พ่อหมาชอบกัดลูกทำไงดีคะ
โดย NooRing Vannarat - Thursday, 10 November 2005, 08:30PM

ตอนนี้ที่บ้านเลี้ยงบางแก้วอยู่สี่ตัว พ่อแม่แล้วก็ลูกอีกสองตัว ลูกๆชอบไปเลียปากพ่อของมัน พ่อมันขู่ นู๋ปุ๊กกะนู๋ตาลก็ไม่กลัว จนพ่อ(นู๋หรั่ง)กัดเข้าให้ ร้องจ๊ากวิ่งหนีไปก็ตั้งหลายครั้ง ไม่เข็ดซะที ไม่เข้าใจว่า นู๋หรั่งจะรู้หรือเปล่าว่า เด็กสองตัวเนี่ยเป็นลูก ส่วนตัวแม่(นู๋หริ่ง)ไม่ค่อยกัดลูกเท่าไหร่ มีแต่เวลาเล่นแรงๆบางครั้งเท่านั้น ส่วนใหญ่ก็เห็นรักลูกดี ชอบเลียหู เลียตัวให้ลูก ส่วนนู๋หรั่งไม่ค่อยสนใจลูกเท่าไหร่ เวลาเล่นก็เหมือนจะแบ่งกลุ่ม จะเล่นแต่กับนู๋หริ่ง ไม่รู้ใครพอจะมีประสบการณ์ช่วยแนะนำได้บ้าง กลัวว่าอีกหน่อยพอนู๋ปุ๊กกับนู๋ตาลโตแล้ว มันจะฮึดสู้ ทีนี้ได้กัดกันกระหน่ำแน่ๆ

พ่อหมาชอบกัดลูกทำไงดีคะ
โดย NooRing Vannarat - Thursday, 10 November 2005, 08:22PM

ที่บ้านเลี้ยงบางแก้วได้ปีกว่าแล้ว ตอนนี้มีคอกที่สองแล้ว ออกลูกมาหกตัว ให้เพื่อนไปสี่ตัว เหลือไว้สอง เป็นเด็กผู้ชายกับเด็กผู้หญิง ตอนนี้มีปัญหาที่พ่อหมาชอบกัดลูก

ตอบ: พ่อหมาชอบกัดลูกทำไงดีคะ
โดย NooRing Vannarat - Thursday, 10 November 2005, 09:32PM

รูปข้างบนเป็นนู๋ปุ๊ก ส่วนรูปนี้เป็นนู๋ตาลค่ะ หน้าตาก็น่ารักดี ไม่รู้ทำไมพ่อมันถึงได้เกลียด

รูป นามสกุลผิด เลยไม่โชว์ แก้ให้แล้ว

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พฤหัสบดี, 10 พฤศจิกายน 2005, 09:32PM)

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 11 November 2005, 10:33AM

กัดที่คุณว่านั่นคือการสั่งสอนครับว่าใครใหญ่

หมาตัวผู้จะไม่กัดลูกหมาอย่างรุนแรงแต่จะเอาฟันโขกหัวให้รู้สำนึก

หรือทำให้ลูกหมาตกใจและเกรงกลัว เป็นการข่มตั้งแต่เด็ก

ลูกหมาจะได้ไม่ไปยุ่ง พ่อหมามันขี้รำคาญมันชอบอยู่ของมันตัวเดียว

หมาที่บ้านก็เป็น ถ้ามันนอนขวางประตูหมาตัวอื่นจะเข้าจะออกไม่ได้

ได้แต่ยืนทำตาปริบๆหน้าบ้าน แต่บางอารมมันก็เล่นด้วยกันนะ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 11 November 2005, 10:58AM
  เป็นพฤติกรรมปกติ ของการที่มีสมาชิกใหม่ตัวน้อยๆ เข้ามาอยู่ในฝูงครับ สมาชิกใหม่ก็จะนอบน้อม เอาใจจ่าฝูงโดยการเลียหน้า เลียปาก เอามือเขี่ยหน้าตา จ่าฝูงบ้าง ถ้าจ่าฝูงอารมณ์ดี ก็จะปรามด้วยการเอาปากงับปากเจ้าตัวใหม่เบาๆ ครามในลำคอเล็กๆ เพื่อให้พอรู้ว่า พอแล้ว มากไปแล้ว เพราะปกติจ่าฝูงก็จะชอบอยู่สันโดษหน่อย

แต่ถ้ารำคาญมากๆ หรือจ่าฝูงคิดว่าเจ้าตัวเล็กๆ นี่เข้ามาในบริเวณที่ควรเป็นที่ส่วนตัวของเขาก็จะเกิดอาการงับแรงๆ หนึ่งที พร้อมเสียงเห่าดังๆ ให้เจ้าตัวเล็กกลัว ร้องเอ๋งๆๆๆ เหมือนโดนทำอะไรรุนแรง แต่จริงๆกลัวเสียงนั่นแหละครับ

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ จ่าฝูงมีหน้าที่ปกป้องลูกฝูงอยู่แล้ว และอีกอย่างในสังคมของฝูงของสุนัขเนี่ย สุนัขโตในฝูงทุกตัวมีหน้าที่ปกป้อง ดูแลลูกสุนัขอยู่แล้ว เป็นสัญชาตญาณของสุนัขทุกตัวที่มีติดตัว แต่กำเนิด ดังนั้นเหตุการณ์แบบนี้จึงเป็นเหตุการณ์ที่ปกติครับ

จะต้องไปห่วงอีกครั้งนึงก็ตอนที่เจ้าตัวน้อยๆ นี่เริ่มโตขึ้น และถ้ามันมีความเป็นจ่าฝูงในสายเลือด แล้วมันจะคอยลองทดสอบกำลังของมัน กับจ่าฝูงอยู่เรื่อยๆ ตราบใดที่จ่าฝูงยังสยบมันได้ และเขายังเชื่อฟังอยู่ ก็ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเขาแข็งแรงกว่าเมื่อไหร่ละก็แหลก กันไปข้างนึงแน่ๆ เราจะต้องคอยตามดูพฤติกรรมของเจ้าตัวเล็กๆให้ดี และก็คอยควบคุมพฤติกรรม ป้องกันไม่ให้เกิดการทะเลาะ แย่งชิงได้ในอนาคต
โดย NooRing Vannarat - Friday, 11 November 2005, 01:33PM

ขอบคุณมากค่ะที่ให้ความรู้ ทีนี้มีอีกคำถามนึงคือ นู่ตาลไม่รู้ว่าตามันผิดปกติหรือเปล่า เวลาที่มันอยู่นอนอยู่ข้างล่างในห้องรับแขก แล้วดิฉันหรือสามีลงไปข้างล่าง มันมองขึ้นมา แต่มันเห่า แถมขู่ด้วย ถ้าไม่ส่งเสียงก็จะยังเห่าและขู่อยู่ แถมวิ่งหนีอีกต่างหาก ไฟก็เปิดอยู่ จนส่งเสียงให้มันจำได้มันถึงจะกระดิกหางแล้ววิ่งมาหา กลัวว่าตามันมองไม่ค่อยเห็นหรือเปล่า เพราะตัวอื่นไม่เป็น กังวลว่าอีกหน่อยตามันจะบอดน่ะค่ะ

โดย กิตติสัณห์ อิทธิพลโสภา - Friday, 11 November 2005, 01:45PM

พาไปหาหมอเถอะครับ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 11 November 2005, 02:04PM

ลูกหมาจะตาไม่ค่อยดีครับ เหมือนเด็กแรกเกิดที่สายตาสั้นนั่นแหละ

แต่หูและจมูกจะดีมาก เป็นธรรามดาที่มันจะตกใจแต่พอโตขึ้นก็หายไปเอง

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 11 November 2005, 02:49PM
  ถูกของคุณเกาเหลาครับ ลูกหมาจะสายตาสั้นมากๆ แล้วจะค่อยๆปรับตัวเองได้ดีขึ้นเรื่อยๆ ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่

ไม่เพียงแค่หมาเด็กนะครับ หมาที่โตแล้วในความมืด หรือสลัวๆเนี่ย กับเจ้าของที่อยู่ไกลหน่อย หรืออยู่ใต้ลมเนี่ย เขาก็จะเห่า เช่นเดียวกับที่เขาเห่าคนแปลกหน้าน่ะครับ เพราะเขารู้แค่ว่ามีอะไรเคลื่อนไหวอยู่ แต่ไม่รู้ว่าเป็นใครน่ะครับ แต่ถ้าเราเข้าไปใกล้ๆ เขาก็จะจำเราได้จากกลิ่น หรือเสียงเรียกของเรา ก็จะส่ายหางดีใจ อะไรทำนองเนี้ย

โดย NooRing Vannarat - Friday, 11 November 2005, 07:06PM

ขอบคุณคุณเกาเหลากับคุณนิวัตนะคะ แต่ไม่รู้ว่าอายุ 5 เดือนนี่ถือว่ายังเด็กหรือเปล่า แล้วรู้สึกว่าจะเป็นตัวที่ขี้กลัวที่สุดในบ้านด้วย แล้วเค้าจะติดเรามากกว่าพ่อแม่พี่สาวเค้าอีก เวลาเล่นกัน เค้าก็จะโดนพี่สาวรังแก เค้าก็เลยชอบเล่นกับดิฉันมากกว่า ช่วงนี้เค้ากินเก่งที่สุดเลยค่ะ กินข้าวหมดก่อนตัวอื่น แล้วก็ยังจดๆจ้องจะไปกินของตัวอื่น ต้องคอยปรามๆ เพราะไม่อยากให้เค้าโดนกัด
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Saturday, 12 November 2005, 08:49PM

ถ้าหมากินเสร็จแสดงว่ามันไม่เคี้ยว ระวังมันจะอ้วกนะครับ

ควรให้มันกินโดยแยกเป็นหน้าบ้านหลังบ้านไม่ให้เจอกัน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew