อยากให้ลูกของหนูมีใบพันธุ์ประวัติ
โดย อนันต์ นิลกิจ - Wednesday, 16 November 2005, 09:27AM

แจ๋นกำลังจะมีน้องค่ะ เลยพยายามหาวิธีที่จะให้ลูกๆที่กำลังจะเกิดมีใบพันธุ์ประวัติ

ตอบ: อยากให้ลูกของหนูมีใบพันธุ์ประวัติ
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 16 November 2005, 10:22AM
  คุณอนันต์ครับ ไม่ทราบทั้งแม่และพ่อมีใบเพ็ดมั๊ยครับ ผมดูจากรูปแล้วลักษณะเขาตัวยาวไปนิด เตี้ยไปหน่อย หรือเป็นไปได้ว่ามุมกล้องทำให้ไม่ตรงกับของจริง แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้ใกล้คลอดแค่ไหนแล้วครับ เตรียมพร้อมแล้วหรือยังครับ
ตอบ: อยากให้ลูกของหนูมีใบพันธุ์ประวัติ
โดย อนันต์ นิลกิจ - Wednesday, 16 November 2005, 10:24AM

พ่อพันธุ์ชื่อยักษ์ มาจากคอกคุณอุไรวรรณ แม่พันธุ์มาจากคอกมณีชมพูนุช ทั้งสองมีใบพันธุ์ประวัติจากสมาคมพัฒนา ส่งเสริม และอนุรักษ์สุนัขพันธุ์บางแก้วแห่งประเทศไทย

โดย อนันต์ นิลกิจ - Wednesday, 16 November 2005, 10:30AM

อีก 2 อาทิตย์จะคลอดค่ะ แต่ถ้าวัดจริงๆหนูก็ได้ตามเกณฑ์ที่ระบุด้านหลังในใบพันธุ์ประวัติค่ะ

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Wednesday, 16 November 2005, 10:43AM

คุณครูอนันต์ครับตามที่คุณครูได้โพสถามเกี่ยวกับการทำใบพันธุ์ประวัติมาแล้วครั้งหนึ่งเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาพี่เพื่อนบางแก้วได้ให้ข้อมูลไปแล้วเมื่อวานนี้ ว่าทำไม่ได้เพราะพ่อแม่พันธุ์อายุยังไม่ถึงและยังไม่ได้ผ่านการตรวจสอบการคัดพ่อแม่พันธุ์ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าขอจดทะเบียนเป็น no record จะทำได้หรือปล่าว ต้องลองถามพี่วิเชียรที่เคยทำให้ปิงปองหรือผู้รู้ท่านใดทราบช่วยมาให้ข้อมูลด้วยครับ แต่ผมว่าลองหาพรรคพวกคนรู้จักที่มีใจรักบางแก้วและเข้าใจนิสัยของมันให้เขาช่วยแบ่งเอาไปเลี้ยงดีกว่าครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 16 November 2005, 10:49AM
  คุณครูอนันต์ครับ มีเพื่อนๆ ตอบและถามคำถามไว้ในกระทู้นี้ครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1237

จริงๆ ไม่น่าปล่อยให้ผสมกันได้เลยนะครับ ฮีทแรก และอายุไม่ถึงปีอีกต่างหาก สถาพร่างกายของสุนัขตัวเมียจะเสียไปเลย เพราะยังไม่สมบูรณ์ และต้องบำรุงร่างกายอย่างมากเลย เพราะหลังคลอดจะโทรมมากๆ อีกอย่างตัวผู้ก็ยังไม่ครบอายุเป็นพ่อพันธุ์ คือ 15 เดือนเลย

แล้วครูเตรียมหาคนเลี้ยง ที่จะรับไปช่วยเลี้ยง ไว้สัก สี่-ห้าคนครบหรือยังครับ หรือว่าครูจะเลี้ยงเองหมดเลย...
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Wednesday, 16 November 2005, 12:28PM

นับว่าเป็นวิธีปฏิบัติการย้อนศร  ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้น เป็นที่มาของปัญหา ในทุกกรณี

คำถามทำนองนี้  ควรจะถามก่อนที่จะผสมพันธุ์หมา  เมื่อทราบคำตอบแล้วจึงนำมาพิจารณาร่วมกับข้อมูลของหมาแต่ละตัว เพื่อให้ลูกหมาที่ได้ออกมามีคุณสมบัติที่ดีตามเป้าหมายที่วางไว้   เช่นอายุและความสมบูรณ์พันธุ์ของพ่อ-แม่พันธุ์    ความเข้ากันได้ของสายบรรพบุรุษ   และข้อมูลสำคัญอื่นๆ  ที่ผู้เพาะพันธุ์ที่ดีควรจะนำมาพิจารณาโดยละเอียด  เพื่อหาข้อสรุป ว่า   ควร หรือ ไม่ควรที่จะทำการผสมพันธุ์    หากได้ข้อสรุปว่า ควร  จึงจะลงมือผสมพันธุ์

เว้นเสียแต่ว่า  เจ้าของ  จะไม่ได้กำหนดทิศทางในการเพาะพันธุ์  , ไม่เน้นที่จะต้องการได้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุด  ต้องการเพียงให้แม่หมาได้มีท้อง และคลอดลูกหมาออกมา  ไม่ว่าจะ  เพื่อวัตถุประสงค์ใดๆก็ตาม  แต่ไม่เป็นการพัฒนาหรืออนุรักษ์สายพันธุ์อย่างแน่นอน 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew