น้องหมาดื้อมาก ส่งโรงเรียนดีมั๊ยคะ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Wednesday, 30 November 2005, 04:25PM

ตอนนี้น้องหมาบิ๊กจะขวบนึงแล้ว พฤติกรรมเหมือนเดิมเป๊ะ ไม่มีพัฒนาการ EQ เลยแม้แต่น้อย เนื่องจากคนที่บ้านเอาใจมากถึงมากที่สุด จะทะเลาะกันบ้านแตกก้อเพราะหมาหนึ่งตัว เฮ้อ..สุดเซ่าใจ

ดื้อถึงดื้อมาก เรียกก็อยากจะมาก็มา ไม่อยากก็ไม่มา แล้วก็ขี้อิจฉามากๆ แค่เห็นหมาของข้างบ้านกระดี๊กระด๊าใส่เรา บิ๊กก้อจะเห่าแหลก กัดรั้ว แต่พอเราเข้ามาในบ้าน ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย ดีใจแป๊บนึง

เมื่อวันก่อน บิ๊กเดินเข้ามาในบ้าน เข้ามาดมๆ น้องสาว (ญาติที่อยู่บ้านติดกัน จะมานั่งอ่านหนังสือในบ้านทุกวัน) น้องเค้าก้อลูบตัวมันเป็นปกติ บิ๊กกัดเฉยเลย ต้องพาน้องเค้าไปทำแผล ฉีดยา ต้องฉีดกันหมาบ้าด้วย

ไม่รู้ว่าเพราะอะไร หรือเค้าหงุดหงิด เพราะก่อนหน้าเค้าโดนหมานอกบ้านกัดมา ตอนจูงพาไปเที่ยวนอกบ้าน หมาคู่อริโดนปล่อยออกมา (เหมือนจะด้วยความตั้งใจของเจ้าของ) วิ่งเข้ามากัด เราก้อดึงหมาเราออกมา แล้วก้อคงทำให้เสียจังหวะโดนเค้ากัดขาซ้าย เสียใจมาก วันหลังจะปล่อยให้กัดกันไปเลย บิ๊กสู้ได้อยู่แล้ว เราไม่อยากให้หมากัดกัน แล้วก้อตะโกนไล่หมา เจ้าของเค้าก้อไม่ออกมา จนเพื่อนบ้านเจ้าของหมาตัวนั้นออกมาช่วยไล่ เค้าบอกได้ยินเสียงผู้หญิงร้องอยู่ตั้งนาน เลยออกมาดู มารู้ทีหลังว่า ที่เค้าออกมาเพราะได้ยินเจ้าของหมาพูดอะไรบางอย่าง ที่เค้าฟังแล้วรู้สึกว่า น่าเกลียด แล้วเค้าเลยมั่นใจว่า เจ้าของหมาไม่ออกมาช่วยแน่นอน บ้าจริงคนเลี้ยงหมาทำไมจิตใจแย่จัง เอ...ถ้าหมากัดกัน เราควรทำไงดีคะ คือไม่ได้อยากเลี้ยงให้กัดกันเลยให้ตายเหอะ นอนเดี้ยงอยู่บ้านเนี่ย น่าสงสารจะตาย

อยากจะขอคำแนะนำว่า จะเอาไปฝึกที่ไหนดีคะ บ้านอยู่แถวเกษตรค่ะ  คือเค้าจะดื้อจะซนจะดุ ไม่ว่ากันค่ะ แต่เราอยากให้ถ้าบอกหยุดต้องหยุด อยากได้ตัวช่วยก่อนน้องหมาจะเสียนิสัย (เพราะคน) มากไปกว่านี้ ช่วงนี้พี่ออกจากบ้านไปแล้ว เค้าหาว่าเราไม่ดูแลหมา อยากจะใช้เวลาตอนเค้าไม่อยู่พาหมาไปฝึก เพราะถ้าหมาอยู่ ฝึกไม่ได้หรอกค่ะ เค้าเอาใจมากเกินไป

ตอบ: น้องหมาดื้อมาก ส่งโรงเรียนดีมั๊ยคะ
โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Wednesday, 30 November 2005, 08:38PM

โอ้คุณคะ ปัญหาของเรานั้นช่างเหมือนกันเด๊ะ เอาลูกชายสุดหล่อไปวิ่งหน้าบ้านคะ เราก็เพลิน ฮักกี้พี่ท่านก็นั่งชมนกชมไม้อยู่นั่น เจอสุนัขบ้านที่ไหนไม่ทราบ แหมเล่นทีเผลอมากัดลุกชายที่ขาซ้ายหน้าเป็นรูเลย เลือดออกด้วย ด้วยความตกใจดึงฮักกี้ไว้เลยคะ แต่ก็ปล่อยสายบ้างลูกชายเรานั้นสู้ได้อยู่แล้วคะแต่ว่าเราดึงสายรัดอกเค้าไว้ทำให้เค้าต้องโดนฝ่ายนั้นกัด เจ้าของเค้าก็ไม่ยอมมาห้ามด้วยคะ เรารีบจูงของน้องหมาเราเข้าบ้าน ผลปรากฏว่าพ่อเทพบุตร ฮักกี้นั้นบังอาจงอนเราซะงั้น ให้ขนม + นมของโปรดไม่ยอมกิน เมินหน้าหนีเลย จริงๆนะคะ แล้วเค้าก็พยายามจะออกไปข้างนอกให้ได้เหมือนว่าจะไปเอาคืนอะคะ แต่เราก็ไม่ยอมให้ของเราออกไปหรอกคะ ไม่อยากมีปัญหา ก็เลยคิดว่าระวังลูกเราจะดีกว่า ต้องง้ออยู่หลายวันก็เค้าจะยอมญาติดีด้วย เหมือนเค้าจะบอกเราว่า โหพี่ปล่อยผมสิคร้าบ ผมสู้ได้นะประมาณนั้นละคะ

ตอบ: น้องหมาดื้อมาก ส่งโรงเรียนดีมั๊ยคะ
โดย - นู๋แป้ง - - Wednesday, 30 November 2005, 10:05PM

อยากนำไปฝึกเหมือนกันค่ะ เพราะหนูโดนเขี้ยวน้องหมาเกี่ยวที่ขาพับต้องฉีดยาบาดทะยักกะพิษสุนัขบ้าอยู่ช่วงนี้(หลายเข็มอยู่) พยาบาลที่ทำแผลบอกว่ามีแต่คนโดนบางแก้วกัดมาฉีดทั้งนั้นเลย  คนที่บ้านก็ตามใจเค้ามากเลยเลยแบบเสียนิสัยไปกันใหญ่ ขี้อิจฉาสุดๆหนูแค่อุ้มลูกหมาตัวอื่นมาเล่นเค้าเห็นรีบวิ่งมาดูแล้วก็ขู่สักพักเกเรเอาเท้าหน้าตบหัวตัวนั้นแล้วจะงับ  ดุก้อเถียง  โกรธ ตีเค้าก็สู้อีกแต่พอเค้าเจ็บเอามือปัดๆหน้าก็น่าสงสาร ไม่อยากตีเค้าบ่อยๆกลัวเค้าจะเกลียดเรานึกถึงเวลาเค้ามาอ้อนแล้วน่ารักมากๆ  ลองฝึกเองขอมือก็ให้ปากมางับแทนซะงั้นค่ะ ส่งเข้าที่ไหนดีคะ ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ น้องหนู2เดือนครึ่งค่ะ   ตาเขียว 

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 1 December 2005, 09:44AM

ตอบคุณวงศ์.. 

ปัญหา....ไม่มีพัฒนาการ EQ เลยแม้แต่น้อย

สาเหตุ.....เนื่องจากคนที่บ้านเอาใจ มากถึงมากที่สุด

วิธีแก้ไข....แก้พฤติกรรมคนในบ้าน 

ปัญหา.....ดื้อถึงดื้อมาก เรียกก็อยากจะมาก็มา ไม่อยากก็ไม่มา

สาเหตุ.....ตัวคนเรียก  ไม่มีสิ่งจูงใจที่น่าสนใจมากกว่า สำหรับหมา

วิธีแก้ไข....สังเกตุว่าหมาสนใจอะไรมากที่สุดในชีวิต  แล้วใช้สิ่งนั้นช่วยจูงใจหมาให้เข้ามาหา  ระหว่างหมากำลังวิ่งเข้ามาหาให้ขยับตัวถอยหลังเพื่อเร้าให้หมาวิ่งตามมาและเรียกชื่อ หรือพูดคำสั่งเรียกให้ชัดเจน เมื่อหมาเข้ามาถึงตัว ให้รางวัล+ชมเชยหมาทันที ทำแบบนี้ทุกครั้งที่เรียกแล้วหมาเข้ามาหา

ปัญหา......แค่เห็นหมาของข้างบ้านกระดี๊กระด๊าใส่เรา บิ๊กก้อจะเห่าแหลก กัดรั้ว

สาเหตุ......ต้องการแสดงความสำคัญของตัวเองในฝูง  

วิธีแก้ไข....เป็นธรรมชาติของหมาทั่วไปที่ไม่ได้สร้างความเดือดร้อน  ถ้าต้องการให้หยุดพฤติกรรมนี้  ควรกั้นบริเวณให้หมาเป็นสัดส่วนที่จะมองออกมาไม่เห็นข้างนอก  

ปัญหา......น้องเค้าก้อลูบตัวมันเป็นปกติ บิ๊กกัดเฉยเลย

สาเหตุ......ระแวงภัย(ไม่ไว้ใจ) และมีปฏิกิริยาโต้ตอบต่อสิ่งเร้าสูง เกิดขึ้นโดยสัญชาติญาณไม่ได้คิดไว้ก่อน

วิธีแก้ไข....นั่งเฉยๆ ปล่อยให้หมาเข้ามาสำรวจจนพอใจและเดินจากไปเอง ไม่ต้องแสดงอาการสนใจหมา

ปัญหา.....ตอนจูงพาไปเที่ยวนอกบ้าน หมาคู่อริโดนปล่อยออกมา (...) วิ่งเข้ามากัด

สาเหตุ.....คนจูงไม่ได้การวางแผนการป้องกันเหตุการณ์ที่รู้ว่าอาจเกิดขึ้น(ใช้คำว่าหมาคู่อริ แสดงว่ารู้มาก่อนว่าหมา ไม่ชอบกัน)

วิธีแก้ไข.....(ความจริงคือการป้องกัน)  เตรียมอุปกรณ์สำคัญในการพาหมาเดินเล่น คือก้อนหินเล็กๆ หลายก้อนใส่กระเป๋าไปด้วย  ไม้เรียวขนาดเหมาะๆมือไม่เกะกะมากสักอัน เหน็บเอวไปด้วย   เมื่อจะเดินผ่านจุดอันตราย   จับสายจูงให้สั้นที่สุด  ให้หมาเดินด้านตรงข้ามกับ(จุดที่อาจจะเผชิญหน้า)คู่อริ   คอยสังเกตุอาการทั้งสองตัวให้ดี  แล้วใช้อุปกรณ์ที่เตรียมไปตามความเหมาะสม

ปัญหา......อยากจะใช้เวลาตอนเค้าไม่อยู่พาหมาไปฝึก เพราะถ้าหมาอยู่ ฝึกไม่ได้หรอกค่ะ เค้าเอาใจมากเกินไป

สาเหตุ.......คนเลี้ยงและคนอื่นๆในบ้านไม่เข้าใจวิธีการเลี้ยง  และพฤติกรรมของหมาพันธุ์ที่เลี้ยงอยู่ 

วิธีแก้ไข......จำเป็นต้องให้คนในบ้านทุกคน  ศึกษาให้เข้าใจเรื่องของหมาพันธุ์ที่เลี้ยงให้ดีที่สุดในทุกๆด้าน    การส่งหมาออกไปฝึกที่อื่น จะไม่มีประโยชน์เลยถ้ากลับมาอยู่ในสภาพแวดล้อมเดิม

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 1 December 2005, 09:58AM
  คุณวงศ์คงได้คำตอบทุกคำถามจากคำตอบข้างบนนี้แล้วนะครับ แก้ปัญหาหมาต้องแก้ที่คนก่อน ภ้าคนยังแก้ไม่ได้ แล้วจะแก้ป้ญหาหมาได้ไงครับ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 1 December 2005, 10:28AM

โห..ช่างเหมือนกันยังกะเดินตามรอยกันมาเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

อ่อ...เรื่องหมาคู่อริหน่ะค่ะ คือหมาตัวนั้นชอบเห่าจะเป็นจะตายเวลาหมาเราเดินผ่านหน้าบ้าน แล้วที่มันวิ่งมากัด คือน้องหมาเราเพลินๆอยู่ในซอกหลืบ หมาตัวนั้นนิสัยไม่ดี และเจ้าของเค้าก้อแปลกๆ น้าของเราจะเดินออกกำลังในซอยเป็นประจำ เค้าปล่อยหมาออกมาเฉยเลย พอน้าเราบอกเค้าว่า ปล่อยมาแบบนี้ดูอันตรายนะ เค้าก็ใส่สายแล้วพาเดิน แต่เดินตามน้าเราเลยนะคะ สุดยอดไอเดียเลยคนเรา จะมีวิธีบอกคนแบบนี้ยังไงดีคะ ไม่อยากให้หมากัดกันตายไปข้างนึง

เรื่องพฤติกรรมคนในบ้านเนี่ย เหลือพี่ชายคนเดียวแหละค่ะ คือเค้าอ่านหนังสือเกี่ยวกับสุนัขและบางแก้วพอควรนะคะ แต่ด้วยนิสัยแหละค่ะ เป็นพวกบ้าพลัง อยากให้หมาทรงพลัง น่าเซ่า ทุกวันนี้เราเรียกว่าพระราชาหมา เพราะเรื่องโดนเอาใจเนี่ยแหละค่ะ ข้าวไม่กิน ก็ไปหาซื้อมาให้ใหม่ จะเข้านอนก้อต้องอุ้มเข้า 

ถ้าจะฝึกคงต้องบอกพี่ชายหล่ะค่ะ คือ ไม่อยากเสียเงินแล้วหมาเสียนิสัยอีก

แล้วชอบที่จะอยู่กับคนมากๆ พอพาเข้านอนในครัวทุกคืนจะต้องกระโดดแล้วร้องอี๊ดๆ ทั้งแทะทั้งตะกุยขอบประตู เหมือนจะขุดให้เป็นรูหน่ะคะ ถ้าสมมติว่า เราจะหาหมามาอีกตัว ใจดีหน่อย แต่เป็นตัวผู้ บิ๊กจะงับหัวขาดมั๊ยคะ คือรู้สึกว่าไม่อยากให้เค้าเหงา หรือน้องหมาอีกตัวควรมีลักษณะแบบไหนดีคะ

การทำหมันจะช่วยลดความก้าวร้าวลงได้มั๊ยคะ ที่บ้านไม่ยินยอมกลัวหมาหงอย แต่เราอยากพาไปทำ เพราะบิ๊กเองก็ข้อสะโพกไม่ค่อยดีไม่อยากให้ไปผสม กลัวลูกเค้าจะเป็น

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 1 December 2005, 10:16AM

เจ้าบิ๊กมาทีไร มาพร้อมมรสุมทุกที่ ไม่ต้องส่งไปฝึกที่ไหนหรอกครับ แก้ที่คนในบ้านก่อนเป็นดีทีสุด แต่ว่าบางทีคนแก้ยากกว่าหมาอย่างนี้สาหัส คงบ้านแตก คำตอบจาก Alpha wolf ผมว่าชัดเจนครับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วพาเจ้าไปร์ทไปเดินเล่น มีหมาตัวหนึ่งมันมาเข้ามาดม บางครั้งมีแฮ่เล็กๆใส่กัน ผมก็ระวังเพราะถ้ามันกัดกันแล้วแยกยาก ซึ่งก็เป็นปกติทุกครั้ง แต่วันนั้นผมหันหลังมองไปรอบเผื่อมีตัวอื่น เจ้าตัวนี้กัดขาหน้าเจ้าไปร์ทชนิดไม่ทันตั้งตัว มันร้องซะน่าสงสาร เดินไม่ได้ ผมนึกว่าขาหลังข้อสะโพกหลุดอีกแล้ว อุ้มมันเข้าบ้านปรากฏหน้าขาหน้าขวาเจอไป 4 รู ทายารุ่งขึ้นค่อยเดินเป็นปกติ เดี๋ยวนี้ถ้าไม่ไว้ใจจริงๆจะไม่ให้หมาอื่นเข้าไกล้ ตัวที่ไว้ใจได้ก็ให้มันมีสังคมบ้าง ตอนนี้ก้อนหินเตรียมไว้ตามขนาดความดุ ทำท่าจะขว้างมันวิ่งป่าราบแล้วครับ ถ้าเข้าใกล้ร้ศมี 1-2 เมตรซัดมันเลย

อีกเรื่องการนอนที่ไก่ย่าง ที่แรกหมอห้ามไม่นอนท่าไก่ย่าง ผมนึกในใจมันจะทำอย่างไรเพราะตั้งแต่เลี้ยงมามันก็นอนน่านี้ตลอด สุดท้ายมันก็สอนได้จริงๆ หลายเดือนมานี้ผมไม่เคยเห็นมันนอนท่าไก่ย่างอีกเลย หรือมันอาจจะรู้ตัวมันเองดีก็ได้ว่าไม่ควรนอนท่านี้ แต่การที่เราสอนมันก็มีส่วนไม่น้อย

ผมว่าเจ้าบิ๊กน่าจะยังสอนได้ถ้าไม่ปล่อยให้เลยเถิดไปมากกว่านี้ แต่ทุกคนในบ้านต้องเดินไปในทิศทางเดียวกัน

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Thursday, 1 December 2005, 01:50PM

ตอบแบบล้อเลียนหน่อยนะ อย่าว่ากันละ

ปัญหา....ไม่มีพัฒนาการ EQ เลยแม้แต่น้อย

สาเหตุ.....เนื่องจากคนที่บ้านเอาใจ มากถึงมากที่สุด

วิธีแก้ไข....งอนมัน กินไก่ย่างให้มันดูแล้วเดินหนี ขอมือมันไม่ให้อดกิน

ปัญหา.....ดื้อถึงดื้อมาก เรียกก็อยากจะมาก็มา ไม่อยากก็ไม่มา

สาเหตุ.....ตัวคนเรียก  ไม่มีสิ่งจูงใจที่น่าสนใจมากกว่า สำหรับหมา

วิธีแก้ไข.... ซื้อเจอร์ไฮมาด้วย แล้วแกะให้มันกิน 1 ชิ้น แล้วก็ตั้งซองไว้ไม่ให้มันกิน

ปัญหา......แค่เห็นหมาของข้างบ้านกระดี๊กระด๊าใส่เรา บิ๊กก้อจะเห่าแหลก กัดรั้ว

สาเหตุ......ต้องการแสดงความสำคัญของตัวเองในฝูง  

วิธีแก้ไข....   ปกติของมันเหมือนนักโทษที่เห็นคู่อริมาเดินหน้ากรง

ปัญหา......น้องเค้าก้อลูบตัวมันเป็นปกติ บิ๊กกัดเฉยเลย

สาเหตุ......ระแวงภัย(ไม่ไว้ใจ) และมีปฏิกิริยาโต้ตอบต่อสิ่งเร้าสูง เกิดขึ้นโดยสัญชาติญาณไม่ได้คิดไว้ก่อน

วิธีแก้ไข....หมาบางแก้วไม่ชอบให้คนทั่วไปลูบหัวกับจับตูด ถ้ามันจะให้ลูบหัวหูจะลู่ไปข้างหลัง แต่บางครั้งมันก็วางอุบายไว้กัดคนแปลกหน้าได้เหมือนกัน

ปัญหา.....ตอนจูงพาไปเที่ยวนอกบ้าน หมาคู่อริโดนปล่อยออกมา (...) วิ่งเข้ามากัด

สาเหตุ.....คนจูงไม่ได้การวางแผนการป้องกันเหตุการณ์ที่รู้ว่าอาจเกิดขึ้น(ใช้คำว่าหมาคู่อริ แสดงว่ารู้มาก่อนว่าหมา ไม่ชอบกัน)

วิธีแก้ไข.....ปล่อยให้มันยืนดูกัน 10 นาทีแล้วลากไปทางอื่น หมาที่ยื่นมองหน้ากันไม่ค่อยได้กัดกันหรอก หมาจะชอบกัดทีเผลอมากกว่า เพราะฉะนั้นอย่าเผลอ

ปัญหา......อยากจะใช้เวลาตอนเค้าไม่อยู่พาหมาไปฝึก เพราะถ้าหมาอยู่ ฝึกไม่ได้หรอกค่ะ เค้าเอาใจมากเกินไป

สาเหตุ.......คนเลี้ยงและคนอื่นๆในบ้านไม่เข้าใจวิธีการเลี้ยง  และพฤติกรรมของหมาพันธุ์ที่เลี้ยงอยู่ 

วิธีแก้ไข......หมาที่ไม่มีความเป็นตัวของตัวเองก็ไม่น่ารักหรอกเพียงแต่คุณยอมเข้าใจว่าหมามันคิดยังไง แล้วจะจัดการยังไงกับมันก็รับมืออยู่แล้วละ ที่สำคัญ เจอร์ไฮใช้สยบหมาได้

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 1 December 2005, 11:15AM

ตอบคุณ หนูแป้ง..

ปัญหา.....ต้องฉีดยาบาดทะยักกะพิษสุนัขบ้า

สาเหตุ......หนูโดนเขี้ยวน้องหมาเกี่ยวที่ขาพับ    

วิธิแก้ไข.....**แค่เขี้ยวลูกหมาอายุ 2 เดือนครึ่งที่อยู่ในบ้านตัวเอง เฉี่ยวโดน  ไม่จำเป็นต้องทำถึงขนาดนั้นเลย  แค่ล้างให้สะอาด ทายาฆ่าเชื้อ  เท่านั้นก็พอ

ปัญหา........แบบเสียนิสัยไปกันใหญ่

สาเหตุ .......คนที่บ้านก็ตามใจเค้ามากเลย 

วิธีแก้ไข.......จำเป็นต้อง  ปรับพฤติกรรมคนในบ้าน

ปัญหา........ขู่ สักพักเกเร เอาเท้าหน้าตบหัวตัวนั้น แล้วจะงับ

สาเหตุ........หนูแค่อุ้มลูกหมาตัวอื่นมาเล่น

วิธีแก้ไข.......คนเลี้ยงควรศึกษาภาษากายของหมาให้ละเอียด  การขู่  เอาเท้าเขี่ย  หรือ งับนั้น  ไม่จำเป็นว่าหมาจะเกเรเสมอไป  ลูกหมาอาจจะอยากร่วมวงเล่นด้วย   ลองปล่อยให้เขาเล่นกันเอง  อย่าไปยุ่งกับเขามากเกินไป  

ปัญหา..........ดุก้อเถียง  โกรธ ตีเค้าก็สู้

สาเหตุ..........ลูกหมาไม่เข้าใจ ว่าคนต้องการสื่ออะไร  ก็ตอบโต้ไปตามสัญชาติญาณของหมา

วิธีแก้ไข.........ไม่ควรตี หรือดุเสียงดังใส่หมา(โดยเฉพาะลูกหมาเล็กๆ  ไม่งั้นพอหมาโตขึ้น อาจต้องใช้เครื่องขยายเสียงหมาถึงจะฟัง) ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้น   การลงโทษหมา ควรใช้วิธีแบบหมาๆ  เช่นการใช้มือจับรวบปากเขาปิดไว้สักพัก  หรือจับขยุ้มหนังคอหมา ยกขึ้นให้ขาพ้นพื้น  หรือขยุ้มคอเขาลากออกมาจากจุดที่เกิดเหตุ   ฯลฯ  โดยทำเสียงขู่ต่ำๆในคอไปด้วย

ปัญหา.......ลองฝึกเองขอมือก็ให้ปากมางับแทน

สาเหตุ.......ลูกหมาเล็กๆทำไปตามสัญชาติญาณไล่ล่า เมื่อมือ(หรืออย่างอื่น)มาเคลื่อนไหวอยู่ต่อหน้า ก็ไล่งับเป็นเรื่องปกติ

การแก้ไข......ลูกหมาที่ยังเล็กมาก ไม่ควรฝึกอะไรที่ไม่จำเป็น   สิ่งแรกที่ควรฝึกคือ  ให้ลูกหมารู้จักสนใจจดจ่อสมาธิกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ที่ตัวเรา(เราถือไว้ จะอนุญาตให้ลูกหมาได้ไป เมื่อเขาทำตัวดี) ต้องเป็นสิ่งจำเป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิตตามธรรมชาติ  ที่ง่ายที่สุดคือ  อาหาร 

***สำคัญเหนือสิ่งอื่นใด...คนเลี้ยงหมาและคนอื่นในบ้าน  ต้องศึกษาและทำความเข้าใจให้ชัดเจนในพฤติกรรมตามธรรมชาติในสายพันธุ์ของหมาที่เลี้ยงอยู่ เพื่อปรับตัวและสภาพแวดล้อมในบ้านให้เหมาะสมที่จะอยู่ร่วมสังคมเดียวกันได้อย่างสันติ***

ความจริงในกระทู้เก่าๆ มีคนมาให้คำแนะนำดีๆไว้มากมาย   ถ้าค่อยๆย้อนกลับไปอ่านให้ดี   จะมีวิธีแก้ปัญหาทุกอย่าง  ที่เจ้าของหมาสามารถทำได้(และสมควรทำ)ด้วยตัวเอง   

หนทางสุดท้าย (ที่มักกลายเป็นเป็นทางเลือกแรก)เมื่อถึงทางตันแล้ว คือส่งหมาไปเข้าศูนย์ฝึก

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 1 December 2005, 02:10PM

อ่อ...มีอีกอย่างค่ะ คุณ Carnivore

เรื่องที่เค้ามากัดคนหน่ะค่ะ คือ เดือนก่อนเพื่อนของแม่มาหา น้องหมาหลุดเข้ามาในบ้าน เดินคาบรองเท้าเหมือนโชว์พาว น้าเค้าก้อไม่ได้ไปยุ่งไปแตะอะไรเลยนะคะ สักพักหลังเดินสามขุม ปล่อยรองเท้า ไม่มีเห่า แล้วกระโดดงับเข้าคอเสื้อเลยค่ะ รีบแยกออกมา ยังโชคดีกัดไม่เข้า แค่ขย้ำ มีรอยเล็บตรงบริเวณหน้าอกไม่มากนัก

เค้ารุสึกว่า เปนที่ของเค้ารึป่าวคะ คือเค้าจะได้เข้ามาในบ้านบ้าง แต่ก้อจะโดนเนรเทศให้ออกไปในเวลาต่อมา

ตอนนี้เลยไม่กล้าให้ใครเข้าๆ ออกๆ เพราะขนาดน้องสาวเนี่ยเจอกันตั้งแต่บิ๊กเข้ามาอยู่ในบ้าน นี่ก้อจะปีแล้ว เจอกันทุกวัน แต่ยังไงน้องหมาของเราก้อยังคงเปนน้องหมาของเราเนอะ ทุกคนยังรักมันเหมือนเดิม หุหุ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 1 December 2005, 05:03PM

เลี้ยงหมา ก็เหมือนเลี้ยงเด็ก   จะให้เขาเติบโตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่ที่ดี  ก็ต้องชี้นำเขาไปในทางที่เหมาะสม  ไม่จำเป็นต้องดีเลิศประเสริฐศรี   แค่ให้สามารถดำเนินชีวิตอยู่ได้อย่างมีความสุข    โดยไม่เป็นภาระต่อสังคมก็เพียงพอแล้ว

การที่บิ๊ก กัดคนที่เข้ามาในบ้านโดยไม่มีสาเหตุอันควร  เพราะเขาเป็นหมาที่มีความระแวงภัยสูงมาก อย่างที่เคยบอกไว้   เขามองคนอื่นที่ไม่ได้อยู่ในบ้าน เหมือนมาจากฝูงอื่น   ไม่มั่นใจในฐานะของจ่าฝูง ว่าจะสามารถปกป้องเขาได้หรือไม่  สัญชาติญาณที่ต้องป้องกันตัวเองไว้ก่อน  จะแสดงออกโดยอัตโนมัติ  ในชั่วขณะใดขณะหนึ่งก็ตาม ที่เขาเกิดความสับสนไม่มั่นใจ

จากที่เล่ามา คนฟังก็สับสนเหมือนกัน  ว่า เลี้ยงเขาแบบไหน  มีพื้นที่ให้เขาอยู่เป็นสัดส่วนหรือไม่   มีการจำกัดบริเวณ และปล่อยออกมาเป็นเวลาหรือไม่   หรือว่าเลี้ยงแบบปล่อยอิสสระตลอดเวลา

โดยทั่วไป  หมาเป็นสัตว์ที่มีวินัยสูงมาก  จะทำกิจวัตรประจำวันต่างๆ  ตามความเคยชินที่เคยทำบ่อยๆ  เมื่อเป็นหมาป่าอยู่ในฝูงตามธรรมชาติ   ก็ต้องทำตามวินัยของฝูงอย่างเคร่งตรัด  เมื่อมาเป็นหมาบ้านอยู่ในเมือง  ก็ต้องฝึกให้เขามีวินัยของฝูงในบ้าน  ในเรื่องการทำกิจวัตรต่างๆประจำวัน  เช่น  การอยู่ในกรงตามเวลาที่กำหนด  การได้ออกมาทำกิจกรรมกับสมาชิกฝูงในเวลาที่เหมาะสม    การรู้จักพื้นที่ และสมบัติส่วนตัวของตนเอง  และเคารพในสิทธิของสมาชิกอื่นๆในฝูง  ฯลฯ

หมาที่มีอารมณ์ไม่มั่นคง  มีความระแวงสูง  หากถูกเลี้ยงอย่างอิสสระ  ไร้รูปแบบ   หมาจะยิ่งสับสน  ไม่มั่นใจในฐานะของตัวเอง   โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  อายุขนาดนี้  กำลังอยู่ในช่วงวัยรุ่นที่ต้องการแสวงหาความเป็นตัวตนของเขาเอง    ความรู้สึกนี้จะเร้า สัญชาติญาณการป้องกันตัว ให้รุนแรงอยู่ตลอดเวลา  ซึ่งถ้าปล่อยให้เติบโตขึ้นมาในสภาพแวดล้อมเดิมๆแบบนี้  โดยไม่ได้รับการชี้นำไปในทางที่เหมาะสม   จะเป็นหมาที่อันตรายมากขึ้นได้

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Tuesday, 6 December 2005, 11:08PM

จะเป็นไปได้มั๊ยคะที่ว่า ตอนเค้าโดนหมาตัวนั้นกัด เราไม่ได้ช่วยเค้า แถมไปดึงทำให้เค้ากัดกับตัวนั้นไม่ถนัดจนโดนกัดมา เค้าเลยรู้สึกไม่ปลอดภัย ซึ่งปกติเค้าจะไม่ค่อยยอมใครอยู่แล้ว ทำตัวเหมือนจ่าฝูง เดินเล่นด้วยกันจะชอบดึง พี่ชายเราสิ ปล่อยให้หมาวิ่งนำหน้า คือ เค้าคิดว่าได้ออกกำลังกาย เราก้อบอกเค้าแล้วว่า เดินไปพร้อมๆกับหมา น้องหมาก้อจะทำอย่างนี้ตลอดไม่ว่าใครถือสายจูง เราพยายามดึงให้เดินพร้อมๆกันก้อแสนทุลักทุเล น้องหมาหนักจะ 20 กิโลแล้ว

อยากจะให้ออกไปเดินเล่นข้างนอกทุกวัน จะได้ไม่เครียด ถ้าจะใช้วิธีเอาผ้าคาดปากเค้าไว้ แล้วปล่อยโดยไม่ใช้สายจูง จะเป็นยังไงบ้างคะ ชาวบ้านคงเกลียดขี้หน้าแหงๆ อันนั้นไม่กลัวเท่าไหร่ กลัวจะเตลิดไปโดนหมารุมหน่ะสิคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เรื่องที่อยู่ ไม่ได้ขังค่ะ แต่จะมีตอนกลางคืน เอาเข้ามานอนในครัวค่ะ ซึ่งจะกระโดดกระแทกประตูและร้องโหยหวนทุกวัน ตั้งแต่เล็กตอนนี้ก้อยังร้องอยู่ พอเช้าก้อจะปล่อยค่ะ อยู่แต่ในบริเวณบ้าน ระหว่างวันก็จะเปิดประตูครัวเข้า-ออก เค้าจะเกิดอาการหวาดระแวงถ้าเราจับลูกบิดประตู เหมือนจะโดนขัง แล้วเวลาจะเปิดประตูเข้าบ้าน ไม่ว่าจะจากทางครัวหรือทางหน้าบ้าน เค้าจะต้องแทรกตัวเพื่อเข้ามาในบ้านเกือบจะทุกครั้ง คือจะต้องเข้าให้ได้ ยิ่งตอนจับเข้านอน จนต้องผลักหัวกันเหนื่อยเลย พยายามจนเอาจมูกเข้ามาคั่นตรงประตูเพราะรู้ว่าเราคงไม่ปิดประตูหนีบจมูก

เรื่องอาณาเขต เดี๋ยวนี้เริ่มฉี่ไม่เป็นที่ ฉี่รอบบ้านเลยค่ะ คือเค้าอยากจะขยายอาณาเขตรึป่าวคะ

ช่วยชี้ทางในทางที่เหมาะสมให้ด้วยนะคะ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Wednesday, 7 December 2005, 05:03AM

สวัสดีครับ  คุณวงศ์   อ่านดูแล้วรู้สึกดีใจ  ฟังดูคล้ายกับเจ้าบิ๊กทุเลาจากโรคข้อสะโพกมากแล้ว   ถึงไปสู้กับหมานอกบ้านได้

เรื่องเอาจมูกมาคั่นประตู  ปิงปองก็เป็นครับ   ให้นอนนอกบ้านมาตั้งแต่เด็ก   ไม่มีปัญหาอะไร   พักหลังนี้   ให้เข้ามาร่วมใต้โต๊ะอาหารเย็นบ้าง  ก็เลยเคยตัว   พยายามสอดแทรกตัวเข้ามาในบ้าน   ต้องพยายามดันออกไป     มันก็ใช้เท้าตะกุย  ออดอ้อนอยู่นอกประตู   ต้องใจแข็งครับ

หมาเด็กเช่นด็อตคอมดูเหมือนจะฝึกง่ายกว่า   ตอนนี้มันคุ้นเคยกับนอนในกรงนอกบ้านทั้งคืนโดยไม่ร้องแล้ว  เช้าขึ้นมา  เปิดกรงให้มัน  มันก็จะวิ่งไปทำธุระที่สนามหญ้าโดยไม่ต้องบอก   จากนั้นก็จะมาวิ่งเล่นไล่งับกับพี่ๆ    กินอาหารเช้าเสร็จ  ก็ให้มันเข้ากรง   กลางวันอาม่าดูแลให้อาหารเที่ยง    เย็นมา  กลับจากที่ทำงาน  ถึงจะปล่อยมันออกมาจากกรง  ทำธุระ  วิ่งเล่นกับพี่ๆต่อ     ช่วงกลางวัน  อาจจะยาวไปสักหน่อย     มันมีร้องบ้าง    แต่อาม่าหูไม่ดี  เลยไม่ได้ยิน      คิดว่า   ต่อไปคงชินไปเอง  ว่า  ร้องแล้วไม่ได้ผล  คงเลิกร้อง

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/11401/DSC02455x.jpg

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1298

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew