ลูกผ้าไหมคลอดแล้วจ้า
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 15 November 2005, 10:04AM
  เมื่อวันที่ 12 พ.ย. ที่ผ่านมา ผม แฟน และน้องสาว ได้ช่วยกันดูแลผ้าไหม ซึ่งท้องได้ 2 เดือนพอดี ที่กำลังคลอดลูกของมันออกมา จากตัวที่หนึ่งที่รอราว 1 ชั่วโมงหลังจากที่ผ้าไหมมันเจ็บท้อง ก็คลอดออกมา เป็นตัวผู้ครับ หลังจากนั้นรออีกราว ครึ่งชั่วโมง ตัวที่ สอง ก็คลอดตามมา เป็นตัวผู้อีก และเจ้าสองนี้แหละ มาร์คสวยมาก มีจุดแด่น ที่หน้าผาก อาทิตย์หน้าจะนำรูปมาลง และตัวที่ 3-4-5-6-7-8 ก็ตามมา ใช้เวลาทั้งหมดราว 5 ชั่วโมง
ตอนนี้สรุปได้คือ เป็นตัวผู้ 3 ตัว ตัวเมีย 5 ตัว มีไอ้ตัวที่ 7 ที่สีขาวล้วน และเพศเมีย คอกผมอยู่เชียงรายเน้อ
ตอบ: ลูกผ้าไหมคลอดแล้วจ้า
โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Tuesday, 15 November 2005, 10:55AM
  ดีใจด้วยครับ ลูกผ้าไหมครอกนี้ พ่อคือโจนัทใช่ไหมครับ แล้วคุณสรชนจะเก็บไว้พัฒนาสายพันธุ์ต่อกี่ตัวหรือครับ
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 15 November 2005, 12:36PM
  ลูกเจ้าโจนัทครับ ตั้งใจว่าจะเก็บเจ้าสอง ซึ่งสวยที่สุดไว้เพื่อฝึกเข้าสนามครับ
โดย อนันต์ นิลกิจ - Wednesday, 16 November 2005, 10:39AM
  ขอแสดงความยินดีด้วยครับกับสมาชิกใหม่ แล้วบำรุงดูแลแม่สุนัขให้เขามีสุขภาพแข็งแรงเหมือนเดิมโดยเร็วนะครับ ลูกๆเขาจะมีใบพันธุ์ประวัติด้วยวิธีใดครับ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 November 2005, 01:35PM

ดีใจด้วยครับ..ที่มีสมาชิกใหม่

ที่เหลือล่ะครับ......บอกข่าวกันบ้างนะครับ โพสรูปให้ดูบ้างยิ่งดีคร้าบ สนใจสนใจๆๆๆๆๆ เผื่อจะกวด ให้ทันคอกขุนนาง มั่ง ฮิฮิ

ใบพันธ์ประวัติ สามารถโดยจะมี จนท.ของชมไทยบางแก้วแห่งประเทศไทย สาขาเชียงใหม่ ออกมาตรวจสอบที่คอกให้ ก็ตอนเจ้าตัวน้อยอายุราว 50-60 วันครับ ขั้นตอนไมยุ่งยากครับ เพราะพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ มได้รับการจดทะเบียนเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์เรียบร้อยแล้ว ที่เหลือก็คือ ถ่ายรูปตอนที่ผ้าไหมผสมกับโจนัท สำเนาใบประวัติยื่นต่อชมรม จากนั้น เขาจะออกมาตรวจสอบข้อด้อยของสายพันธ์ หากตัวไหนมีข้อด้อยร้ายแรงก็จะไม่ออกใบให้ครับ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 16 November 2005, 01:53PM

ระวังตัวที่เล็กกว่าตัวตัวอื่นด้วยนะครับ คอก 8 ตัวน่าจะมีตัวเล็ก 2 ตัว

ต้องคอยจับให้ดูดนมแม่ด้วยไม่งั้นจะโดนตัวที่ใหญ่กว่าถีบกระเด็นแน่

ลูกหมาเกิดใหม่ถ้าไม่ได้กินนมจะอ่อนเพลียและหมดแรงตายได้

ผมดูแลตั้งแต่เริ่มคลอดเลยละ มีตัว 6 กะ 8 เล็กกว่าเพื่อน แต่ตอนนี้ สบายมาก เท่ากันหมดแล้ว ผมกับแฟนจะเปลี่ยนกันให้เจ้าตัวน้อยกินนมทีละ 4 ตัวครับ สลับกันไปจนอิ่ม เหนื่อยนะ แต่มีความสุขมาก ๆ ยิ่งตอนนี้เจ้าตัวเล็กเริ่มเห่าแล้ว น่ารักจริง ๆ
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:49PM

รูปลูก ๆ ผ้าไหม และ พ่อ/แม่
นี่รูปแม่
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:50PM

รูปพ่อ เจ้าโจนัท
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:50PM

ตัวที่ 1 ตัวเมีย
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:51PM

ตัวเมียที่ 2
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:51PM

ตัวเมียที่ 3
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:52PM

ตัวเมียที่ 4
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:52PM

ตัวเมียที่ 5 สีขาวล้วน
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:53PM

ตัวผู้ที่ 1
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:53PM

ตัวผู้ที่ 2
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:54PM

ตัวผู้ที่ 3
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:54PM

รูปหมู่
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:55PM

รูปหมู่อีกรูป
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:55PM

รูปหมู่ 3
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Tuesday, 29 November 2005, 06:56PM

อีกรูป
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 30 November 2005, 12:59PM
  น่าสงสารตัวขาวล้วน กลายเป็นปมด้อยของหมาเลย
มาแล้วรูปลูกผ้าไหม
โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Wednesday, 30 November 2005, 12:23PM
  รูปลูกผ้าไหมามาแล้วนะ
ตอบ: มาแล้วรูปลูกผ้าไหม
  ตอนนี้น้อง ๆ กะลังซนเลยทีเดียวนะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 6 December 2005, 08:28AM

คุณสรชน  ยินดีด้วยกับลูกๆ

แต่ช่วยตอบที่คุณเกาเหลาถามหน่อยก็ดีนะ    เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเล่าความรู้สู่กันฟังบ้าง  เช่น

ในฐานะบรีดเดอร์ จะมีข้อแนะนำแก่ผู้ซื้ออย่างไรบ้าง  เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในอนาคต

การเลือกลูกสุนัขควรพิจารณาอะไรบ้าง

ลูกๆคุณมีข้อดี  ข้อควรปรับปรุงอย่างไร   ยินดีให้คุยได้เต็มที่ครับ 

เหล่านี้น่าจะมีประโยชน์แก่ผู้อ่านมากกว่าดูรูปอย่างเดียว   เดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นจะเบื่อเสียก่อน

ยินดีครับ แต่ต้องออกตัวก่อนนะว่าไม่ชำนาญเท่าที่ควร
ข้อแนะนำที่ผมทำมาตลอดเวลามีคนสนใจมาคุยก็คือ
1.จะแนะนำเรื่อง สายพันธ์ของสุนัข ว่าลักษณะนิสัย เป็นอย่างไร
2.การดูบรรพบุรุษของสุนัข ว่ามาจากสายไหน นิสัยเป็นอย่างไร โครงสร้างเป็นอย่างไร มาร์ค คอก การเลี้ยงดูของพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์
3.การสังเกตลูกสุนัข ทั้งเรื่องสุขภาพของสุนัข เช่น แววตาสดใส ไม่หมองหม่น นิสัยร่าเริง
4.มีการให้คำแนะนำเรื่องการเลี้ยงดูเป็นช่วง ๆ และจะแวะเวียนไปเยี่ยมลูกหมาที่ซื้อไป เพื่อติดตามความเจริญเติบโต รวมทั้งนิสัย
5.สุนัขที่จะปล่อยออกไปต้องเป็นสุนัขที่ได้รับการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์จากชมรมเท่านั้น หากไม่ได้มาตรฐาน จะไม่ปล่อย
6.ลูก ๆ ที่คอก มีข้อดีคือ
6.1 พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ จิตประสาทดีมาก ไม่ดุ ไม่ก้าวร้าว
6.2 มาร์คแต่ละตัวจัดว่าอยู่ในขั้นปานกลาง ถึง สวยซึ่งสามารถฝึกเข้าประกวดได้
6.3 ลูก ๆ ที่จะปล่อย จะได้รับการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์จากชมรมไทยบางแก้วแห่งประเทศไทย สาขาเชียงใหม่
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 8 December 2005, 01:18PM

5.สุนัขที่จะปล่อยออกไปต้องเป็นสุนัขที่ได้รับการรับรองมาตรฐานสายพันธุ์จากชมรมเท่านั้น หากไม่ได้มาตรฐาน จะไม่ปล่อย
ขอถามคุณสรชน หน่อยครับเพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่อยากเป็นบรีดเดอร์มือใหม่และมือสมัครเล่นทั้งหลายที่คิดจะเพาะพันธ์สุนัข...ไว้เป็นข้อคิดและอุธาหรณ์...

คำถามในข้อที่  5 ที่คุณเสนอ....คือหากไม่ได้มาตรฐาน จะไม่ปล่อย ตรงนี้คุณสรชนทำอย่างไร จัดการอย่างไร กับลูกสุนัขที่เหลือที่ไม่ได้มาตรฐาน

โดย สรชน คอกขุนนางไทยบางแก้ว - Thursday, 8 December 2005, 05:48PM
  มีทางเลือกตอนนี้อยู่ 3 ทางเลือตก
1.หาเพื่อนหรือญาติรับไปเลี้ยงดู แล้วติดตามอย่างต่อเนื่อง โตขึ้นมาก็ต้องทำหมัน
2.เก็บไว้ดูแลเอง แม้เขาตกมาตรฐานแต่เขาก็มีชีวิตเช่นกับตัวอื่น ๆ
3. ยังมีคนที่สนใจอยากนำไปเลี้ยง เพราะแม้ตกมาตรฐาน แต่โดยนิสัยของบางแก้วแล้วยังคงอยู่ เช่น รักเจ้าของ เป็นต้น แต่ต้องติดตามอย่างต่อเนื่องและใกล้ชิด และให้คำปรึกษาในทุกกรณี หากเลี้ยงไม่ไหวก็ต้องเอากลับมาเลี้ยงเอง
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 9 December 2005, 09:20AM

สาธุ สาธุ อนุโมทนาด้วย..ครับ ที่ไม่ทอดทิ้ง เจ้าตาดำๆ มัน

แสดงว่า..ความคิด..(ที่ผมคิดเอง นั้นถูก) นิสัยของสุนัข บางแก้วนั้นคล้ายคลึงกันแทบทุกตัว  แต่แตกต่างที่ความสวยเท่านั้น...ถ้าเราไม่ต้องการประกวด..ก็ไม่จำเป็น..จะต้องไปหาตัวสวยๆ ราคาแพงๆ..ใช่หรือเปล่า...พี่

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew