ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่
โดย เจน ไวทยวรรณ - Monday, 3 October 2005, 08:16PM

ขอคำแนะนำการเลี้ยงบางแก้วหน่อยนะครับพอดีผมจะไปรับน้องหมามาช่วงปลายเดือนน่ะครับ ตอนผมไปรับก็น่าจัประมาณ1เดือนกว่าๆน่ะครับแล้วบ้านผมไม่เคยเลี้ยงบางแก้วน่ะครับอยากรู้ว่าต้องเลี้ยงยังไงบ้างครับช่วงที่ตัวเล็กๆน่ะครับกลัวเดี๋ยวจะตายอ่ะครับ .....ขอบคุณล่วงหน้าครับยิ้ม

ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่
โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Tuesday, 4 October 2005, 09:09AM

ขอแนะนำข้อมูลบางส่วนที่น่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย เพื่อศึกษาล่วงหน้าก่อน ที่ www.bangkaew.com/bern ข้อมูลอยู่ที่เจ้าตัวน้อยอายุ 2-8 เดือน (ขณะนี้อายุ 1 ปี 1 เดือน) หากมีเวลาจะเพิ่มข้อมูลให้ทันสมัยต่อไป

ตอบ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ มือใหม่
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 4 October 2005, 10:58AM

รอหน่อยนะครับ   ตอนนี้ ลิงค์ http://www.bangkaew.com/bern มีปัญหา เปิดไม่ได้

ไม่ทราบว่าที่คุณน้อยหน่าพูดถึงหมายถึงอันนี้หรือเปล่า   อันอื่นคงต้องถามคุณต้อมแล้ว  ชักสมองเสื่อม

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 4 October 2005, 11:41AM

11:33 - 04/10/05 แอ๊ดมิน คนเก่า emoticon ..เอาอันนี้ไปใช้ดูชั่วคราวก่อนละกัน http://www.bangkaew.net/bern เว็บ bangkaew.com ไปฝากไว้ใต้ชายคาบ้านคนอื่น ต้องรอให้เจ้าบ้านมาเปิดประตู เพื่อแก้ไข

หรืออ่านเรื่องราวของนีโอ ได้ที่ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/resource/view.php?id=172

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Tuesday, 4 October 2005, 11:53AM
  อยากจะถามหน่อยครับว่า ทำไมถึงอยากจะเลี้ยงบางแก้วครับ
แล้วก็ฝากไว้นินะครับ เวลาไปรับลูกหมา ให้ขอใบประวัติการฉีดวัคซีนลูกหมามาด้วย ให้แน่ใจว่าลูกหมาได้รับวัคซีนมาแล้วอย่างน้อยหนึ่งเข็ม หากเขายังไม่ฉีดให้เลย ต้องระวังให้มากๆนะครับ ตรวจดูที่เหงือกว่ามีสีซีดผิดปกติมั๊ย จมูกแห้งหรือเปล่า มีอาการซึมมั๊ย ที่ก้นมีอุจจาระติดหรือมีคราบหรือเปล่า ร่าเริงดีหรือไม่ หากไม่พบอาการผิดปกติทั้งหมด ก็นำกลับบ้านได้ แต่ควรจะทำความสะอาดบริเวณที่จะให้เขาอยู่ซะก่อน ด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อผสมน้ำแล้วถู อาทิตย์แรกไม่ควรพาออกนอกบ้าน หลังจากลูกหมามาอยู่ได้ครบอาทิตย์แล้ว ปรับตัวได้ดีแล้ว ค่อยนำไปฉีดวัคซีนได้ครับ ขอแนะนำเบื้องต้นเท่านี้ก่อนละกันครับ
เพิ่มอีกนิด อยากให้คุณเจนไปสัมนากับเราด้วยในวันที่ 29 นี้ จะได้รับรู้ข้อมูลที่จะนำกลับไปเลี้ยงเจ้าตัวเล็กได้เยอะมากๆครับ แนะนำว่าควรติดสมุดปากกามาด้วยนะครับ
โดย เจน ไวทยวรรณ - Wednesday, 5 October 2005, 02:12AM

ผมไม่ได้ฝากไว้น่ะครับ แต่ว่ามันพึ่งออกมาน่ะครับเลยว่าจะให้มันอย่านมแม่ก่อนน่ะครับแล้วค่อยมาเลี้ยงน่ะครับ  ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ ถ้าวันที่ 29ผมไม่ติดอะไรก็จะไปนะครับ แต่ที่ใหนอ่ะครับผมยังไม่รู้เลย

โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 5 October 2005, 08:54AM

วันที่ 29 ตุลาคม 2548 มีงานเปิดตัวชมรมและคุยกันเรื่องหมาบางแก้วกับคุณหมอปานเทพ คุณหมอมุก และผู้เลี้ยงบางแก้วมือโปรอีกหลายท่าน ที่ คณะสัตวแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา นครปฐม ค่ะ ดูรายละเอียดที่กระทู้ข้างล่างนี้

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1074

โดย เพื่อน . - Tuesday, 4 October 2005, 12:20PM

ไม่ทราบว่าท่านเคยเลี้ยงเด็กหรือเปล่า ท่านจงคิดว่าลูกสุนัขบางแก้วเปรียบเสมือนลูกอ่อนของคุณ วิธีการเลี้ยงก็จะเหมือนกับคนนี่แหละครับ

ถ้าคุณเป็นคนที่มีเวลาที่จะเลี้ยงดูเขาใกล้ชิด ผมแนะนำให้แยกลูกสุนัขออกจากแม่สุนัขประมาณ 30 วันแล้วมาดูแลเอง ถ้าทำได้ เพราะจะเป็นการตัดพฤติกรรมการเลียนแบบแม่สุนัข เพราะถ้าอยู่กับแม่สุนัขนานๆลูกสุนัขจะเรียนรู้พฤติกรรมต่างๆจากแม่ แม่ก็จะสอนวิธีการ เห่า การขู่ การหวงอาณาเขตให้ลูกสุนัข ข้อมูลนี้เป็นประสบการณ์การเลี้ยงส่วนตัวนะครับ  

วิธีการเตรียมเลี้ยงลูกสุนัข

เตรียมยาสามัญของสุนัข

-ไดเซ็นโต้(ยาแก้ท้องเสียของคน) ใช้ในกรณีที่สุนัขถ่ายเหลว แบ่งยาเม็ดออกเป็นสองส่วน ให้ทานทีละส่วน

-ยาแก้ชนิดน้ำ(ซาราน้ำ) หากลูกสุนัขมีกาการจมูกแห้ง ซึม ให้ป้อนยาซาราทีละ 1 ซีซี

-สลิงค์ไว้ป้อนยาลูกสุนัข

หากป้อนยาแล้วภายใน 2 วันไม่ดีขึ้นให้รีบพาไปหาคุณหมอด่วน พร้อมแจ้งด้วยว่าเรารักษาเบื้องต้นอย่างไรบ้าง เพราะอัตราการเจริญเติบโตของลูกสุนัข 1 วันสุนัขจะเท่ากับ 18 วันของคน หากลูกสุนัขเจ็บป่วยโดยไม่ได้รับการดูแลเลย 3 วัน อย่าหวังเลยว่าลูกสุนัขตัวนั้นจะเจริญเติบโตขึ้นอยางสมบูรณ์

อาหารที่ใช้สำหรับป้อนลูกสุนัข

-เตรียมนมผงสำหรับลูกสุนัข (อย่าใช้นมสำหรับเลี้ยงเด็กนะครับเพราะคุณค่าทางโภชนาการต่างกัน)

-อาหารเม็ดสำหรับลูกสุนัข

-ไข่ไก่หรือไข่เป็ด

-กล้วยน้ำหว้า

-แคลเซี่ยมของสุนัข

นำอาหารมาทั้งหมดมาปั่นให้ละเอียด ในอัตราส่วน

1.อาหารเม็ดหนึ่งกระป๋อง(เท่ากระป๋องนมข้น)

2.นมชงแล้วหนึ่งกระบอก(เท่ากระป๋องนมข้น)

3.ไข่ต้มหนึ่งหรือสองลูก

4.กล้วยนำหว้า 4 ลูก

5.แคลเซี่ยมประมาณ 4-5 เม็ด

6.ถ้ามีอยางอื่นที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ก็ใส่ได้ เช่น ฟักทอง ผักใบเขียว เนื่อไก่ ตับ ฯลฯ ใส่ลงไปได้อีกตามปริมาณที่เหมาสม

เมื่อปั่นแล้วเห็นว่าข้นเกินไป ก็เติมนมลงไปเพื่อให้ไม่ข้นไหรือเหลงเกินไป พอที่จะตักมาป้อนได้

หมายเหตุ ปริมาณการใช้เพิ่มหรือลดได้ตามจำนวนสุนัขที่เลี้ยง วันหนึ่งป้อนอาหารประมาณ 3-4 ครั้ง พอเขาทานได้เองก็ให้ทานได้เลย การป้อนอาหารลูกสุนัขควรทำเมื่อลูกสุนัขมีอายุประมาณ 15-20 วัน

เมื่อลูกสุนัขมีอายุใกล้ๆจะสองเดือน เราก็ลองให้อาหารลูกสุนัขให้เขาทาน หากเขาไม่ยอมทานเราเพราะอาหารเม็ดแข็งเกินไป เราก็นำอาหารเม็ดนั้นมาแข่ในน้ำซุป(น้ำแกงจืด) พอให้อาหารเม็ดนิ่มลง แล้วก็ลองให้เขาทานใหม่ หากไม่ยอมทานเองเราก็ยังคงต้องป้อนต่อไปอีซักระยะหนึ่ง

ในช่วงที่เป็นลูกสุนัข อย่าให้ลูกสุนัขอดนะครับ จงหมั่นตรวจสอบ และดูแลเขา ดูเขาให้เหมือนว่าเป็นลูกของคน แล้วท่านจะได้สุนัขบางแก้วที่โตและสมบูรณเต็มที่ในทุกช่วงอายุ

ตรวจสอบประวัติการทำวัคซีน และการถ่ายพยาธิ์

สุนัขจะไม่ค่อยทานอาหารก็เพราะ

1.อยู่ในช่วงผลัดขน อายุประมาณ 4-5 เดือนจะผลัดขนครั้งแรกและจะเปลี่ยนฟันด้วย และประมาณ 9-12 เดือน จะผลัดอีกครั้ง ทุกครั้งที่เขาไม่ยอมทานอาหารเราต้องใส่ใจเป็นพิเศษ เพื่อขนที่ขึ้นมาใหม่จะได้สวยงาม หากไม่ทานก็ต้องป้อน หากป้อนไม่ทานก็ต้องยัดครับ ทุกๆวันของเขามีค่ามากต่อการเจริญเติบโตเพื่อเป็นสุนัขที่ดีในอนาคต

2.อยู่ในช่วงติดสัด(ตัวผู้) ตัวเมียก็เป็นฮีท

3.ไม่สบายหรือเจ็บป่วย จงมั่นสังเกตุ จากตา(มีขี้ตามากผิกปรกติ อาจเจ็บตาหรือเป็นพยาธิ์ หรือผิดปรกติอื่นๆ) จมูก หากแห้งมาก หรือมีน้ำมูกมาก ก็แสดงให้เห็นว่าเขาผิดปรก อาการเซื่องซึม ไม่ร่าเริงก็บอกได้ว่าเขาผิดปรกติ

วิธีการเลี้ยงของผม เกิดจากประสบการณ์ หากขัดแย้งกับคนอื่นๆ ก็ขออย่าได้ตำหนิกัน

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Tuesday, 4 October 2005, 10:21PM

จากประสบการณ์ของผมนะ

รับหมามาเอาไปทวัคซีน 2 โรคฮิต ลำไส้อักเสบกับไข้หัด

รับหมามาแล้วกักบริเวณ 3 วัน

ห้ามให้เล่นน้ำจนตัวเปียก ต้องเช็ดตัวให้แห้ง

ถ้าตัวเหม็นให้เอาผ้าชุบบิดหมาดๆเช็ดตัวให้สบาย

หมาร้องก็ไปซื้อกระดูกหมูให้มันแทะเล่น

ที่สำคัญ หมาจะต้องการ การดูแลเอาใจใส่เป็นพิเศษ

ช่วงอาทิตย์แรก เพราะช่วงนี้หมาจะติดโรคง่าย

เมื่อมีภูมิคุ้มกันแล้ว คราวนี้ก็จะเลี้ยงได้ง่ายขึ้น

ลูกหมาจะชอบเล่นน้ำมากเพราะฉะนั้น

ถ้าคุณให้มันเล่นน้ำคุณต้องสอนให้มันเล่นผ้าเช็ดตัวด้วย

เอาผ้าเช็ดตัวมาเช็ดตัวให้มันหลังเล่นน้ำ เล่นกับมันไปด้วย

มันจะชอบมาก แล้วจะไม่ขี้เกียจอาบน้ำ

อาหารก็เป็นอาหารอ่อน

ถ่ายเหลวต้องสังเกตุนิดนึงนะครับ

บางครั้งเกิดจากหมากินอาหารพวกตับมากเกินไป

สังเกตุกลิ่น ถ้ามีกลิ่นคาว ถ่ายเกิน 3 ครั้ง ต่อวัน ถ่ายถี่ๆ

รีบส่งหมอ งดน้ำ งดอาหาร ให้น้ำเกลือจนกว่าจะถ่ายเป็นก้อน

ถึงมือหมอไว โอกาสรอดก็สูง อย่าพยายามรักษาเองถ้าไม่มีประสบการณ์

หมาขนร่วงอย่าตกใจถ้าไม่มีตุ่มคันหรือเป็นสะเก็ดขุยเหมือนรังแค

เพราะหมาอาจจะพลัดขนก็ได้ หมาบางตัวพลัดขนพร้อมกันทั้งตัว

เหมือนหมาขี้เรื้อนเลยละครับพอขนใหม่ขึ้นมาก็สวยเช้งวับ

หมาที่เล่นน้ำมากๆ เท้าจะแฉะระวังเรื่องแผลที่เท้าด้วย

หมาจะชอบแทะถุงพลาสติก ยาง รองเท้า พึงระวัง

เอากระดูกสดให้มันมันจะเลิก หันไปแทะกระดูกแทน

หมาดื้อก็ทุบมันเลย บอกให้หยุด เสียงดังๆมันไม่หยุดทุบมันเลย

เอาแบบหนักๆ ทีเดียวเอาให้เอ๋งๆๆๆ แต่ทีเดียวนะ แล้วมันจะจำขึ้นใจ

หมาพันธุ์นี้มันฉลาดแกมโกง เพราะฉะนั้นต้องรู้ทันมันด้วย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew