มีใครเลี้ยงบางแก้วแบบไม่ขังกรงบ้างคะ
โดย พู ผักไห่ - Tuesday, 22 November 2005, 03:58PM

สับสน กำลังอยากหามาเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านน่ะค่ะ
เห็นว่านิสัยรักเจ้าของ หวงบ้าน ถูกใจดี
แต่ลองศึกษาดูจากเวบนี้แล้ว โดยเฉพาะคำแนะนำต่างๆ
ในกระทู้"บางแก้วตัวแรก" เห็นเพื่อนๆส่วนใหญ่มีกรงขังเจ้าบางแก้วทั้งนั้น
จะเลี้ยงแบบสุนัขบ้านทั่วไปได้มั๊ยคะ

ตอบ: มีใครเลี้ยงบางแก้วแบบไม่ขังกรงบ้างคะ
โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 22 November 2005, 04:40PM

เรียนคุณปู ที่เราต้องมีกรงเพื่อให้เป็นบ้านที่จะช่วยเก็บเค้าให้ปลอดภัยจากการกิน การนอน การพักผ่อน และภยันตรายต่าง ๆ ที่จะกล้ำกรายมา และช่วยมิให้เค้าเป็นอันตรายต่อผู้อื่นที่มาเยือนเราค่ะ มิใช่กักขังเค้าตลอดไป ต้องพาออกเดินเล่นเป็นประจำเพื่อทำกิจวัตร (อึฉี่) ประจำวันของเค้า และช่วยให้เค้าได้ออกกำลังกายด้วย 

ถ้าบ้านเรามีรั้วรอบขอบชิดจะให้เค้าวิ่งเล่นในบริเวณบ้านก้ได้ แต่ข้อพึงระวังคือ การขุดสนามหญ้า การนำสิ่งของมากัดแทะ เป็นต้น

ก่อนเลี้ยงบางแก้ว แนะนำให้อ่านเรื่องราวต่าง ๆ ในเว็บนี้ให้มาก ๆ และตัดสินว่าจะรับมือเค้าไหวไหม ถ้าได้ก็โอเคเลยจ๊ะ

ตอบ: มีใครเลี้ยงบางแก้วแบบไม่ขังกรงบ้างคะ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 22 November 2005, 05:42PM

ผมขังไว้ในบ้านเพราะบ้านเป็นทาวเฮ้า แต่มนก็วิ่งไปมาหน้าบ้านหลังบ้าน

เล่นเอามึนเหมือนกัน วิ่งเล่นกันไปมา เวลาเอาอะไรไปขวางก็กระโดดข้ามซะด้วย

แต่ตอนเย็นจะพาเขาออกไปเดินเล่นวันละครั้ง จูงไปที 4 ตัว มีตัวเล็ก

วิ่งตามต้อยๆอีกตัว พอกลับมาก็ไปเล่นน้ำในกะละมังหลังบ้าน จากนั้นก็หลับเป็นตาย

โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Tuesday, 22 November 2005, 06:53PM

เลี้ยงไว้ในบ้านและบริเวณบ้านคะไม่เคยขังกรงแต่อย่างใดเลย ดุเค้าก็มีความสุขดีนะคะแต่ต้องพาวิ่งเล่นบ่อยๆก็เท่านั้นเองคะ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 23 November 2005, 12:33PM
  ที่สำคัญ คือ คุณควรมีเวลาเอาใจใส่เค้ามากกว่านะครับ
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 24 November 2005, 10:05AM

ผมเลี้ยงแบบไม่ขังกรงครับ แต่บ้านที่ผมอยู่มีรั้วรอบขอบชิดอย่างดี ก็เลยไม่จำเป็นต้องขังกรง ตอนเข้านอนจะให้นอนในห้องครัวตอนกลางคืนเท่านั้นครับ

โดย กี๋ ปากอ่าว - Thursday, 24 November 2005, 10:30AM

เลี้ยงแบบไม่มีกรงค่ะ บ้านมีรั้วรอบขอบชิด ตอนเล็กๆหัดล่ามโซ่เวลาที่ต้องการให้อยู่กับที่ จนชินและจะได้ไม่ร้องโวยวาย เพราะโตขึ้นถ้าจะมีคนเข้าบ้าน ต้องล่ามเค้าก่อนๆที่จะไปกระโจนเข้าใส่คนที่เค้าไม่รู้จัก ก็หวงบ้านนี่คะ แต่ปกติอยู่บ้านจะปล่อยอิสระ บายๆ เบริด์ๆ แต่ถ้ามีกรงจะปลอดภัยกว่า ทั้งคนทั้งหมา พอโตเจอสิ่งเร้า กระชากแรงโซ่เอาไม่อยู่  ตัวล๊อคลู่ไปตามลม วิ่งตัวปลิว คว้าแทบไม่ทัน ต้องเอาเข้า safe house ห้องครัวล๊อคประตู ไม่งั้นคนส่งแก๊ส ส่งของ ไม่ยอมลงจากรถเข้าบ้านเด็ดขาด แม่อดได้แก๊สหุงข้าว อดรับประทานค่ะ
โดย พู ผักไห่ - Thursday, 24 November 2005, 01:29PM

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นค่ะ

ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อย

เพราะสถานที่ไม่อำนวย

ถ้าเลี้ยงก็คงต้องปล่อยไว้แล้วใช้วิธีขังในห้องเอาน่ะค่ะ ตาเขียว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew