ไปทำบุญบริจาคกระสอบป่านให้สุนัขที่บ้านนิรมล และมาชวนเพื่อนๆบริจาคเสื้อยืด ที่ไม่ใส่แล้ว ไปให้หมาจรจัดที่นั่นใส่กันหนาว ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 11:59AM

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา คุณวิน (บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล) ได้ติดต่อเข้ามา เล่าให้ฟังถึงบรรยากาศช่วงหน้าหนาว ที่บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล ที่กำแพงแสน ว่าช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ เวลากลางคืน คือประมาณเที่ยงคืนไปเนี่ย อากาศที่กำแพงแสน ที่คอกสุนัขนั้น เย็นจัดมากๆ อุณหภูมิอยู่แถวๆ 17 องศา เพราะเวลากลางคืน พวกไร่อ้อย และป่าไม้แถวนั้นจะคายไอเย็นออกมา ทำให้อากาศเย็น และหนาวมาก

จึงได้ขอรับบริจาค ผ้ากระสอบป่าน แบบกระสอบที่ใช้ใส่ข้าวสาร เพื่อเอาไว้ปูให้สุนัขนอน จะได้ไม่หนาว (รวมไปถึงพวกสุนัขที่จับตัวไม่ได้ ทำให้ไม่สามารถใส่เสื้อได้) และขอรับบริจาคเสื้อยืด เพื่อเอาไปใส่ติดตัวให้กับสุนัข รุ่นที่สามารถจับตัวได้ จำนวนมาก เพราะสุนัขนั้นเยอะจริงๆ

จึงขอรบกวนเพื่อนๆ ที่มีเสื้อยืดเก่าๆ ไม่ใส่แล้ว ขอความกรุณารวบรวมเอามาร่วมกันทำบุญ ช่วยให้สุนัขได้รับความอบอุ่นอย่างเพียงพอในช่วงหน้าหนาวนี้ด้วยครับ

ตอบ: ไปทำบุญบริจาคกระสอบป่านให้สุนัขที่บ้านนิรมล และมาชวนเพื่อนๆบริจาคเสื้อยืด ที่ไม่ใส่แล้ว ไปให้หมาจรจัดที่นั่นใส่กันหนาว ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:07PM

ผมจึงได้นำรายได้ ส่วนหนึ่งจากการขายเสื้อ "หยุดทิ้งหมา" ที่เพื่อนๆ หลายคนช่วยกันซื้อ ทั้งเพื่อนๆในเวปบางแก้ว และเวปพันทิป และจากที่ไปออกร้านขายในงานประกวดสุนัขต่างๆ นำไปสั่งกระสอบป่าน จำนวน 190 กระสอบ เป็นเงินทั้งหมด 2,280 บาท แล้วได้นำไปส่งให้คุณวินที่นครปฐมเรียบร้อยแล้วเมื่อวานนี้ เพื่อที่จะเอาไปบรรเทาความหนาว เอาไปตัดปูให้สุนัขที่นั่น ทั้งบางแก้ว ทั้งสุนัขจรจัดทั้งหลาย ได้นอนบนกระสอบป่านที่มีความอุ่นมากกว่านอนบนพื้นดิน และปูน

ประมาณเที่ยงของเมื่อวาน ร้านส่งข้าวสาร ก็ได้นำกระสอบป่าน ที่สั่งไว้มาส่งและได้ขนขึ้นรถผมอย่างเรียบร้อย (เดี๋ยวนี้กระสอบป่าน เก่า หรือมือสองที่ราคาถูกๆ หายากมาก ที่สั่งมานั้นเป็นกระสอบป่านมือหนึ่ง แต่เขาคิดราคาพิเศษให้ กระสอบละ 12 บาท)

ตอบ: ไปทำบุญบริจาคกระสอบป่านให้สุนัขที่บ้านนิรมล และมาชวนเพื่อนๆบริจาคเสื้อยืด ที่ไม่ใส่แล้ว ไปให้หมาจรจัดที่นั่นใส่กันหนาว ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:08PM

190 กระสอบ ก็เต็มกระบะ ซะแระ....
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:12PM

ช่วยบริจาคเสื้อยืด เก่าๆ ให้เพื่อนๆ ผมหน่อยนะครับ เพื่อนผมจะได้มีเสื้อใส่ กันหนาวเหมือนผม (หุ หุ เป็นงัยครับ เหมือนหมากู้ภัยหมัยครับ)
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:16PM

สุนัขจรจัดที่บ้านพัก กำแพงแสน ตอนนี้ถึงตอนกลางคืน อากาศหนาวจับใจ รอคอยความอบอุ่น จากน้ำใจของทุกท่านอยู่ครับ

นี่บางแก้วแท้ครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:21PM

พวกผม ก็รออยู่เหมือนกันครับ...
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:22PM

จะได้อุ่นๆ กันซักทีเนอะ...รอ ร้อ รอ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:27PM

นี่ก็รอ
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 13 December 2005, 12:32PM
  ท่านที่จะบริจาค ก็แจ้งความประสงค์ไว้ที่กระทู้นี้เลยก็ได้ครับ จะได้หาจุดและวันเวลาที่จะสะดวกที่จะรวบรวมของกัน ผมอาสาที่จะขนไปให้ แต่ถ้าใครอยากไปด้วยกันก็ได้ครับ ตามสะดวก หรือมีท่านใดอยากให้ไปรับของบริจาคที่ไหน ก็แจ้งไว้ได้เลยครับ เผื่อว่าใครอยู่ใกล้จะได้ไปรวบรวมกันได้

สุนัขจรจัดที่อยู่ในความดูแลของบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลนั้น มีมากมายเหลือเกิน ถ้าพวกเราสามารถแบ่งเบาภาระตรงนี้ไปได้บ้าง ก็จะเป็นกุศล ที่จะสามารถช่วยให้พวกเขา มีความอบอุ่นอย่างพอเพียง ในปีนี้ และปีถัดๆไปด้วยครับ เพราะของที่ใช้นั้น ไม่บุบสลาย ยังสามารถเก็บไว้ใช้ประโยชน์ได้อีก เมื่ออากาศหนาวมาเยือน อีก ไม่ว่าจะกี่ครั้งก็ตาม
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 13 December 2005, 03:49PM

พี่นิวัต  พ่อพระ หมาบางแก้วจรจัด ช่วยกรุณาซื้อกระสอบป่านใบละ 12 บาท ให้สัก 50ใบ เป็นเงิน 600 บาทแล้ววานจัดส่งให้ด้วย พบกันวันเสาร์ที่ 17 ธันวาคมนี้จะจ่ายให้

ขอร้องเพื่อน ๆ ในชมรมคนรักบางแก้ว ช่วยสนับสนุนโครงการนี้ด้วย ช่วยๆกันเถอะ โปรดระลึกอยู่เสมอว่า

เมตตาเป็นเครื่องค้ำจุนโลก

ยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้วยักคิ้ว

อยากจะขอร้องเพื่อนๆช่วยกันบริจาคด้วย  ช่วงนี้ร่างกายของเรายังรู้สึกหนาว อากาศก็เปลี่ยนแปลงเดี๋ยวหนาวเดี๋ยวเย็น คิดถึงหมาจรจัดโดยเฉพาะบางแก้วแล้ว ไหนเลยจะว้าเหว่ บรรยากาศเหมือนอยู่ไหนคุกแถมหนาวอีก  ถ้าเราพอมีปัจจัย คนละ100บาท 200 บาท ขอความกรุณาด้วยเถอะ  ใกล้ปีใหม่แล้วทำบุญทำทานกันเถอะ 

ขออนุโมทนาล่วงหน้าทุกท่าน

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Tuesday, 13 December 2005, 04:27PM

พี่นิวัตจะเอาเสื้อไปบริจาคเมื่อไหร่คะ

ดาวจะได้ไปค้นๆเสื้อในตู้ให้ค่ะ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 13 December 2005, 04:48PM

พี่นิวัต  ช่วยตอบด่วน

1.จะนำของไปบริจาคเมื่อไหร่ ?

2.ถ้ามีความประสงค์จะส่งเสื้อให้ ขอที่อยู่ที่จะจัดทางไปรษณีย์

3.ในกรณีที่เป็นเงินจะให้โอนไปที่ บัญชี ธนาคาร ? แบบสะสมทรัย์ ฯลฯ พร้อมเบอร์  บัญชี  สาขาธนาคาร

รายละเอียดอื่น ๆ ที่น่าจะระบุเพื่อสะดวกในการดำเนินการเรื่องนี้

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 14 December 2005, 11:16AM
  ถาม : จะนำของไปบริจาคเมื่อไหร่
ตอบ : กำลังสั่งให้เขาซื้อกระสอบให้อยู่ ต้องให้เขารวบรวมวัน สองวัน ส่วนเสื้อนั้น คงรอให้ส่งกันมาทีเดียว หรือไม่ก็เป็นไปได้ ใครไปงานสามพราน ก็หิ้วติดไม้ติดมือไป ให้กันที่งานก็ได้นะครับ (ส่วนใครที่อยู่แถวใกล้ๆ กันเนี่ย ให้ผมแวะไปรับที่บ้าน ก็ได้ไม่มีปัญหาใดๆ)

ถาม : ถ้าจะส่งทางไปรษณีย์
ตอบ : ส่งตามที่อยู่นี้ครับ

ถึง นิวัต เจริญชล 31/65 หมู่ 6 ถนนประชาราษฎร์ ตำบลตลาดขวัญ อำเภอเมือง จังหวัดนนทบุรี 11000 (อ้อ ช่วยระบุชื่อผู้ส่งด้วยนะครับ)

ถาม : กรณีจะใช้วิธีโอนเงิน
ตอบ : เลขที่บัญชี 099-2-83703-9 ธนาคารกสิกรไทย สาขาสำนักพหลโยธิน ชื่อบัญชี นิวัต เจริญชล (ออมทรัพย์)

อ้อ โอนแล้วช่วยระบุในกระทู้นี้ด้วยนะครับ แต่จริงๆ แล้วถ้ารวมๆกันแล้วเอามาให้ที่งานสามพรานก็ได้นะครับ ไม่มีปัญหาใดๆ

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Thursday, 15 December 2005, 01:13PM
  คุณนิวัตค่ะ น้องเบิร์นขอร่วมทำบุญบริจาคเป็นเงิน 300 บาท เพื่อความอบอุ่นของเพื่อนๆที่บ้านพักฯ ...ได้โอนเงินเข้าบัญชีของคุณนิวัตแล้วตอนเที่ยงของวันนี้คะ (โอนที่สาขาเทเวศร์)
โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Friday, 16 December 2005, 10:21AM
  ตูบน้อย ขอช่วยซื้อกระสอบป่านให้พี่ เพื่อนๆ ที่บ้านพักนิรมลด้วยนะครับ
ได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกสิการไทย 1000 บาท เมื่อวันที่ 15 ธันวาคม 2548 เวลา 16.36 น. โอนจากสาขาบิ๊กซี ติวานนท์
...ช่วงหน้าหนาวนี้ยังมีเพื่อนๆ พี่ๆ พาน้องหมาไปวิ่งเล่นที่กระทรวงอยู่หรือเปล่า  ไม่ได้ไปหลายอาทิตย์แล้ว  พ่อเค้าไม่ค่อยว่างเลยยิ้ม
โดย Dionysus Dionysus - Wednesday, 21 December 2005, 03:45PM

โอนเงินเข้าบัญชีช่วยซื้อกระสอบและเสื้อให้สุนัขที่บ้านพักนิรมล 5001.- บาท เรคคอร์ดวันที่ 22 นะคะ

ขอบคุณค่ะ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 21 December 2005, 03:53PM
  เมื่อวานได้นำกระสอบไปส่ง ที่บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลอีก 120 กระสอบ นะครับ ซึ่งขอบคุณในน้ำใจของทุกๆคน แทนน้องหมาทั้งหลายด้วยนะครับ

ตอนนี้กระสอบที่จัดส่งไปให้บ้านพัก ทางบ้านพักแจ้งว่าเพียงพอแล้ว และส่วนที่เกินบ้านพักจะนำไปให้สุนัขจรจัดที่คลองวาฬ ในวันพรุ่งนี้ได้ใช้กันหนาว ด้วย

สำหรับเงินบริจาคนั้นเดี๋ยวผมจะรวบรวมยอด แล้วส่วนที่เกินจากการซื้อกระสอบนั้น คงจะร่วมสมทบทุนกับทางบ้านพักฯ ที่กำลังหาทุนสร้างที่พัก สำหรับสุนัขบางแก้ว แห่งใหม่ และสุนัขที่จะโอนย้ายมาจากคลองวาฬทั้งหมด ซึ่งทางคุณวินก็ได้ประสานงานมาที่ผมแล้ว จะแจงรายละเอียดต่างๆให้ทราบอีกครั้งหนึ่งนะครับ

สถานที่ของบ้านพักแห่งใหม่ คร่าวๆ จะอยู่ที่บางเลน จะเป็นเหมือนฟาร์มบางแก้ว ที่ใหญ่ที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้ เพราะจะโอนย้ายสุนัขบางแก้วที่อยู่ที่บ้านพักทั้งหมด ที่ตอนนี้แต่ละที่เต็มจนล้นแล้ว มารวมอยู่ที่นี่ หรือจะเรียกว่า บางแก้วจรจัด ซาฟารี ก็ว่าได้ รวมถึงสุนัขจากคลองวาฬประมาณสองร้อยชีวิต ที่จะย้ายมาอยู่ที่นี่ด้วย...
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 21 December 2005, 04:05PM

ยินดีกับบางแก้วจรจัด ซาฟารี ครับ    แต่ไม่ทราบจะบริหารกันอย่างไร

เคยเห็นในวีซีดีพูดถึง ดิงโก้จรจัด ซาฟารี ที่ใหญ่ที่สุดในโลก อยู่ที่ออสเตรเลีย เลี้ยงกันอย่างธรรมชาติ หลายพันตัว แยกเป็นโซนใหญ่ๆ

ยังไง ก็ขอให้ Small but beatiful ก็ดีครับ

ถ้าไม่ไหว  คงต้องทำใจ

โดย Dionysus Dionysus - Friday, 23 December 2005, 06:39PM

คุณนิวัติ จะนำเสื้อไปเมื่อไหร่คะ

ถ้าจะซื้อเสื้อแบบที่เขาขายกันอยู่ที่เมืองไทยไปใส่ให้เขาบ้างจะดีไหม

เพราะเห็นน้องชายเล่ามาว่าปีนี้เมืองไทยหนาวจัดลมแรงมาก น้องจรน้องจัดสั่นไปตามๆกัน

ถ้าได้ จะได้โอนเงินรบกวนคุณทำบุญซื้อเสื้อด้วยค่ะ น้องบอกว่าเสื้อหนาหน่อยตัวละร้อยเศษๆเท่านั้น

หนาวหน้าก็ใช้ได้อีก

กรุณาแจ้งด้วยค่ะ

โดย นิวัต เจริญชล - Saturday, 24 December 2005, 11:32AM
  คุณ Dionysus ครับ ผมไปอยู่เรื่อยๆแหละครับ ที่บ้านนิรมล เรื่องเสื้อผมว่าดีนะครับ ตอนนี้ขนาดในกรุงเทพฯ อากาศก็หนาวมาก ต่างจังหวัดไม่ต้องพูดถึงเลย

แต่ติดปัญหาอยู่อย่างนึงคือ ผมไม่สามารถไปหาซื้อได้น่ะครับ คือไม่รู้ว่าจะซื้อที่ไหน ถ้าจะกรุณา หรือมีน้องๆคนไหนเขาสามารถติดต่อแหล่งซื้อได้อยู่แล้ว นั้น แจ้งเข้ามาแล้วเดี๋ยวผมโอนเงินที่อยู่ในบัญชีให้ แล้วนัดสถานที่ กันไปรับก็ได้ครับ แล้วผมเอาไปส่งต่อให้ที่บ้านนิรมลเอง

เอ หรือจะซื้อจากทางกลุ่ม Dogpeople ที่ขายเสื้อสุนัขอยู่แล้ว ก็ดีเนอะ ได้ช่วยเหลือรายจ่าย ทางคุณ มีนะด้วย แต่เดี๋ยวผมติดต่อดูก่อนไม่รู้แกขายเสื้อหมาหมดไปแล้วหรือยัง

โดย นิวัต เจริญชล - Saturday, 24 December 2005, 12:31PM
  ตอบพี่วิเชียรครับ เรื่องบางแก้วจรจัด ที่จะนำมารวมกันอยู่ที่บางเลนน่ะครับ ทางบ้านพักเขาคงบริหารไปตามกำลังของบ้านพักนั่นแหละครับ อย่าลืมว่าสุนัขพวกนี้ ถูกคนเอามาทิ้ง เอามาปล่อย เลี้ยงไม่ได้บ้าง เลี้ยงจนเสียหมาบ้าง แล้วถ้าทางบ้านพักไม่รับไว้ ก็ไม่รู้ว่าทุกวันนี้พวกเขาจะเป็นอย่างไรบ้าง

หน้าที่พวกเราคือ ทำให้คนเอาหมามาทิ้งให้น้อยที่สุด เพื่อแบ่งเบาภาระของบ้านพักฯ ทำให้คนเลี้ยงมีจิตสำนึกมากขึ้น ทำอย่างไรให้คนเลี้ยงหมาพวกนี้ไปตลอดชีวิตของมัน นั่นแหละครับสิ่งที่เราต้องทำ ต้องรณรงค์

ผมไม่ทราบว่าเขาจะบริหารจัดการอย่างไร แต่ที่แน่ๆ หมาพวกนี้ยังไม่ตายครับ ยังมีชีวิตอยู่ (แต่อาจจะไม่มีอิสระ การเลี้ยงดูอาจจะไม่ดีที่สุดในโลก เพราะไม่มีงบ ไม่มีเงินสนับสนุน คนทิ้งมันก็ทิ้งมาแต่หมากัน มันไม่ได้ทิ้งเงินมาให้ด้วย) และการขยับขยาย ให้มีที่อยู่ที่ดีขึ้นกว่าเดิมนั้นก็เป็นเรื่องที่ดี เป็นแนวโน้มที่เห็นการปรับปรุงที่ดีขึ้นของทางบ้านพักฯ เอง

เราควรถามกันเองมากกว่า ว่าเมื่อไหร่ตามบ้านจะหยุดเพาะเอาลูกขายกันซะที เมื่อไหร่จะศึกษาให้เข้าใจกันซะทีว่าที่เลี้ยงกันอยู่เนี่ยมันถูกหรือผิด เมื่อไหร่ที่คนที่ไม่พร้อมจริงๆ จะรอจนพร้อมแล้วจึงค่อยซื้อหมามาเลี้ยง...เมื่อไหร่จะหยุดทอดทิ้งพวกเขากันซะที...

ไม่ใช่ถึงฤดู ก็เพาะ ก็ผสมโดยไม่ควบคุม หาซื้อก็ง่าย ตามตลาดนัด ทำไมไม่ไปถามคนพวกนี้บ้างล่ะครับ ว่าเมื่อไหร่มันจะบริหารจัดการกันซะที รู้จักกันดีอยู่ทุกคนไม่ใช่เหรอ ...ดีกว่ามานั่งถามบ้านพักเยอะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 24 December 2005, 04:08PM

http://www.wolfhaven.org/Think_Again_Main.htm

เอามาฝากคุณนิวัติ  เป็นโครงการรณรงค์ เพื่อให้คนที่อยากเลี้ยง ลูกผสมหมาป่า คิดก่อนเลี้ยง 

Wolves are remarkably powerful animals with innate behaviors such as den-digging, scent-marking and predation that can’t be suppressed even with the best training and socialization. These can be passed down through breeding, causing wolf-dogs to be notably untrainable and dangerous.

Similarly, due to the wolf’s intelligence and social complexity, wolf-dogs can be extremely restless and bored (resulting in destructive and compulsive behaviors) and difficult to contain.

Wolf-dogs can inherit a wide range of wolf and dog behaviors, causing individual wolf-dogs to be highly unpredictable in response to both familiar and unfamiliar situations and stress factors.

มีข้อความที่น่าสนใจบางตอน    บรรยายลักษณะของหมาป่า  อันเป็นสัญชาติญาณฝังลึกที่ส่งผ่านทางสายเลือด    เช่นการชอบขุด , การทำกลิ่น(ฉี่รด) , การเป็นนักล่าสังหารเหยื่อ(เกิดขึ้นโดยควบคุมตัวเองไม่ได้) .....

และมี chart แสดงการเปรียบเทียบ ลักษณะของหมาป่า+หมาบ้าน  และลักษณะของผลที่ออกมา เป็นหมาลูกผสม  ลองอ่านดูเล่นๆ(ข้างล่างนี้) .... ว่าคุ้นๆกันบ้างไหม???  

เวบนี้ เป็นองค์กรที่มีวัตถุประสงค์ที่ดีมาก  น่าสนใจและสามารถนำแนวคิดและวิธีการบางส่วน บางเรื่อง มาปรับใช้ในสถานะการณ์ของเราได้

โดย Dionysus Dionysus - Saturday, 24 December 2005, 09:07PM

คุณนิวัติคะ ที่กรุงเทพไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เคยซื้อแต่ที่เชียงใหม่

เห็นด้วยกับของคุณมีนะฯค่ะ (ถ้ามีอยู่)

วันจันทร์น้องชายจะโอนเงินเข้าให้นะคะ รบกวนช่วยจัดการด้วย

คงไม่ได้เข้ามาอีกจนหลังบ๊อกซิ่งเดย์

ขอบคุณค่ะ 

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 25 December 2005, 08:19AM

ตอบคุณนิวัต  เพิ่งมาอ่านเจอ  ."....ไม่ใช่ถึงฤดู ก็เพาะ ก็ผสมโดยไม่ควบคุม หาซื้อก็ง่าย ตามตลาดนัด ทำไมไม่ไปถามคนพวกนี้บ้างล่ะครับ ว่าเมื่อไหร่มันจะบริหารจัดการกันซะที รู้จักกันดีอยู่ทุกคนไม่ใช่เหรอ ...ดีกว่ามานั่งถามบ้านพักเยอะ..."

ก็ไม่เข้าใจว่า รู้จักกันดีอยู่ทุกคนไม่ใช่เหรอ  หมายถึงใคร  ก็รู้จักพอๆกับคุณนิวัตนั่นแหละ  อาจจะน้อยกว่าหน่อย  แต่ก็พยายามทำในสิ่งที่ทำได้ เช่น รณรงค์ในเรื่อง จรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์และการจำหน่ายจ่ายแจกสุนัขบางแก้ว  และกิจกรรมอื่นตามที่เขียนไว้ใน http://club.bangkaew.com

ที่แนะนำว่า Small but beatiful นั้น  ไม่เฉพาะบ้านพัก  แต่ฝากไว้ให้สำหรับทุกคนที่คิดจะทำอะไรก็ตามที่เกี่ยวข้องกับการช่วยเหลือสุนัข     เมื่อคิดจะทำการใหญ่  ต้องมีความละเอียดรอบครอบมากขึ้น  มีการบริหารจัดการที่ดี   ไม่อยากให้เกิดกรณีอย่างแม่ชินจังอีก   มันจะเกิดวิกฤตศรัทธาส่งผลกระทบไปทั่ว

ผมเองพยายามให้เกิดปัญหาน้อยที่สุดโดย จัดทำ

แหล่งข้อมูลบัญชีเงินบริจาค
 ไว้ที่หน้าแรก  หลังจากที่ได้โอนเงินในบัญชีทั้งหมดของชุมชนฯให้ชมรมคนรักบางแก้วไปดูแลต่อแล้ว  ก็ไม่มีเงินเข้ามาในบัญชีชุมชนอีก  และในวันปีใหม่นี้   ก็จะปิดการให้บริการระบบโอนเงินผ่านบัตรเครดิต( http://www.bangkaew.com/donate.php  )แล้ว    เพราะครบกำหนดที่จะต้องจ่ายเงินค่าบริการประจำปีให้กับทางผู้ให้บริการซึ่งไม่ถูกเลย

ที่เตือนมาเพราะรักและชื่นชม   และยังยินดีให้ความสนับสนุนโครงการร่วมสานฝันสร้างบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว  ต่อ   ผมได้พยายามประชาสัมพันธ์รณรงค์หาเงินบริจาคให้อยู่   แต่รู้สึกว่ากระทู้ตกขอบไปแล้วที่  http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1251

เสียดาย   ชมรมคนรักบางแก้วไม่มีรองประธานฝ่ายหาทุน  คงต้องฝากรองประธานฝ่ายปฏิบัตการคุณนิวัตช่วยสานต่อแล้ว

โดย Dionysus Dionysus - Thursday, 29 December 2005, 02:08PM

โอนเงินเข้าแล้วค่ะ

พยายามถามแหล่งเสื้อตัวใหญ่ ไม่มีใครทราบ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 29 December 2005, 02:27PM
  หมาตัวใหญ่ ใส่เสื้อของคนแบบคอโปโลก็สะดวกดีค่ะ    ถ้าเป็นเสื้อยืดคอกลมจะรั้งคอหมามากไปต้องผ่าให้กว้างออกมาอีก
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 20 January 2006, 07:46PM

แนะนำได้ยังไม่ทันครบเดือน     ก็เกิดมีคนตั้งข้อสงสัยแล้วที่พันทิป
เขาเล่นงานแม่ชินจัง1ไม่ได้   ก็คงหาโอกาสเล่นงานแม่ชินจัง2
หวังว่าบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลคงฝ่าวิกฤตในครั้งนี้ไปสู่โอกาสในการปรับปรุงได้

ที่แนะนำว่า Small but beatiful นั้น  ไม่เฉพาะบ้านพัก  แต่ฝากไว้ให้สำหรับทุกคนที่คิดจะทำอะไรก็ตามที่เกี่ยวข้องกับการช่วยเหลือสุนัข     เมื่อคิดจะทำการใหญ่  ต้องมีความละเอียดรอบครอบมากขึ้น  มีการบริหารจัดการที่ดี   ไม่อยากให้เกิดกรณีอย่างแม่ชินจังอีก   มันจะเกิดวิกฤตศรัทธาส่งผลกระทบไปทั่ว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew