อยากให้ช่วยมาตอบแบบส อบถามนะคะ
โดย Memi Kudo - Monday, 6 September 2004, 03:24AM

เมมิอยากให้ทุกคนที่ชื่นชอบและเลี้ยงสุนัขพันธุ์บางแก้วหรือหลังอานช่วยมาตอบแบบสอบถามนี้หน่อยนะคะ แบบสอบถามนี้จะเป็นข้อมูลส่วนหนึ่งของงานวิจัยเกี่ยวกับผู้เลี้ยงสุนัขพันธุ์ไทยค่ะ

เมื่อท่านตอบเสร็จแล้ว กรุณาช่วยแนบไฟล์หรือcopyใส่เมล์แล้วส่งมาที่ im_chubee@hotmail.com

หรือcopyคำถามแล้วตอบในwebboard ก็ได้นะคะ

ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ

กรุณาตอบแบบสอบถามผู้เลี้ยงสุนัขพันธุ์บางแก้วและหลังอาน

ชื่อเจ้าของสุนัข

อายุ                          ปี      เพศ

มีสุนัขพันธุ์บางแก้ว....................ตัว

ชื่อสุนัข

อายุ                              เพศ

สี

นิสัย

ลักษณะของหน้า (เสือ,สิงโต,จิ้งจอก)

สถานที่ซื้อสุนัขมาเลี้ยง                                  จังหวัด

สาเหตุที่เลือกเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้?

ความรู้สึกที่มีต่อสุนัขที่เลี้ยง?

มีปัญหาในการเลี้ยงไหม? อะไร?และแก้ไขอย่างไร?

มีสุนัขพันธุ์หลังอาน                     ตัว

ชื่อสุนัข

อายุ                              เพศ

สี

นิสัย

ลักษณะของอาน (ธรรมดา,เทพพนม,ธนูหรือลูกศร,ไวโอลิน,ใบโพหรืออานพิณ)

สถานที่ซื้อสุนัขมาเลี้ยง                                  จังหวัด

สาเหตุที่เลือกเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้?

ความรู้สึกที่มีต่อสุนัขที่เลี้ยง?

มีปัญหาในการเลี้ยงไหม? อะไร?และแก้ไขอย่างไร?

ขอบคุณมากค่ะที่กรุณาตอบแบบสอบถามนี้

ตอบ: อยากให้ช่วยมาตอบแบบส อบถามนะคะ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 6 September 2004, 03:24PM

คุณเมมิค่ะ พี่ขอทราบวัตถุประสงค์และขอบเขตการวิจัย ด้วยค่ะ

แบบสอบถามนี้ได้ผ่านอาจารย์ที่ปรึกษาตรวจสอบเพื่อนำมาทาเป็นแบบสอบถามหรือยังค่ะ

เท่าที่อ่านแบบสอบถามถ้าเดาไม่ผิดเป็นเพียงแค่เปรียบเทียบหมา 2 พันธุ์ ว่ามีคนเลี้ยงมากน้อยแค่ไหน และมีนิสัยต่างกันอย่างไร หรือเปล่า ?

พี่แค่เสนอความเห็นส่วนตัวว่าน่าจะศึกษาและวิจัยให้ลึกกว่านี้นิดนึงนะค่ะ แหม..อุตสาห์ทำทั้งที (ถ้ายังมีเวลาในการทำวิจัยครั้งนี้)

พี่ยินดีให้ข้อมูล ขอแค่ทราบวัตถุประสงค์ค่ะ ขนาดเวลาที่เราทำหนังสือติดต่อหน่วยงานอื่นๆ เค้ายังต้องลงรายละเอียดว่าเราติดต่อเรื่องอะไรเพื่ออะไรเลยจ๊ะ

อย่างนี้เพื่อนๆในชุมชนเข้ามาอ่านเค้าไม่แน่ใจว่าน้องมีจุดประสงค์อะไรเค้าอาจจะไม่ให้ข้อมูลก็ได้นะ บอกรายละเอียดว่าน้องจะทำอะไรก็น่าจะดีนะจ๊ะ

ยินดีให้ข้อมูล..

ตอบ: อยากให้ช่วยมาตอบแบบส อบถามนะคะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 6 September 2004, 08:50PM

ลองกรอกให้แล้วตามแนบ

แต่อยากแนะนำเพิ่มเติมจากคุณน้อยหน่าว่า ถ้าเราไม่มีวิธีการสื่อสารให้คนเข้าใจ  เห็นความสำคัญ และอยากตอบ    ก็อาจจะไม่ประสบความสำเร็จนัก   และการออกแบบสอบถามเพื่อทำวิจัยนั้นดูจะเป็นเครื่องมือที่อาจารย์ชอบแนะนำให้ลูกศิษย์ใช้   แต่ดูจะไม่เป็นการส่งเสริมให้ลูกศิษย์รู้จักค้นคว้าด้วยตัวเองเลย

ขอแนะนำให้ทำวิจัยโดยการค้นคว้าเก็บข้อมูลด้วยตนเองก่อน   มีแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับบางแก้วมากมาย   ลองคลิกที่แบนเนอร์ต่างๆในหน้าแรกดูซิ

ถ้าอยากได้กรณีศึกษาจากผู้เลี้ยงจริง    ก็ไปอ่านเก็บข้อมูลได้ที่กระทู้ต่างๆใน http://www.bangkaew.com/webboard/webboard.php 500  กระทู้

และ ที่ http://www.hightidediving.com/webboard/webboard.php อีก 1000 กระทู้

วางแนวทางการวิจัยให้ชัดเจน   แล้วหาคำตอบเชิงสถิติจากข้อมูลในกระทู้ก่อน   ก็คงเป็นผลงานวิจัยอันทรงคุณค่าทีเดียว   ถ้าเราตั้งใจทำถึงขั้นนั้น  แล้วเอาผลงานวิจัยขั้นต้นมารายงานเพื่อขอข้อมูลเพิ่มเติมจากสมาชิก   คิดว่าทุกคนคงให้ความร่วมมือเต็มที่ (เพราะเห็นความพยายามของเรา)

ผมเองก็จะยินดีสนับสนุนโดยการส่งอีเมล์แจ้งสมาชิกที่มีอยู่ประมาณ 100 คนในนี้

โดย หมาบางแก้ว return - Tuesday, 7 September 2004, 08:42AM

- ทำเป็นแบบฟอร์มมาตรฐานสักนิด  ในรูป file word ซึ่งสามารถพิมพ์ได้เป็นแบบสอบถามจริง 

- แจ้งเหตุผลในการทำวิจัยให้คุณวิเชียรและคุณโป๋  ได้รับทราบจะดีที่สุดครับพร้อมแนบ file แบบสอบถามไว้ให้ท่านทั้ง 2 ส่วนที่เหลือผมคาดว่า web master จะต้องให้ความกรุณาช่วยคุณอย่างแน่นอน(ดูตัวอย่างความคิดเห็นคุณวิเชียร)

-การทำแบบสอบถามเพื่องานวิจัย  จะไม่มีการกำหนด  ชื่อ  ที่อยู่ ของคนกรอกแบบสอบถามครับ ส่วนนี้คงต้องแก้ไข  ที่จริงแล้วมีขั้นตอนมากกว่านี้  ถ้าต้องการนำไปใช้และวิเคราะห์ค่าทางสถิติ  ลองคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษาดูด้วยครับ  ว่าข้อมูลที่เราจะเก็บมีอะไรบ้าง  ครบมั้ย

ยินดีที่จะตอบข้อมูลให้ครับ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Tuesday, 7 September 2004, 10:33PM

ขอเสริมพี่ๆครับ คำถามของคุณเมมิเป็นคำถามเปิดที่ตอบได้กว้างและเยอะมาก เช่นในคำถามที่ว่า ปัญหาและการแก้ไขในการเลี้ยง ผมว่านะ ตอบกันสามวัน พันหน้าก็ไม่หมดล่ะมั้งครับ ส่วนคำถามที่ว่า รู้สึกอย่างไรกับหมาที่เลี้ยง ทุกคนคงตอบในแนวนี้ครับ

รักมากกกกก หมั่นไส้ น่าฟัด น่ากอด น่าตุ้บตั้บ..ในบางครั้ง แล้วก็ เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมครับยักคิ้ว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew