สวัสดี คับ พี่ๆเพื่อนๆคับ
โดย ธีรศักดิ์ วรเวทวุฒิคุณ - Saturday, 22 October 2005, 09:46PM
  ผมเพิ่งมาสมัครเป็นสมาชิก คับ ฝากเนื้อฝากตัวคับ แล้ว ฝาก สุนัข บางแก้ว ของผม 2 ตัวไว้ด้วยคับ ชื่อ ถั่วงอก กับ มะลิ คับ วันหลัง ผมจะเอารูปมาให้ดูคับ เริ่ม จากถั่วงอก ก่อนคับ เป็นสุนัขตัวแรกของผมคับ ตอนนี้ อายุ 1ปี 8เดือนคับ ตัวใหญ่มาก คับ ผมได้จากตาของผมคับ ที่ราชบุรีคับ แต่ไม่มีใบเพ็ดคับเพราะตอนคลอดไม่ได้แจ้งคับ แต่ พ่อแม่เขามีคับ ถั่วงอกน่ารักคับ แต่ ดุมากคับ ยังไม่เคยกัดใครคับ<ยกเว้นขโมยคับ>ส่วนมะลิ  1ปี2เดืนคับมันน่าสงสารมากคับ เพราผมรักษามาตลอดคับ ผมไม่ทราบว่ามันเป็นโรคอะไร คับ ตอนซื้อมา<เป็นลูกของบีวันคับ>แข็งแรงคับ อ้วนน่ารักคับ แต่พอเป็นฮีท ครั่งแรกก็เริ่มป่วยคับ มันเริ่มถ่ายเหลวและผอมลงเรื่อยๆ จาก 18 กก เหลือ 9 กก ผมกับแฟนพาหาหมอ ไม่ว่าจะเป็นที่ร.พเกษตร หรือ ทองหล่อ เขาบอกว่ามันไม่ดูด ซึมอาหารคับ มันกินแล้วก็ ถ่าย 1 วัน ถ่าย 4 ครั่ง ผมไม่รู้จะทําอย่างไรคับ แฟนผม กอดแล้วร้องไห้ทุกคืนคับ เพราะมะลิน่ารักมากคับ ชอบเล่นหูเล่นตา ในบ้านรักกันหมดทุกคนคับ ไม่รู้จะทําอย่างไรดีคับ ตอนนี้ ผมให้ มะลิกิน chicken soup กระสอบ 2000 บาท เวลากินแล้ว ต้อง ลวกนั้ก่อนให้อืด แล้วค่อยให้กินคับ มันดีขึ้นนิด คับ ขนขึ้น หนักขึ้นิดหน่อยคับ ผมอยากให้พี่ๆเพื่อนๆถ้า ใครรุ้จักหมอ หรือ รพ เก่งๆ แนะนําหน่อยคับ เพราะผมรัก สุนัข ทั้ง2ตัวคับ ผมเล่นกับมันทุกวันคับ แม้ว่าจะซนมากก็ตาม แต่อย่างน้อยก็เฝ้าบ้านได้ดีทีเดียว ปล คับ ผมอยากหาสุนัขเพศเมียที่อยากหาตัวผู้ผสมคับ ถ้าไม่รังเกียจ ถั่วงอกที่ไม่มีใบเพ็ด ก็ มาได้เลยคับ ฟรีคับ หรือยากเห็นตัวจิงมาได้เลยคับ ผม อยู่แถว สาธุคับ ผมอยากให้มันได้ผสมบ้างคับ กลัวไข่มันฟ่อคับ ยังไง ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆที่อ่านกระทู้ของผม ขอบคุณคับ เบอร์ติดต่อ 02 6780071กด1 มือถือ 01-9840434 คับผม ชือ ทีคับ
ตอบ: สวัสดี คับ พี่ๆเพื่อนๆคับ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Sunday, 23 October 2005, 09:13AM

หมาที่ถ่ายบ่อยอาจเป็นเพราะกินอาหารคนมากไปก็ได้ครับ

ลองเเปลี่ยนมาให้อาหารสด พวกเนื้อสดหรือ กระดูกติดเนื้อ

หมาที่กินของพวกนี้จะถ่ายออกมาเป็นผงเลยละครับ

พวกกระดูกซุปหมาจะอบแทะกินมาก กินไม่เหลือแม้แต่กระดูก

หมาเป็นสัตว์กินเนื้อลองให้กินเนื้อกินกระดูกอาจจะชวยได้นะครับ

ตอบ: สวัสดี คับ พี่ๆเพื่อนๆคับ
โดย mr.boy 22 - Monday, 24 October 2005, 03:59PM

ที่บ้านเคยเจอปัญหานี้เหมือนกันไปหาหมอมาก้อหลายครั้งแต่ก้อไม่ดีขึ้น พอดีคุณวิเชียรแนะนำให้ลองถ่ายพญาธิดู และฉีดยาพญาธิผิวหนังอีก พออาทิตย์ต่อมาก้อฉีด คาโตซาล อีก แล้วเช็คเรื่องอาหาร ถ้าเป็นสุนัขโต ทางเราจะให้กินอาหารเม็ดไม่ได้แช่น้ำแต่ผสมกับอาหารกระป๋องประเภทเพ็ทดีกรีก้อได้ เสริมด้วยกล้วยน้ำว้า งดนมทุกชนิด ถ้าถ่ายดีขึ้นให้ใช้ไข่เสริมทุกวัน แล้วต่อด้วยยาคาโอลีนเด็กผสมกับน้ำให้กิน อีกหนึ่งเรื่อง น้ำที่สุนัขกิน ควรจะสะอาดนิดนึง (กล้วยน้ำว้าจะช่วยได้เยอะ) ลองดู ลองดู เขาบอกมาที่บ้านใช้แล้วได้ผล

โดย mr.boy 22 - Monday, 24 October 2005, 04:18PM

อยากรู้พ่อ-แม่พันธุ์เป็นใครลองท้ายดูสิ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew