บางแก้วกับท่าขาไก่
โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 9 November 2005, 11:09AM

อ่านเจอในกระทู้เก่าๆจำไม่ได้นะคะว่าท่านใด เขียนว่าคุณหมอไม่ให้บางแก้วที่บ้านนอนท่าขาไก่ พอเห็นรูปปิงปองจึงรู้ว่า ท่าขาไก่นอนแบบนี้นี่เอง เต๋าเต้ยนอนท่านี้มาตั้งแต่เล็ก ไม่ได้แก้ไขเพราะไม่ทราบว่าจะเป็นท่าที่หมอห้าม ส่วนใหญ่จะเห็นบางแก้วชอบนอนท่านี้ คงเพราะท้องได้สัมผัสพื้น เย็นสบายพุง อยากถามเพื่อนสมาชิกว่าการนอนท่านี้มีผลเสียหรือเปล่า? ควรแก้ไขหรือปล่อยไปตามธรรมชาติคะ
ตอบ: บางแก้วกับท่าขาไก่
โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Wednesday, 9 November 2005, 11:14AM

ก็เห็นนอนอย่างนี้มาหลายรุ่นแล้วนะคะ ไม่เห็นจะมีผลเสียอะไรเลยค่ะ...

เคยได้รับข้อมูลมา(จำไม่ค่อยได้แล้วว่าจากไหน) ที่เขานอนอย่างนี้เพราะโครงสร้างร่างกายเขาค่ะ...

แจนก็ว่าทำให้เส้นหลังตรงดีออก...

รอฟังท่านมีความรู้มาตอบเต็ม ๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะ

โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 9 November 2005, 12:15PM
  ลองเข้าไปที่ search forums เป็นบางแก้วของคุณ จรัล กาลตนากูลค่ะ แต่ไม่ได้บอกสาเหตุที่คุณหมอห้าม ถ้าคุณจรัล เข้ามาเยี่ยมกรุณาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ จะได้จับเต๋าเต้ยนอนตระแคงมั่ง แต่สงสารอ่ะเพราะชอบนอนท่านี้ม้ากมาก นอนปุ๊บเป็นเหยียดขายาวตรงไปข้างหลังปั๊บ หลายคนเห็นบอกว่าน่ารักดี..เอาไงดีเต๋า!! เรา..
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Wednesday, 9 November 2005, 02:16PM

สบายพุงค่ะ เย็น ๆ แต่ ข้อศอก กับหัวเข่าจะด้านค่ะ เป็นคนคงประกวดนางสาวไทยลำบาก

ปล่อยให้นอนเถอะค่ะ สบายพุง

โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Wednesday, 9 November 2005, 03:55PM

อยากจะบอกว่าที่บ้านก็นอนท่านี้คะแต่เราเรียกมานว่าท่าซุปเปอร์แมนแหละ ออกจะน่ารักคงไม่เป็นไรหรอกมั้งคะ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 11 November 2005, 10:42AM

ผมว่าหมอคงไม่รู้ดีไปกว่าหมาหรอกครับ หมามันรู้ว่าท่าไหนมันชอบ

ท่าไหนมันนอนแล้วสบายใจสุด อีกอย่างมันก็ไม่ได้นอนท่านี้ตลอดหรอก

ลูกหมาที่บ้านมีตัวนึง มีข้อบกพร่องร้าบแรงครับ ตอนแรกคิดว่าเป็น

เฉพาะแค่ที่หางอย่างเดียวแต่ว่ามันเป็นที่ท่านอนมาตรฐานด้วย 555

สงสัยเป็นเพราะเลี้ยงกับโกลเด้นเลยติดนิสัยมันมาด้วย

โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 11 November 2005, 01:27PM

เจ้าไปร์ทของผมมันมีปัญหาเรื่องข้อสะโพกหลุด มันก็นอนท่าไก่ย่างมาตั้งแต่เล็กๆ ผมว่ามันก็น่ารักดีออกท่าไก่ย่าง แต่ขาดไฟเลยไม่สุกซะที น้ำจิ้ม ข้าวเหนียวก็รออยู่ พอมีปัญหาเรื่องข้อสะโพก คุณหมอก็สั่งห้ามนอนท่าไก่ย่าง ทีแรกผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับมันดี คิดว่ามันเป็นธรรมชาติของหมา แต่คุณหมอบอกว่าขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูมากกว่าธรรมชาติของมัน

กลับบ้านถ้าเห็นมันนอนท่าไก่ย่างก็ช้อนตรงสะโพก พลิกกลับให้มันนอนตะแคงแทน ทำบ่อยๆ  3 เดือนมาแล้วที่ไม่เห็นมันนอนที่ไก่ย่างอีกเลย สรุปมันสอนได้จริงๆ ครับ

เท่าที่ถามคุณหมอได้แนะนำว่าถ้าเป็นไปได้ไม่ควรให้นอนท่าไก่ย่าง

โดย กี๋ ปากอ่าว - Friday, 11 November 2005, 02:05PM

ขอบคุณคุณจรัลที่เข้ามาไขข้อข้องใจให้ค่ะ หลังจากจับนอนตะแคง เจ้าไปร์ทคงหมดปัญหาเรื่องข้อสะโพกหลุดแล้วนะคะ ขอแสดงความยินดี... น้องหมานอนท่าไก่ย่าง ดูแล้วออกจะฝืนข้อสะโพกให้แบนราบลงกับพื้น สุนัขอื่นๆถ้าไม่ได้นอนตั้งแต่เล็กๆกระดูกยังอ่อน จะนอนท่านี้ไม่ได้ คุณหมอคงไม่ต้องการให้เจ้าไปร์ทรบกวนข้อสะโพกจากพฤติกรรมการนอน เป็นการเลี่ยงพฤติกรรมที่ทำให้เกิดอาการเจ็บป่วยนั่นเอง สรุปแล้วท่าไก่ย่างยอดนิยมนี้น่ารักดี ถ้านอนแล้วสบายตัวสบายพุงนอนกันต่อไป แต่อย่าลืมข้าวเหนียวพร้อมแจ่ว รอไก่ย่างตัวป่วนด้วยนะค้า ฝากรูปท่ายืนชะแง้ แอบมองคนข้างบ้าน ท่านี้มีผลต่อข้อเท้าเล็กๆที่ต้องรับน้ำหนัก แต่อดใจไม่ไหวผมชอบจุ้นช่างคิด

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Friday, 11 November 2005, 02:10PM

ข่อสะโพกที่หลุดไม่ได้เปิดจากการนอนแต่เกิดจากการกระโดดโล้นเต้นมากกว่า

หมาบางแก้วเป็นหมาที่ขาหลังสั้นและไม่ค่อยแข็งแรงเท่าขาหน้า สังเกตุดูว่าขา

หน้าจะล่ำกว่าขาหลังมาก เวลายืนด้วยขาหลังจะทรงตัวได้ยาก ไม่เหมือนหมาต่าง

ประเทศ ที่ขาแข็งแรงและมีมุมอย่างเด่นชัด

ข้อด้อยตรงนี้ผู้เลี้ยงไม่ค่อยเน้นที่จะปรับปรุงเท่าไหร่ ถ้าจะปรับปรุงได้ต้องผสมข้าม

สายแต่สปีชี่เดียวกันกับหมาป่าพันธุ์อื่น พวกอลาสก้าหรือไซบีเรียน แล้วเอามาปรับแต่ง

ไลน์บรีดไม่เกิน 2 รุ่น เป็นแค่ความคิดนะครับไม่มีใครกล้าทำเพราะกลัวบางแก้วแท้

จะสูญพันธุ์

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew