อยากถามว่าสุนัขของผม มีแต่ใบpedgreeจากชมร ม พัฒนาพันธ์สุนัข จ. สุโขทัยไม่ทราบว่าสาม ารถส่งเข้าประกวดได้ห ร ือไม่หรือถ้าเอาไปผสม พ ันธ์แล้วมีลูกขึ้นมาผ ม จะไปขอใบ " pedigree " ได้หรือเปล่าใครที่มี ความคิดเห็นยังไงช่วย ต อบคำถามด้วยครับ
โดย มารุต นิลเพ็ชร - Sunday, 12 September 2004, 05:47PM
  ผมอยากทราบว่า สุนัขของผมมีแต่ใบ " pedigree "ผมอยากทราบว่าถ้าจะส่งเข้าประกวดจะสามารถส่งเข้าประกวดได้หรือไม่  และถ้ามีลูกออกมาผมจะสามารถไปขอใบ " pedigree "  ได้หรือไม่เพราะใบ " pedigree "  ที่ผมมีเป็นของชมรมพัฒนาพันธ์สุนัข จ . สุโขทัย สาขาพิษณุโลก
ตอบ: อยากถามว่าสุนัขของผม มีแต่ใบpedgreeจากชมร ม พัฒนาพันธ์สุนัข จ. สุโขทัยไม่ทราบว่าสาม ารถส่งเข้าประกวดได้ห ร ือไม่หรือถ้าเอาไปผสม พ ันธ์แล้วมีลูกขึ้นมาผ ม จะไปขอใบ " pedigree " ได้หรือเปล่าใครที่มี ความคิดเห็นยังไงช่วย ต อบคำถามด้วยครับ
โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Sunday, 12 September 2004, 09:44PM
  อยากทำความเข้าใจในที่นี้ก่อนนะค่ะ ว่าใบเพ็ดดีกรีนั้นก็เหมือนสัมโนครัวเรานี่เองแหละค่ะ มันไม่ได้มีความสำคัญอะไรมากมายนักหรอกค่ะ แต่ทำให้เรารู้ว่าสุนัขที่เรานำมาเลี้ยงนั้นสืบเชื้อสายจากใครมาบ้างเท่านั้นเอง แต่การประกวดสุนัขสมัยนี้นั้นนะ ต้องดูด้วยว่าสมาคมใดเป็นผู้จัด เพราะเคยนำสุนัขเข้าประกวดสุนัขทางคอกเราจดทะเบียนที่สมาคมพิษณุโลก แต่มาประกวดของสมาคมที่กรุงเทพ เขาบอกว่าต้องทำทะเบียนที่สมาคมเขาด้วยไม่งั้นไม่มีสิทธิสงประกวดถ้าทำทะเบียนก้อเสียค่าใข้จ่ายอีก ไหนจะค่าสมัคอีกแล้วอย่างนี้ ถ้าเราประกวดหลาย ๆ สนามเราไม่ต้องมีใบพันธุ์ประวัติของทุกสมาคมเลยหรือค่ะ เลยแนะนำคุณมารุตแล้วกัน หมาสวยไม่ได้อยู่ที่รางวัลที่เราประกวดหรอกค่ะ อยู่ที่เราพอใจที่จะเลี้ยงเขาแค่ไหน มีความเอาใจใส่กับเขามากแค่ไหน แค่นี้ก้อน่าจะพอแล้ว ดูอย่างสุนัขที่คอกเราซิค่ะ ไม่ได้ประกวดงานไหนอีกเลยตั้งแต่เจอกรณีนั้น ประกวดอยู่งานเดียวคืองานนเรศวรที่พิษณุโลก ขอบอกว่ากรรมการเป็นผู้รู้ด้านนี้โดยเฉพาะ แล้วสุนัขที่ประกวดค่อนข้างมาก แต่ละรุ่นไม่ต่ำกว่า 20 ตัว กรรมการตัดสินคือคุณหมอนิสิต แล้วอีกคนนึงก้อคุณหมอวีรพงศ์ (คนนี้เก่งมั๊กๆ) ใครที่คิดว่าสุนัขสวยขาด ก็แนะนำให้ไปงานนี้ดู ไม่มีการ"ลำเอียง" สวยคือชนะ แน่นอน และอยากฝากถึงผู้ทีจัดงานประกวดด้วยนะค่ะ อยากให้เปิดกว้างกับสุนัขทุกสมาคมด้วย ทำไมต้องทำใบพันธุ์ประวัติให้มันซ้ำซ้อน คนเรายังมีทะเบียนบ้านเดียวเลย แล้วทำไมแค่สุนัขต้องมีทะเบียนบ้านมากมายหลายสมาคมด้วยทั้งที่เนื้อหาข้างในก้อเชื้อสายเดียวกันไม่ได้เปลี่ยนแปลงซักนิด ฝากไว้คิดกันนิดนึงนะค่ะ
ตอบ: อยากถามว่าสุนัขของผม มีแต่ใบpedgreeจากชมร ม พัฒนาพันธ์สุนัข จ. สุโขทัยไม่ทราบว่าสาม ารถส่งเข้าประกวดได้ห ร ือไม่หรือถ้าเอาไปผสม พ ันธ์แล้วมีลูกขึ้นมาผ ม จะไปขอใบ " pedigree " ได้หรือเปล่าใครที่มี ความคิดเห็นยังไงช่วย ต อบคำถามด้วยครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 13 September 2004, 11:24PM
  ต้องขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ คุณ Ng บางแก้ว การประกวดนั้นมีอยู่ 2 อย่าง คือการประกวดประเภท open และการประกวดที่มีลายเส้นของสมาคมพัฒน์ ฯ ถ้าเป็นการประกวดประเภท open นั้นส่วนมากจะไม่มีการจำกัดว่าต้องเป็นใบพันธุ์ประวัติของสมาคมใด สามารถประกวดได้ทุกสมาคมแหละครับ เมื่อประกวดแล้วจบตรงนั้นเลย ชนะหรือแพ้คือจบ แต่ถ้าเป็นการประกวดเพื่อเก็บ CC ในงานของสมาคมพัฒน์ละก็ต้องมีวิธีการมากซักหน่อย เพราะอยากให้เป็นมาตรฐานหรือระเบียบเดียวกัน เพราะต้องมีการเก็บคะแนน CC เพื่อเป็นไทยแลนด์แชมป์ ต้องมีการทำรีจิสเตอร์ ยุ่งเหมือนกันนะ แต่ก็ยุ่งเพียงครั้งเดียวแหละครับ เพราะเมื่อเราทำรีจิสเตอร์แล้วเราก็สามารถประกวดได้ทุกสนามที่มีการเก็บ CC ถ้าเราทำถูกตามกติกาแล้วอย่างอื่นก็ไม่ใช่ปัญหาครับ การขอรีจิสเตอร์นั้นต้องขอที่สมาคมพัฒน์ และใบพันธุ์ประวัติต้องเป็นของชมรมหรือสมาคม ที่ สมาคมพัฒน์ รับรองเท่านั้นจึงจะสามารถทำรีจิสเตอร์ได้ นับถือ
โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Tuesday, 14 September 2004, 05:58PM
  ขอบคุงคับสำหรับคำแนะนำนะคุณเพื่อนบางแก้ว ถือว่าแลกความคิดเห็นกันแล้วกันนะ ยิ้ม
โดย เพื่อน . - Wednesday, 15 September 2004, 10:17AM
  ขอบคุณ เช่นกันครับ บางเรื่องผมก็พอทราบ บางเรื่องผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ครับ ถ้าผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ
โดย มารุต นิลเพ็ชร - Wednesday, 15 September 2004, 10:23AM
  ผมขอขอบคุณทุกคำตอบ  มากครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew