Bangkaew and BARF
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:02AM

ด็อตคอมอายุจวนจะ 2.5 เดือน  แรงขับในการกิน(ตะกละ)ดีมาก

กินทุกอย่างที่ขวางหน้า  ทำให้ยุทธการการปลูกฝังให้มันกินบาร์ฟ(อาหารสดดิบ)ดำเนินไปด้วยความราบลื่น

อาหารหลักประจำวันของมันคือ โครงไก่สดดิบที่ซื้อมาจากแมโครโลละ 10 กว่าบาท  หั่นแยกถุงไว้ให้มันพอกินได้เป็นอาทิตย์

ตอบ: Bangkaew and BARF
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:20AM

ผลพลอยได้จากยุทธการนี้คือ จอมตะกละอย่างโบที่ไม่เคยสนบาร์ฟก็มาร่วมวงด้วย   คงกลัวจะเสียเปรียบน้อง
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:05AM

ปิงปองก็ดูเหมือนจะได้กลับคืนสู่ธรรมชาติ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:08AM

บางมื้อจะมีปลาทูลังสดๆ  ไข่สด  กล้วยน้ำหว้า  ตับไก่สด  สลับเปลี่ยนให้มันกินด้วย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:09AM

แต่ดูเหมือนโบกับปิงปองจะไม่ค่อยอยากกินน้องปลาลงไปทั้งตัว
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:11AM

เลยต้องเอามาหั่น  แล้วให้ด็อตคอมมากินสาธิตให้ดูว่า มันอร่อยแค่ไหน
โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 14 December 2005, 05:18AM

หยอดน้ำส้มสายชูแอปเปิ้ล  น้ำมันดอกทานตะวัน  น้ำมันงาดำ  น้ำผึ้งอย่างละช้อนชาลงไปคลุกเคล้าให้ออกรส

แค่นี้ก็หลอกโบกินหัวน้องปลาได้สำเร็จ   แต่ปิงปองยังสงวนท่าทีอยู่

ลูกๆของใครที่กินข้าวยาก   ลองเปลี่ยนมาให้อาหารสดดิบดูนะครับ  มันอาจติดใจไปชั่วชีวิต   ที่สำคัญ  มันจะได้กลับคืนสู่ธรรมชาติ  ได้สัดส่วน  ขนสวย  ไม่ฉุ  ขับถ่ายง่าย   ทำความสะอาดยิ่งง่าย  เพราะขี้เป็นก้อน   แตกเป็นฝุ่น  ไม่เหม็น

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 14 December 2005, 10:27AM

เห็นแล้วชื่นใจจัง สุนัขเด็กๆ ที่กินบาร์ฟนั้น จะสร้างภูมิต้านทานตามธรรมชาติ ได้ดีกว่าสุนัขที่กินแต่อาหารเม็ด สุขภาพเขาจะดีมาก

พี่วิเชียร ไม่ลองให้เจ้าดอตคอม ไปทั้งโครงเลย ไม่ต้องสับหรอกครับ (เอาหนังไก่ออกก่อนนะครับ เพราะไขมันเยอะมาก) มันจะเพิ่มความสุนทรีย์ ในการกินอีกโขเลย เขาจะทั้งกัด ทั้งแทะ ทั้งทึ้ง ได้ใช้ประโยชน์จากฟันครบทุกส่วน และนั่นก็หมายถึงว่า กระดูกเล็กๆนั้นจะช่วยขัดฟันเขาไปในตัว ไม่ต้องแปรงฟัน

โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 14 December 2005, 01:25PM
  แล้วไม่มีปัญหาไข้หวัดนกหรือครับ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 14 December 2005, 01:42PM
  ผมก็กลัวเหมือนที่พี่จรัญว่า..แหละครับ ยังไงๆ ก็เลือกที่สินค้าที่รับรองคุณภาพหน่อย..ถ้าติดหวัดนก..จะยุ่งนาพี่วิเชียร..ผมว่าน่าจะเลือเป็นซี่โครงวัว..น่าจะปลอดภัยกว่า นาพี่
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 14 December 2005, 03:39PM

ไก่ที่ส่งขายตามห้าง เป็นไก่จากโรงงานชำแหละใหญ่ มีระบบการทำงานที่มีคุณภาพเชื่อถือได้ในระดับหนึ่ง    หมาที่บ้านกิน BARF มาหลายปีแล้ว  โดยซื้อไก่จากโรงงานชำแหละเป็นแพคปิด(แพคละ10 กก.)ไม่ผ่านมือพ่อค้าตลาด    ผ่านวิกฤติหวัดนกครั้งแรกมาแล้ว  โดยไม่ได้เลิกให้ BARF  จนกระทั่ง โรงงานชำแหละ จำเป็นต้องปิดตัวลงตามคำสั่งของรัฐบาล เพื่อควบคุมพื้นที่สีแดง  หมาที่บ้านจึงจำเป็นต้องหยุดกินไก่ดิบเพราะไม่มีที่ซื้อ   ระหว่างนั้น  ก็ต้องกินปลาดิบ  กับเนื้อวัวและซี่โครงวัวแทน ทันทีที่โรงงานชำแหละเปิดทำงาน  ก็ซื้อต่อตามปกติ

หมาทุกตัวมีสุขภาพแข็งแรง  สมบูรณ์ดีมากมาตลอด    ไม่เคยป่วย แม้แต่อาการเล็กๆน้อยๆ อย่างเช่นท้องเสีย  ไม่เคยเบื่ออาหาร  ไม่ต้องเคี่ยวเข็ญให้กิน   แม้แต่หมาจรจัดถูกทิ้งที่มีสภาพทรุดโทรมอย่างหนักที่รับมาเลี้ยง  ก็ฟิ้นตัวอย่างรวดเร็ว  และไม่เคยป่วยอีกเลย  มีตัวนึงตัวเป็นหมาแก่  และเป็นพยาธิหัวใจ    หมอไม่อยากให้ยารักษา  เพราะยามีฤทธิ์ข้างเคียงค่อนข้างรุนแรง  หมอกะว่าให้รับมาดูแลจนกว่าแกจะเสียชีวิต  ซึ่งคงอีกไม่นาน     แต่ปรากฏว่าแกแข็งแรงดีวันดีคืน  ทุกวันนี้ กระโดดโลดเต้น เล่นกับคุณนายขาวโครมๆทุกวัน    หลายเดือนแล้ว

เล่ามาเสียยาว เพราะอยากให้  เจ้าของหมาได้เข้าใจในอาหาร BARF และให้หมาๆได้มีคุณภาพชีวิตที่ดี  ได้กินอาหารที่ถูกต้องตามธรรมชาติของเขาควรจะได้กิน   เพื่อจะได้มีสุนทรียในการกิน  อันเป็นกิจกรรมสำคัญของสัตว์ทุกประเภทในโลกนี้

รูปหมาจรจัดที่ไปเก็บมา

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 14 December 2005, 03:36PM

รูปหมาตัวเดียวกับข้างบนเมื่อเอามาเลี้ยงด้วย BARFได้สัก 2-3 เดือน
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 14 December 2005, 03:47PM

ลืมบอกว่า...หมา ไม่ติดหวัดนก ค่ะ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 15 December 2005, 02:55PM

เข้าใจในการให้อาหาร Barf  แต่ควรเลือกจากฟาร์มใหญ่ๆ มีชื่อเสียงมากๆ

เพราะ เสือที่ฟาร์มเสือศรีราชายังตายเลยจึงไม่ค่อยแน่ใจว่าจะไม่ติดโรคถึงสุนัขเมื่อปีที่ ตายเป็นสิบตัว จึงคิดว่าน่าจะเลือกซื้อที่ สหฟาร์ม ซีพี ฯลฯ เป็นต้น

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 15 December 2005, 04:33PM

ตอบคุณ Patchara ค่ะ........เสือ  กับ  หมา เป็นสัตว์กินเนื้อคนละสายพันธุ์ค่ะ    เสือเป็นประเภทเดียวกับแมว   เมื่อครั้งวิกฤตหวัดนกคราวแรก แมวติดเชื้อกันตายเป็นเบือ(จนเรียกกันว่า ไข้หวัดแมว)   แต่หมาไม่มีรายงานว่ามีเชื้อเลยสักตัวค่ะ  แม้แต่หมาตัวที่โชคร้ายอยู่ในฟาร์มไก่ที่ติดเชื้อและที่โดนฆ่าล้างฟาร์ม  ก็จับหมาที่วิ่งๆอยู่ไปฆ่าด้วย  แล้วเอาซากไปตรวจหาเชื้อ  ปรากฏว่าไม่พบเชื้อหวัดนกในหมาค่ะ

ไม่เชื่อไม่เป็นไร  มาเล่าสู่กันฟังเฉ็ยๆค่ะ

โดย วงศกร อารยวัฒน์ - Thursday, 15 December 2005, 05:11PM

คือก็เป็นมือใหม่ในการเลี้ยงบางแก้วอะครับแต่ที่บ้านก็พอมีเชพเพิร์ดอยู่6ตัวโดเบอร์อีก6แถมเซนต์เบอร์นาร์ตกับโกลเด้นกับลอตไวเลอร์อยู่อีกอย่างละตัว(ไม่ได้เป็นฟาร์มนะครับแต่ที่เลี้ยงมากขนาดเนี้ยเพราะรักสุนัขมากๆๆๆๆเลยครับทุกตัวเป็นเพื่อนที่ดีมากๆๆๆๆมากกว่าคนอีกไว้ว่างๆจะโพสรูปให้ได้ชมเจ้าmoneyกับทุกๆตัวกันนะครับ)เพิ่งได้บางแก้วมาใหม่1ตัวชื่อเจ้าmoneyรักมันมากๆๆๆแต่ไม่กล้าให้โครงไก่เลยกั้บอายุประมาณ2เดือน11วันคือตอนเลี้ยงเจ้าพวกหมานอกเนี่ยหมอบอกว่าตอนเล็กๆไม่ให้กินกระดูกไก่เดี๋ยวจะไปตำลำไส้มันมันอาจตายได้แต่พอมาอ่านในกระทู้นี้ก็เลยชักจะสงสัยครับช่วยชี้แจงผมด้วย

ขอบคุณครับ

สมาชิกใหม่ jackalMee

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 15 December 2005, 08:40PM

ตอบ คุณวงศกร....

ลองเข้าไปอ่านดูที่นี่    http://www.pantown.com/group.php?id=560    ค่ะ

"..หมอบอกว่าตอนเล็กๆไม่ให้กินกระดูกไก่เดี๋ยวจะไปตำลำไส้มันมันอาจตายได้.."   กระดูกที่ถูกทำสุก ด้วยความร้อน  จะเปลี่ยนสภาพไป   ไม่ใช่กระดูก(ดิบ)ตามธรรมชาติอีกต่อไป     กระดูกสุกจะแข็ง  เปราะ  หักง่าย  และย่อยไม่ได้ในระบบย่อยตามปกติ     ระบบย่อยของสัตว์กินเนื้อโดยทั่วไป  ถูกสร้างมาให้ย่อยสัตว์ที่จับเป็นเหยื่อได้เกือบทั้งตัว    ส่วนที่ไม่ย่อยก็จะถูกขับออกมาเองตามธรรมชาติ   

ที่บ้านเลี้ยงเยอรมันเชพเพอดสิบกว่าตัว  มีทุกวัย  ให้กินดิบทุกตัวค่ะ   ตอนเป็นลูกหมาก็ให้หัดกินเนื้อบด+โครงไก่บด(เลียนแบบอาหารที่แม่หมา(ป่า)เคี้ยวแล้วสำรอกออกมาให้ลูกกิน)ตั้งแต่อายุ 20 วัน   แข็งแรงมากไม่เคยป่วย

ในรูปเป็นร๊อตไวเล่อร์  ที่ถูกเจ้าของทิ้งไว้ในบ้านจนอดอาหารตายไป 1 ตัว ที่เหลือช่วยออกมาแล้วเอามาเลี้ยงไว้ที่นี่ 3 ตัว   โปรดสังเกตุความบึก(กินแต่โครงไก่)

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 16 December 2005, 05:08AM

ความคิดเห็นที่ 30

ขอบคุณทุกท่านที่สนใจครับ

ความจริงแล้ว  ผมก็ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญบาร์ฟอะไร
    แต่ก็ได้ติดตามศึกษาจากคุณอะมิโกะ  คุณเต้าเจี้ยว  แม่บู่  ป้าวิ และอีกหลายๆท่านในเว็บ http://thai-barf-club.pantown.com/

ที่ผ่านมา ๒ ปี  โบกับปิงปอง  ไม่ยอมกินบาร์ฟ   ก็ไม่รู้จะไปเคี่ยวเข็ญยังไง     โชคดีที่ได้หมาเด็ก  ว่านอนสอนง่ายมาเลี้ยง   เลยให้มันกินเป็นตัวอย่าง    ปรากฏว่า โบกับปิงปองก็อยากสมัครเป็นสมาชิกชาวบาร์ฟด้วย

ที่ให้กินโครงไก่   เข้าใจว่าราคาจะถูกหน่อย  แต่จะให้กินซี่โครงหมู หรือ กระดูกสันวัว  ก็คงไม่ผิดกติกาอะไร

บังเอิญไม่เคยจูบหมา  เลยไม่รู้ว่าเหม็นคาวมากหรือเปล่า  แต่ที่แน่ๆ  สนามหญ้าหน้าบ้านไม่เหม็นเลย

เดี๋ยวจะลองให้ปิงปองกินเต็มสูตร   ถ้ามันลดความอ้วนฉุลงได้เมื่อไหร่   จะพามาโชว์ตัวอีกที
    รูปจาก http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/J3816771/J3816771.html

จากคุณ : vichien_b - [ 15 ธ.ค. 48 14:11:19 ]

จาก http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3951024/J3951024.html
โดย พินิจ พัดบางซื่อ - Friday, 16 December 2005, 03:20PM
  ขอสอบถามเบอร์โทรศัพท์ของ carnivore สักหน่อยได้ไหมครับ????????????ใครทราบช่วยบอกที ผมมีเรื่องที่จะสอบถามหรือคุยด้วยมากเลยครับ (เบอร์ของผม 01-5683032)ที่เกี่ยวกับเรื่องของ BARF
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Monday, 19 December 2005, 12:07PM
  เรียนคุณพินิจ พัดบางซื่อ......หาก ต้องการข้อมูล หรือมีคำถาม เกี่ยวกับ BARF เชิญเข้าไปคุยในเวบบอร์ดบารฟของลิ้งที่ให้ไว้(ในคำตอบคุณวงศกร)ได้ทุกเมื่อค่ะ  อยากให้คุยกันในเวบบอร์ด เพื่อให้เพื่อนๆได้ทราบข้อมูลพร้อมกันไปค่ะ
โดย ยศชัย ชัยพรหมมา - Saturday, 4 March 2006, 03:48PM
  คุณวิเชียรครับ ผมมีความมสนใจเรื่องการเลี้ยงแบบ BARF มากครับ ตอนนี้ผมเริ่มเอาโครงไก่สดให้ฟ้ามุ่ยกิน ดูมันมีความสุขกับการกินมาก แต่เพื่อนบ้านเห็นก็บอกผมว่าไม่ดีเดี๋ยวหมาจะดุ จะจริงหรือเปล่าครับเห็นสมาชิกหลายท่านก็ให้กิน BARF ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรกลับดีเสียอีก ผมเลยทำหูทวนลมไปเลย ผมเห็นรูปที่คุณวิเชียรเอาปลาทูสดให้ลูก 3 ตัวกิน ผมเลยอยากเปลี่ยนเอาปลาทูสดให้กินบ้าง เพื่อเปลี่ยนรสชาติ แต่ผมยังกังวลเรื่องก้างปลาอยู่ แล้วอีกอย่างหากจะเอาปลาอย่างอื่นที่ตัวโตๆ นอกจากปลาทูให้กินสดๆ ทั้งตัวเลยได้ไหม เช่นปลานิล ปลาทับทิม ปลาดุก ปลาช่อน ฯลฯ  เลยอยากจะขอความกระจ่างครับ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 4 March 2006, 07:52PM

มาตอบแทนคุณวิเชียรไปพลางๆก่อน.......ลองแวะไปดูที่ลิ้งค์นี้ค่ะ

http://www.pantown.com/board.php?id=560&name=board1&topic=459&action=view

หมาเป็นสัตว์นักล่าโดยกำเนิด ,โดยสายเลือด ,โดยสัญชาติญาณฝังลึก ค่ะ  ไม่ใช่โดยอาหารที่ใช้เลี้ยง   แม้จะเลี้ยงด้วยอาหารเม็ด หรืออาหารกระป๋อง  ถ้าเขายังมีสัญชาติญาณนักล่า(Prey Drive)เข้มข้นอยู่  เขาก็จะยังคงวิ่งไล่ตามงับสัตว์(หรือสิ่งของ)ต่างๆที่เคลื่อนไหว  ทุกครั้งที่มีโอกาส    เป็นเรื่องปกติของหมาทั่วไปค่ะ 

โปรตีนจากปลา ถือว่าเป็นโปรตีนที่มีคุณภาพดีที่สุด   ดังนั้นถ้ามีโอกาส ควรให้มีแหล่งโปรตีนหลากหลาย   โดยเฉพาะอย่างยิ่งปลาทะเล  จะมีสารอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกายมากกว่าปลาน้ำจืดทั่วไป      ส่วนก้างปลา  สามารถย่อยสลายได้อย่างรวดเร็วในน้ำย่อยของสัตว์กินเนื้อค่ะ   การให้กินปลา   ส่วนมากจะให้ทั้งตัวสำหรับหมาขนาดกลางถึงใหญ่    ยิ่งให้อาหารชิ้นใหญ่ หมาจะยิ่งมีสุนทรียในการกินมากขึ้น

**หมายเหตุ ...  ทำไมโพสรูปไม่ขึ้นคะ...

โดย t.t. thamapiban - Friday, 16 December 2005, 01:51PM

ตอบคุณวงศกร ครับ
ผมก็ให้ทองม้วนกินปีกไก่สดทั้งอันแยกท่อนบนท่อนล่างให้ ตั้งแต่อายุ 2 เดือนนิด ๆ เค้าก็กินได้ไม่มีปัญหาใด ๆ แถมยังชอบมากด้วยครับ
เดี๋ยวนี้ทองม้วนเริ่มห่างไกลของสดครับเนื่องจากคนที่บ้านชอบให้กินอาหารตามสะดวกครับ ว่าจะเริ่มจัดระเบียบอาหารให้ทองม้วนใหม่แล้วครับ จะให้กลับมาเป็น barf เต็มตัวอีกครั้งครับ
อ้อตอนนี้ทองม้วน 11 เดือนแล้วครับยังแข็งแรงดีครับ
โดย จินตนา ตันศิริวัฒน์ - Friday, 16 December 2005, 03:43PM

ด็อตคอมชื่อเท่ห์มาก ลูกเต้าเล่าใครหรือคะ ไม่ได้เข้ามานานเลยตกข่าวค่ะ

นี่ลูกๆเจ้าสิงห์กะเจ้าหยก ฮีทก่อนพาไปผสมกะหมาอย่างสวยกะได้ลูกแจ๋วๆเต็มที่ แต่ไม่ยักกะท้อง เป็นงงค่ะ แต่ว่าเคยหลุดไปผสมกับหมาแถวบ้านที่ตอนแล้ว เชื้อตายแน่ๆ แล้วผสมกะสิงห์ด้วย สิงห์เคยมีลูกมาก่อนแล้ว ไม่หมันแน่

ใจแป๊วนึกว่าเจ้าหยกจะหมันซะแล้ว เลยมีลูกแข่งกะคนเลี้ยงเลยคราวนี้

โดย จินตนา ตันศิริวัฒน์ - Friday, 16 December 2005, 03:45PM

ภาพลูกๆค่ะ

โดย จินตนา ตันศิริวัฒน์ - Saturday, 17 December 2005, 02:04PM
  ลูก 7 ตัว ภาพนี้เจ้ามะขามที่เลี้ยงไว้เองอยู่ขวาสุดตัวล่างค่ะ

(Edited by Pingpong (-_-)/ - เสาร์, 17 ธันวาคม 2005, 02:04PM)

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 17 December 2005, 02:11PM

ลูกๆแต่ละตัว  อ้วนดีจังนะคุณจิน   เพื่อนๆที่รับไป   บ่นถึงความซนอะไรบ้างป่าว    ลองติดตามดูนะว่าแต่ละตัวจะมีพฤติกรรมอย่างไรต่อไปในสภาวะแวดล้อมและคนเลี้ยงที่ต่างกัน

เช้านี้  พาด็อตคอมไปเที่ยวแมโครบางกะปิมา  มีสาวๆเข้ามาขออุ้มหลายคน   มันก็ไม่เล่นตัว   แมโครขายโครงไก่ถูกเป็นพิเศษ  โลละ 15 บาท  เลยซื้อมาหลายโล

หั่นเป็นชิ้นใหญ่ให้มันไปนอนดึงแทะแกะเคี้ยวบดตัดอย่างที่คุณนิวัตแนะนำ  ก็ง่ายดีเหมือนกัน   กินได้ทั้งเย็นๆเลย  คงเหมือนไอติม

โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 17 December 2005, 02:14PM

ปิงปองก็ดูจะมีความสุขกับการกินเป็นพิเศษ  ไม่ต้องกลัวอ้วน  เพราะพ่อลอกเอาหนังและก้นติดมันออกไปแล้ว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 17 December 2005, 02:16PM

ผลของการกินบาร์ฟรู้สึกจะทำให้พี่น้องมีอารมณ์ดี

ส่วนโบคาบส่วนแบ่งของตนไปนอนเฝ้าอยู่ในกรง   คงไม่ชอบไอติม

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew