หนังสือ Advanced Thailand Geographic ที่ลงเรื่องสุนัขบางแก้ว ออกแล้วครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 21 October 2005, 06:31PM

ต้องขอขอบคุณ ทางคณะผู้จัดทำหนังสือ Advanced Thailand Geographic ด้วยนะครับที่ส่งหนังสือมาให้ดู และได้ช่วยประชาสัมพันธ์ สุนัขบางแก้ว ให้เป็นที่รู้จักกันแพร่หลาย

เล่มที่ 84 และอยู่ในคอลัมน์ Walk On Life "บางแก้ว" พิมพ์กระดาษมัน รูปประกอบสวยงามมาก ควรค่าที่จะเก็บรักษาไว้นะครับ เลยขอประชาสัมพันธ์ให้หนังสือเขาหน่อย
ตอบ: หนังสือ Advanced Thailand Geographic ที่ลงเรื่องสุนัขบางแก้ว ออกแล้วครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 21 October 2005, 06:36PM

"กิตติศัพท์ของมันคือ ความดุ อันเป็นที่เลื่องลือ นอกเหนือจากนั้นมันยังรักเจ้าของยิ่งชีพ ความฉลาดปนเจ้าเล่ห์ก็ล้วนแต่มีคนเอ่ยถึงและอาจพูดได้ว่านี่คือสุนัขไทยเพียงหนึ่งเดียวที่มีรูปร่างงดงามสมส่วน มีขนสวยงามไม่ต่างจากสุนัขพันธุ์นอก ว่ากันว่าลักษณะที่เป็นเช่นนี้เป็นเพราะมันได้เชื้อมาจากหมาป่า...คุณสมบัติเหล่านี้ล้วนบ่งบอกได้เป็นอย่างดีว่านี่คือ...บางแก้ว

เกริ่นนำ ถึงความเป็นบางแก้วได้อย่างชัดเจน รวมไปถึงรูปใหญ่เต็มหน้า ทางขวามือ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นเจ้าโฟกัส ของพี่ชนินทร์เรานี่เองครับ
ตอบ: หนังสือ Advanced Thailand Geographic ที่ลงเรื่องสุนัขบางแก้ว ออกแล้วครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 21 October 2005, 06:38PM

มีเรื่องราวเล่าขาน ตำนาน ตั้งแต่วัดบางแก้ว หมู่บ้านชุมแสงสงคราม บ้านหมอนิสิต จนกระทั่งถึงกระทรวงฯสาธารณสุข เลยทีเดียว
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 21 October 2005, 06:40PM

รวมถึง มหกรรมงานประกวดสุนัข ที่พิษณุโลก และบทสัมภาษณ์เส้นทางสู่สากล ของคุณไพโรจน์ ประธานชมรมไทยบางแก้ว
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 21 October 2005, 06:43PM

ดีใจเป็นพิเศษ ที่ได้เห็น "หนูจ๋า" ของผม อยู่ในหนังสือฉบับนี้ด้วย ถ่ายตั้งแต่สิ้นเดือนเมษายน จนวันนี้ เขาเสียชีวิตไปแล้ว แต่ก็ยังมีรูปของหนูจ๋า ให้อยู่ในความทรงจำ ของผม ซึ่งหนึ่งในผู้ที่เดินทางไปทำคอลัมน์บางแก้ว ในวันนั้นก็คือ เจ้าหนูจ๋า นี่แหละครับ ที่เป็นเพื่อนร่วมทางพวกเราตลอดเส้นทาง

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 21 October 2005, 06:50PM

เพื่อนๆ ท่านใดต้องการซื้อ เก็บไว้ เป็นที่ระลึก ถ้าหาซื้อตามร้านหนังสือไม่ได้ ก็สั่งจองที่นี่ได้นะครับ ผมจะได้ติดต่อกับทาง Advanced ให้จองไว้ให้ เพราะปกติ หนังสือนี้ก็หาซื้อยากอยู่แล้ว ในท้องตลาด

อ้อ บทสัมภาษณ์ ของคุณโหน่ง นีโน่ กับคุณอาทร เมื่อคราวไปกระทรวงฯ ก็บรรจุอยู่ในหนังสือเล่มนี้ด้วยนะครับ

สุดท้าย ขอบคุณ ทุกๆคนที่มีใจรัก และร่วมกันเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ สุนัขบางแก้ว ให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Friday, 21 October 2005, 08:09PM

ได้รับชนิดเร็วมากที่สุด  แต่ทางสำนักพิมพ์ คุณโพสเมื่อวานช่วงบ่ายโทรมาถามที่อยู่  

วันนี้ตอนเที่ยงผมได้รับแล้ว ไม่น่าเชื่อเลย  ว่าจะเร็วแบบนี้ ขนาดอีเอ็มเอส ยังจะช้ากว่า

พวกเราควรสนับสนุนเขาเพราะเค้าเห็นความสำคัญของบางแก้วเช่นเดียวกับเราและได้ส่งเสริมทำสกู๊ปเรื่องบางแก้วเราได้อ่านในหลายแง่มุม

บทความอื่นๆก็เจาะเข้าลึก เช่นไปเที่ยวที่หนองคายและลาว  น่าอ่านและชมภาพสวยๆ ของตากล้องอายุน้อยแต่คุณภาพคับแก้ว

ช่วยกันจำก่อนซื้อ  Advanced Thailand Geographic ราคาเล่มละ 150 บาท คุ้มครับ

โดย cham champrasert - Saturday, 22 October 2005, 11:08AM

วางขายในร้านอะไรบ้างละครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Saturday, 22 October 2005, 09:53PM
  เคยเห็นที่ร้านหนังสือ SE-ED ค่ะ 
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 28 October 2005, 07:43PM

รูปเล่มสวย  สาระดี  น่าเก็บไว้ดูครับ

เสียดายอย่างเดียว  ขาดรูปบรรยากาศที่กระทรวงสาธาฯ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew