เริ่มฝีกสุนัขบางเเก้วตอนมันอายุได้ประมาณเกือบ 2 ปี จะยังฝีกได้อยู่หรือไม่ครับ
โดย lek lek - Tuesday, 18 October 2005, 04:43PM

อยากจะถามท่านผู้รู้ทุกท่านดังนี้ครับ

คือผมเพิ่งจะเลี้ยงสุนัขเป็นครั้งแรก  ก็คือได้เจ้าสุนัขบางแก้วมาครับแล้วทีนี้ ก็เลี้ยงดูมันดีพอสมควร มันเป็นเพื่อนเล่น และเป็นสมาชิกที่ดีในบ้านครับ คอยระเเวดระวังของในบ้าน แต่ก็มีนิสัยซุกซน ดื้อ พอสมควรเลย  และในตอนแรกที่เลี้ยงก็ไม่ได้คิดว่าจะฝึกให้มันทำตามคำสั่งได้ เพราะไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร และก็คิดว่าไม่สำคัญ ปล่อยจนมาจนอายุเกือบจะ 2 ขวบแล้วครับ ก็ได้ยิน ได้ฟังมาว่าควรจะฝึกสุนัขให้ทำตามคำสั่งได้บ้าง อย่างน้อยเป็นคำสั่งพื้นฐานก็ยังดี (นั่ง , ยืน , เดิน , รอ , หมอบ)  ก็เลยอยากมาถามท่านผู้รู้ทุกท่านว่า อายุขนาดเนี้ยยังพอฝึกได้อยู่หรือป่าวครับ

ตอบ: เริ่มฝีกสุนัขบางเเก้วตอนมันอายุได้ประมาณเกือบ 2 ปี จะยังฝีกได้อยู่หรือไม่ครับ
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 08:08PM

ฝึกได้สบายมาก แต่จะช้าหรือเร็ว ขึ้นอยู่กับสุนัข และผู้ฝึกประกอบกัน ถ้ามืออาชีพคำสั่งอย่างที่คุณบอก  1- 3 สัปดาห์ ก็เรียบร้อย สุนัขดุหรือไม่ถ้าดุคงไม่ได้

ตอบ: เริ่มฝีกสุนัขบางเเก้วตอนมันอายุได้ประมาณเกือบ 2 ปี จะยังฝีกได้อยู่หรือไม่ครับ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 18 October 2005, 10:12PM

ไปซื้อเจอร์ไฮ มาซักโหลครับ ฝึกได้เลย หมาผมสั่งให้มันทำได้หมดทุกอย่าง

ยกเว้นสั่งห้ามไม่ให้กินเจอร์ไฮ

โดย thakoon chuntalert - Wednesday, 19 October 2005, 10:15AM

เห็นด้วยกับคุณเกาเหลาค่ะ ดิฉันพาเจ้านีโม่ไปฝึกมา 1 เดือน ก้อทำได้นะคะคำสั่งพื้นฐาน แต่พอกลับมาแล้วก้อไม่เห็นทำเลยค่ะ แต่พอมีเจอไฮ
เขายอมทำทุกอย่าง บางทียังไม่สั่งก้อทำเองแล้วเพราะจะกินน่ะค่ะ สรุปคือต้องมีของรางวัลถึงยอม ครูฝึกบอกว่าบางแก้วเป็นพันธ์ที่ค่อนข้างดื้อมากกว่าสายพันธ์อื่น ต้องมีสิ่งหลอกล่อมากกว่า นีโม่หลอกกินไส้กรอกครูฝึกหมดไปเยอะ พอไม่มีไส้กรอกนีโม่ก้อไม่ทำ
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 19 October 2005, 10:45AM
  การเริ่มต้นฝึกหมาโดยใช้ของกินเป็นตัวสร้างแรงจูงใจนั้น เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดและได้ผลดีที่สุดครับ แต่การฝึกบางแก้วแล้ว ก็อย่างที่เจอปัญหากันอยู่นี่แหละครับ พอไม่มีอาหารก็ไม่ทำซะงั้น ดังนั้นการฝึกบางแก้วให้เชื่อฟังคำสั่ง ไม่ควรใช้อาหารเป็นตัวจูงใจเพียงอย่างเดียว เมื่อหมาทำตามคำสั่งได้แล้วจากการใช้อาหารล่อ ครั้งต่อๆไปก็ให้เปลี่ยนเป็นคำชม ลูบหัวลูบตัว หรือกอด (หมาผมจะชอบมากเวลาถูกกอด) ที่สำคัญเวลาชมหรือกอดต้องทำอย่างมีความสุขจริงๆนะครับ ไม่ใช่ชมไปงั้นแหละ หมามันรับรู้ได้นะ ให้ฝึกโดยการให้รางวัลเป็นของกิน สลับกับการชม แล้วค่อยๆลดของกินลง ชมเยอะขึ้น จนกระทั่งหมาชอบที่จะได้รับคำชมกับการแสดงความรัก แล้วทีนี้สั่งให้ทำอะไรก็ทำครับ ไม่ต้องเอาของกินมาล่อกันอีกก็ยินดีปฏิบัติแล้ว
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 19 October 2005, 10:56AM

ฝึกให้อาหารนี่ไม่ยากครับแรกๆก็ให้หลังก็ให้บ้างไม่ให้บ้าง

เดี๋ยวนี้แค่หลอกมันมากินเจอร์ไฮมันก็ทำเลย ก๊ากกก บางแก้วรึจะมาฉลาดกว่าคน

เจอร์ไฮน่ะไม่มีหรอก แต่หมาโดนหลอกนี่ขำมาก

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Sunday, 30 October 2005, 08:48AM

แปลกจังครับ หมาของหลาย ๆ ท่านชอบเจอไฮ แต่เจ้าโน่ของผมเมินเจอไฮครับ ผมยังหาอาหารที่เจ้าโน่โปรดสุด ๆ ไม่ได้ ก็เลยไม่รู้จะเอาอะไรมาไว้เป็นรางวัลตอนฝึกดี

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew