รบกวนถามเรื่องการฉีดวัคซีนลูกสุนัขค่ะ
โดย - นู๋แป้ง - - Thursday, 17 November 2005, 10:12PM

ชื่อ แป้ง นะคะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งมีน้องหมาอายุ2เดือน อยากพาเค้าไปฉีดวัคซีนแต่ไม่รู้ว่าควรจะฉีดตัวยาไหนก่อนหลังถึงจะดีง่ะค่ะ กลัวว่ายาจะแรงไปรึป่าวสำหรับเค้า รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ มือใหม่หัดเลี้ยงบางแก้วค่ะ

ตอบ: รบกวนถามเรื่องการฉีดวัคซีนลูกสุนัขค่ะ
โดย เพื่อน . - Thursday, 17 November 2005, 10:20PM

วัคซีนในปัจจุบันขอให้ลงอย่างน้อยสามเข็ม เพราะปัจจุบันนี้โรคภัยไข้เจ็บมันรุนแรงขึ้นเหลือเกิน

วัคซีนเข็มแรกขอให้ลงตอนที่มีอายุ 45 วัน เข็มที่สอง 60 วัน เข็มที่สาม 75 วัน พิษสุนัขบ้าลงตอนที่อายุ 90 วัน ต่อไปให้ลงวัคซีนรวมปีละครั้งครับ

เข็มแรก ขอให้ลง puppy dp ครับ เป็นวัคซีน ป้องกันหัดและลำใส้อักเสป

เข็มที่สอง ลงวัคซีนรวม 5 ชนิด

เข็มที่สาม ลงวัคซีนรวม 6 ชนิด

ตอบ: รบกวนถามเรื่องการฉีดวัคซีนลูกสุนัขค่ะ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 18 November 2005, 03:44PM

ตอบจากประสบการณ์ นะครับ

สัตวแพทย์แต่ละร้านจะทำวัคซีนไม่เหมือนกัน(เคยเดินตระเวณถามมาแล้ว)คือทำแบบรวมตั้งแต่เข็มแรก กับ ทำแยกก่อนแล้วกระตุ้นด้วยวัคซีนรวม ผมเลือกแบบที่2แต่ค่าใช้จ่ายจะแพงกว่าแบบแรก(คิดเอาเองว่าน่าจะดีกว่า)ส่วนใหญ่จะเริ่มที่ไข้หัดสุนัขเพราะเป็นแล้วตายแทบทุกราย...ตอนนี้มะลิของผมครบหมดแล้ว หาอ่านได้ครับตอนท้ายๆของบางแก้วตัวแรก ผมเขียนบอกไว้ละเอียดเกี่ยวกับเรืองการทำวัคซีน

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 18 November 2005, 04:16PM
  คุณแป้งครับ ระหว่างรอทำวัคซีนให้ครบเนี่ย อย่าเพิ่งพาออกเที่ยวไหนไกลๆ นะครับ อย่าพยายามให้เล่นกับหมาโต เพราะหมาโตอาจจะมีเชื้อโรคที่หมาเด็กๆ ทนไม่ได้ เนื่องจากภูมิยังไม่แข็งแรงพอ

ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็อย่าให้หมา มาเลียหน้าเลียตากัน เวลาเอาไปเล่นกะตัวอื่น ห้ามเด็ดขาด แล้วเราก็ต้องระวังตัวเราเองด้วยว่าห้ามไปจับ ไปเล่นปาก หรือให้หมาอื่นเลียมือ แล้วกลับมาเล่นกะหมาเรา ระวังเชื้อโรคที่จะติดมาตามตัวเรานี่แหละ จะมาหาหมาของเราได้

ต้องระวังให้มากๆ ครับ เรื่องโรคภัย ไข้เจ็บ กับหมาเด็กๆ
โดย - นู๋แป้ง - - Friday, 18 November 2005, 10:23PM

ยักคิ้วขอบคุณมากเลยนะคะสำหรับคำแนะนำ จะได้ใช้เป็นแนวทางในการเลี้ยงเค้า ตอนนี้แขนขามีแต่รอยเขี้ยวเจ้าตัวเล้กทั้งนั้นเลยง่ะค่ะ ทายาแดงจะหมดขวดแระเนี่ยค่ะ แลบลิ้น  ซนจิงๆเชียว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew