เพื่อนๆ ชาวบางแก้ว ไปช่วยบางแก้วถูกทิ้ง (อีกแล้ว) ด้วยกันนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 7 November 2005, 12:20PM

จากเพื่อนในพันทิป แจ้งมาว่ามีคนเอาบางแก้ว มาทิ้งแถวที่เขาให้ข้าวสุนัขจรจัดอยู่ น่าสงสารมากเลย...

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3861458/J3861458.html

***บางแก้ว ถูกทิ้งอีกแล้ว.. หนูอยากกลับบ้าน..หนูหนาวหนูหิวเหลือเกิน****

อยากให้ชมรมฯ เข้าช่วยเหลือน่ะครับ เลยมาบอกเพื่อนๆ เดี๋ยวจะนัดกับพี่ mum-dal และคุณวิน ว่าจะให้ไปพักฟื้นที่บ้านนิรมล กับเพื่อนๆ บางแก้วจรจัดทั้งหลายก่อน....ไม่รู้ว่าใครที่ไหน มันใจร้ายจัง เลี้ยงมาจนโตขนาดนี้แล้ว ยังเอามาทิ้งอีก

เฮ้อ...แล้วต่อไปจะเป็นยังงัยไม่รู้เนอะ ยิ่งจะเป็นสินค้า OTOP อีกด้วย
ตอบ: เพื่อนๆ ชาวบางแก้ว ไปช่วยบางแก้วถูกทิ้ง (อีกแล้ว) ด้วยกันนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 7 November 2005, 12:22PM
  ที่เก่าๆ.. ที่ไปให้ข้าวหมาประจำ..

วันนี้มีสมาชิกหน้าใหม่ มาเดินงงๆ วนๆ ไปมา ไม่รู้จะไปไหน. เจอฝูงหมาเจ้าถิ่น. เค้าก็ไม่ยอมให้เข้ากลุ่มด้วย..
บางแก้วเพศผู้.. สวยงามมาก.. และดูเป็นมิตรพอสมควร..
เดินตามถังข้าวเรา..พร้อมคอยวิ่งหนีเจ้าถิ่นที่มารอกินข้าว

ฝนตกหนักทุกวัน จากที่เคยสวยเมื่ออาทิตย์ก่อนเริ่มมอมแมมแล้ว..และคงหนาวมาก.. ภาพนี้ยืนประชิดกำแพงเลย..พร้อมแยกเขี้ยวรอเลย เพราะพวกเจ้าถิ่นกำลังกรูวิ่งมากินข้าว

ให้อาหารเม็ดกินก็ไม่ยอมกิน เดินเซ็งๆ กับชีวิต ที่ถูกนำมาทิ้ง..จะช่วยเค้ายังไงดี กับเคส เก่าๆ หลายๆ ตัวก็ยังหาบ้านไม่ได้

เค้ามักจะหลบซ่อนตัว..เพราะกลัวอันตรายจากรถ และฝูงหมาแถวนัน อาทิตย์นี้ ได้พบเค้า 2 ครั้งแล้ว

ท่านใดเมตตาจะช่วยอุปการะเค้า.. จะได้ไปช่วยกันจับตัวกัน...

เกรงอันตรายจะมาถึงเค้าไม่เร็วก็ช้า.. เพราะในซอยมีรถวิ่งตลอด ..ไหนจะตากแดด ตากฝน หรือต้องตกลงไปในห้องใต้ดิน.. เพราะนี่ไม่ใช่บ้านเค้า..

ได้แต่โพสหาบ้านให้เค้า..เผื่อแก้วจะได้เกิดใหม่อีกครั้ง

ติดต่อ MUM-DAL 091157575

ตอบ: เพื่อนๆ ชาวบางแก้ว ไปช่วยบางแก้วถูกทิ้ง (อีกแล้ว) ด้วยกันนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 7 November 2005, 01:13PM
  ข่าวดีครับ มีคนแจ้งมาว่าจะรับอุปการะ เจ้าบางแก้วตัวนี้แล้วครับ บ้านอยู่แถวๆลาดกระบัง ก็เลยประสานให้คุณวิน บ้านนิรมล ไปจับตัวเอาไว้ก่อน คงเป็นตอนเย็น วันนี้แล้วค่อยนำส่ง ผู้ใจบุญอีกทีครับ...ความคืบหน้าจะนำมาเล่าให้ทราบนะครับ
โดย Atchara Treemook - Monday, 7 November 2005, 02:24PM
  ยินดีด้วยค่ะ
โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 7 November 2005, 04:55PM
  น่าสงสารครับ ผมว่าบางแก้วมันยอมตายแทนนายมันได้ แต่นี่เป็นสิ่งที่คนตอบแทนหมา รักก็เลี้ยง เบื่อก็ทิ้ง ผมไม่รู้ว่าต่อไปคนขายหมาจะเลือกคนซื้อ หรือจะให้คนซื้อเลือกหมา คงเป็นอย่างหลัง 
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 10 November 2005, 10:42AM
  ด่วนๆๆๆ รายงานความคืบหน้าถึงเพื่อนๆครับ...

หลังจากได้ใช้ความพยายามเป็นเวลาสามคืน ไปผิดที่บ้าง ไม่เจอบ้าง เมื่อคืนคุณวิน (บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล) ก็ประสบความสำเร็จในการหลอกล่อเจ้าแก้ว ตัวข้างบน มาอยู่ในอ้อมกอด ของชมรมคนรักบางแก้วเรียบร้อยแล้วนะครับ...

คุณวิน จับได้เมื่อคืนเวลาประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ พี่เขาแจ้งว่าดุนิดๆ (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าดุนิดๆ นี่ดุยังงัย) แต่ก็จับได้แหละ...

ตอนนี้ก็นำไปทำหมันเลย ที่กำแพงแสน เนื่องจากเมื่อคืนคุณวินหลังจากจับเจ้านี่เสร็จแล้ว จะต้องกลับไปที่กำแพงแสน เจ้าแก้วตัวนี้ก็เลยต้องไปพักที่กำแพงแสนด้วยเลย

เดี๋ยวทำหมันเสร็จ แข็งแรงแล้วก็จะนัดส่งให้กับคุณวิบูลย์ ที่กรุณารับอุปการะเจ้าบางแก้วตกยาก ตัวนี้ต่อไป...

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย ในการไปเทียวไล้ เทียวขื่อจับเจ้านี่ และค่าทำหมัน ตลอดจนการนำส่งเจ้าของใหม่นั้น ผมขอเบิกจากกองกลางของชมรมฯ เลยแล้วกันนะครับ...ขออนุมัติกันดื้อๆ อย่างนี้แหละ นะ นะ เพื่อน้องบางแก้วตาดำๆ

จริงๆ ก็อยากจะตามไปเก็บกับไอ้คนที่นำมันมาทิ้ง แต่จนด้วยเกล้า เพราะเวลาเอามาทิ้งพี่เขาไม่ประสงค์จะออกนาม และไม่ประสงค์จะเปิดเผยตัว ก็เลยไม่รู้จะไปเก็บจากมันได้ยังงัย แหะ แหะ...แหมจะเอามาทิ้งทั้งที ทำหมันให้หน่อยก่อนทิ้งก็ไม่ได้

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 10 November 2005, 11:22AM

ยินดีด้วยครับ    ที่จับได้  และ  มีคนรับอุปการะ

อยากรู้ว่าคุณวินมีเทคนิคในการจับบางแก้วที่ไม่คุ้นกับคนอย่างไรบ้าง   เผื่อวันหลัง  จะได้กล้าจับ

เห็นคุณนิวัตตระเวนส่งของ( น้องหมา...ดีลิเวอร์รี่ เดินสายส่งน้องหมาไปบ้านใหม่ รวดเดียว 4 ตัว ) ที่ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3864741/J3864741.html  ขอแสดงความชื่นชมด้วยครับ    ถ้ามีอะไรที่ชมรมฯพอจะช่วยได้  คิดว่าคงไม่มีใครขัดข้อง     โดยใช้หลักการชั่วคราวที่เราเคยกำหนดกันก็คือ ให้รองประธานที่เกี่ยวข้องร่วมกับประธานและรองประธานฝ่ายการเงินรวม ๓ คน  ตัดสินใจไปได้เลยเพื่อความคล่องตัว   ถ้าตัดสินใจไม่ได้ค่อยมาหารือในวงกว้างอีกที

แต่ที่น่าเป็นห่วง คือ  เรายังหาผู้ที่จะอาสามาเป็นรองประธานฝ่ายระดมทุนไม่ได้เลย     เงินที่เหลือในบัญชี   26,116.99  บาท ( http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=828 )  ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยบางแก้วไปได้อีกสักกี่ตัว

ที่สำคัญ  สิ้นปีนี้จะครบรอบปีที่ ๒ ของโครงการร่วมสานฝันสร้างบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว   จากเดิมที่มีบางแก้วตอนเริ่มโครงการนำร่องแค่ ๖ ตัว     ตอนนี้ ได้ข่าวจากคุณวินว่ามีเป็น ๑๐๐ ตัว  แล้วจะหาเงินที่ไหนไปอุดหนุนครับเนี่ย    ฝากทุกท่าน  ช่วยกันคิดด้วยครับ

จาก http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=91

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 10 November 2005, 12:16PM
  พี่วิเชียรครับ ไม่ทราบว่างบ CEO ของจังหวัดพิษณุโลก มีเหลือที่จะมาเผื่อแผ่ เพื่อช่วยเหลือค่าอาหาร ค่าเลี้ยงดูสุนัขบางแก้ว ที่ถูกทิ้งบ้างไหมครับ ขอแบ่งมาเป็นค่าข้าวให้พวกเขาสักมื้อก็ยังดี...

หรือขอแบ่งกำไร จากการขายหมา มาสงเคราะห์ เพื่อรับผิดชอบต่อสิ่งที่เป็นภาระแก่สังคมบ้าง ก็จะดูกิ๊บเก๋ไม่น้อย...เฮ้อ
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 10 November 2005, 01:07PM

อ่านกระทู้ที่คุณวิเชียรลิงค์ให้เกี่ยวกับเจ้านำทั้งสี่ และกาแฟกับชาเย็นแล้ว ดีใจแทนหมา กะมีความสุขในการทำความดีแทนคุณนิวัตกับคุณณัฐด้วย อึมมมม ตอนส่งมอบหมาคุณณัฐดูหงอย ๆ ไปนะ คงคิดถึงอ่ะจิ เพราะเลี้ยงและรบกันมาตั้งหลายอาทิตย์

ป้าคิด (แทน) สมาชิกในชมรมว่า ยินดีให้ความช่วยเหลือบางแก้วตกยากอย่างตัวที่เพิ่งไปช่วยมาได้นี้นะ ดีแล้วที่ทำหมันก่อนและฝากคุณวินไว้ จากนั้นหาบ้านให้เค้า เงินของชมรมอาจมีน้อยไปนิด แต่คงไม่เป็นปัญหา ใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงล่ะกัน

เออ... เราว่าจะทำเว็บเพื่อนำรูปและประวัติของพวกบางแก้วตกยากขึ้นไปเสนอ เผื่อทางบ้าน/คอกหรือฟาร์มที่เห็นแล้วอาจมีจิตเมตตาสงสารรับเค้าไปเลี้ยงหรือจะช่วยเป็นพ่อแม่ทูนหัวของบางแก้วตกยากพวกนี้ก็ได้ ใครมีฝีมือทางการทำเว็บจะอาสามาช่วยจะเป็นพระคุณยิ่งเลย 

อีกโครงการที่จะช่วยบางแก้วตกยากได้คือ "บางแก้วคืนถิ่น" ยังไปไม่ถึงไหนเลยนะ เฮ้อ....

ส่วนการหาทุนเข้าชมรมเพื่อช่วยบางแก้วนั้น ใครคิดอะไรออกช่วยแนะนำด้วย อย่ากลัวว่าแนะนำแล้วต้องเป็น "คุณนะทำ" เพราะ "เราจะช่วยกันทำ" ค่ะ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 10 November 2005, 02:29PM

เรียนท่านประธานฯ และท่านรองประธานฯที่เคารพอย่างสูง

ขอเรียนเสนอ ให้ผู้ที่มีฝีมือ  รวบรวม นำรูป และประวัติ ของบางแก้วตกยาก ทั้งในอดีต และปัจจุบัน จัดทำเป็นรูปเล่ม ให้เรียบร้อยสวยงาม  แล้วนำเสนอเป็นข้อมูล ส่งไปทาง  โครงการบางแก้วสู่โอทอป    อาจจะได้รับเศษเงินงบประมาณ   มาสมทบเป็นทุนต่อชีวิตบางแก้วตกยากทั้งหลายไปได้อีกสักมื้อครึ่งมื้อ

จะได้อ้วนท้วนสมบูรณ์แบบตากิ้งก่องแก้ว   บางแก้วที่หนูบีไปเก็บได้บนทางด่วนตัวนี้  ตอนนี้เอามาฝากไว้ที่นี่

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 10 November 2005, 03:39PM
  พยายามรวบรวมไว้ที่กระทู้นี้อยู่  
กระดานเสวนากระดานเพื่อบางแก้วตกยาก

แต่เรื่องเรียบเรียงทำเป็นรูปเล่มให้น่าอ่านนั้น   คงต้องยืมมือ  แม่หมาใหญ่  ลูกป้าวิ  แล้วละ   นักเขียนไดอะรี่แบบสะใจวัยรุ่น(อย่างคุณน้อยหน่า)และวัยกลางคน(อย่างคุณคมกฤต)รวมทั้งวัยกล้วยไม้(อย่างคุณพชร)     ขืนให้ผมเรียบเรียง   มีหวังต้องเอาไปไล่แจกเหมือนเล่มนี้

http://www.bangkaew.com/ebook.htm

ใครมีฝีมือทางด้านวรรณศิลป์   ลองเขียนดูนะครับ    เผื่อบางแก้วจะได้โหมโรงกับเขาบ้าง

คุณอาทร รองประธานฝ่ายเอกสารและสิ่งพิมพ์ก็คงยินดีสนับสนุนเรื่องการพิมพ์เผยแพร่หาเงินเข้าชมรมฯ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 10 November 2005, 03:35PM

ลองอ่าน มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ ภาค 2  ของ แม่หมาใหญ่  ลูกป้าวิ   เปรียบเทียบดูนะ

ใครไม่ล็อกอินเข้ามาอ่าน   แล้วจะเสียใจในวันวานยังหวานอยู่ที่จะหมดไป

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/resource/view.php?id=170

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 10 November 2005, 05:00PM
  ป้า carnivore ...The Alpha Wolf ครับ

รองประธานฯ อย่างผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ที่จะจัดทำหนังสือคู่มือ การทิ้งสุนัขบางแก้ว ให้เป็นประจักษ์สายตาแก่ผู้ที่ไม่เคยเห็น และผู้ที่อยู่ในท้องที่ห่างไกล ที่ไม่เคยได้รับจดหมายแจ้ง หนังสือเวียน หรือข่าวสารด้านอื่นๆ ให้ทราบเลยสักนิดว่ามีสุนัขบางแก้ว ดุ อย่างเป็นเอกลักษณ์ ถูกทิ้ง อย่างตั้งใจ อยู่ในหลายๆพื้นที่ของประเทศไทย

รวมไปถึง ถ้าจะทำเป็นเขตแสดงปริมาณการทิ้ง โดยแยกเป็นพื้นที่สีแดง สีเหลือง และสีเขียว ให้ทราบความรุนแรงของปัญหา ก็จะดีไม่น้อย ต่อผู้อ่านในระดับ CEO

โดยในคู่มือดังกล่าว อาจจะลงประวัติ ของสุนัขที่ถูกทิ้ง รวมถึงคอก ฟาร์มที่เพาะสุนัขตัวนั้นๆ ไว้ด้วย (ถ้ารู้) ชื่อคนเลี้ยง (ถ้ารู้อีกเหมือนกัน) ก็จะเป็นประโยชน์ต่อ คอก ฟาร์มเหล่านั้น หรือชมรมฯ ที่รับรองการผสม ให้กับสุนัขตัวนั้นๆ ไม่น้อยเลย ที่จะได้ทราบข่าวคราวของสุนัขที่ท่านเพาะมาบ้าง ว่าถูกทิ้งอยู่ ณ ที่ใด บ้าง, ใครช่วยเหลือไว้บ้าง, เผื่อท่านๆ เหล่านั้นจะจำสุนัขของเขาได้ แล้วมาขออุปการะ ไปอุ้มชู ให้อ้วนท้วน สมบูรณ์ หรือจะได้นำไปเป็นเกียรติประวัติแก่คอก ฟาร์มของตนเอง ก็จะดูก๊บเก๋ ไม่น้อยเลย...

อาจจะมีภาคผนวก สัมภาษณ์ ชีวิตจริง ว่าทำไมต้องทิ้ง ทำไมเลี้ยงไม่ได้ ของผู้ที่ทิ้งจริงๆ ผู้ที่ถูกทำร้ายจริงๆ ให้ชวนขนพอง สยองเกล้า เหมือนรายการเรื่องจริงผ่านจอ...

เห็นด้วยอย่างแรง....กับข้อเสนอของคุณป้า carnivore ...The Alpha Wolf ที่เคารพอย่างสูง

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Friday, 11 November 2005, 11:01AM

ดีใจจังคะที่ได้คุณวินจับได้แล้ว และเจ้าหมาน้อยจะมีผู้อุปการะคนใหม่ ... เจ้าของเก่าเค้าไม่คิดเลยหรือว่าสำหรับเจ้าสุนัขน้อยตัวนี้แล้ว ในโลกนี้ของมันก็มีแต่เจ้าของของมันคนเดียว ยังจะเอาไปทิ้งได้ลงคอ ถ้าเลี้ยงเค้าไม่ได้จริงๆก็น่าจะพยายามหาทางออกให้เค้าที่ดีกว่านี้...

เรื่องหาเงินเข้าชมรมฯ ทางชมรมฯอาจจะต้องจัดกิจกรรมการกุศล เพื่อรณรงค์และระดมเงินบริจาคเข้าโครงการสานฝันฯ สงสัยต้องทำเสื้อขายอีกรอบ(หรือทำของประเภทอื่น) หรือไม่ก็จัดแข่งแรลลี่ หรือวิ่งการกุศล หรือโครงการอาหารกลางวันแด่น้องหมาบางแก้วผู้ถูกทอดทิ้ง (แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะทำงานใหญ่เกินไปก็ไม่ได้ อาจจะเกินกำลังคนในชมรมฯ) ค่อยๆช่วยกันคิดก็ได้คะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew