จับกระแสบางแก้ว
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 12:16PM

เมื่อข่าว AKU จะรับสุนัขพันธุ์ไทยบางแก้วเข้าไปจดทะเบียนกับ กับ FCI โดยจะสรุปผลจากการประชุมของสมาคมพัฒ ฯ ในวันที่ 20 มกราคม นี้ และข่าวล่าสุด กรรมการ AKU ประเทศญี่ปุ่นคนทีมามหาวิทยาลัยนเรศวร เมื่อวันที่ 24 เมษายน 2548 จะบินข้ามฟ้ามาเมืองไทย เพื่อดูและเป็นกรรมการตัดสิน  การประกวดสุนัขในวันที่ 18 ธันวาคม 2548 ที่สวนสามพราน จังหวัดนครปฐม

จากข่าวแรกสร้างความสนใจให้กับนักธุรกิจชาวสิงคโปร์ และพิลิบปิน เดินทางมาจังหวัดพิษณุโลกหลายครั้งเพื่อหาซื้อพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์สุนัขพันธุ์ไทยบางแก้วเพื่อเตรียมไปเพาะพันธุ์เพื่อทำตลาดต่างประเทศ  ต้องรับว่านักธุระกิจสิงคโปร์จะอ่านทิศทางการตลาดได้เร็วมาก เขาบอกว่า ต่อไป สุนัขพันธุ์ไทยบางแก้วจะเป็นสินค้าส่งออกที่ทำเงินให้กับคนไทยไม่น้อยกว่า ชิวาว่า หรือ ปอม หลายประเทศในเอเชียเริ่มสั่งสุนัขบางแก้วไปฝึกเลี้ยง เพื่อศึกษาการค้า  เช่นประเทศเนปาน จากาต้า มาเลเซีย และสิงคโปร์   บอกันไว้  ใครมีของดีอยู่ในมือรีบเอาออกมาโชว์ แมวมองกำลังวิ่งกันให้วุ่น

ตอบ: จับกระแสบางแก้ว
โดย mr.boy 22 - Tuesday, 18 October 2005, 12:51PM

ในช่วงนี้เป็นช่วงฤดูของการผสม บ้างท่านอาจจะผสมไปแล้วบ้างท่านอาจจะยังผสมไม่หมด เพื่อเป็นการเตรียมในเรื่องความพร้อมของการทำตลาดในเรื่องของสีมีแนวทางที่จะแนะนำบ้างมั้ยว่าควรจะเป็นสีอะไรหรือควรจะเน้นในเรื่องอื่นๆ อ.ชวลิตช่วยแนะนำหน่อย

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 18 October 2005, 01:16PM

อย่าไปมองถึงหนทางทำกำไรครับ

ควรมองถึงเอกลักษณ์ที่แต่ละคอกมีจะดีกว่า

ไม่ควรบรีดหมาออกมามากเกินไป

แม่หมาควรได้พักบ้าง

เมื่อก่อนบางแก้วออกมาเกลื่อนมากราคาตกวูบ

ช่วงนี้ไปดูตลาดมาบางแก้วมีน้อยลง

เห็นว่าเจ๊งไปหลายคน ถ้าทำด้วยใจรักก็ดีครับ

กำไรเป็นแค่ผลพลอยได้

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 08:42PM

การทำอะไรก็ตามก็ต้องมีต้นทุนและกำไรทั้งนั้นครับ  แต่เราจะเอาอะไรมาทำบัญชีรายรับรายจ่ายครับถ้าเอาเงินอย่างเดียวแน่นอนคงมีคำว่าเจ๊ง  อย่างที่คุณพูดนะแต่ถ้าเราเอารายรับที่ได้จากความสุข  และประสบการณ์ผมว่าคำว่าขาดทุนคงน้อยลง   กำลังการซื้อสุนัขนั้นมีหลายกลุ่มดังนั้นการเพาะพันธุ์ลูกสุนัขนั้น  จึงต้องอ่านกำลังคนซื้อครับว่าเขาต้องการสุนัขเกดไหน  เอาไปทำอะไร  ใครไคร่ค้าค้า ใครไคร่ขายขายครับ  

ผมเลี้ยงบางแก้วมา 10 กว่าปี  ราคา ก็ เท่าเดิมครับ มีก็ตรงค่าของเงินอาจน้อลงสำหรับคนขายสุนัข  ดังนั้นใครที่คิดจะเพาะสุนัขขายก็ ไม่ต้องกังวล ขอให้สุนัขดีมีคุณภาพแล้วกัน  มีปัญหเรื่องการขายโทรปรึกษาผมได้  ขอให้ผลิตสุนัขที่มีคุณภาพแล้วกัน        

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 10:04PM

ภาพเดอะมอล์บางกะปิ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 18 October 2005, 10:09PM

ขอทราบหน่อยครับว่าทำไมหมาตัวนี้ชนะการประกวด

ไม่ได้ดูถูกนะครับ เพียงแค่อยากทราบมีองค์ประกอบอะไร

ที่จะทำให้หมาชนะ ไม่เอาโดยรวมนะครับเอาของหมาตัวนี้ก็พอ

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 11:21PM

จริง ๆ ถามผมคงไม่ใช่คำตอบที่แท้จริงทั้งหมดนะครับต้องถามกรรมการแต่ผมจะตอบเพื่อเป็นการพัฒนาแล้วกัน  และขอบคุณที่ถามคำถามนี้

กรรมการจะดูอันดับแรกคือความเด่นเมื่อสุนัขยืนรวมกันทั้งหมด 

อันดับต่อไปคือดูว่าสุนัขที่เด่นและไม่เด่นทุกตัวมีเอกลักษณ์ตรงตามมาตรฐานพันธุ์หรือไม่

แล้วจึงจัดอันดับจากสิ่งเหล่านี้

เอกลักษณ์  โครงสร้าง  การเคลื่อนไหว  อารมณ์

เอกลักษณ์  ปีเตอร์มีและผ่านทุกจุด ตั้งแต่สี ขาวเทา ชัดเจน หูเล็ก ตำแหน่งปลายหูตรงตามมาตรฐาน คือไม่เบนออกจากกัน  ปีเตอร์มีเอกลักษณ์เรื่องหูเด่น สามารถเป็นต้นแบบได้เลย 

โครงสร้างปีเตอร์สูงสง่า อกลึก สแคว  สูง 21 นิ้ว พอดี ช่วงนี้ขนน้อยจึงดูบางไป 

การเคลื่อนไหว  ด้วยอายุและการฟิตซ้อมที่สม่ำเสมอ ปีเตอร์ จะดูคึกคัก ร่าเริงเมื่อขณะวิ่ง ผมชอบมากถ้ากรรมการจะให้ปีเตอร์วิ่ง มาก ๆ    เพราะจะทำให้กรรมการเห็นถึง     ความสดของปีเตอร์   และ ช่วงจังหวะการวิ่งที่สัมพันกันระหว่างเท้าหน้าและหลัง  ข้อขาหน้าดูแข็งแรงไม่แกว่งหรือ งอขณะขยับหรือยกเท้าวิ่ง สาดเท้าเหยียดตรง  สุดข้อ   ลำตัวไม่กระเพื่อม หรือเอียงซ้ายขวา ขณะย่างก้าว

อารมณ์  จริง ๆ แล้วปีเตอร์เป็นสุนัขที่ดุมาก ๆ  ถ้าอยู่ที่บ้านหรือจุดสงวนของเขา แต่พอเข้าสนาม ปีเตอร์จะนิ่งไม่หวงตัว  ยอมให้กรรมการทดสอบ  สัมผัส เนื้อตัวได้  หูจะตั้งได้ตำแหน่งตลอดซึ่งเป็นการบอกถึงอารมณ์ว่า ทีมั่นคง ไม่ตื่นตระหนก  หางจะตั้งชูตามตำแหน่งคือโค้งบนกลางเส้นหลัง แต่ไม่แตะหลัง  แกว่งไกวตามอารมณ์ที่ผู้จูงต้องการ

สุดท้ายคือความพอดี ของตำแหน่งสีที่วาดลงบนตัวของปีเตอร์  การแยกเฉดสี ขาวและเทาชัดเจน  ทำให้มองเห็นสีขาวเป็นขาว เทาเป็นเทา

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 19 October 2005, 08:44AM

หมาตัวโครงสร้างดีครับ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 19 October 2005, 07:21PM

มีโอกาสไปดูหลายคร้ง ก็ต้องยอมรับว่าสวยจริง กรรมการก็เปลี่ยนตลอดทุกสนามไม่มีซ้ำ  จึงมั่นใจได้ว่า  เจ้าปีเตอร์แพน สวยจริงไม่อิงนิยาย  เราต้องยอมรับการตัดสินของกรรมการ โดยเฉพาะกรรมการมาจากหลากหลายประเทศ 

อาจจะมีจุดด้อยบ้าง  แต่จุดเด่นมากกว่าตังอื่นในวันนั้น และมุมมองของกรรมการอาจจะเห็นมุมเด่นมากกว่าเราก็เป็นได้

ทำใจเป็นกลาง ยอมรับในกติกา ใจเราจะได้เป็นสุข

เรามาเล่นบางแก้วก็เพื่อหาความสุขในยามว่างมิใช่หรือ ?

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Thursday, 20 October 2005, 10:11AM

เรื่องยอมรับก็คงต้องยอมละครับเพราะกรรมการเป็นคนตัดสิน

แต่ผมว่าน่าจะเปลี่ยนการตัดสินใหม่

เอากรรมการ 5 คน คนละ 20 คะแนน

เอาคนดู 10 คน คนละ 5 คะแนน ให้เลือกหมา 5 ตัวก็ได้

แล้วมาตัดสิน คนดูก็เอาแบบไม่ฮั๊ว ไม่ก็กรรมการท่านอื่น

ถ้าตัดสินแค่สายตากรรมการ 2-3 คนในสนาม

ผมว่ายังไงซะ มันก็ยอมไปตามธรรมเนียม

จะให้ซื้อใจคนดูคงยากหน่อย

แต่ก็อย่าไปซีเรียสมาก แพ้ชนะ เป็นเรื่องของการประกวดไม่เกี่ยวกับคนในบอร์ด

เพราะคนในบอร์ดยังไงซะก็รักบางแก้วทุกคน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 20 October 2005, 02:14PM

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดของคุณเกาเหลาเรื่องกรรมการครับ   เคยเสนอในเรื่องการประกวดบางแก้วดีเด่นแห่งชาติ  ว่ายังมีความไม่มั่นใจในกรรมการผู้ตัดสิน (เจอกรรมการไทย ก็บอกว่า ไม่รู้เป็นพวกใคร  เจอกรรมการต่างชาติ  ก็บอกว่า  แล้วจะรู้เรื่องหมาไทยได้อย่างไร)   ดังนั้นน่าจะมีเวทีที่ให้กำลังใจกับผู้เข้าประกวดว่าสุนัขเขาถ้าเข้าเกณฑ์ก็มีโอกาสจะได้รางวัลเป็นสุนัขดีเด่นแห่งชาติเหมือนกัน(เพราะมีได้หลายตัว)  โดยใช้กรรมการไทยหลายๆท่านร่วมกันให้คะแนน   

ได้ฝากถามคุณเกาเหลา(DellL)ในพันทิปว่า
หวังว่าคงไม่ลืมงานวิจัยที่เคยพูดไว้นะครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า
ถ้าให้โกลเด้นเลี้ยงลูกบางแก้ว   จะแตกต่างจากที่เลี้ยงโดยแม่บางแก้วไหม
คือ  อิทธิพลของแม่มีผลต่อลูกมากน้อยแค่ไหน

อยากให้ทำครับ

โดย I love Bangkaew - Friday, 21 October 2005, 01:24PM

ผมเห็นกับกระทู้ทั้ง3กระทู้ด้านบนแต่แล้วทั้งหมดทั้งมวลทางชมรมไทยบางแก้วแห่งประเทศไทย ที่กรุงเทพและในภูมิภาคทุกสาขาเขามี Breed Standard For Thai Bangkaew อยู่แล้วเข้าไปขอดูเพื่อศึกษาและนำมาพัฒนาให้ไปในทิศทางเดียวกันและเราทุกคนก็จะไม่มีใครพูดว่าสุนัขตัวนั้นเป็นของใครและกรรมการเป็นพวกใครหรือกรรมการต่างชาติจะรู้เรื่องสุนัขไทยดีแค่ไหนขอให้พวกเรามองใน Group5 c]และทำให้บางแก้วของเราเข้าไปแข่งในGroup5 ให้ได้ก็พอและถ้าเรายืนกันใน Breed Standard ที่มีอยู่ผมว่าการประกวดสุนัขนั้นจะติดสินกันที่จิตประสาทและการเคื่อนไหวเท่านั้นเองครับขอบคุณที่ให้โอกาสเสนอความคิดเห็น

โดย I love Bangkaew - Friday, 21 October 2005, 02:01PM

ถามคุณชวลิต

-ปีเตอร์ ณ วันที่ประกวด ที่เดอะมอลล์ อายุเท่าไหร่

-เคยเป็นพ่อพันธุ์มาบ้างแล้วหรือไม่ ถ้าเคย เป็นมาแล้วกี่คอก

-ช่วยตอบเรื่องหมาหลังแอ่นให้เข้าใจอีกครั้ง อ่านที่คุณเขียนไม่เข้าใจ เอาแบบที่คนอื่นที่ไม่ได้เล่นหมามาอ่านแล้วเข้าใจด้วย

-ช่วยแสดงความเห็นที่กระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1159 นี้ด้วย เป็นเรื่องที่คุณเปิดประเด็นที่กระทู้นี้ ลองอ่านความคิดเห็นของคนที่รักบางแก้วจากใจ หรือจะอธิบายอะไรให้เข้าใจมากกว่าที่คุณเขียนนในเชิงธุรกิจข้างต้นมานี่

และหวังว่าคุณชวลิตจะตอบคำถาม คงไม่มาตั้งกระทู้เพียงเพื่ออ่านกระทู้ที่คุณตั้งแค่กระทู้เดียวนะ

ม้า..ไม้โทจัน

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 08:17PM
  สีบางแก้วในความคิดส่วนตัว  คงไม่เน้นสีใดสีหนึ่ง แต่ควรเน้นเรื่องเอกลักษณ์และโครงสร้างที่บางแก้วเรายังต้องพัฒนา  ให้ไกล้เคียงกับมาตรฐานพันธุ์ ที่กำหนดไว้ 
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 09:52PM

ข่าวภาพงานประกวด

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Wednesday, 19 October 2005, 03:15PM

ปีเตอร์แพนคือชื่อในสนามประกวดครับ
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Tuesday, 18 October 2005, 10:16PM

ข่าวภาพที่เดอะมอลล์ บางกะปิ
โดย I love Bangkaew - Wednesday, 19 October 2005, 09:40AM

ผมชื่อณรงค์  จันทอง ขอถามสักหน่อยนะครับ ปีเตอร์โครงสร้างดี แต่ที่เห็นในรูปทำไมเส้นหลังดูไม่ตรงครับ จากที่เห็นมันดูแอ่นๆ นะครับ อีกเรื่องก็เรื่องหางครับ ผมติดตามอ่านเว็บนี้มาตลอดมีการถกเถียงเรื่องหางกันก็มาก เหมือนดั่งตัวก่อนที่บอกกันว่าหางไพล่แต่จากรูปทั้งสองตัวผมเห็นปีเตอร์กะสุนัขของคุณเพื่อนฯ หางก็ไม่ได้แตกต่างกัน อยู่บริเวณกลางหลังพอดี แต่ทำไม่กระทู้ก่อนๆ ถึงบอกว่าหางไพล่ ผมไม่เข้าใจจริงๆ คือตอนนี้ผมกำลังสนใจและศึกษาเพื่อจะเลี้ยงสุนัขบางแก้วเพื่อจะประกวดบ้างนะครับ ปกติผมเลี้ยงอเมริกันพิตบูลอยู่ แต่อยากเลี้ยงสุนัขที่ขึ้นชื่อว่าเป็นของคนไทยนะครับ

โดย ทดสอบ ทดสอบ - Wednesday, 19 October 2005, 10:40AM

เห็นด้วยกับคุณณรงค์ครับว่าสุนัขตัวนี้หลังแอ่น เคยเห็นตัวจริงแล้วก็เหมือนในรูป แต่เท่าที่ติดตามมาก็ได้ถ้วยมาเยอะมาก แสดงว่าหลังแอ่นนี้ไม่ใช่ข้อบกพร่อง หรือตอนประกวดไม่มีตัวอื่นสมบูรณ์เท่าครับ ถามมาด้วยความอยากรู้  ส่วนเรื่องหางเห็นตัวจริงแล้วสวยกว่าในรูปครับ ปีเตอร์สูง21นิ้ว อยากทราบว่าตัวยาวเท่าไหร่ครับ ขอบคุณ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Wednesday, 19 October 2005, 11:12AM

คือว่าที่จริงแล้วหมาตัวนี้ชนะมาผมก็ไม่อยากว่าไม่สวยหรอกนะ

แต่มันไม่ปิ๊งอ่ะ ดูยังไงก็ไม่ปิ๊ง ไม่กล้าติมากเดี๋ยวโดนว่าตาไม่ถึง

แต่ที่ดูแล้วไม่ปิ๊งคือ ขาหลังไม่มีมุม หางเป็นพวงจริงแต่ไม่โค้ง

หูเมื่อเทียบกับใบหน้าแล้วดูใหญ่ คือว่าขอโทษด้วยนะครับ

หมาที่ผมเห็นแล้วปิ๊งก็ปีใหม่ของคุณ อรรถพล (รึป่าวถ้าผิดออภัย)

ที่ส่งไปประกวดครั้งเดียวชนะเลย ไม่ได้ฝึกอะไรมาด้วย

แถมชนะที่เมืองทองอีก แถมรางวัลแกก็ทำหาย ประมาณว่าส่งเข้าไปเล่นๆ

แต่ชนะซะงั้น คือผมไม่อยากมีอคติกับการประกวดเพราะเมื่อก่อน

มักจะมีนอกในหมาที่มาจากฟาร์มใหญ่มักจะชนะอะไรทำนองนี้

ผมว่าการประกวดหมาน่าจะมีการกำหนดสนามไปเลย

มีการบันทึกเข้าสมาคมเป็นสถิติ ว่าหมาตัวไหนที่ชนะสนามไหน

และน่าจะกำหนดไม่ให้เป็นแชมป์เกินกี่สนามเพราะไม่งั้นหมาใหม่ไม่ได้เกิด

ผมอยากให้คนที่เห็นหมาบางแก้วแล้วพูดว่า โอ้โห หมาสวยจัง อะไรแบบนี้อ่ะ

ปล. ผมไม่ได้มีเจตนาร้ายนะครับ ถ้าความเห็นไม่ถูกใจอย่าโกรธกันน้า

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Wednesday, 19 October 2005, 03:00PM

การดูสุนัขเวลาถ่ายรูป กับขณะประกวด จะต่างกันมาก เพราะเวลาประกวดเราเตรียมตัวสุนัขมาก โดยเฉพาะเรื่องอารมณ์การตื่นตัว  สุนัขจะอาเลิดส์  เพราะมีสุนับด้วยกันยืนแต่พอถ่ายรูปหน้ากล้องถ้าเราไม่ระวังจะออกมาอย่างที่เห็น   และในความเป็นจริงยังมีสุนัขที่สวยกว่าปีเตอร์อีก  ที่เราไม่เห็น 

การดูหรือวิจารณ์สุนัขที่ผ่านการประกวดนั้นคงจะต้องยืนดูมุมเดียวกันคือข้างสนามครับ  เรามองผ่านเลนส์  คงพูดไม่ได้มาก   ปีเตอร์ก็ไม่เด่นอะไรมากหรอกแต่เมื่อลงสนามประกวด  กรรมการตัดสินหาข้อพกพร่องได้น้อยกว่าสุนัขตัวอื่น  ในวินาทีนั้นนะครับ   เหมือนักมวย  มีเวลาจำกัด ยกละ 3 นาที่ ใครทำคะแนนได้มากคนนั้นชนะ    การประกวดสุนัขก็เหมือนกัน  เมื่อปีเตอร์ลงสนามประกวด  ปีเตอร์จะโชว์ส่วนดีของตนออกมาให้มากที่สุด   ในเวลาที่จำกัด   มันยากาตรงนี้แหละเรื่องการประกวดสุนัข   

ฉนั้นเราต้องคัดเลือกสุนัขที่มีข้อบกพร่องให้น้อยที่สุดในการลงประกวดขอบคุณทุกคนที่สอบถาม ถ้าอยากต่อคุยกับผมก็ได้  06-9271424 ชวลิต 

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Wednesday, 19 October 2005, 03:21PM

ปีเตอร์แพนเป็นลูกมอแกน

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Wednesday, 19 October 2005, 03:31PM

ปีเตอร์ในรอบชิง แชมป์ออฟเดาะแชมป์ กับอราชิ
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Wednesday, 19 October 2005, 03:33PM

ปีเตอร์ในรอบชิง กรุ๊ป 5
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 19 October 2005, 03:36PM

กระแสบางแก้วมาแรงแบบนี้   ถ้าคุณชวลิตขายได้ราคาดีๆ   อย่าลืมบริจาคเข้าชมรมคนรักบางแก้วบ้างนะครับ   เอาไว้เผื่อช่วยเหลือบางแก้วตกยาก

เว็บบางแก้วนี้   เดิมที  เจ้าของคนเดิมคือ คุณรัฐวิสุทธิ์ ต้องการทำขายแบนเนอร์โฆษณา   ผมซื้อต่อมาราคาเท่าหมาประกวด    แต่ไม่ได้มีรายได้อะไรเลย    ค่าโฮสติงเดือนหนึ่งหลายพัน   ปีหนึ่งก็หลายหมื่น   บางท่าน  ย่อรูปไม่เป็น  เล่นโพสต์รูปโตๆ  หรือโยงรูปไม่เป็น  เล่นโพสต์รูปซ้ำแล้วซ้ำอีก   กินเนื้อที่และแบนด์วิดท์เยอะ    ตอนนี้  เขาให้ลองใช้โฮสติงฟรีอยู่   ไม่รู้จะโดนไล่เมื่อไหร่       ใครที่ได้ประโยชน์จากเว็บนี้ไป    ก็ช่วยเตรียมเงินทำบุญให้น้องหมาเถิดนะ   เพราะอีก ๒ เดือน  ก็จะคบปีที่ ๒  ของโครงการร่วมสานฝันสร้างบ้านพักพิงให้สุนัขบางแก้วแล้ว    คงต้องเตรียมเงินไปอุดหนุนทางบ้านพักพิงหน่อย

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Friday, 21 October 2005, 12:41PM

คุณณรงค์ ล่นหมานอกมาคงพอรู้เคล็ดลับการ ล่อ การกระตุ้นครับ เรื่องหลังแอ่นค่อจุดนี้ พิดบลู ก็ต้องใช้หนูปลดมล่อ ไช่ไหม

ความสูง 21/21ครับ  วัดจากไหล่ถึงโคนหาง เรียกว่าความยาว วัดจากไหล่ขนานคู่ขาหน้าเรียกว่าความสูง   บางแก้ว มาตาตรฐาน สีเหลี่ยมจัตุรัสครับ

หาง มาตรฐาน ข้อ21.1  บอกว่า หางม้วน หางขอด หางไพล่ เข้าข้อ บกพร่องร้ายแรง คำว่าข้อบพร่องร้ายแรง คือ  Serioua fault   มีภาพให้ดูครับ   และ หูหางบางแก้วถ่ายทอดครับ 3 ช่วงอายุอย่างน้อย รู้อย่างนี้แล้วอย่าเดินหลงทางนะครับ  จะได้มีคนรุ่นใหม่สร้างสีสรรในสนามประกวดได้เร็ว ๆ

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Friday, 21 October 2005, 12:47PM

ส่วนภาพนี้เป็นลักษณะหางที่พึงประสงค์

โดย I love Bangkaew - Friday, 21 October 2005, 02:02PM

ถามคุณชวลิต

-ปีเตอร์ ณ วันที่ประกวด ที่เดอะมอลล์ อายุเท่าไหร่

-เคยเป็นพ่อพันธุ์มาบ้างแล้วหรือไม่ ถ้าเคย เป็นมาแล้วกี่คอก

-ช่วยตอบเรื่องหมาหลังแอ่นให้เข้าใจอีกครั้ง อ่านที่คุณเขียนไม่เข้าใจ เอาแบบที่คนอื่นที่ไม่ได้เล่นหมามาอ่านแล้วเข้าใจด้วย

-ช่วยแสดงความเห็นที่กระทู้ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1159 นี้ด้วย เป็นเรื่องที่คุณเปิดประเด็นที่กระทู้นี้ ลองอ่านความคิดเห็นของคนที่รักบางแก้วจากใจ หรือจะอธิบายอะไรให้เข้าใจมากกว่าที่คุณเขียนนในเชิงธุรกิจข้างต้นมานี่

และหวังว่าคุณชวลิตจะตอบคำถาม คงไม่มาตั้งกระทู้เพียงเพื่ออ่านกระทู้ที่คุณตั้งแค่กระทู้เดียวนะ

ม้า..ไม้โทจัน

โดย mr.boy 22 - Friday, 21 October 2005, 04:13PM

น่าเห็นใจคนตั้งใจจริง เห็นทำมาตั้งหลายปีแล้ว ล้มลุกคุกคลานมาก็หลายครั้งหลายหน พอมาถึงตรงนี้ก้อต้องมาทนให้เขาบนเขาว่า ได้ถ้วยมาก้อหาว่าใช้เส้น ตายดีกว่า ทนเอาหน่อยนะคุณชวลิต "ปล่อยเขาไปเถอะอย่าไปว่าเขาเลย "

แต่ที่แน่ๆ ผมว่าที่ พล. คงมีหลายๆท่านที่ดีใจที่ยังมีคนยังคุณคอยนำหมาไทย

ที่ได้ชื่อว่าบางแก้ว มาเผยแพร่ให้คนต่างจังหวัดได้เห็น เสียทั้งเหงื่อเสียทั้งเงิน ทำไปเถอะสิ่งดีดี ยังมีอีกหลายๆคนที่เห็น และมองในสิ่งที่คุณทำ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew