บางแก้วที่เลี้ยงไว้กัดสุนัขตัวอื่นเหมือนกัน....ทำไงดี?
โดย อรรถยา สุโขธนัง - Wednesday, 23 November 2005, 10:51AM

ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบกระทู้นี้

เหตุผลที่เราเข้ามาเป็นสมาชิก Web นี้ ก็เพราะเรามีปัญหากับบางแก้วที่เลี้ยงไว้และหวังว่าจะได้รับคำแนะนำจากทุกท่านที่มีประสบการณ์

ที่บ้านมีสุนัขทั้งหมด 4 ตัว เป็นบางแก้ว  2 ตัว

บางแก้วตัวแรก เพศผู้ ชื่อ ม้ง  อายุ 6 ปี   กัดหมาที่บ้านช่องอกทะลุตายเมื่อปีที่แล้ว (มกรา 47) สุนัขที่ถูกกัดตายเป็นหมาแก่ อายุ 16 ปี  ทำเอาเราซึมไปหลายวัน

เมื่อเดือนกันยายน 48 เรานำลูกสุนัข Golden อายุ 6 สัปดาห์  มาเลี้ยง บางแก้ว "ม้ง" กัดที่ช่องอกทะลุเหมือนกัน  เรารีบขับรถไปส่งโรงพยาบาลสัตว์  โชคดีที่รอด

บางแก้วตัวที่ 2 เพศเมีย "มู่ตู้" อายุ 1 ปี 8 เดือน  เป็นสุนัขที่น่ารักมากๆ  นิสัยดี ขี้เล่น  เราเถียงทุกคนที่ว่าบางแก้วว่าเป็นสุนัขพันธ์ดุว่าไม่จริง   จนเมื่อ วันที่ 13 พฤศจิกายน 48 ที่มู่ตู้เริ่มเป็นสัด  จากสุนัขที่น่ารัก มากๆ  กลายเป็น สุนัขที่เกรี้ยวกราด  ดุร้าย กัด สุนัขตัวอื่นในบ้านจนต้องแยกกันอยู่   เราสังเกตว่ามู่ตู้หายจากติดสัดแล้วเมื่อ 22 พ.ย.

แต่ไม่หายจากอาการเกรี้ยวกราด   เมื่อเช้ายังเข้ามากัดสุนัขที่อยู่ในบ้านตัวอื่นอีก

ท่านที่มีความรู้ช่วยแนะนำว่าสุนัขของท่านอื่นมีพฤติกรรมแบบนี้และมีทางแก้ไขอย่างไรบ้าง?

ตอบ: บางแก้วที่เลี้ยงไว้กัดสุนัขตัวอื่นเหมือนกัน....ทำไงดี?
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 23 November 2005, 11:06AM
  ทำได้อย่างเดียวครับทุบให้เหมือนกระท้อนนั่นละ
ตอบ: บางแก้วที่เลี้ยงไว้กัดสุนัขตัวอื่นเหมือนกัน....ทำไงดี?
โดย เพื่อน . - Wednesday, 23 November 2005, 11:42AM

ท่านเกา เย็นไว้ก่อน หุหุ

เรื่องนี่เป็นเรื่องค่อนข้างที่จะละเอียดอ่อนซักหน่อย สุนัขบางแก้ว ถ้าเราเลี้ยงไม่ถูกวิธีมาตั้งเล็กๆ ปัญหาก็จะตามมาเมื่อเขาเติบโตขึ้น ช่วงนี้เป็นช่วงที่เริ่มเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ หรือเรียกว่า วัยห้าว โตเป็นหนุ่มเป็นสาวเต็มที่แล้วครับ

เราจะปรับเปลี่ยนเขาโดยทันทีทันใดก็คงยากคงต้องใช้เวลา แต่คงไม่อาจที่จะทำให้เขากลายเป็นสุนัขที่มีนิสัยเป็นหมาน้อยน่ารักเหมือนเดิมได้หรอกครับ แต่เขาก็ยังเป็นสุนัขที่น่ารักสำหรับเจ้าของเสมอ หากเขาไม่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท

เราคงทำได้เพียงหาวิธีการป้องกัน คือการจำกัดพื้นที่ หรือเลี้ยงในกรง ให้อยู่คู่กันสำหรับสุนัขพันธุ์บางแก้ว ปล่อยให้เล่นก็ให้เล่นคู่กัน แล้วเก็บสุนัขพันธุ์อื่นๆเสียก่อนในเวลาที่ปล่อยบางแก้ว ถ้าจะปล่อยพันธุ์อื่นก็ให้เก็บสุนัขบางแก้วก่อน คงต้องทำเช่นนี้แหละครับ

ถ้าไม่ตำหนิกันก็ขอแนะนำ ให้ทำหมันสุนัขตัวเมียครับ โดยวิธีการทำหมันแบบพิเศษ คือทำหมันแต่ยังเป็นฮีทได้ ผสมได้ แต่ไม่ท้อง คือตัดมดลูกออก คงเหลือปีกมดลูกไว้ข้างหนึ่ง เขาจะเป็นฮีทได้ ยอมให้ตัวผู้ผสมได้ แต่ไม่มีลูก วิธีการนี้ ผมใช้สำหรับสุนัขที่บ้านผมครับ แต่ต้องระวังเรื่องการผสม เพราะบางทีอาจมีการอักเสปที่เกิดจากการผสม เราก็ต้องคอยดูแล ให้ทานยาฆ่าเชื้อ และยาแก้อักเสป ปัจจุบันสุนัขเพศเมียของผมปัจจุบันก็มีอายุถึง 8 ปีแล้ว สุขภาพก็แข็งแรงดีมาก กินได้ นอนหลับ ตัวกลมเป็นหมู

สรุปว่า ควรใช่วิธีการป้องกันครับ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 23 November 2005, 12:01PM

จริงๆแล้วผมก็ตอบไปอย่างนั้นแหละ เพียงแต่ว่าที่บ้านก็เลี้ยง

บางแก้ว โกลเด้น หมาวัด ร่วมกัน หมาบางแก้วจะไม่ชอบ

ให้หมาอื่นมาวุ่นวายกับมัน แถมชอบหวงไม่ให้ตัวอื่นกินอาหาร

โกลเด้นนี่ถ้ามันฉลาดพอมันจะเลี้ยงที่จะปะทะกับางแก้ว

หมาที่บ้าน เวลาให้อาหารจะ ยืนคุม บางแก้วจะเกลียดหมาวัดมากๆ

ประมาณว่าเดินเฉียดมันใส่เลย แล้วตัวที่เหลือก็จะมาร่วมสหบาทา

ยกเว้นโกลเด้นที่ยืนดูอยู่ห่างๆ ส่วนผม บ้องไปตัวละที

การป้องกัน ไม่ให้หมากัดกัน

1 เวลากิน ตัวที่หาเรื่องมักจะกินของตัวเองไป ครึ่งนึงแล้วจะไปหาเรื่องตัวอื่น

ตัวไหนทำท่าจะหาเรื่องก็ล่ามโซ่มันเวลากิน พอตัวอื่นกินเสร็จค่อยปลดโซ่

2 ตัวที่อ่อนแอเดินเฉียดตูดมัน เวลามันนอนขวางทางให้ไล่มันไปนอนที่อื่น

3 แย่งกันเห่าไปรษณี อันนี้ถ้าตัวไหนไปเกะกะมันจะหันมากัดตัวในบ้านก่อนทันที

4 หมาโง่ฝึกง่าย กว่าหมาฉลาด ครับ

หมาป่าจะแบ่ง เป็น Alpha Beta และ Omega อัลฟ่ากินก่อน เบต้ากินต่อ

ที่เหลือ โอเมก้า ถึงจะได้กิน แต่เราคิดว่าไม่ยุติธรรม

ลองสังเกตุดูนะครับ ตัวที่เป็นอัลฟ่าจะต้องได้รับความสนใจมากที่สุด

ถ้าคุณไปสนใจ โอเมก้า มากกว่าละก็ คุณไม่อยู่มันตายแน่

โดย เพื่อน . - Wednesday, 23 November 2005, 12:18PM
  ล้อกันเล่น ท่านเกา ผมรู้ว่าคุณก็เป็นคนรักหมาบางแก้วมากๆท่านหนึ่ง
โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 23 November 2005, 02:55PM

โห เฮียเหลา ทุบเป็นกระทอ้นไปได้ อย่างลืมเครื่องปรุงราดมาด้วย

คุณเพื่อนฯแกคงบรรลุโสดาบันแล้วมั้ง วันนี้เทศให้เฮียเหลาแกเย็นได้

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 November 2005, 02:19PM
  คุณอรรถยาครับ ไม่ทราบว่าเหตุการณ์เป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วสามารถ ทำการป้องกันปัญหา ไม่ให้เกิดขึ้นอีกในอนาคตได้ไหมครับ

ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีกเลย เพราะสงสารทั้งหมาตัวที่โดนกัด และสงสารทั้งเจ้าหมาตัวที่ไปกัดเขาน่ะครับ (หลังจากกัดไปแล้วเราได้ทำโทษ เขาอย่างไรบ้างหรือเปล่า)

อยากทราบความคืบหน้าครับ เป็นห่วง
โดย อรรถยา สุโขธนัง - Friday, 25 November 2005, 08:16AM

ขอบคุณคุณ นิวัติ

ตอนนี้เรา งง กับ พฤติกรรมหมาที่บ้านมาก  โดยเฉพาะกับ บางแก้ว 2 ตัว คือตัวผู้ที่เมื่อก่อนเคยดุ  หลังจากผ่านช่วง เป็นสัด  เด็กที่บ้านบอกว่ามันดุน้อยลงกว่าแต่ก่อน

ส่วนบางแก้ววตัวเมีย ที่เมื่อก่อน ขี้เล่น น่ารัก ค่อนข้าง hyper กลายเป็นหมาดุ  และไปกัดหมาตัวเมีย (พันธ์ทาง)  ซึ่งมีนเป็นหมาแก่อายุ 10 ปี แล้วทั้งที่เมื่อก่อนก็อยู่ด้วยกันดี เล่นกันได้   ตอนนี้ก็เลยต้องจับตัวเมียพันธ์ทางแยกไว้ เราก็สงสารนะเพราะมันชอบนอนอาบแดด แล้วพาออกมาเดินวันละ 2 รอบ ซึ่งขณะที่พาออกมา  บางแก้วตัวเมียก็จะวิ่งออกมากัดก็ต้องล่ามไว้ 

เวลาที่บางแก้วไปกัดหมาตัวอื่น เราใช้วิธีลงโทษ โดยการตี แต่ไม่แรงนะ  (ตีแรงก็สงสาร) มันก็เหมือนไม่รู้สึก ไม่เข้ด  คุณนิวัติมีวิธีอื่นแนะนำ? 

เราคิดเองว่าเน่าจะป็นที่ Hormone ทีทำให้หมา 2 ตัวเป็นแบบนี้  คุณนิวัติมีคำแนะนำที่จะช่วยปรับพฤติกรรมสุนัขแบบนี้หรือไม่?  คือตอนนี้สงสารทั้งหมาและทั้งคน

เราสงสัยว่าที่บางแก้ว 2 ตัวมีพฤติกรรมแบบนี้เพราะ"ความเป็นบางแก้ว" หรือว่าอะไร?  เราเลี้ยงหมามาหลายรุ่นที่คนในนี้เรีบกว่าหมาวัดนั่นแหละแต่ไม่เคยเจอแบบนี้

ยังไงก็ขอบคุณที่ช่วยอ่าน ช่วยตอบ   

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 25 November 2005, 09:18AM

หมาบางแก้วมันจะเกลียดหมาพันธุ์ทางมากๆหลังจากติดสัด

ที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน เพราะมันต้องการข่มพวกที่นอกฝูง

ไม่ต้องการให้อยู่ร่วมฝูง อีกอย่างหมาพันธุ์ไม่ยอมศิโรราบ

จึงต้องเขม่นกันตลอดเวลา เผลอเมื่อไหร่ได้ถลุงกันเละ

ผมแก้ปัญหาด้วยการเลิกสนใจหมาพันธุ์ทาง

แต่จะหันไปสนใจตัวผู้ก่อน ตัวเมียตาม

จากนั้นค่อยไปลูบหัวทีหลัง

หมาบางแก้วจะไม่ชอบเวลาเราจูงหมาตัวอื่นไปเดิน

แล้วมันไม่ได้ไปมันจะเคืองมาก พอเข้าบ้านมันฟัดเลย

เลยต้องแก้ด้วยการลากไปทีละ 4 ตัวไม่ให้น้อยหน้ากัน

การสงสารของเราจะทำให้หมาบางแก้วมันอิจฉา

แล้วมันก็เล่นงานตัวที่มันเกลียด แก้ไม่หายด้วย

เกลียดไปจนตายไปข้างนึงเลยละ ต้องป้องกันอย่างเดียว

ไม่ให้มันมีชนวนทะเลาะกัน กินควรแยกที่ ไม่ก็ล่ามโซ่

ต้องให้บางแก้วกินให้อิ่มด้วยนะ ไม่งั้นมันตามรังควาญไม่เลิก

ประมาณว่ากูไม่อิ่มมึงก็ไม่ต้องกินอย่างนั้นเลยละ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 24 November 2005, 09:38PM

ที่บ้านก็เลี้ยงบางแก้ว+บีเกิ้ล+บาสเซทฮาวน์ อายุก็ต่างกันประมาณ6-7 เดือน

เจ้าบางแก้วเป็นพี่ใหญ่อายุ 5 ปี  ช่วงปีแรกก็อยู่ร่วมกันได้  วันหนึ่งเล่นกันดีๆ

เจ้าบางแก้วกัดเสียบีเกิ้ลสะโพกทะลุเลย  ตั้งแต่นั้นมาก็รู้ว่าคงอยู่ด้วยกันไม่ได้เสียแล้ว

ก็เลยต้องแยกกันอยู่  แต่ก็เห็นหน้ากันทุกวัน  จวบจนทุกวันนี้ก็อยู่กันอย่างสงบสุขดี

ในที่นี้คือน้องบางแก้วอยู่แบบโดดเดี่ยว  แต่เข้าไปเล่นกับเค้าทุกวันเค้าเลยไม่เหงาค่ะ

โดย วิรัตน์ วาณิชย์ศรีรัตนา - Friday, 25 November 2005, 07:52AM

พอดีไป post ไว้ที่ topic คุณวิเชียร แล้วก็มาอ่าน topic นี้ ก็เลยลอกมาถามด้วยครับ

สวัสดีครับ ขอแทรกถามปัญหาตรงนี้นิดนึงละกันครับ เพราะว่าน่าจะเป็นเหตุการณ์ที่น่าสนใจจากผลของการเลี้ยงหรือเปล่า

ผมเลี้ยงโกโก้ (บางแก้ว) กับน้ำตาล (หมาไทยที่ไม่ใช่บางแก้ว) มาได้ประมาณปีนึงแล้ว ตอนนี้อายุทั้งคู่ก็ประมาณ 1 ปี 3 เดือน ตอนเอามาทั้งคู่อายุ 2 เดือน เข้าบ้านเกือบพร้อมกัน และก็กัดกันเลยตังแต่เด็กๆ อยู่ 2-3 วัน แล้วก็เลิกกัน แล้วก็มีกัดกันอีกครั้ง ประมาณอายุ 7-8 เดือนแล้วก็เลิก เคยpost ไว้ในweb ตอนนั้นเหมือนกัน ตอนนี้ จะกัดกันอีกแล้วไม่เข้าใจเลย (เป็นตัวเมียทั้งคู่) ตอนแรกมีขู่ๆกัน เข้าใจว่าเพราะมี heat ก็เลยอารมณ์ไม่ดี แต่ตอนนี้ ก็หมดแล้วทั้งคู่ก็ยังมีปัญหาอยู่

ปกติแล้วเท่าที่สังเกตุ จะอยู่ด้วยกันได้ ถ้าไม่มีเจ้าของ (มีผมกับแฟน) ถ้าผมกลับบ้านก็ยังควบคุมได้ ไม่กัดกัน แต่พอแฟนกลับ จะแย่งกันประจบ แล้วก็ถ้าไม่ระวัง มันจะกระทบกระทั่งกันเอง แล้วกัดกันได้

ขอข้อแนะนำด้วยครับ สิ่งที่ทำตอนนี้ คือถ้าขู่แล้วจะเลิกสนใจทั้งสองตัว ก็จะได้ผล แล้วก็ถ้าช่วงที่ขู่อย่าเข้าไปจับ ไม่ใช่เพราะจะกัดเรานะ แต่พอจับแล้วมันจะวิ่งไปกัดอีกตัว เหมือนกับไม่อยากให้เราห้าม

ขอบคุณครับ

ตอนนี้พยายามทำให้เสมอภาคอยู่ เพราะส่วนนึงคิดว่าเป็นเพราะบางช่วงไปโอ๋เจ้าบางแก้วมากไปมั้ง (อันนี้ฝากคุณวิเชียร ครับ เดี๋ยว .com ได้ใจ)

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ กินอาหารในกรง ตัวละกรงไม่มีปัญหาเรื่องอาหาร หมาทั้งสองตัวไม่หวงกรง สลับกันนอน ได้ และสลับกรงกินอาหารได้

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew