที่เชียงใหม่ บินมาฝังรกรากที่เมืองชลฯ

ได้พบเจอกับเจ้านายที่แสนดี รักดั่งลูก แต่ปานก็หาได้ลดราความซุกซน แม้เวลาจะล่วงผ่านไปเข้าขวบ

ปีที่ 4 แล้ว     ตอนเด็ก ๆ ในช่วงสี่-ห้าเดือนแรก ปานจะแทะ ๆ ๆ และแทะ และพอเข้าวัยสาว

ประมาณ 1 ปี ปานจะแก่นเซี้ยวเปรี้ยวซ่าเป็นพิเศษ (เชื่อว่าเจ้าตัวเก่งของเพื่อน ๆ หลายคนคงมี

พฤติกรรมที่คล้ายคลึงกัน)  ทุก ๆ วัน ปานจะฝึกฝนการกระโดดเกาะกำแพง   ปานใช้ความพยายามทั้ง

หมดที่มีกระโดดขึ้นกำแพงรั้วบ้าน แล้ววันหนึ่ง ความพยายามของปานก็สำเร็จ ปานได้กระโดดปีน

กำแพงข้ามเข้าไปเที่ยวบ้านของ “คอร์เนอร์” หมาพันธุ์ร๊อตไวเลอร์ตัวโต เพื่อนข้างบ้านผู้แสนจะใจดี

คอร์เนอร์ให้การต้อนรับเป็นอย่างดี แต่ด้วยความซุกซนของปานทำให้คอร์เนอร์เบื่อ และให้ความ

สนใจปานน้อยลง ทำให้ปานเริ่มหาทางที่จะไปต่อไป ปานจึงกระโดดกำแพงอีกฝั่งของบ้านคอร์เนอร์

ที่ติดกับถนนในหมู่บ้าน “ฮ้า!!! สำเร็จ ออกไปข้างนอกดีกว่า พี่เน่อไม่สนใจ” ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา

บ้านของคอร์เนอร์ก็กลายเป็นแค่ “ทางผ่าน” ของปานไปเสียแล้ว 

ตอบ: ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:20AM

นอกอาณาเขตบ้าน ปานเจอเพื่อนมากมาย ทั้งป๊อกกี้ อัลมอนด์

(สุนัขพันธุ์ชิสุ ของป้าอี๊ด) คู่กัดตลอดกาล เพราะในทุก ๆ วัน ป๊อกกี้กับ

อัลมอนด์จะได้ขึ้นท้ายรถกระบะออกไปเที่ยวนอกบ้านเป็นประจำ และก็จะ

เห่าสมน้ำหน้าปานที่โดนล่ามไว้ในบ้าน ปานก็จะได้แต่วิ่งตามไปเห่าจนสุด

ความยาวของเชือกที่พอจะไปถึงได้  เพราะฉะนั้น เมื่อถึงเวลาประจำที่จะ

ปล่อยปาน ประมาณ 2 ทุ่มครึ่ง เวลาเหมาะเจาะ ผู้คนเริ่มเงียบซอย ปานก็จะ

เป็นอิสระ ออกไปเที่ยวนอกบ้าน สิ่งแรกที่เขาจะทำก็คือ ไปเกาะรั้วเยาะเย้ย

ป๊อกกี้ อัลมอนด์ที่หน้าบ้านเขาแบบไม่เกรงกลัว  นอกจากปานจะมีเพื่อนเป็น

หมาสวยงามมีเจ้าของ ชาติตระกูลดีแล้ว  หมาข้างถนนในซอยทุกตัวเป็น

เพื่อนปานหมด แต่มีพี่ใหญ่อยู่ตัวหนึ่งชื่อ “ขี้ริ้ว” ขี้ริ้วเป็นหมาฝรั่งรูปหล่อแต่

ไร้การเหลียวแลจากเจ้าของ เจ้านายของขี้ริ้วก็อยู่ในซอยนี้แหล่ะ บ้านหลัง

ข้างในโน่น บ้านรวย แต่ทิ้งขี้ริ้วให้เป็นหมาข้างถนน  ปานรู้จักขี้ริ้วก็ตอนที่

ขี้ริ้วเข้ามาขโมยกระดูกปานถึงในบ้าน คาบวิ่งออกไปเฉยเลย ปานได้แต่นั่ง

มอง ทำอะไรไม่ได้ ก็เชือกมันล่ามคอปานอยู่..

โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 20 December 2005, 10:11AM
  สนุกและน่าตื่นเต้น กำลังรออ่านผลงานของปานต่อค่ะ
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:53AM

สวัสดีค่ะป้าชัช   ขอบคุณป้าชัชมาก ๆ เลยค่ะ 

ปานวันนี้
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:57AM

ปานวันนี้ มีความสุขดีที่บ้านใหม่

ปานวันนี้
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:58AM

Happy Happy
ปานวันนี้
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:59AM

Happy ดีพร้อม

ตอบ: ปานวันนี้
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 2 January 2006, 03:15PM
  เพิ่งมีเวลาว่างๆมานั่งอ่าน  สนุกดี
โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Tuesday, 3 January 2006, 01:59PM

เพิ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องของปานวันนี้เอง  สนุกดีจังเลย...  น่าอิจฉาปานจังเลยที่มีเพื่อน  และคู่ปรับเยอะแยะไปหมด  ไม่เหมือนเจ้านีโม  อยูไกลถึงปัตตานี  แต่แถวที่อยู่ไม่ค่อยมีเพื่อนหมา ๆ ..มีก็อีกซอยนึง  แต่ไม่ค่อยปล่อยให้เดินไปไกล ๆ หรอกค่ะ  กลัวถูกตี เพราะที่นี่มีคนอยู่หลากหลาย  บางกลุ่มไม่ชอบหมา  บางกลุ่มสัมผัสหมาไม่ได้  บางทีมีการรุมตีกันเลยนะคะ  ก็เลยทำให้นีโมทักทายกับหมาตัวอื่น แบบหมา ๆ ไม่เป็น  ไว้จะมาเล่าให้ฟังว่านีโมเวลาเจอหมาตัวอื่นแล้วเธอทำท่ายังไง 

...อ้อ  นีโมก็เป็นผู้หญิงค่ะ  อายุ 2 ขวบ 8 เดือน  ไม่มีโอกาสมีลูก เพราะแม่จับทำหมันซะแล้ว

โดย โย แม่ลักกี้ - Tuesday, 3 January 2006, 05:00PM
  ปานน่ารักมากเลย เหมือนลูกชายที่บ้าน ชื่อ คีโน่เลย  ยินดีที่ได้รู้จัก เรื่องราวสนุกมาก อ่านก็รู้ว่า เค้าจะมีชีวิตหมาๆที่ดี เมื่อมีเจ้าของที่ใส่ใจเค้าขนาดนี้
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Wednesday, 4 January 2006, 12:43PM

สวัสดีปีใหม่ค่ะคุณมัตติกา และก็คุณโยค่ะ  ดีใจมากค่ะที่ได้รู้จักนะคะ

ปีใหม่ที่ผ่านมาบอกไว้ว่าจะเอาปานไปฝากโรงแรมค่ะ แต่ปรากฎว่า..

อยู่ไม่ได้ค่ะ รับกลับ ร้องไห้ตลอด เลยต้องพาไปเที่ยวด้วย

ไปถึงภูเรือเลยค่ะ เหนื่อย แต่ก็สนุก เขาก็พลอยมีความสุขไปด้วยค่ะ

ขอบคุณทั้งสองท่านนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:22AM

ขี้ริ้วเป็นหมาที่กลิ่นตัวหอมที่สุดเท่าที่ปานเคยดม.  ปานจะเล่น

สนุก ไกล้ชิดกับขี้ริ้วเป็นพิเศษ   ฉะนั้นปานจึงมีของฝากจากขี้ริ้วกลับบ้านทุก

วัน  “เห็บ”  เห็บตัวเป้ง ๆ เสียด้วยสิ  นายผู้หญิงจะต้องคอยมานั่งหาเห็บให้

ทุกครั้งหลังจากไปเที่ยวมา วันไหนลืมหา ปานจะต้องรู้สึกกระดุ๊บ กระดึ๊บ

คัน ๆๆๆ ยุกยิก ๆ อยู่ตลอดเวลา ช่างทรมานสิ้นดี..ช่วยด้วย..ช่วยปานด้วย

เข้าขวบปีที่สอง นายผู้หญิงยินยอมให้ปานมีแฟน เนื่องจากคิด

ว่าอยากให้ปานได้เจริญเติบโตครบวงจร มีลูก แล้วก็ทำหมันตามฟอร์ม  (คิด

ได้ไง)  นายผู้หญิงจึงยอมให้ “พี่เพชร” หมาบางแก้วตัวผู้ซึ่งเป็นหมาของลุง

ชิต  เพื่อนป้าอี๊ด เจ้าของเจ้าชิสุคู่ปรับ  หลังจากมีแฟน ปานก็ท้อง แล้วก็มีลูก

ออกมาสองตัว  ช่วงที่ปานท้องนั่นเอง  ปานต้องเก็บข้าวของย้ายออกจาก

บ้านเก่าซึ่งเป็นบ้านเช่า เข้าไปอยู่บ้านทรายทอง บ้านใหม่ที่อยู่ไม่ไกลจากที่

เดิม เป็นบ้านที่นายซื้อใหม่ สวยกว่า กว้างกว่าบ้านเก่า ปานอยู่อย่างสบายใจ

ปานถูกปล่อยให้อยู่บ้านโดยไม่ล่ามเชือก เพราะปานกระโดดกำแพงไม่ไหว

เนื่องจากท้องโต   สามเดือนต่อมา ประมาณปลายเดือนมกราคม ปานก็ให้

กำเนิดลูกออกมาเป็นหมาบางแก้วตัวผู้สองตัว ตัวพี่เหมือนทุกอย่างพ่อชื่อเจ้า

ปังตอ ตัวน้องเหมือนแม่ชื่อปังปอนด์ ตอนนี้ต่างคนต่างแยกย้ายไปอยู่ที่อื่น

ปังตอลุงชิตเจ้าของพ่อเพชร ขอไปเลี้ยงเป็นพ่อพันธุ์   ปังปอนด์  ไปอยู่กับปู่ที่

ขอนแก่น ทำหน้าที่อารักขา หรือสร้างความปั่นป่วนไม่แน่ใจ แต่มีความสุข

ไปแล้วทั้งสองตัว

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:30AM

ลูก ๆ ของปาน นี่ปังตอ

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:32AM

นี่ปังปอนด์ หน้าตาท่าทางเอาเรื่อง  แต่ไม่ค่อยได้เรื่อง

(รูปไม่สวย ไม่รวยทรัพย์ ขออภัยนะคะ)

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:49AM

ปานอยู่บ้านใหม่ซึ่งไม่เงียบ ไม่สงบเหมือนบ้านเช่าหลังเดิม 

เพราะเป็นหมู่บ้านจัดสรรที่มีคนงานเดินเพ่นพ่านไปหมด  ปานเริ่มปรับตัว

แต่ก็ยังไม่ไว้ใจใครที่เป็นคนแปลกหน้า วันขึ้นบ้านใหม่ 15 ม.ค.2548 มีคนมา

ช่วยงานเยอะ เผลอเดี๋ยวเดียว ปานเข้าไปชาร์ตพี่เงาะ เพื่อนนายผู้หญิงซะมือ

ถลอก แบบกัดได้ไม่จัง แค่ถลอก ๆ เพราะพี่เงาะเข้ามาช่วยขนของกลับไป

เก็บที่วัด “ก็ขโมยของปานนี่นา งั่มๆๆๆๆ”   นี่เป็นครั้งแรกที่ปานกัดคนแปลก

หน้าในบ้าน มีการทำโทษกันเล็กน้อยเนื่องจากกัดคนอื่นสุ่มสี่สุ่มห้า (แค่หน้า

ตาและพฤติกรรมเหมือนขโมยเล็กน้อย)

ปานย้ายเข้ามาอยู่บ้านใหม่ บ้านทรายทองนี้ ได้เกือบปีแล้วนะ

บ้านนี้มีเจ้าของแล้วนะ ก็ปานนี่ไง..  วันหนึ่ง หลังจากปานออกลูกได้

ประมาณ 1 เดือน เด็ก ๆ แอบนอนอยู่หลังคอมเพรสเซอร์แอร์ข้าง ๆ บ้าน 

ประตูรั้วหน้าบ้านเปิดอยู่ ด้วยความระแวง ปานวิ่งออกไปนอกบ้าน ทั้ง  

ที่เด็ก ๆ แอบนอนหลับน้ำลายยืดอยู่ในบ้าน  ปานวิ่งออกไปตามลูกชายนอก

บ้านด้วยความเป็นห่วงและความหวง หน้าบ้านมีหมาดัลเมเชียนสองตัวคือ

เจ้าโตโต้ กับโปเต้ออกมาวิ่งเล่น  ปานเกรี้ยวกราดใส่ ขู่ว่า “อย่าเข้ามาใกล้

เค้านะ เค้ามีลูกนะ หวงด้วย  บอกให้” และแล้วเด็กน้อยสองตัวก็ตื่นจาก

หลับไหล ร้องหาแม่ ปานเหลียวมามองด้วยความดีใจ  ดัลเมเชียนสองตัวไม่

รีรอที่จะเข้าโจมตีปานทันที 2 รุม 1 โรมรันพันตู ปานอ้วนตุ้ยนุ้ย เนื่องจากเป็น

หมาแม่ลูกอ่อน เคลื่อนไหวเชื่องช้า แต่สู้ขาดใจ  และแล้วนายผู้หญิงเข้าไป

แยกด้วยความกล้าหาญ ปรากฎว่าหมาของทั้งสองฝ่าย (รวมทั้งนายผู้หญิง)

ได้แผลดังนี้ ปานโดนกัดเข้าที่ราวนม เพราะนมกำลังคัดและอ่อนนุ่ม ขนที่ก้น

และลำตัวแหว่งไปหลายกระจุก รวมแล้วเป็นสิบจุด ส่วนโปเต้ โดนเข้าที่ก้น

ด้านขวา ก็ลึกพอดู   นายผู้หญิงเคล็ดขัดยอกนิดหน่อย  เจ้านายสองบ้านคุยกัน

แล้วสรุปว่า เป็นเรื่องของ หมากัดกัน หมาใครก็ไปดูแลปฐมพยาบาลกันเอง

แต่นายผู้หญิงของฝ่ายโน้นบอกว่าปานไปกัดตูดหมาเขา เขาคงลืมไปว่า หมา

เขา 2 ตัว รุมปาน 1 ตัว   

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:39AM

จากวันนั้น ปาน  กับโตโต้ และโปเต้ ก็เป็นไม้เบื่อไม้เมากัน

ตลอดมา  และก็คงจะเป็นต่อไปเรื่อย ๆ เพราะไม่มีใครยอมกันเลย เฮ้อ... 

เด็ก ๆ โตแล้ว อายุ สองเดือน ลูกหมาแยกย้ายไปอยู่กับเจ้าของ

ใหม่แล้ว อ้วนท้วนสมบูรณ์ดีทุกอย่าง แต่...ปานยังผอมโซ ผอมมากกก ขน

ร่วงหมดตัว หางที่เคยฟูฟ่อง เหลือแค่นิ้วก้อย ไม่มีขนเหลือแม้แต่เส้นเดียว 

ทำไมปานถึงได้โทรมขนาดนี้นะ ตัวก็เหวอะหว่ะ แผลเต็ม เพราะบังอาจออก

ไปให้เขารุมทึ้ง  กว่าจะได้ปานตัวเดิมกลับมาต้องใช้เวลาประมาณครึ่งปี

เพราะปานเองก็อยู่ในช่วงทำใจที่โดนพรากลูกไป ช่วงนั้นจะไม่ยอมแตะต้อง

ข้าวปลาอาหารเลย ต่อให้อร่อยแค่ไหนก็ตาม

ปาน ณ วันนี้ สวย สดใส เหมือนเดิม และก็ยังมีเพื่อนฝูงมากมาย

เหมือนเดิม ก็เป็นพวกเจ้าเขียว เจ้าแฉ่ง เจ้าแชมป์ เจ้าทาโร่ (แต่ปานชอบ

แกล้งทาโร่นะ เพราะทาโร่ร้องไห้เสียงดังดี) รวมทั้ง “เจ้าเชื้อโรค” ที่ครั้งหนึ่ง

เคยเข้ามาขโมยอาหารปานกินต่อหน้าต่อตา ปานก็ให้กินโดยดี แต่..ทำไมกิน

ของปานหมดเลยหล่ะ  อย่างนี้ไม่ได้แล้วปานเข้าชาร์ตเจ้าเชื้อโรคขณะที่ตัว

เองอยู่ในเชือกล่าม ฟัดกันนัวเนีย  “แค้นนี้ต้องชำระนะ..เจ้าเชื้อโรค..ฮึ่ม”

(ในรูป เพิ่งคลอดค่ะ นมจะย้อย ๆ ชอบกล ดูไกล ๆ เหมือนตัวผู้)

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:42AM

หนาวแล้ววันนี้..หนาวถึงหนาวมาก แต่นายยอมให้ปานเข้ามา

นอนในบ้านตั้งแต่ช่วงเข้าหน้าฝนแล้ว เพราะปานไม่ชอบฝน ไม่ชอบฟ้าร้อง 

ปานเลยได้นอนในบ้านทุกวัน  ขอบอก แค่ช่วงหน้าประตูในห้องรับแขกเท่า

นั้นแหล่ะ   ไม่ได้เข้าไปในบ้านมากไปกว่านี้  ปีใหม่นี้ เจ้านายปานจะไปเที่ยว

ภูเรือ  จึงต้องหาที่ให้ปานอยู่ตอนช่วงวันหยุดยาว เพราะพาปานไปด้วยไม่ได้ 

เจ้านายพาปานไปติดต่อโรงแรมที่ ร.ร.ฝึกสุนัข K9 ปรากฎว่า ที่ ร.ร.ไม่รับปาน

เพราะกลัวปานจะปีนหนีกลับบ้าน เนื่องจากกรงที่ ร.ร. เป็นแบบเปิดด้านบน 

มีกรงแบบปิดอยู่กรงเดียว มีเจ้าของแล้ว...

เศร้าจัง เจ้านายพาไปอีกที่หนึ่งอยู่ใน อ.ศรีราชา เป็นร้านรับฝาก

สุนัข  ปานทำความรู้จักกับเจ้าของโรงแรมอย่างดี  ยอมให้จูงเดิน  เจ้าของ

โรงแรมตกลงรับปานเข้าพัก  ค่าเช่าที่พักของปานวันละ 250 บาท   เฮ้อออ

โล่งใจ แล้วก็โล่งกระเป๋าตังค์ด้วย..

ปาน Story
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:43AM

วันนี้..ปานเข้าขวบปีที่ 4 แล้ว เย็นลงกว่าเดิมเยอะมาก ได้ยินนาย

ผู้หญิงบอกว่า กลับจากเที่ยวปีใหม่แล้วจะพาปานไปทำหมันหรืออะไรซัก

อย่าง เอ..ทำหมันคืออะไร  ที่รู้ ๆ นะ ปานไม่ชอบหมอเลยหล่ะ  เจ้านายก็รู้ ปีนี้

นายจึงไปซื้อยามาฉีดให้ปานเอง ไม่ว่าจะเป็นวัคซีนรวม หรือพิษสุนัขบ้า 

เพราะไปหาหมอแล้วหมอฉีดยาเจ็บ  ฉีดแบบกลัว ๆ  ปานไม่ชอบเลย   นาย

ผู้ชายบอก โบนัสออกปีนี้จะต่อรั้วขึ้นไปไม่ให้ปานปีนออกไปได้ จะได้ปล่อย

ปานให้วิ่งเล่นได้รอบ ๆ บ้าน ไม่ต้องล่ามไว้แบบนี้  ดีใจจัง..

เอ่อ..คือว่าเริ่มหาที่ลงไม่ได้แล้ว  ใครมีบันได ขอยืมด้วยค่ะ  จะ

จบเรื่องนี้อย่างไรดี   คงยังจบไม่ได้ วีรกรรมของปานยังคงต้องดำเนินต่อไป 

เจ้านายก็รับปากกับปานว่าจะดูแลปานอย่างดี  ไม่ว่าปานจะซุกซนแค่ไหนก็

ตาม  สุดท้ายนี้  ปานก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ในอ้อมใจของทุก ๆ คนด้วยนะ

คะ  ขอบคุณค่ะ  (แล้วปานจะหารูปสวย ๆ มาฝากอีกทีค่ะ)

โดย ano titrung - Tuesday, 20 December 2005, 10:28AM

ตัวเมียมักจะพฤติกรรมแบบนี้แน่ๆเลย เพราะที่บ้านเราก็มีตัวเมียอยู่ 1 ตัว พอหล่อนอายุได้1 ขวบ หล่อนมักจะทำตัวเป็นไอ้แมงมุม ปีนป่ายรั้วบ้าน พยายามที่จะออกไปเล่นนอกบ้านกับเพื่อนๆ ที่มักจะมาป้วนเปี้ยนอยู่หน้าบ้าน หล่อนพยายามแล้วพยายามเล่า และแล้ววันหนึ่งหล่อนก็ทำสำเร็จ (ตอนที่เราไม่อยู่บ้านด้วยนะ) หล่อนสามารถหนีออกไปได้ บ้านข้างๆ เค้าโทรมาหาเราที่ทำงาน บอกว่าหมาเราหลุดออกมา กลัวจะมากัดใครเข้า ไอ้เราก็ต้องรีบมาจับคุณเธอเข้าบ้าน ตอนเรากลับมาถึงบ้าน หล่อนคงจะเล่นจนเหนื่อยแล้วล่ะ นอนรอเราอยู่หน้าประตูรั้ว คงจะอยากเข้าบ้าน แต่เข้าไม่ได้ (ปีนออกได้ แต่ปีนเข้าไม่ได้) วีรกรรมของหล่อนมีอีกเยอะ ฮาๆทั้งนั้น มีโอกาสจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะ

โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 20 December 2005, 10:52AM
  คุณ ano titrung อย่าลืมเล่าวีรกรรมของน้องให้พวกเราฟังบ้างนะคะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew