ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วย.......ครับ
โดย ธนา นาคบุญนำ - Monday, 31 October 2005, 01:59PM

ชื่อ  ขนุนครับ 

ตอบ: ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วย.......ครับ
โดย ธนา นาคบุญนำ - Monday, 31 October 2005, 02:11PM

อีกรูปครับ

ตอบ: ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วย.......ครับ
โดย ธนา นาคบุญนำ - Monday, 31 October 2005, 02:15PM

รูปสุดท้าย
โดย ศุภชัย คงกฤตยาพันธ์ - Monday, 31 October 2005, 03:49PM

ขนุนของคุณธนาสวยมากครับ ดูตัวใหญ่ดี  อายุเท่าไหร่แล้วครับ ผมเดาว่าเป็นตัวผู้ใช่มั้ยครับ เค้าดุแล้วก็ซนมั้ยครับ ของผมต้นขาวอายุจะ 9 เดือนแล้วยังซน แถมขี้อ้อนเหมือนเดิมเลย ช่วงนี้มีประจำเดือนอยู่ เป็นมา 2 - 3 วันแล้วครับ แล้วเอารูปมาให้ดูกันอีกนะครับ

โดย ธนา นาคบุญนำ - Monday, 31 October 2005, 05:54PM

ขนุนอายุ 2 ปี

เพศ ผู้

นิสัย ร่าเริง ชอบแกล้งคนที่เดินผ่านรั่วบ้านให้ตกใจ แต่เวลาออกจากบ้านไม่เคยกัดใครและไม่เห่าใคร ถ้าลืมใส่กลอนประตูขนุนจะเปิดประตูเอง เป็นหมาที่นิสัยเสียมาก     เมื่อก่อนคนในบ้านไม่ต้องล็อกประตู แต่เดียวนี้มีภาระมากขึ้น เหนื่อย...

โดย ธนา นาคบุญนำ - Monday, 31 October 2005, 06:00PM

เบเบ ชิวชิว ขำขำ เด๊เด๊ อีกรูป......

โดย Stormbaby of DC. - Monday, 31 October 2005, 06:15PM
  ขาว ว ว . . น่าร๊าก ก . . หัวใหญ่ .. ตัวสั้นดีจังค่ะ   ^ _ ^
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 31 October 2005, 07:53PM

ขออนุญาติวิจารณ์นะครับ สั้น ๆ ง่าย ๆ รูปนี้เท่ห์ชมัด

ชอบมาก ๆ ครับ

โดย ธนา นาคบุญนำ - Tuesday, 1 November 2005, 09:02AM

ต่อ......รูปด้านหน้า

โดย ธนา นาคบุญนำ - Tuesday, 1 November 2005, 09:06AM

.......รูปด้านหลัง......

ช่วยวิจารณ์ด้วยนะครับ

โดย ธนา นาคบุญนำ - Tuesday, 1 November 2005, 09:20AM

เดินตรวจตราครับ

ถ้าคนแปลกหน้ามายืนเกาะประตูเจ้าขนุนจะเหาและกัดครับ

แต่ถ้ามีแขกมาที่บ้านเจ้าขนุนยังไม่เคยกัดใครไม่ต้องล่ามโซ่

....... แต่ถ้าเรื่องกินห้ามแตะ..........

โดย thakoon chuntalert - Tuesday, 1 November 2005, 10:18AM

หวัดดีพี่ขนุนฮับ ยินดีต้อนรับสู่ชมรมนะฮับ นายหล่อมากขอบอก แต่น้อยกว่าเรานินุง
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 1 November 2005, 09:50PM

หล่ออ่ะ  ก้นสวย  ถ้าชมรมฯ จัดประกวดสุนัขบางแก้ว(บ้าน)

เพื่อขุดหาเพชรมาประดับวงการเมื่อไร อย่าลืมส่งเข้าประกวดนะคะ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 2 November 2005, 09:32AM

ขนุนหล่อจังครับ  คล้ายเจ้าจูล่งของผมเลย  ไม่ทราบว่าพอจะบอกพ่อแม่เขาได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โดย ธนา นาคบุญนำ - Wednesday, 2 November 2005, 11:44AM

ยินดีครับ.....

พ่อปู่     หมี
                             ปู่    แสบ......... แม่ปู่     แก้ว...........ทิฟฟี่+คูณ
            พ่อ สอง.....ย่า   ทับทิม.......พ่อย่า    แพนด้า......แว่น+แคล้ว
                                                     แม่ย่า     กลอง.........แป๊ปซี่+ปุ้ย
ขนุน.....
                                                      พ่อตา    ฮอนด้า.......บัวข่าว+น้ำผึ้ง
            แม่ สีเงิน.....ตา   รีโมท........แม่ตา    หมั่นโถ ......รถถัง+น้องหมวย

ยาย  สีทอง........พ่อยาย   แจ็ก
                                                      แม่ยาย   โบ

โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Monday, 7 November 2005, 11:52AM

อยากจะบอกว่าน้องหนุนตัวขาวมาก ๆ เพิ่งอาบน้ำป่าวเนี่ย ^_^..

โดย ธนา นาคบุญนำ - Thursday, 10 November 2005, 09:40AM

ตอนที่ถ่ายรูปชุดนี้ เจ้าขนุนไม่ได้อาบนำมา 1 เดือนแล้วครับ

แต่ตัวไม่มีกลิ่นเลยครับ

โดย keatanan tinchaiyapum - Thursday, 10 November 2005, 11:59AM

สวยจริงๆ ครับ ของผมเจ้าบอลครับ อายุประมาณ ๘ เดือนเศษ ซน....มากๆ ฮิฮิฮิฮิ...

โดย ธนา นาคบุญนำ - Thursday, 10 November 2005, 12:27PM

แม่บ้าน อยากให้เจ้าขนุนทำหมันแล้ว.......ผมจะทำยังไงดี

เพราะเจ้าขนุนยัง บริสุทธิ์ ........

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 10 November 2005, 12:34PM
  สวยมากเลยขนขาวสะอาดดีจัง ถ้ามีความตั้งใจจะทำหมันก็ ทำได้เลยแหละครับ ทำหมันแล้วก็จะลดปัญหาน่าปวดหัว ในเรื่องความก้าวร้าวในฤดูติดสัดไปได้มากๆเลย และก็ไม่มีข้อเสียต่อสุนัขด้วยครับ...

ขอสนับสนุน ความคิดดีๆ ครับ
โดย ธนา นาคบุญนำ - Thursday, 10 November 2005, 01:12PM

คือ ....ผมเสียดาย   เพราะยังไม่มีทายาท นะครับ

คือ.....เจ้าขนุน ก็หล่อซะด้วย แถมไม่ดุมากนัก คนแปลกหน้ามาที่บ้าน ก็มา ดม ๆ

แล้วก็ไป  เวลาจุงไปเดินเล่นก็ไม่มีทีท่าตกใจ  ไม่สนคน    แต่จะสนใจสุนัขตัวอื่น

อยากจะเข้าไปทักทาย

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 10 November 2005, 01:12PM
  ก็คงแล้วแต่การตัดสินใจของเจ้าของแหละครับ เรื่องการทำหมันเนี่ย แต่ที่อยากแนะนำก็คือ การผสมสุนัขเนี่ยไม่ใช่จะได้ลูกออกมาสวยๆ เหมือนสุนัขตัวเองเสมอไปนะครับ มันอยู่ที่ว่าตัวสุนัขที่นำไปผสมนั้น ทางสายเลือดแล้วสามารถที่จะถ่ายลักษณะดีๆ ของตัวเองลงไปถึงลูกได้หรือไม่ หรือว่าแม่พันธุ์ที่นำมาผสมนั้น จะรับลักษณะที่ดีจากพ่อได้หรือไม่

พ่อพันธุ์สวยๆ ระดับแชมป์ถ่ายลูกขี้เหร่ๆ ก็มีเยอะนะครับ แล้วอีกอย่างหนึ่งเราต้องดูตัวสุนัขของเราด้วยว่ามีข้อด้อยอะไรบ้างในสายเลือด ที่อาจจะส่งผ่านทางพันธุกรรมไปสู่ลูกได้ เช่น พ่อ-แม่ ปู่-ย่า เคยมีประวัติของการเป็นโรคที่ถ่ายทอดทางพันธุกรรมหรือไม่ เช่น โรคข้อสะโพก ฯลฯ ซึ่งเราเองส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยจะรู้ประวัติเรื่องนี้ของสายทางพ่อ และทางแม่ของสุนัขเราอยู่แล้ว ดังนั้นมันจะเสี่ยงมากต่อลูกน้อยๆ ที่จะเกิดมาน่ะครับ ถ้าเป็นฟาร์มนั้นเขาจะมีการเก็บประวัติ โรคต่างๆ บรรพบุรุษ อย่างละเอียด เพื่อไม่ให้เกิดลูกสุนัขที่ไม่พึงประสงค์ แต่พวกเรากันเองนั้นมีข้อมูลเหล่านี้น้อยมาก ดังนั้นเราจึงไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับลูกสุนัขของเรา ถ้าเรานำไปผสม มันสามารถเป็นไปได้ทุกอย่างเลย ทั้งดี ทั้งไม่ดี ซึ่งเราไม่สามารถรู้ ล่วงหน้าได้เลย

เรื่องนิสัย ที่ก้าวร้าวอีกอย่างหนึ่ง ที่จะถ่ายทอดสู่ลูกได้ ถ้าสุนัขของเราอยู่ในข่ายของสุนัขดุร้าย ก้าวร้าว หวาดระแวง ไม่เฟรนรี่ กับทั้งคน และกับสุนัขตัวอื่นๆแล้ว ก็อย่าได้นำไปผสมเลยครับ มันจะสร้างลูก ออกหลานที่ก้าวร้าวมาอีกมากมายเลย สองปี อย่างน้อยๆก็ 30 ตัว จากต้นแบบเพียงตัวเดียว แล้วมันจะสร้างปัญหาให้เกิดขึ้นตามมาอีกมากมาย เพราะลูกทั้งหมดที่ออกมานั้น เราก็ไม่ได้เอามาเลี้ยงทั้งหมดคนเดียวอยู่แล้ว แล้วคนอื่นๆ เขาจะรับกับนิสัยที่ก้าวร้าวได้หรือปล่าว เราก็ยังไม่ทราบเลย เกิดมันไปกัดลูกเขาเข้าแล้วเขาเอาไปปล่อย ก็จะเป็นภาระ และเป็นบาปติดตัวเราไปเปล่าๆน่ะครับ

ถ้าอยากได้ลูกสุนัข มาเลี้ยงเพิ่ม ผมแนะนำว่ามาลองเลือกลูกสุนัขสวยๆ นิสัยดีๆ จากฟาร์มที่เขามีมาตรฐานในการเพาะ และมีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตัวเองเพาะออกมาดีกว่านะครับ หรือถ้าบ้านมีบริเวณกว้างพอที่จะตั้งกรงที่สามารถเลี้ยงสุนัขบางแก้ว ที่ถูกทอกทิ้งได้สักตัว เอาบุญ เอากุศล ช่วยเหลือสังคม ก็จะเป็นกุศลติดตัวไปอย่างแรงนะครับ

ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็น และข้อมูลกันนะครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ถึงอย่างไร ผมก็เคารพในการตัดสินใจของเจ้าของสุนัขเสมอครับ

โดย ธนา นาคบุญนำ - Thursday, 10 November 2005, 01:25PM

ขอ ขอบคุณ  คุณนิวัต มากๆ ครับสำหรับความคิดเห็น ผมแค่อยากจะให้มีบางแก้ว

นิสัยดีเพิ่มขึ้นครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 10 November 2005, 01:42PM
  ยินดีเช่นกันครับ คุณธนา ส่วนเรื่องนิสัยก้าวร้าวที่ผมเขียนน่ะครับ ไม่ได้หมายถึงเจ้าขนุนนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด แต่ผมเขียนถึงสุนัขบางแก้วที่เลี้ยงอยู่ตามบ้านทั่วๆไป ทั้งจากการที่ได้ไปสัมผัสมาเอง และจากการที่เจ้าของมีปัญหา และโทรมาปรึกษา และทั้งจากการที่ได้รับทราบข่าวคราวต่างๆมาน่ะครับ...

ก็ที่พบมานั้น มีทั้งก้าวร้าวโดยสายเลือด (อันนี้เจ้าของยืนยันเอง), มีทั้งก้าวร้าวเนื่องจากเจ้าของตามใจ รักมากเกินไป, มีทั้งเจ้าของเลี้ยงแบบกักขัง ทารุณ, หลายๆสาเหตุน่ะครับ...

คุณธนา นำเจ้าขนุนไปทำการทดสอบ สุนัขนิสัยดี ที่งานสวนสามพรานปีนี้ ด้วยสิครับ เราจะได้นำบางแก้วนิสัยดีๆ ไปอวดสุนัขพันธุ์อื่นเขาด้วย แล้วอีกอย่างผู้เลี้ยงอย่างเราๆ จะได้ทราบถึงหลักเกณฑ์ในการ ที่จะดูลักษณะนิสัย และการฝึกหัดให้เราสามารถควบคุมสุนัข และสุนัขเชื่อฟังคำสั่งของเราได้
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 10 November 2005, 05:23PM

ขอเสริมจากพี่นิวัตสักนิดครับ บางทีบางเรื่อง มนุษย์กับหมาก็คล้ายๆกัน เช่น พ่อเป็นตำรวจ แต่ลูกเป็นโจร สายเลือดดีๆไม่ได้หมายความว่าจะให้สิ่งที่ไม่ดีไม่ได้ ไม่มีใครบอกได้ครับว่าการเอาสายเลือดหมาที่ดีทั้งพ่อและแม่มาผสมกันแล้ว จะให้แต่สิ่งดีๆออกมา ยกตัวอย่างใกล้ตัวผมก็พี่น้องครอกเดียวกับขุนทองมีทั้งหมด 8 ตัว ที่ต่างแม่ก็อีกหลายตัว แต่ทำไมมีขุนทองตัวเดียวที่สามารถลงสนามประกวดได้ เพราะฉะนั้น ผมว่าเพื่อเป็นการลดความเสี่ยงที่จะได้ลูกหมาไม่พึงประสงค์ออกมา ก็ควรทำหมันดีกว่าครับ

โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Thursday, 10 November 2005, 08:23PM

หล่อดีอารัยก้อ  เสียดายไม่ดีตรงที่ โมจิหล่อสุดแล้ว   ยักคิ้ว

แหมหล่อจริงๆเลยค่ะเจ้าขนุนเนี่ยโมจิตกอับไปสุดขั้วเลย   อิอิ  แต่อย่างไงน้อง  โมจิก้อหล่อสุด  น่ารักสุดอยู่ดี  55+55   ..............................หมาของใครของใครก้อหวงของใคร ใครก้อต้องหวง ห่วง หวงใยรักใคญ่ถนอม

โดย Supachai Khongkrittayaphan - Friday, 11 November 2005, 07:41AM

คุณนิวัต ไม่ทราบว่างานที่สวนสามพรานจะมีวันที่เท่าไหรครับ น่าสนใจดี แต่เค้าให้เราพาน้องหมาไปเดินเล่นได้หรือครับ

คุณธนา ผมก็มีความคิดสองจิตสองใจเหมือนกัน น้องหมาของผมเพศเมียอายุ 9 เดือนเต็มแล้ว เพิ่งจะมีประจำเดือนครั้งแรก แต่เค้ายังมีนิสัยเหมือนยังเด็กอยู่เลย ชอบแกล้ง ชอบเล่นซน แต่ที่เหลืออีก 2 ตัวผมกับแฟนจับทำหมันไปเรียบร้อยแล้ว แต่เจ้าตัวนี้ซิไม่รู้จะเอาไงดี ตอนนี้ตกลงกันไว้ว่ารอดูก่อนก็แล้วกัน

โดย กิตติสัณห์ อิทธิพลโสภา - Friday, 11 November 2005, 09:17AM

เจ้าปุยฝ้ายของลูกสาวผมก็กำลังจะไปทำหมันเหมือนกัน หลังจากที่เป็น ฮีท เมื่อต้นเดือนส.ค คุณหมอบอกว่า ปุยฝ้ายมาทำหมันได้ไม่เกินวันที่ 16 พ.ย.นี้(ไม่เกินวันเกิดครบ 1 ขวบ) เพราะทำหมันได้ง่ายขึ้น เหตุที่ต้องเลื่อนมาเรื่อยๆ เพราะคืนที่จะตกลงงดให้น้ำและของกินเล่น ถ้าไม่ใช่แม่บ้านก็คุณลูกสาวต้องไปหาลูกชิ้นปิ้งหรือไม่ก็Jer High ยื่นให้กิน ผมต้องไปแย่งกลับมา...ให้กินบ้าง (เรื่องอะไรที่ต้องให้ปุยฝ้ายกินกัน 2 คน)

คือผมตัดสินใจให้ทำหมัน แต่แม่บ้านไม่ยอม แม่บ้านอยากได้ลูกปุยฝ้ายเพราะปุยฝ้ายไม่ดุ ขี้อ้อน ขณะนี้กำลังหาคนมารับเลี้ยงลูกปุยฝ้ายให้ครบ 10 คน เพราะผมไปบอกว่าถ้าไม่ครบ 10 คน จะไม่ยอมให้ผสม (เดิมทีหลอกให้แม่บ้านหาคนมารับลูกสุนัขไปเลี้ยง เพราะคิดว่าน่าจะหาไม่ได้ แต่นี่เธอก็หาใกล้จะครบแล้ว เฮ้อ..)

เหตุผลที่ต้องทำหมันเพราะ

1.ปุยฝ้ายมีมาร์คกิ้งที่ไม่สวย

2.ปุยฝ้าย หูใหญ่ ตาใหญ่

3.ปุยฝ้ายลำตัวยาว

4.หางไม่จรดหลัง(คำอ้างของแม่บ้านว่าเนื่องมาจากเกิดอุบัติเหตุเล็กน้อย แม่บ้านเลื่อนแผงไม้กั้นทับปลายหางขาดไป 1.5-2 นิ้ว เมื่อตอนอายุประมาณ 3 เดือน แต่ถึงจะไม่มีอุบัติเหตุ หางก็ไม่จรดหลังอยู่ดีแหละ)

ทั้ง 4 ข้อ เป็นข้อบกพร่องขนาดปานกลางของสุนัขพันธ์นี้ และที่บ้านซึ่งเป็นอาคารพาณิชย์ยังไม่พร้อมที่จะมีสมาชิกใหม่มากๆ และผมก็ยังไม่มีความรู้ในการเลี้ยงมากพอ เท่าที่ได้ปุยฝ้ายมา(บางแก้วตัวแรก) ก็ถือว่าเป็นบุญของลูกสาวแล้ว (น้องออบอกว่า ต้องเป็นบุญของปุยฝ้ายที่มาได้เจ้านายดีต่างหากละ)

รูป หูใหญ่

โดย กิตติสัณห์ อิทธิพลโสภา - Friday, 11 November 2005, 09:19AM

รูป ตัวยาว
โดย กิตติสัณห์ อิทธิพลโสภา - Friday, 11 November 2005, 09:21AM

รูป หางไม่จรดหลัง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew