หมานู๋ตายแล้วค่ะ
โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Wednesday, 12 October 2005, 06:21PM

สวัสดีค่ะทุกท่าน

วันนี้มีเรื่องน่าเศร้ามาเล่าให้ฟังค่ะ

เมื่อเช้านี้เวลา06.00น.นู๋ได้ยินเสีงน้องหมาเห่าค่ะ  ก็คิดว่ามีคนมาที่บ้านเลยออกไปดู  เห็นน้องหมากำลังกินอะไรไม่รู้  มีฟองขาว ๆ เต็มปากเลยค่ะ

เดินเข้าไปดูก็เลยรู้ว่าน้องหมากำลังกินคางคก  ตกใจมากเลยค่ะ  ฟองขาว ๆ ก็คือน้ำลายมันนั่นเอง

รีบโทรหาคุณหมอที่รักษาน้องหมาอยู่เป็นประจำ  คุณหมอบอกว่าให้ล้างปากให้น้องหมาแล้วให้กินไข่ขาวคุณหมอไม่สามารถมารักษาให้ได้เพราะว่าคุณหมอติดราชการต่างจังหวัดค่ะ  คุณหมอยังบอกให้ฉีดอาร์โทรปีนด้วย  เลยพาน้องหมาไปโรงพยาบาล  น้ำลายก็ยังยืด ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

น่าสงสารเป็นที่สุด

กลับบ้านมาน้องนอนนิ่ง ๆ ยังมีน้ำลายยืด ๆ อยู่แต่ต้องรีบไปทำงานเลยล่ามไว้แล้วให้คุณยายนั่งเฝ้า

โทรกลับมาที่บ้านตอนกลางวันได้ความว่าน้องหมาหายแแล้วค่ะ  ร่าเริงเป็นหมาไฮเปอร์เหมือนเดิมค่ะ  โล่งใจสุด ๆ

กลับมาบ้านตอนสี่โมงเย็น  เค้าดีใจใหญ่  เข้ามาเลียหน้าเลียตา  ลงนอนให้เกาพุงให้เหมือนทุกวัน  วันนี้ต้องบำรุงกันหน่อยเลยออกไปซื้อไก่ทอดมาให้กิน

กลับมาจากซื้อไก่ทอด...เอ๋....หมาใครนะนอนกลางถนน

เข้ามาในบ้านร้องเรียกน้องหมา  ไม่เห็นมีแฮะ...ไปไหนหว่า??

เดี๋ยวน้องก็มาอาจจะไปอึ๊

ไปดูที่ถนนดีกว่าว่าหมาใคร

เอ๋...หน้าตาคล้าย ๆ หมาเราเลยนี่นา  ใช่จริง ๆ ด้วยค่ะ  น้องหมาของเรานั่นเอง

น้องหมาโดนรถชนตายค่ะ

รีบอุ้มเค้าเข้ามาในบ้าน  คุณยายกับนู๋นั่งกอดหมาร้องไห้กันสองคน  น้องหมาไม่น่าตายเลย  น้องหมาเป็นหมาที่น่ารักมาก  ฉลาด  แสนรู้  ชอบกินขนมหวานที่สุด ชอบกินโรตี  ขึ้นรถเก๋งเองก็ได้  นั่งรถมอเตอร์ไซค์ก็เป็น 

วันนี้ไม่มีน้องหมาอีกแล้วค่ะ 

เพิ่งฝังน้องหมาแล้วนั่งทำใจเสร็จเลยมาส่งข่าวให้ทราบกัน  ใครที่มีบ้านอยู่ริมถนน  ระวังน้องหมาด้วยนะคะ  การพรากจากสิ่งที่เรารักนั้นเจ็บปวดที่สุด

แต่ยังไงก็จะยังรักน้องหมา "รัศมี" ที่รัก  ตลอดไป

แม่  นู๋อ๊อฟ คุณยาย

คิดถึงนะ

ตอบ: หมานู๋ตายแล้วค่ะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 12 October 2005, 07:05PM

เสียใจด้วย   ยังไม่เคยเห็นรูปน้องหมาเลย   อยู่ในตะกร้าที่ชี้นิ้วหรือ

ช่วยเอามาให้ดูบ้าง   ตอนแรกนึกว่ามันตายเพราะคางคกเสียอีก   เพราะหมาเราเคยตายเพราะคางคกตัวหนึ่ง   อาการเช่นเดียวกัน  หาหมอช้าไปหน่อย

โดย eve Savangpop - Wednesday, 12 October 2005, 08:40PM
  เสียใจด้วยนะคะ คิดเสียว่าคงถึงเวลาของเค้าจริงๆ ถึงเราไม่อยากให้มันต้องเป็นแบบนี้ แต่เราก็ไม่สามารถที่จะหยุดไม่ไห้มันเกิดขึ้นได้
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 12 October 2005, 09:49PM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ
โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Wednesday, 12 October 2005, 11:14PM

เสียใจด้วยนะคะ ตอนแรกคิดเหมือนคุณปิงปองเลย เพราะว่าหมาที่บ้านก็ เล่นคางคกน้ำลายฟูมปากบ่อย ๆ เหมือนกัน

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Thursday, 13 October 2005, 12:05AM

อุส่าห์จากคางคกมาแล้วยังไม่วาย เจอภัยรถซะอีก

เสียใจให้พอครับ ซักวันมันก็ต้องไปเพียงแต่ช้าหรือเร็ว

การไปอย่างกระทันหันก็ยากที่จะทำใจเหมือนกันนะครับ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 13 October 2005, 09:11AM
  เสียใจด้วยค่ะ

เอ.. ว่าแต่ว่ารัศมีนี้เค้าอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ
โดย Stormbaby of DC. - Thursday, 13 October 2005, 09:57AM
  เสียใจด้วยนะคะ  เศร้า 
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Thursday, 13 October 2005, 10:04AM
  หนูขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ เจ้าปุยฝ้ายที่บ้านก็เคยวิ่งออกไปถูกรถปิกอัพชนเหมือนกันคะ แต่ไม่เป็นอะไรมาก (ชนที่สะโพกหลังและรถปิกอัพวิ่งช้าเพราะกำลังเลี้ยวเข้าถนนซอย) ทุกวันนี้ก็จะล่ามเวลาเธออยากจะมานอนเล่นหน้าบ้านเท่านั้นคะ
โดย oak _bangkaew - Thursday, 13 October 2005, 10:37AM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
โดย ekasak thongsom - Thursday, 13 October 2005, 12:03PM

เสียใจด้วยครับธรรมดาของสัตว์โลก เกิด แก่ เจ็บ ตาย แม้ยากจะทำใจในการเสียของรัก

โดย จรัญ กาลตนากูล - Thursday, 13 October 2005, 12:20PM

พักนี้มีแต่ข่าวเศร้า น้องหมาไปดีแล้ว มันคงสบายไปแล้ว เหลือแต่เราที่เศร้าไปกับมัน เมื่อคิดว่ามันไปดีก็ดีใจกับมันด้วยแล้วกัน ขอให้น้องหมาโชคดี ชาตินี้ถึงมันจะเกิดเป็นหมาแต่มันก็หมดกรรมของมันแล้ว ชาติหน้าถ้ามีมันคงไปเกิดในชาติตระกูลที่ดีกว่าชาตินี้  ระว้งน้องหมากันหน่อยถ้าอยู่ใกล้ถนน

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 13 October 2005, 01:26PM

เสียใจ.....ด้วยครับ

อย่างที่คุณจรัญว่า.....เขาคงหมดกรรมของเขาในชาตินี้แล้ว....ทำบุญอุทิศส่วนกุศล ไปให้เขาบ้างนะครับ เขาจะได้เกิดในชาติตระกูลที่สูงกว่านี้.....และเป็นมนุษย์ในที่สุด

โดย toetam s - Thursday, 13 October 2005, 04:59PM
  เสียใจด้วยนะคะ...เศร้า 
โดย thakoon chuntalert - Thursday, 13 October 2005, 05:15PM
  ครอบครัวปลานีโม่เสียใจด้วยนะครับ คิดว่าน้องหมาเขาไปสบายแล้วกันนะ กำลังใจสำคัญนะครับ คงต้องใช้เวลาทำใจสักนิด
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Friday, 14 October 2005, 08:58AM

เสียใจด้วยนะคะ เขายังเด็กค่ะ  ซุกซนตามธรรมชาติ

แต่ก็จากเราไปเร็วเหลือเกินค่ะ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้นะคะ  ช่างคิด

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Friday, 14 October 2005, 09:55AM
  ครอบครัวน้องเบิร์นขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ จะช่วยทำบุญให้น้องหมาคะ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 14 October 2005, 11:52AM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ เข้าใจความรู้สึกของคุณ เพราะเคยเจอกับตัวเองมาแล้วครั้งนึง ตอนนั้นตื่นนอนขึ้นมาตั้งใจว่าจะเจอเขา จะพาเขาไปเดินเล่นตอนเช้า แต่เขาจากไปแล้ว จากไปก่อนที่ผมจะตื่นนอนเพียงไม่ถึงชั่วโมง ก็ได้แต่ทำใจ ในระหว่างที่ไม่มีเขาอยู่กับเรา อาจจะเหงา อาจจะคิดถึง ภาพต่างๆ ของเรากับเขาจะวนเวียนอยู่ในหัว ซ้ำแล้วซ้ำเล่า

จนกระทั่งทุกสิ่งทุกอย่าง ผ่านไปในช่วงเวลาที่เหมาะสม และพอสมควร คุณจะเริ่มอยากมีเพื่อนใหม่ คุณจะเริ่มมองหาสุนัขตัวใหม่เข้ามา เพื่อเป็นเพื่อนใหม่ของคุณ คุณจะเริ่มสัญญากับตัวเอง กับใครๆ ว่าคุณจะดูแลเขาอย่างดี จะไม่ปล่อยให้เป็นอย่างเดิมอีกแล้ว....ขอให้อดทน เป็นกำลังใจให้นะครับ แล้วความสุข ที่เคยมี ก็จะกลับมาหาคุณอีกครั้ง....

โดย ภิตินันท์ วิริยะธนาวรรณ - Saturday, 15 October 2005, 05:01PM

เสียใจด้วยเช่นกันค่ะเข้าใจความรู้สึกของคนที่ต้องสูญเสียเหมือนๆ กันแล้วเพิ่งจะเสียโทร่าไปเช่นกัน ก็กำลังทำใจอยู่เวลามีอะไรก็คิดถึงโทร่าเหมือนกัน วันก่อนฝกตกฟ้าร้องก็คิดถึงเพราะปกติต้องรีบลงมาเปิดประตูให้เข้ามาในบ้านเพราะเค้ากลัวฟ้าร้อง ไปกินปลาทอดเหลือหัวปลาก็คิดถึงเคยเก็บกลับมาฝากโทร่าเค้าชอบ วันนี้ตื่นเช้าลงมาข้างล่างบ้านก็เงียบ เคยมีโทร่ากระแทกประตูเรียกวันนี้ก็ไม่มี รู้สึกเหงาไปเยอะเลยทำให้คิดว่าบางทีที่เราไม่ค่อยมีเวลาให้เค้า เค้าก็คงเหงาเช่นกัน ทุกวันนี้ก็ได้แต่ทำใจว่าเค้าไปสบาย ไม่เสียใจมากเหมือนพักก่อน แต่เห็นอะไรก็คิดถึงเค้าเสมอ แค่นี้ก็หวังว่าเค้าคงจะดีใจที่เราไม่ลืมเค้าแล้วล่ะค่ะ 

โดย รัศมี ณ บางแก้ว - Sunday, 16 October 2005, 07:39AM

ขอขอบพระคุณทุกท่านนะคะที่มาร่วมแสดงความเสียใจ

อีกไม่นานคงทำใจกันได้  ตอนนี้ก็มีเจ้าตัวเล็กที่เพิ่งได้มาก่อนน้องรัศมีตายไป 4 วัน

เลยต้องดูแลไม่ให้เค้าวิ่งออกถนน  แต่เค้าก็ดูเหงา ๆ ไปตั้งแต่ไม่มีเพื่อนเล่น ( นู๋เองยังเหงาเลย )

รัศมีเสียชีวิตตอนอายุได้ 5 เดือนค่ะ  ยังเบบี๋อยู่เลย

แต่จะทำบุญให้เค้าเยอะ ๆ เผื่อจะได้เกิดมาเจอกันอีก

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Sunday, 16 October 2005, 09:30PM

เสียใจด้วยค่ะ ขอให้รัศมีไปสู่สุคติด้วยค่ะ แล้วก้อขอให้เจ้าตัวเล็กมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Monday, 17 October 2005, 02:59PM

เพิ่งได้เข้ามาอ่าน เสียใจด้วยนะคะ  เป็นอีกหนึ่งชีวิตที่บอกพวกเราว่าต้องระวังน้องหมาของเราให้ดี  คนขับรถมักไม่ค่อยเห็นหมาอยู่ในสายตา(หมาตายไม่ใช่เรื่องใหญ่)  แต่ถ้าเป็นถนนใหญ่ก็ว่าเค้าไม่ได้  คงได้แต่ช่วยกันระวังให้ดีนะคะ...เหลือแต่น้องหมักแล้วสิคะ  ดูแลเค้าให้ดีนะ  อย่าให้วิ่งออกนอกถนนนะ

โดย ภัทรียา สงเคระห์ - Monday, 17 October 2005, 10:53PM

ทำใจนะคะ คิดซะว่าเค้าไปสบายแล้วหละ

โดย Atchara Treemook - Tuesday, 18 October 2005, 08:48AM

เสียใจด้วยนะคะ เหมือนแตงโมเลยค่ะ บ้านอยู่ใกล้ถนนใหญ่ โดนรถชนเหมือนกัน ทั้งๆที่อีกไม่กี่วันก็จะครบขวบ เฮ้อ คิดถึงแตงโมค่ะ เค้าใจดีว่ารู้สึกอย่างไร ยังไงก็ดูแลเจ้าตัวเล็กดีๆนะคะ

(รูปแตงโมค่ะ)

โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Tuesday, 18 October 2005, 01:54PM

เสียใจด้วยจริงๆนะคะเคยสูญเสียมาแล้วเหมือนกันเข้าใจดีคะว่ามันทรมานในการนึกถึงเค้าแค่ไหนได้แต่ภาวนาให้หายโศกเศร้าไวๆนะคะ คิดถึงเค้าตอนที่มาคอยกวนเรา ออดอ้อนเราเข้าไว้ให้นึกถึงแต่สิ่งดีๆให้เค้านะคะแล้วเค้าจะได้ไปเกิดในภพภูมิที่ดีกว่านี้ เป็นกำลังใจให้หายเศร้าไวๆคะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew