เจ้าไปร์ท...ปฏิบัติการทางทะเล
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:00AM

เสาร์ที่ 10 ธ.ค. 48 เวลา 5.30 น. เจ้าไปร์ทถูกปลุกขึ้นมาโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า มันถูกนำไปเก็บตัวยังสถานที่แห่งหนึ่งที่ไม่เปิดเผย และเวลา 15.00 น.มันต้องเจอกับสิ่งที่มันไม่เคยเจอ อยากรู้ อยากเห็น แต่..........มันกลัวคลื่น
ตอบ: รายงาน...ฝึกอบรมปฏิบัติการทางทะเล
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:02AM

มันเดินดมโน่น ดมนี่ไปตามชายหาด แต่ไม่ยอมไปใกล้น้ำทะเลซักที

ตอบ: รายงาน...ฝึกอบรมปฏิบัติการทางทะเล
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:04AM

ปฏิบัติการอุ้ม
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:09AM

ปฏิบัติการโยน   แล้วมันก็ลงทะเล 2-3 ครั้งแรก ปฏิบัติการอุ้มเป็นไปด้วยความยากลำบากมันดิ้น ขาหน้า ขาหลังถีบอย่างเดียว สรุป มันตื่น...คลื่น แต่พอคลื่นผ่านไปมันก็เฉย และนี่เป็นการว่ายน้ำทะเลครั้งแรก มันบอกว่า น้ำทะเลเค็ม ขอพริก มะนาว แล้วก็เครื่องต้มยำ ส่วนปลากระพงมันเจ้าไปร์ทมันบอกว่าจะหาเอง

โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:11AM

ถามว่าหาปลาเจอหรือยัง  มันบอกว่าขอขึ้นฝั่งไปตั้งหลักก่อน
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:38AM

นี่มันหาปลา หรือหนีปลา คงไปหาปลาฉลามมาเป็นแน่ 
โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:20AM

โดนหมาหลอก มันบอกว่าจะขึ้นฝั่งไปตั้งหลัก แต่พอถึงฝั่งกลับวิ่งหน้าตั้ง หางตก แล้วตะโกนลั่น ป๋ม กัว คลื่น ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:23AM

ได้ยินมันบ่น โหด อิบ อ๋าย ตั้งแต่เช้า ยังพระอาทติย์ตก

โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 10:30AM

ปฏิบัติการ อุ้ม โยน ผ่านไปถึงรอบที่ 5 มันไม่กลัวคลื่นแระ แต่มันหันมาบอกว่าเอาอีก เอาอีก ตอนนี้คนบอกไม่ไหวแระ  จาเป็นลม ตัวมันเบาซะเมื่อไหร่ แถมต้องวิ่งไล่มันอีก หมาก็ลิ้นห้อย แต่คนห้อยยาวกว่า โชคดีที่ระฆังหมดยก
โดย กี๋ ปากอ่าว - Tuesday, 13 December 2005, 11:29AM

ขอแสดงความยินดีกับเจ้าไปร์ทที่ได้ไปโต้คลื่นทะเล ดูรูปแล้วเห็นความสุขเต็มท้องทะเล เต๋าเต้ยยังอยู่ในระหว่างเสนอโครงการณ์ ดูความประพฤติให้เรียบเต็มร้อยก่อน วันหนึ่ง..อาจได้เจอกันแถวหาดเจ้าฯนะคะ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 13 December 2005, 12:44PM

ตกลงว่าต้มยำปลากระพงไม่ได้รับทานใช่มั๊ยจ๊ะไปร์ท

ดูมีความสุขกันทั้งคนทั้งสุนัขเลย  น่าอิจฉาจัง  ยักคิ้ว

โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 13 December 2005, 01:34PM
  มีหรือครับมือระดับเจ้าไปร์ท บรรพบุรุษอยู่กับสายน้ำมาตลอด ตกลงได้กินครับ ต้มยำปลากะพง แถม กุ้ง หอย ปู ปลาอีกต่างหาก  ก็แค่ตะโกนสั่งเจ้าของร้านอาหาร ต้มยำทะเล 1 ที่ แต่ตอนจ่ายเงินนะเดือดร้อนใครละ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Tuesday, 13 December 2005, 02:06PM

เจ้าสไปร์ทวิ่งได้ถนัดดีหรือยัง   ข้อยังหลุดง่ายหรือเปล่า

อย่าลืมพาไปว่ายน้ำออกกำลังกายบ่อยๆ  เอาอ่างเจ้านายที่บ้านมาใช้ก็ได้นะ

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/99/7999/swim.JPG

จากกระทู้  พี่น้อยหน่าคะ พาบิ๊กไปว่ายน้ำที่ ม.เกษตร มาแล้นค่า..

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 13 December 2005, 06:16PM

จ๊าบ...บบบบบ มากๆ ค่ะ คุณจรัญ

Surprise ไปเลย ไปร์ทน้อย หน้าตามีความสุขจัดเลย เหมือนไม่ต้องถามว่าชอบรึป่าว พาไปที่ไหนบ้างคะ นั่งรถไกลๆ ได้ด้วย เก่งจิงเจ้าไปร์ทน้อย ดูเค้าตัวใหญ๊ใหญ่ค่ะน่ากอดชะมัด แต่ไม่น่าอุ้ม (เพราะดูแล้วไม่หวาย..ยย) ตอนนี้เค้าอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ อาการข้อเป็นยังไงแล้วบ้างคะ ได้ไปเจอหมออีกรึป่าว

คุณชายบิ๊กที่บ้าน ไม่ได้ไปว่ายน้ำเลยค่ะ เนื่องจากเป็นแผล แถมคราวก่อนไปแฮ่ใส่คนคุมสระอีก แย่จิง ใครมีที่เปล่าซัก 2-3 ไร่มั่งคะ จะซื้อไปทำสระว่ายน้ำ 55555555 กัดฟัน(ล้อเล่น)

โดย fanta bangkaew - Wednesday, 14 December 2005, 12:14PM

ดูแล้วอบอุ่นดี

โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 14 December 2005, 01:01PM

เจ้าไปร์ทตอนนี้ก็ 10 เดือนแล้วครับคุณวงษ์ ตอนนี้มันเรียบร้อยดีไม่ค่อยสร้างปัญหาเหมือนตอน 3-7 เดือน ตอนถึงบ้านที่เพชรฯ กลัวว่าจะมีปัญหากับพ่อและน้องสาว กับเจ้าสปริทวัย 14 ปี เจ้าพุดเดิ้ล 3 เดือน ปอมพันธ์ทางวัน 2 เดือน ที่แรกล่ามโซ่สักพักเห็นมันเรียบร้อยเลยลองปล่อย ไม่มีปัญหาเล่นกันเป็นที่ครึกครื้นกัน 4 ตัว แต่คนนอกเข้าบ้านมีปัญหาเหมือนกัน แยกเขี้ยวใส่ ต้องคอยระวัง 

ตอนขึ้นรถจากกรุงเทพฯ น้องสาวอีกคนไปด้วย (มือกล้อง) ก็กลัวมีปัญหาเพราะเดือนที่แล้วมาบ้านเจ้าไปร์ทมันไม่ยอม กันซ้าย มันออ้มขวา ไม่น่าไว้ใจ ตอนขึ้นรถเลยให้น้องผมขึ้นไปก่อนแล้วให้นั่งเฉยๆ เจ้าไปร์ทขึ้นตามหลัง มีระแวงเล็กๆ พอถึงบ้านที่เพชรฯ น้องสาวผมของลองจูงเจ้าไปร์ทเดินรอบบ้านไม่มีปัญหา แต่พอเช้ามืดลงมาเจอกันมันก็แฮ่ใส่อีก แต่ไม่มีอะไรคงระแวง

ตอนสายผมไปไหว้พระกัน ล่ามโซ่ไม่ไว้ใจมัน กลับมาน้องผมปล่อยมันวิ่งตามสบาย แถมบอกว่ามันรำคาญที่ถูกล่ามโซ่

คุณวิเชียรครับขาหลังมันคงต้องทำใจครับ หลุดได้ทุกเวลา ตกเย็นขึ้นรถกลับมันหลับคาตักผม คงเหนื่อยนั่งรถตั้งแต่เช้า สายเล่นกับเจ้า 3 ตัว บ่ายไปทะเล ขาหลังคงอักเสบด้วยคงตอนที่มันวิ่งหนีคลื่น แต่ตอนนี้เดินเหมือนเดิมแล้วครับ

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 15 December 2005, 12:35PM

ลงจากรถก็เป็นซะอย่างนี้

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 15 December 2005, 12:36PM

ดอกฟ้ากับหมาบางแก้ว ไม่รู้มันคิดอะไร
โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 15 December 2005, 12:48PM

ตั้งแต่ออกจากกรุงเทพฯ คิดว่าถึงบ้านที่เพชรฯ คงต้องล่ามโซ่ เพราะกลัวมีปัญหากับคุณพ่อและน้องสาว รวมถึงเจ้าสามตัวน้อยๆที่บ้าน แต่ผิดคาด ก็เป็นอย่างที่เห็น  หมายเลข 1 สปริทวัย 14 ปีไม่ค่อยเล่นกับใคร  2.เจ้าพุดเดิ้ล วัย 3เดือนกลายเป็นคู่หูเจ้าไปร์ท 3.เจ้าปอมพันธ์ทางวัย2เดือน 4. เจ้าไปร์ท 5. ไม่รู้พันธ์อะไร จำได้ว่าไม่เคยเลี้ยงพันธ์นี้ใครรู้ช่วยบอกที

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 15 December 2005, 12:41PM

เจ้าปอมพันธ์ทางวัยสองเดือนขาแปตั้งแต่เกิด ไม่มีใครเอา น้องสาวสงสารเลยเอามาเลี้ยง ตอนแรกเห็นเจ้าไปร์ทมันกลัว วันรุ่งขึ้น ขึ้นไปขี่หัว ขี่คอ เล่นกะเจ้าไปร์ทซะงั้น แต่นี่ไม่รุ้ทำผิดอะไรเลยโดนโทษประหารแบบใหม่ล่าสุด
โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 15 December 2005, 01:16PM

คุณนิวัต เจ้าสองตัวนี้ไม่รู้เป็นบางแก้วเร่ร่อนหรือเปล่า แถมมีลูกอ่อนอีก ดูท่าทางแล้วมันดุเอาเรื่อง ถ้าจะจับคงต้องพลิกตำรากันใหม่เป็นแน่แท้

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew