พฤติกรรมของลูกชายน่าเป็นห่วง ทำอย่างไรดีค่ะ
โดย sopida thanasountornkul - Friday, 9 December 2005, 07:26AM
  ก่อนอื่นต้องสวัสดี และขอโทษที่หายไปนาน ช่วงสิ้นปี งานต้องรีบสะสาง เข้ามาดูบ้าง แต่ไม่ได้พูดคุยกับสมาชิกชาวบางแก้วเลย

ตอนนี้ลูกมูมู่ อายุก็ 9 เดือนกว่าแล้ว พฤติกรรมก็ไม่เห็นทีท่าว่าจะนิ่งลงเลย แต่กลับมีพฤติกรรมแปลกๆ ไม่ว่าจะเป็น จับตัวไม่ได้จะกัด บางทีเอามือไปลูบหัวเขาก็ขู่ ขู่แบบเอาจริงด้วย บางครั้งก็เกือบงับมือเลย แล้วเวลาไม่พอใจจะเห่าเหมือนเขาจะเถียงอย่างนั้นแหละ ดุก็ไม่ได้ ตีก็ไม่ได้ เขาจะไปกัดของในบ้านกระจาย แล้วก็จะวิ่งเห่าคนที่เดินผ่านหน้าบ้านทุกครั้ง โดยเฉพาะเด็กๆ ขี่รถจักรยาน และคนที่ขับรถมอเตอร์ไซด์ เขาจะวิ่งกระโจนใส่ทันที

มีอีกเรื่องจะปรึกษาค่ะ ตอนนี้ลูกชายมีเห็บตัวแดงๆ นะค่ะเยอะมาก จับกันทุกวัน ที่สงสัย คือ ที่บ้านไม่มีสนามหญ้า เลี้ยงก็เลี้ยงเขาตัวเดียว ไม่ได้ให้เขาไปคลุกคลีกับหมาตัวไหน ทำไมเห็บถึงเยอะจัง รบกวนช่วยหาคำตอบและวิธีการแก้ไขด้วยนะค่ะ เป็นห่วงลูกชายมากๆ ค่ะ
ตอบ: พฤติกรรมของลูกชายน่าเป็นห่วง ทำอย่างไรดีค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 9 December 2005, 07:56AM

นึกหน้ามู่มู่ไปออก   เลยลองไปค้นดู  เจอกระทู้ ขอโชว์ตัวคุณแม่กับคุณลูกมูมู่ค่ะ...  ก็นึกออกแล้วว่า  เคยพามาที่กระทรวง

อาการที่ว่านี้   คงจะเข้าขั้นที่เขาเป็นจ่าฝูงในบ้านไปแล้ว   อาจเกิดจากการเอาใจเกินไป   ทำให้เขาไม่เชื่อฟัง   ไม่รู้ที่บ้านมีใครที่เขากลัวหรือเกรงใจบ้างไหม

วิธีดัดนิสัยตอนอายุมากขึ้น   อาจจะยากหน่อย   รอให้เพื่อนๆมาแนะนำแล้วกัน

ก็กลัวอยู่เหมือนกันว่า ด็อตคอมจะติดนิสัยจากโบและปิงปองที่วิ่งเห่าคนที่เดินผ่านหน้าบ้านทุกครั้ง โดยเฉพาะเด็กๆ ขี่รถจักรยาน และคนที่ขับรถมอเตอร์ไซด์ เขาจะวิ่งกระโจนใส่ทันที

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/11401/DSC02455x.jpg

ตอนนี้ได้กรงมุ้งลวดมาแล้ว มันนอนนอกบ้านโดยสงบถึงเช้าทุกคืน กลางวันก็ให้มันนอนในกรงเหมือนกันตามที่คุณเพื่อนบางแก้วแนะนำ เพราะไม่ต้องการให้มันไปไล่เห่าใครที่เดินผ่านหน้าบ้านตามพี่ๆ

เวลาแขกมา ก็เก็บพี่ๆใส่กรง แล้วให้มันมารับแขก เมื่อวานพาอุ้มไปเดินเล่นพร้อมกับจูงปิงปองไปด้วย  มีเด็กขี่จักรยานมาลูบหัวทักทายด็อตคอม   ดูปิงปองก็มีอาการสงบขึ้นกว่าแต่ก่อน   ไม่กระโจนใส่เด็ก อาจได้เรียนรู้สิ่งดีๆจากน้องบ้าง

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1298

ตอบ: พฤติกรรมของลูกชายน่าเป็นห่วง ทำอย่างไรดีค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 10 December 2005, 05:48AM

ดู

...Owners who have busy life styles with long and tiring work and social schedules often times cause pets to be neglected. Left to themselves with only an occasional trip out of the house or off of the property they seldom see other canines or strangers and generally suffer from poor stimulation and socialization. For many, the side effects of loneliness and boredom set-in. The resulting behavior manifests itself in the form of chewing, digging, and hard to control behavior (Battaglia). ...
http://www.breedingbetterdogs.com/achiever.html

โดย เพื่อน . - Saturday, 10 December 2005, 01:03PM
  เห็บหมัดเป็นเรื่องง่าย ถ้าเราใช้ทั้งวิธีป้องกันและกำจัดควบคู่กันไป

เอาวิธีการป้องกันก่อนก็ได้ คือได้ทั้งฉีดและยาหยดกลางหลังและข้อเท้าทั้งสี่ครับ ยาฉีดก็ใช้ ไอเวอร์แม็กซ์ครับ ยาชนิดนี้เมื่อฉีดจะเป็นยาที่แสบมาก สุนัขของท่านจะร้องเลยละดิ้นไปมาเหมือนหมาถูกทุบหัว แต่เราก็แก้ได้โดยให้ทาน ยาไอเวอร์แมกซ์ แทน ยาชนิดนี้เป็นยาชนิดดูดซึม ควรให้สุนัขทานเมื่อมีอายุปประมาณ 4 เดือนเป็นอย่างน้อย ให้ทานครั้งละ 1.5 ซีซี โดยใช้สลิงค์ดึงตัวยามา1.5 ซีซี แล้วไปดึงน้ำหวานชนิดเข้มข้นมาอีก 3-4 ซีซี แล้วเขย่าให้เข้ากันดีๆ  แล้วนำมาฉีดเข้าปากสุนัขไปเลยครับ ถ้าเป็นหมาโตก็ใช้ 2-2.5 ซีซี ผสมน้ำหวานเข้มข้น 4-5 ซีซี แล้วฉีดเข้าปากสุนัข  ทุกๆ 45 วัน

น้ำหวานเข้มข้นก็เช่น เฮลบลูบอย อารายทำนองนั้นแหละครับ

ยาหยดกลางหลังและข้อเท้า ก็คือ ฟอร์นไลท์

นั่นคือวิธีการป้องกันครับ

ถ้าต้องการกำจัดเห็บหมัด ก็ให้ใช้ ไบโอติคอล 6% อัตราการผสมตามที่ระบุไว้ที่ข้างกล่อง มาฉีดพ่นที่ตัวสุนัข ทุกๆสามวัน ในช่วงแรก และยืดระยะออกไปเป็นอาทิตย์ละครั้ง และฉีดพ่นในบริเวณกรงหรือตรงไหนที่เขาชอบนอนด้วย ยานี่ไม่ได้ทำให้เห็บหมัดตายในทันที แต่ภายในสามวันเห็ยหมัดที่มีอยู่จะแห้งฝ่อไปเอง

แต่อย่าลืมว่า เมื่อพาสุนัขออกไปนอกบริเวณ ก็อาจมีเห็บหมัดเกาะติดมาใหม่ได้ ฉะนั้นจงหมั่นสำรวจสุนัขของคุณ เมื่อพ่นก็พ่นยาเสีย เท่านี้เองเห็บหมัดบนตัวสุนัขของคุณก็จะน้อยลงหรือไม่มีเลย

ไบโอติคอล สามารถหาซื้อได้ตามร้านเพ็ทช็อบทั่วๆไป ขอให้เป็นร้านที่ใหญ่ๆซักนิด

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 11 December 2005, 05:10PM
  คุณเพื่อนบางแก้วคะ   ตกลงยากำจัดเห็บหมัดนี่ มันชื่อ ไบโอติคอล จริงๆหรือคะ ชักไม่มั่นใจ ว่ามันเป็นตัวเดียวกันกับ ไบติคอล หรือเปล่าน่ะค่ะ
โดย เพื่อน . - Monday, 12 December 2005, 09:10AM

ขอโทษทีครับ ผมก๊อปข้อความเดิมมา ชื่อ ไบติคอล ถูกต้องแล้วครับ

โดย t.t. thamapiban - Monday, 12 December 2005, 09:50PM
  เมื่อก่อนทองม้วนก็เป็นครับ จับทีเป็นร้อยตัว มากันได้ทุกวันครับ
สาเหตุมาจากสุนัขข้างนอกครับมาอยู่แถวหน้าบ้านก็เลยติดมาครับ
ของผมใช้วิธีดังนี้ครับ
ใช้ ฟร้อนไลน์ ฉีดตัว อุ้งเท้า บริเวณหู
ไบติคอล ผสมน้ำฉีดบริเวณที่สุนัขนอนและในบริเวณบ้าน
และ ใช้ ไบก้อน(ยาฉีดยุง) ฉีบริเวณหน้าบ้าน เสาหน้าบ้าน กำแพงรั้วหน้าบ้าน
ทำซ้ำทุกครั้งที่พบเห็บ หมัดครับ
หลังจากนั้นเหล่ากองทับเห็บ หมัดทั้งหลายก็ไม่มากวนใจอีกเลยครับผม
นานน้านนนน จะโผล่มาซะ 2-3 ตัว ก็เก็บซะ

โดย t.t. thamapiban - Monday, 12 December 2005, 09:54PM

รูปทองม้วนครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew