จะทำอย่างไรเมื่อเจบางแก้วแปลกหน้า
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Saturday, 12 November 2005, 08:46PM

หลายคนมีแต่วิธีรับมือกับบางแก้วของตัวเอง ผมว่าเรามาหาวิธีรับมือกับ

บางแก้วของคนอื่นมั่งดีกว่านะครับ เพื่อเป็นทำความเข้าใจกับหมาคนอื่น

ไม่ใช่เข้าใจแต่กับหมาตัวเอง

ก่อนอื่เลยนะครับ ยืนตัวตรง ห้ามเด็ดขาดที่จะเอามือไปลูบหัวหมา

เพราะหมาบางแก้ว 98% เกลียดคนแปลกหน้าเอามือมาลูบชัวร์

เมื่อข้าบ้าน หมาบางแก้วจะเดินมาดมตูดเรา ข้อนี้ห้ามสบตาหมาโดยเด็ดขาด

เพราะการสบตาหมาเป็นการท้าทายอำนาจอย่างแรง หมายถึงถิ่นข้าข้าใหญ่

หลังจากนั้นหมาบางแก้วจะเดินตามเราไปทุกฝีก้าว จะคอยมองตลอด

อย่าพยามหยิบของ หรือสบตา หรือตกใจ หรือทำเสียงดัง

นั่งให้เป็นที่อย่าพยายามเล่นกับหมาไม่ว่ามันจะน่ารักขนาดไหน

แต่มันก็น่ารักกับเจ้าของเท่านั้น กับคนอื่นเชื่อไม่ได้ 100% ว่ามันจะดีด้วย

บางทีอารมไม่ดีก็ฟัดได้เหมือนกัน

ถ้าอยากให้หมาทำความคุ้นเคย ควรเอาเสื้อที่มีกลิ่นตัวเราใส่กรงมันไว้

หมาบางแก้วจะไม่ชอบให้คนจับตูดเวลานอน อันนี้เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ

เวลาหมากินกระดูกถ้าไม่ใช่เจ้าของที่รู้จักมันดีอย่า ไปแย่งมันเด็ดขาด

หมาบางแก้วจะจ้องหน้าก่อนกัด ถ้าหมาวิ่งเข้ามาให้แทงเข่า หรือยกเข่าขึ้น

จากนั้นมันจะจ้องกัดตอนเผลอ พยายามอย่าเผลอ ไม่งั้นโดนมันเล่นงานแน่

พอหมาเดินมาดมคุณอย่าคิดว่ามันดีด้วยเอามือไปลูบมันละ เพราะบางทีมัน

อาจจะวางแผนให้คุณจับแล้วก็กัดคุณก็ได้ (ไอ้เจ้าเล่ห์) พยายามนิ่งไว้

ข้อสำคัญไม่ใช่หมาคุณให้เฉยไว้ดูอย่างเดียว อย่าไปลูบหัวมันเด็ดขาด

ไว้นึกได้อีกจะมาเขียนต่อ เขียนไปเขียนมามึนเอง

ตอบ: จะทำอย่างไรเมื่อเจบางแก้วแปลกหน้า
โดย เพื่อน . - Saturday, 12 November 2005, 09:30PM

ขอเสริมให้น้องเกาเหลาครับ

การแสดงอาการของสุนัขบางแก้วก็เป็นสิ่งบอกเหตุได้ ดูได้จากหาง แผงหลัง และขน

-ถ้าสุนัขแสดงอาการแผงหลังตั้ง ขนพอง ลดหางลง แยกเขี้ยว ตัวใครตัวมันละครับ แต่อย่าหันหลังให้สุนัขนะครับ

-ถ้าเขาแสดงอาการเป็นมิตร กระดิกหาง หมอบขาหน้าลง ทำตูดโด่ง กระดิกหาง ทำท่ากระดี๋กระด๋า อย่างนี้ก็ค่อยยังชั่วหน่อย ถือได้ว่าเป็นมิตร ชวนเล่น

-ถ้าทำตาคว่ำ หางลดลง ขนพอง ถือได้ว่าเขาอยู่ในอาการที่หวาดระแวง อย่าไปเล่นกับเขาเด็ดขาด

จริงๆแล้ว สุนัขบางแก้วเรานี่จะดุหรือไม่อยู่ที่ตัวสุนัขประมาณ 50% และวิธีการเลี้ยงดูอีก 50% ช่วงการเลี้ยงดูที่สำคัญที่สุดก็คือช่วง ที่สุนัขเริ่มจดจำพฤติกรรมของแม่สุนัขครับ แม่สุนัขจะเป็นผู้ทีทำหน้าที่สอนพฤติกรรมต่างๆให้ลูกสุนัข ฉะนั้นหากแม่สุนัขดุ จงคิดไว้ก่อนได้เลย ว่าลูกๆก็จะดุตามแม่ หากผู้เลี้ยงไม่มีวิธีการเลี้ยงที่ถูกวิธี ไม่รู้จักวิธีการตัดพฤติกรรมแม่สุนัขที่จะสอนให้กับลูกๆของเขา

ลูกเสือ สิงห์โต หากเรานำมาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ ในช่วงที่เขายังไม่ลืมตา เรานำมาป้อนนม เลี้ยงโดยคน ลูกเสือ สิงห์โตเหล่านั้น ยังขาดไปซึ่งจิตวิญญานนักล่าเลยครับ

หรือแม้แต่วิธีการของ คุณเกาเหลา ที่ใช้แม่สุนัขโกลเด็นเป็นผู้เลี้ยงดูลูกสุนัขบางแก้วแทนแม่สุนัขบางแก้ว สุนัขเหล่านั้นยังมีพฤติกรรมเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเลยครับ เป็นมิตร และจิตใจดี

เหล่านี้ถือได้ว่า การเลี้ยงดูที่ดี เลี้ยงอย่างถูกวิธี ก็จะช่วยใหห้สุนัขบางแก้วเรานี้ มีพฤติกรรมที่เปลี่ยนไปได้

ขอให้ผู้เลี้ยงมือใหม่ลองนำวิธีการ ของผมและน้องเกาเหลา และเพื่อนๆในเวปผู้ที่มีประสบการณ์การเลี้ยงสุนัขบางแก้ว นำไปใช้ น่าจะเป็นทางแก้ปัญหาเรื่องสุนัขบางแก้วดุได้ในทางหนึ่ง หากลูกสุนัขบางแก้วเหล่านั้นไม่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท นะครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew