เลือกอาหารหมา
โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Sunday, 6 November 2005, 09:41AM

อาหารหมาในท้องตลาดมีเยอะมาก  หลากหลายยี่ห้อ  เวลาไปเลือกซื้ออาหารให้น้องหมาที่บ้านตาลายคล้ายจะเป็นลม  เลือกไม่ถูกว่าอาหารยี่ห้อไหนดีกว่า  ดูไปดูมามันก็คล้าย ๆ กัน  จะแตกต่างก็คงเป็นจำนวนเปอร์เซนต์ของโปรตีนที่ไม่ค่อยเท่ากัน  แต่ก็ไม่มาก  เลยอยากถามว่าท่านทั้งหลายให้อาหารน้องหมายี่ห้ออะไรกันบ้างคะ 

ตอนนี้นู๋ให้หมากินอาหารยี่ห้อ  Dr. LOVE CARE ผสมกับ Eukanuba แบบนี้พอใช้ได้มั้ยคะ 

ตอบ: เลือกอาหารหมา
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 6 November 2005, 10:04AM

ผมได้ข่าวยืนยันว่าคอกใหญ่ ๆ ของท่านประธานชมรม.......บางแก้ว ท่านก็ให้ ยูคานูบา เจ้าไลก้าผมก็เคยกิน ผลปรากฎว่าขนสวย และอึกและฉี่ มีกลิ่นแรง  ราคาสูง

โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Sunday, 6 November 2005, 10:33AM
  แล้วให้ยี่ห้ออะไรที่ดีพอ ๆ กับยูคานูบา  แต่ว่าราคาไม่แพงเท่า
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 6 November 2005, 10:44AM

พวกพรีเมี่ยมเกรดราคาก็ประมาณแถว ๆ นี้แหละครับ Pro Plan Royal Canine

ถามผู้ที่เลี้ยงเยอะ ๆซิครับในเวป ก็มีคุณเพื่อนบางแก้ว และผู้รู้มากมายๆ วันนี้วันสบาย ๆ เดี๋ยวเค้าคงเข้ามาตอบ ใจเย็น ๆ ซิ

โดย เพื่อน . - Sunday, 6 November 2005, 11:23AM

แล้วแต่ชอบเลยครับ ให้ดูที่ตัวสุนัขเป็นหลัก ว่ากินอาหารยี่ห้อไหนแล้วดี เขาชอบทาน ทานแล้วขนดี เห็นผลในทางที่ดี ให้ทานไปเลยไม่ควรเปลี่ยนอาหาร

ถ้าถามว่าที่บ้านผมให้ทานอาหารยี่ห้ออะไร คำถามนี้ถือเป็นการถามเฉพาะตัวนะครับ ที่บ้านผมถ้าเป็น

สุนัขประกวดหรือเตรียมเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ ก็จะใช้ นรูทราโกล

ถ้าเลี้ยงแม่พันธุ์พ่อพันที่ยังไม่ถึงช่วงผสมก็จะใช้ ไดมอนด์

ถ้าเป็นหมาแก่หรือปลดระวางก็จะใช้ คันทรีแวร์ลู

เลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ ตามช่วงอายุและสถาณการณ์

โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Sunday, 6 November 2005, 11:47AM
  ขอบคุณค่ะที่เข้ามาให้คำตอบ  แต่เท่าที่อ่านชื่ออาหารดู  แถวบ้านหนูไม่มีขาย  ทำไงดีคะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 6 November 2005, 12:06PM

คุณเพื่อนฯเลิกใช้กัสโต้ตั้งแต่เมื่อไหร่อ่ะ

กำลังคิดว่าจะซื้อไปฝากเป็นค่าสินสอดสัก 3 ถุง แลบลิ้น

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 6 November 2005, 02:39PM

ถ้ายังเลือกไม่ถูก  ระหว่างนี้ ขอแนะนำ ปลาทะเลสดดิบค่ะ   ปลาไข่ ปลาโอ ปลาทู  ฯลฯ ให้กินทั้งตัวได้เลย   โปรตีนจากปลาเป็นโปรตีนคุณภาพสูงและมีสารอาหารครบถ้วน แถมด้วยโอเมก้า3 และโอเมก้า6  ราคาไม่แพง   หรือจะให้เนื้อวัวสดติดกระดูก

ถ้าใครไปงานสัมมนาเมื่อวันที่ 29 ได้เจอตาบอส  หรือเคยเจอตาฟลาย จะเห็นว่าแกสมบูรณ์ แข็งแรง และอารมณ์ดีอย่างไร   แกกินอาหารสดดิบมาตลอด  โครงไก่ สลับกับ ซี่โครงวัวไม่เลาะเนื้อ ปลาดิบ ไข่ดิบ ฯลฯ  ไม่ได้ให้กินอาหารเม็ดค่ะ  หมาที่กินอาหารดิบ  จะมีนิสัยการกินที่ดี  เพราะมีประสบการณ์ที่ดี มีความสุขกับการกินอาหาร  ได้มีสุนทรียในการกิน ได้กัด แทะ ทึ้ง ดึง เคี้ยว  ทำให้ต่อไปจะเป็นหมากินง่าย  ไม่ค่อยเลือกอาหาร

โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Sunday, 6 November 2005, 03:30PM

น้องหมาของรัศมียังเป็นเบบี๋3เดือนกะ2เดือน  กินได้ก่อเจ้า

ถ้ากินได้สบายมากเลยเพราะบ้านนู๋อยู่ติดทะเล  ปลาที่นี่มีคนเอามาให้บ่อย ๆ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 6 November 2005, 07:21PM

เป็นบุญวาสนาของน้องหมาของหนูรัศมี จริงๆค่ะ  ที่ได้มีปลาทะเลสดๆกิน   หมาที่บ้านยังวาสนาน้อย  ได้กินแค่ปลาแช่แข็ง   เพราะอยู่ไกลทะเล 

อายุน้อยๆ  ปากยังเล็ก  ฟันก็ยังซี่น้อยๆ  ให้ปลาเล็กปลาน้อยไปก่อน  หรือถ้าเป็นปลาใหญ่ก็ช่วยสับหยาบๆให้เขาสักหน่อย  พอเขาเริ่มคุ้นเคยรู้จักเคี้ยว กลืนเองได้ ค่อยให้ชิ้นใหญ่ขึ้น    ให้เขาทั้งตัว ทั้งหัวและหางได้เลยไม่ต้องเอาก้างออก  ก้างปลาดิบๆจะย่อยได้ง่ายมากๆในระบบย่อยของหมา

ถ้าเขาหย่านมแม่แล้ว  ก็ไม่ต้องให้เขากินนมอีกค่ะ นมจะย่อยยาก    ให้เป็นโยเกิรทแทนจะดีกว่ามาก  ค่อยๆให้เขา  ครั้งละ ช้อนสองช้อนก่อน    ในโยเกิรทจะมีสารอาหาร และ เอนไซม์ที่จำเป็นต่อระบบย่อยค่ะ     อาจจะเสริมด้วยผัก ผลไม้สับหรือปั่นปั่นเป็นครั้งคราวเพื่อเพิ่ม วิตามิน เกลือแร่และกากใย

โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Sunday, 6 November 2005, 10:26PM

ถ้าอย่างงั้นตั้งแต่วันพรุ่งนี้นู๋จะลองเอาปลาตัวน้อย ๆ มาให้เค้ากินดีกว่านะคะ  แล้วผลเป็นไงก็จะมารายงานให้ทราบเจ้าค่ะ

ส่วนอาหารเม็ดที่เหลือให้กินเป็นสแนคแล้วกันเนอะ

โดย Audhsapong Jantwee - Monday, 7 November 2005, 09:21AM

สวัสดีครับ ขอเอี่ยวด้วยคน เจ้าลักกี้ของผมตอนนี้กินอาหารเม็ด ของดดักกิ้น โปรตีน 32 เปอร์เซ็นต์เลย ผมว่าราคาก็พอประมาณนะ ตามท้องตลาดมีขาย ตอนนี้กินของสุนัขเล็กอยู่และถ้าโตก็จะกินของสุนัขเล็กเพราะโปรตีน 32 เปอร์เซ็นต์เพื่อนๆ ลองให้ลูกๆกินนะ ดักกิ้นเป็นอาหารเกรดพรีเมี่ยม ....

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 7 November 2005, 09:47AM

คุณรัศมี ครับสำหรับอาหารสดที่ถามนั้น ผมเองให้หนูสวยกินอาหารสด เช่นเนื้อ กระดูกไม่เลาะเนื้อ ปลา (ส่วนใหญ่จะกินปลาโอ และพวกเนื้อทูน่ากระป๋อง ในน้ำแร่)

ผมให้กินตั้งแต่ได้ประมาณ 4 เดือนครึ่ง พวกโครงไก่สดก็จะสับพอประมาณ ไม่ละเอียดมาก นานๆก็จะผสมตับให้เขากินสักที แล้วก็เสริมวิตามินพวกยีสต์ (ซูตามินท์) หรือนมอัดเม็ดบ้างน่ะครับ

ก็กินมานานแล้ว จนตอนนี้ อายุจะครบแปดเดือนอยู่แล้ว เขายังชอบกินอยู่เลย พยายามหาโปรตีนธรรมชาติ สลับสับเปลี่ยนหมุนเวียนกันไปให้เขาทานนะครับ เช่น ไก่ เนื้อ ปลา อาจจะให้ไข่ไก่สดเสริมบ้าง ก็ไม่ว่ากัน

อาหารเม็ด ถ้าจะให้เสริม ก็ให้เป็นมื้อแยกต่างหาก นะครับ อย่าให้ปนกับอาหารสด เพราะกระบวนการย่อยอาหารสด กับอาหารเม็ด ไม่เหมือนกัน เอาไว้สลับ เวลาเขาเบื่อ หรือว่าเราไม่มีเวลาเตรียมของสดน่ะครับ

สุขภาพก็แข็งแรง สมบูรณ์ดีนะ ไม่เคยเจ็บไข้ ได้ป่วยเลย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew