งานประกวดสุนัข The Mall Grand Show บรรยากาศ และผลการประกวด
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:04AM

ไปดูงานประกวด ที่เดอะมอลล์ บางแคมาทั้งวันเสาร์ และอาทิตย์ เอาบรรยากาศ และผลการประกวดมาฝากเพื่อนๆ ครับ

งานนี้สุนัขไทยบางแก้ว ก้าวไปอีกขั้นหนึ่ง ในการลงประกวดกับสายพันธุ์ต่างประเทศ ใน Group เดียวกัน ทั้งไซบีเรียน ฮัสกี้, ปอมเมอริเนี่ยน, ไทยหลังอาน, ไทยบางแก้ว โดยสุนัขชื่อ ลมเหนือ ของบ้านโชกุน ได้ตำแหน่ง สำรองตัวแทนของสุนัขทั้งหมดใน Group 5 เพื่อเข้าชิง All Breed ในรุ่น Puppy (6-12 เดือน) ที่เป็นถ้วยที่ใหญ่ที่สุดในงาน

ตอบ: งานประกวดสุนัข The Mall Grand Show บรรยากาศ และผลการประกวด
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:04AM

บรรยากาศ ก่อนการลงประกวด ในวันเสาร์ ซึ่งมีการประกวด บางแก้ว ชิงตำแหน่ง ในแต่ละรุ่น เพื่อที่จะหาตัวแทนรุ่น ไปชิงตัวแทน Group ร่วมกับสุนัขพันธุ์ ไซบีเรียน ฮัสกี้, ปอมเมอริเนี่ยน, ไทยหลังอาน และสายพันธุ์อื่นๆ ที่อยู่ใน Group 5 เดียวกัน นะครับ

บรรยากาศของการเตรียมสุนัข ลงประกวด พคุณเพื่อนบางแก้ว กำลังยุ่งอยู่กับการแต่งตัวให้ลมเหนือ และพี่มณเฑียล กำลังยุ่งอยู่กับเจ้าศรเงิน เพื่อเอาลงประกวดเช่นเดียวกัน
ตอบ: งานประกวดสุนัข The Mall Grand Show บรรยากาศ และผลการประกวด
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:09AM

ระหว่างเตรียมสุนัข ก็มีพี่ที่เลี้ยงสุนัขบางแก้ว ด้วยกันเข้ามาทักทาย และเล่นกับเจ้าลมเหนือด้วยความสนใจ เนื่องจากลมเหนือนั้นเล่นกับทุกคน เป็นบางแก้วที่จิตประสาทดีมากๆ เลยทีเดียว

พี่สองคนนี้ เลี้ยงบางแก้ว ชื่อสิงห์โต และเอามากวดในงานด้วยในวันอาทิตย์
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:14AM

ทีมงานทางฝั่ง บ้านโชกุน กำลังเตรียมลมเหนือ และที่เห็นนั่งคุยกันอยู่นั้น คือพี่มณเฑียล และพี่ช้าง สองคนสำคัญในกำลังผลักดันบางแก้ว เข้าประกวด ในระดับสากล ถ้าไปในงานก็ทักทาย ถามไถ่กันได้เลยนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:20AM

คุณมณเฑียล พาขุนทอง ของคุณอาทร ซ้อมเดินเตรียมลงสนามครั้งแรก ในรุ่น 12-15 ปี หรือ Junior, ส่วนน้องเบียร์ ของวังงามไทยบรีด ก็กำลังซ้อมความพร้อมให้กับ เจ้านินจา บางแก้วตัวสวย จากพิษณุโลก (แว่วว่า สายสิบหมื่น ของคุณปุ้ย)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:24AM

ขุนทอง ของคุณอาทร ก่อนเข้าประกวดครับ เพิ่งลงสนามครั้งแรก ก็ตื่นเต้นเป็นพิเศษ ยังมีอาการหวาดๆ อยู่ หวงเนื้อหวงตัว จึงต้องซ้อมหนักหน่อย
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:26AM

น้องเบียร์ กับนินจา ระหว่างซ้อมด้วยความมุ่งมั่น
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:31AM

คุณปุ้ย เจ้าของนินจาตัวจริง กับน้องเบียร์และทีมงานวังงามไทยบรีด ครับ เอารูปมาฝากกันก่อนประกวด

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:34AM

ปีเตอร์ ของคุณชวลิตร กับทีมงานของวังงามไทยบรีด (น้องผู้หญิงที่จูงปีเตอร์ ผมจำชื่อไม่ได้ ใครทราบช่วยบอกหน่อยนะครับ)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 10:37AM

พี่ช้างของเรา (ขอโทษที่ไม่เคยไถ่ถามชื่อจริงพี่เขาเลย เจอหน้ากันก็เรียกแต่พี่ช้าง พี่ช้าง นี่แหละ) กำลังเตรียมเจ้าสิบแสน ลงประกวดในรุ่นใหญ่สุด
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 11:35AM

มาเข้ารายงานผลการประกวด เลยดีกว่านะครับ

รอบ ชิงตำแหน่งสุดยอดของแต่ละสายพันธุ์ ใน Group 5 หรือชิงตำแหน่ง Best in Breed ที่จะเป็นตัวแทนของบางแก้ว ไปชิงตัวแทนกลุ่มกับ ไซบีเรียน, ปอม, ไทยหลังอาน นะครับ (หรือที่เรียกว่า รอบคัดเลือกตัวแทนสายพันธุ์)

รุ่น อายุ 3-6 เดือน (Baby) บางแก้ว ไม่มีส่งเข้าประกวด
รุ่นอายุ 6-9 เดือน (Minor Puppy) บางแก้ว ไม่มีส่งเข้าประกวด

รุ่นอายุ 9-12 เดือน (Puppy) บางแก้ว มีลง 2 ตัวคือ
- นินจา สุนัขของคุณปุ้ย จูงโดยน้องเบียร์ ทีมงานวังงาม ไทยบรีด
- ลมเหนือ สุนัขของบ้านโชกุน จูงโดย คุณธนนันท์ (เพื่อนบางแก้ว)

ผลปรากฏว่า ลมเหนือ ได้ตำแหน่งที่ 1 ครับ เป็นตัวแทนของบางแก้ว ในรุ่น Puppy เพื่อที่จะไปรอชิงตำแหน่ง Best Puppy In Group (5) หรือตัวแทนของกลุ่ม 5 ต่อไป

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 11:34AM

รุ่น 15-18 เดือน เพศผู้ (Junior) มีสุนัขเข้าประกวด 2 ตัว

- ขุนทอง ของคุณอาทร (รองประธานฯ ชมรมฯ เราเอง) จูงโดยคุณมณเฑียล
- ปีเตอร์ ของคุณชวลิตร จูงโดยทีมงานวังงาม

ผลปรากฏว่า ปีเตอร์ของคุณชวลิตร ได้ที่ 1 ครับ ส่วนเจ้าขุนทองนั้นยังไม่ค่อยพร้อมในเรื่องให้กรรมการจับตัว เท่าไหร่นัก

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 11:39AM

รุ่นอายุ 18 เดือนขึ้นไป มีลงแข่งขันสองตัว
- ศรเงิน จูงโดยคุณมณเฑียล
- สิบแสน สุนัขของคุณหมู อยุธยา จูงโดยพี่ช้าง

ปรากฏว่า สิบแสนได้ ที่ 1 ในรุ่นนี้ครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 11:42AM

สุนัขเพศเมีย ผมจำรุ่นไม่ได้ วันนี้มีลงตัวเดียว น้องกอร์ฟ ของบ้านโชกุนเป็นผู้จูง เป็นสุนัขชื่อ แก่นแก้ว ของพี่ไพโรจน์ (ประธานฯ ไทยบางแก้ว) ก็ได้ที่ 1 ไปโดยปริยาย

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 12:06PM

รอบชิงตำแหน่ง ของสุนัขตัวผู้ทั้งหมด นั้น เอาที่ 1 ของตัวผู้ทั้งหมดมาชิงกัน ก่อนที่จะไปชิงกับตที่หนึ่ง ของเพศเมียทั้งหมด เพื่อคัดเป็นตัวแทนของ Breed ครับ

ที่ 1 ของสุนัขบางแก้วเพศผู้ ในแต่ละรุ่น ที่มาชิงกัน มี ลมเหนือ (Baby), ปีเตอร์ (Junior), สิบแสน (Open) ผลประกฏว่า ลมเหนือ ได้ที่ 1 และ ปีเตอร์ ได้ที่ 2 ครับ

จากนั้นชิง Best of Breed โดยเอาที่ 1 ของเพศผู้ทั้งหมด มาชิงกับที่ 1 ของเพศเมียทั้งหมด คือ ลมเหนือ ที่ 1 เพศผู้ และ แก่นแก้ว ที่ 1 เพศเมีย ผลประกฏว่า ลมเหนือ ได้ที่ 1 ตำแหน่ง Best of Breed ไปนะครับ ซึ่งเป็นตำแหน่งที่เป็นตัวแทนของที่ 1 ของบางแก้ว ไปชิงกับที่ 1 ของสายพันธุ์อื่นในกลุ่ม 5 เพื่อหาตัวแทนกลุ่ม ไปชิงในรอบ All Breed ต่อไป

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 12:13PM

มาแสดงความยินดี กับลมเหนือกัน ระหว่างรอเข้าประกวด รอบชิงตัวแทนกลุ่ม 5

สรุปตัวแทนของบางแก้ว ที่เข้าไปชิงตำแหน่งที่ 1 ของกลุ่ม 5 ในแต่ละรุ่นมีดังนี้

- รุ่น Baby ไม่มี
- รุ่น Puppy ลมเหนือ
- รุ่น Junior ปีเตอร์
- รุ่น Open สิบแสน

- รุ่น Best of Group ลมเหนือ (ที่ 1 ของบางแก้วทั้งหมด)
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 12:24PM

มาถึงรอบชิงที่ 1 ในแต่ละรุ่นของกลุ่ม 5 นะครับ ซึ่งเพื่อนๆ ทุกท่านก็จะเห็นความก้าวหน้า ของสุนัขบางแก้วของเรา สามารถเข้าไปยืนในระดับแนวหน้ากับสุนัขต่างประเทศ และไทยหลังอาน ได้อย่างสง่างาม ในการชิงตัวแทนกลุ่ม 5 นะครับ น่าประทับใจมากๆ

ผลประกวด รุ่น Puppy ซึ่งตัวแทนของบางแก้ว ก็คือ ลมเหนือ เข้าไปประกวดแย่งตำแหน่ง Best of Puppy In Group กับ ไซบีเรียน ฮัสกี้, ไทยหลังอาน, ปอม เมอริเนี่ยน ผลปรากฏว่า ตัวแทนของไซบีเรียน ฮัสกี้ ได้ที่ 1 และตัวแทนของปอม เมอริเนี่ยน ได้ Reserve เป็นตัวแทนของกลุ่ม 5 ไปชิงตำแหน่ง Best Puppy In Show กับตัวแทนของกลุ่มอื่นๆ ต่อไป

สำหรับรุ่น อื่นๆ ทั้ง Junior และ Open ซึ่งปีเตอร์ และสิบแสนเป็นตัวแทน ก็ยังไม่สามารถฝ่าด่าน ตัวแทนของพันธุ์อื่นๆ ไปได้เช่นเดียวกัน ในวันนี้

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 12:29PM

มาถึงรอบ ชิงแชมป์ ลำดับที่ 1 ของทุกสายพันธุ์ ในกลุ่ม 5 ซึ่งลมเหนือ ได้เป็นตัวแทน เข้าชิงกับ ไทยหลังอาน, ไซบีเรียน และปอม ก็ปรากฏว่าในวันนี้ยังไม่สามารถฝ่าด่านสุดหิน ของการชิงตัวแทนของกลุ่ม 5 ไปได้ โดย ทั้งที่ 1 และ Reserve นั้นเป็นของ ปอม เมอริเนี่ยน ไปทั้งสองตำแหน่ง ไปรอชิงกับตัวแทน ในกลุ่มอื่นๆ ในรอบ All Breed ต่อไป

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 12:37PM
  สรุปผลประกวด ของวันเสาร์ในการประกวด ใน Group 5 รอบปกติ นั้น ยังไม่มีบางแก้ว ในรุ่นใดสามารถฝ่าด่านของกรุ๊ป 5 ไปชิงตำแหน่ง กับกรุ๊ปอื่นได้เลยสักตัวเดียว

โดย ผลประกวดฌฉพาะ รอบของบางแก้วนั้น ลมเหนือ ได้ตำแหน่ง Best of Breed ไปครับ ในวันเสาร์

ส่วนรอบของวันอาทิตย์ ที่ลมเหนือ สามารถฝ่าด่าน ของกลุ่ม 5 ได้ตำแหน่ง Reserve Best In Group 5 นั้น รอกันอีกนิดนึง เดี๋ยวจะมา update ให้ชมกันนะครับ

จะเห็นได้ว่า การประกวดใน Group 5 และ All Breed นั้นสุดหินแค่ไหน กว่าจะผ่านได้แต่ละด่าน แต่ละด่าน ทั้งสุนัข ทั้งคนจูงนั้นต้องสุดยอดจริงๆ ถึงจะเป็นตัวแทนกลุ่มเข้าไปได้ ต้องลุ้นกันเหนื่อยในแต่ละรอบ แต่ละรอบครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 12:52PM

ส่วนขุนทอง ของคุณอาทร พรรคพวกเราเอง นั้นก็ต้องจับมาซ้อม ให้พร้อมที่จะเข้าประกวด ในวันอาทิตย์ ต่อไป โดยมีคุณต้น มาช่วยกันซักซ้อม เพราะค่อนข้างตื่นสนาม เนื่องจากครั้งนี้เป็นการลงสนามครั้งแรก น่ะครับ สงสัยต้องลงสนามประกวดบ่อยๆ จะดีขึ้นเอง

ก็เป็นกำลังใจให้ ขุนทองด้วยนะครับ สุนัขที่เป็นตัวแทนกลุ่มของพวกเราเข้าประกวด ในระดับสากล
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 01:36PM
  ตอบคุณ Test ครับ ผมไม่ค่อยทราบเรื่องหางหรอกครับ แต่ถ้าอยากจะรู้จริงๆ ว่าหางเทียบกับตำราแล้วตัวไหนไพล่ ไม่ไพล่ คงต้องไปดูสุนัขด้วยตาตัวเองดีกว่า ขอเขาดูไกล้ๆ หรือไปร่วมงาน เกาะขอบสนามดู เวลาวิ่ง เวลาเดิน ก็จะวิเคราะห์ได้ดีกว่าการ ดูรูปแล้วถามน่ะครับ เพราะรูปถ่ายนั้นมีมุมที่ยืน มุมกล้อง และความไกลของตำแหน่งที่ถ่าย มาเกี่ยวข้องน่ะครับ อีกอย่างจุดที่ถ่ายในสนามนั้น ผมยืนอยู่ที่ขอบรั้ว แต่กรรมการเขาอยู่ใกล้ๆ กับตัวสุนัขน่ะครับ หมาสวยๆ บางรูปผมยังถ่ายมาไม่สวยเลยก็มีครับ

ผมแค่เป็นผู้ที่ไปดูการประกวด และถ่ายรูปนำบรรยากาศมาให้ฟังน่ะครับ คงไม่สามารถไปอธิบายให้ท่าน Test ฟังได้ว่าโครงสร้างของหมาตัวไหนเป็นอย่างไร ถ้าอยากทราบจริงๆ ติดต่อขอไปเยี่ยมชม ได้ที่ บ้านโชกุนดีกว่าครับ พอดีผมได้นามบัตรมาพอดี คุณธนนันท์ เบอร์โทร 01-666-7151, 035-346-323 ถึง 4 นะครับ พี่เขาคงยินดีให้คำตอบในเรื่องที่คุณสงสัยได้ ในทุกๆเรื่องน่ะครับ

แต่ผมในฐานะคนดูงานประกวด ก็คงต้องเชื่อในผลการตัดสินของกรรมการระดับสากล น่ะครับ เพราะว่ามีการแข่งขันบางแก้ว ใน กลุ่ม 5 นั้น ลมเหนือก็ได้ตำแหน่ง Best Puppy ทุกรอบของการแข่งขันนะครับ และในวันแรก ก็ได้ Best In Breed ด้วยอีกต่างหาก ซึ่งก็หายากนะครับ ที่สุนัขระดับ Puppy จะไปชนะสุนัขในรุ่น Open ถ้าไม่สมบรูณ์ และพร้อมจริงๆในวันแข่งน่ะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 3 October 2005, 02:48PM

เอ ด้วยความสงสัย ลองดูอีกรูป ซึ่งไม่ใช่จังหวะแสงแฟรช ตกกระทบนะครับ แล้วลองเปรียบเทียบกันดู ไปดูตัวจริงๆ ได้นะครับ พี่เขาอยู่ทุกวัน ยกเว้นวันศุกร์ตอนเย็นๆ หุ หุ หุ (ต้องไปรับเจ้าแม่ จากชลบุรี)

ก็อยากจะพยายามหาคำตอบให้นะครับ ที่ท่านถาม แต่จนใจที่จะหาจริงๆครับ และก็ถ้าจะคิดก็คงคิดในแง่ของการแสดงความยินดี ต่อการเป็นตัวแทนของบางแก้ว เข้าไปยืนในระดับตัวแทนของสุนัข ในกลุ่ม 5 ได้ ต้องแสดงความชื่นชมครับ ทั้งความตั้งใจ ทั้งความพยายาม ความอดทน ความมุ่งมั่น ของคนที่ทำประกวด จนมีผลงานในระดับสากล ให้เป็นหน้าเป็นตา แก่สุนัขบางแก้วของเราน่ะครับ

ชั่วโมงนี้ ต้องชื่นชมครับ เพราะถ้าสุนัขไม่พร้อมจริงๆ กรรมการทุกคนคงไม่ตัดสินให้ชนะในทุกๆรอบหรอกครับ แต่ละรอบทั้งสองวันนั้น กรรมการคนละคนตัดสินนะครับ ไม่มีซ้ำกันเลย และก็ทุกคนชี้ให้ ลมเหนือ ชนะทุกรอบ ของบางแก้ว น่ะครับ ก็ไม่น่าจะมีใครสงสัยในผลการตัดสินของกรรมการทั้งสามคนนะครับ

พวกเราไม่ใช่คนทำหมา คนเพาะหมา คนขายลูกหมา พวกเราเป็นกลุ่มคนรักบางแก้ว เลี้ยงเพราะรัก และชื่นชม โดยไม่มีธุรกิจใดๆ มาเกี่ยวข้อง และไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับชมรม, สมาคมใดๆ ทั้งนั้น พวกเราพร้อมที่จะยกย่อง และชื่นชมผู้ที่ทำดี ทำประโยชน์ให้กับบางแก้วทุกๆ คนครับ เอาเวลาที่จะมาเถียงกัน มาร่วมทำประโยชน์ให้กับบางแก้วดีกว่าครับ แล้วพวกเราจะชื่นชมคุณ Test เหมือนที่วันนี้ที่เราชื่นชม บ้านโชกุน และทุกๆคนที่ร่วมงานในวันนั้นครับ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Monday, 3 October 2005, 03:26PM
  น่าอายจริงๆเลยครับ ทำขายหน้ายู่ยี่หมดเลยขุนทองเรา.. กัดฟัน ไม่เป็นไรครับ เอาไว้งานหน้าว่ากันใหม่นิ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Monday, 3 October 2005, 06:57PM
  คุณอาทร เจ้าไลก้าของผมครั้งแรกก็ไม่ยอมให้กรรมการเปิดปากดูฟัน  แต่โชคดีก่อนประกวดผมได้ลองเปิดปากเผอิญกรรมการเข้ามาเห็น  แต่ขณะประกวดกรรมการก็ต้องทำหน้าที่ทั้งๆที่รู้  แต่กรณีของผม ท่านให้ผ่านครับ
โดย เพื่อน . - Tuesday, 4 October 2005, 12:31PM

ขอบคุณ เพื่อนๆทุกท่านที่ไปให้กำลังใจ โดยเพาะ คุณ นิวัติและแฟนสาวที่น่ารัก ที่ไปอยู่เป็นเพื่อนจนจบงานทั้งสองวัน พี่พชร ที่แวะมาเยี่ยม คุณแม่กล้วยปิ้งที่มาให้กำลังใจ และเพื่อนๆอีกหลายท่าน และเพื่อนๆในชมรมที่ส่งกำลังใจไปช่วย

ลมเหนือ อาจไม่ใช่สุนัขที่สวยที่สุดสำหรับบางแก้ว แต่ก็เป็นสุนัขที่จิตประสาทดีมาก ต้อนรับคนแปลกหน้าทุกคน ต้องขอบคุณ สำหรับตำแหน่งที่ทางชมรมมอบ เจ้าลมเหนือ ให้ว่าเป็น ประชาสัมพันธ์บางแก้ว ผมชอบมากกว่าตำแหน่งที่ได้รับมาจากการประกวดอีกครับ เพราะเป็นตำแหน่งที่มอบให้โดนตัวโดนใจ ที่สุดครับ

โดย เพื่อน . - Tuesday, 4 October 2005, 03:34PM

ให้กำลังใจขุนทองครับ สู้ๆหน่อยครับ ออกสนามเพียงสองงานยังวัดผลอะไรไม่ได้ครับ หวาดระแวงบ้างก็เป็นเรื่องธรรมชาติครับ หมาประกวดที่เจนจัดบางตัวก็ยังมีอาการตื่นให้เห็นเลยครับ

ขุนทองก็เป็นสุนัขที่สวยตัวหนึ่งถ้าเลี้ยงให้อ้วนกว่านี้ซักหน่อย แนะนำให้ใช้ เวย์โปรตีนช่วยครับ ไม่กินหรือกินน้อยก็ต้อง ยัดกันแหละครับ เพื่อทำน้ำหนักกันหน่อย และเริ่มออกกำลังกายได้แล้วนะครับเพราะมีอายุ ครบ 1 ปีแล้ว

จูงไปไหนเจอเพื่อๆ ก็ให้ช่วยเปิดปากให้หน่อย จับลูบไปมา นานๆหน่อย วันหนึ่งจับตัวเปิดปากบ่อยๆ เจอคนแปลกหน้าก็ให้ช่วยจับหน่อย เปิดปากหน่อย

ผมยังเคยให้แม่บ้านแต่งตัว บ้าๆบอๆ เอาผ้ามาคลุมตัว ใส่หมวก เอาหมวกกันน็อคมาใส่แล้วจับตัวเปิดปากเลยครับ ทำบ่อยๆ อย่าอาย นั่นแหละเป็นวิธีที่จะแก้ไขเจ้าขุนทองได้ อะไรก็ได้ที่คุณคิดว่าช่วยเขา เปิดเสตอริโอ เสียงดังๆให้ฟัง โอ้ย สารพัด เดี๋ยวก็ดีเองแหละครับ ถ้ามันไม่ดีเราก็บ้าแน่ๆ

โดย Yo-jetsada sangjan - Wednesday, 5 October 2005, 10:03AM

ยินดีด้วยนะครับ พี่เพื่อนบางแก้ว

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 5 October 2005, 10:56AM
  ขอบคุณพี่เพื่อนมากๆถึงมากที่สุดครับ สำหรับทุกคำแนะนำและกำลังใจ จะรับไปปฏิบัติครับ ยังไงเดือนนี้ทั้งเดือนจะส่งขุนทองลงทุกสนามครับ จะได้คุ้นเคยมากขึ้น คงไม่หวังอะไรกับการประกวดนอกจากจะให้ขุนทองระแวงน้อยลงแค่นี้ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ยังไงงานที่เดอะมอลล์บางกะปิก็ช่วยไปเชียร์ขุนทองกันเยอะๆด้วยนะครับ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 5 October 2005, 12:25PM

ขอบคุณครับ คุณ เจษฎา เมื่อไหร่จะลงมาเที่ยวกรุงเทพฯ ละครับ บ้านโชกุนยินดีต้อนรับนะครับ

โดย Stormbaby of DC. - Wednesday, 5 October 2005, 08:03PM

ดีใจมากๆค่ะ กะน้อง ลมเหนือ  แก้มแดง   ประกวดครั้งหน้าจะไปเอาใจช่วยอีก

โดย เพื่อน . - Wednesday, 5 October 2005, 09:13PM
  แสดงว่างานนี้คุณ satida tim bunnag ก็ไปแอบเชียร์ละซิครับ หุหุ ดีใจจัง แล้วไม่เห็นเข้าไปทักทายกันเลย ครั้งหน้าทักกันหน่อยนะครับ
โดย Stormbaby of DC. - Wednesday, 5 October 2005, 11:51PM
  หนูปายเล่นกะ น้อง ลมเหนือ ออกจาบ่อย นะค๊า . .  กัดฟัน
โดย เพื่อน . - Thursday, 6 October 2005, 09:07AM

ใครกันนะเหนี่ย? งงเลยจ้า

โดย Yo-jetsada sangjan - Thursday, 6 October 2005, 11:42AM

มีโอกาสคงได้ไปเที่ยวนะครับ พี่เพื่อนบางแก้ว

โดย เพื่อน . - Thursday, 6 October 2005, 12:08PM

เห็นรูปสุนัขของ stormbaby เหมือนเจ้ากล้วยปิ้งจังเยย น่าจะใช่ เราก็นึกว่า ครายที่หนายยยย

โดย Stormbaby of DC. - Thursday, 6 October 2005, 12:34PM

อิ อิ . . รู้แล้วจิคะเนี่ย คุณเพื่อนบางแก้ว . . น้อง Stormbaby ที่มีหมาประหลาด ประหลาด กะ คน แปลกๆ อยู่ที่บ้าน เยอะแยะ เลยไงคะ . . .
โดย เพื่อน . - Thursday, 6 October 2005, 04:56PM

หุหุ นึกว่า ไผ ที่แท้ก็ ไผ ฮ้วย ที่แท้ก็คนกันเอง

โดย เพื่อน . - Friday, 7 October 2005, 09:45PM
  บ๊ายบาย เจอกันงานลพบุรีเด๋อคราบบบบบบ
โดย I love Bangkaew - Monday, 3 October 2005, 12:48PM

ดีใจจัง เข้ามาดูนานแล้วแต่ไม่เคยประกวดกับเค้าเพราะหมาเราไม่สวยสับสน

อยากถามติเพื่อก่อทำไมหางจึงเป็นแบบนี้เค้าเรียกว่าหางไพล่มิใช่ฤา ?ดูจากชมรมตำราไทยบางแก้วที่เป็นมาตารฐานในแวปนี้ เขาเรียกว่า Serious Faultผิดร้ายแรงตายดีกว่าอาย

ยักคิ้วแล้วทำไม ทำไม ก็กรรมการฝาหรั่งจึงไม่รู้รายละเอียด ? ใครตอบได้ช่วยสงเคราะห์ด้วย

โดย thakoon chuntalert - Monday, 17 October 2005, 10:57AM
  ยินดีกับเจ้าลมเหนือด้วยนะคะ ครอบครัวปลานีโม่ได้มีโอกาสไปชมเจ้าลมเหนือแต่ไม่นานค่ะ เพราะรีบกลับ แต่มาติดตามผลที่นี่ค่ะ ลมเหนือเป็นสุนัขที่น่ารักและอารมณ์ดีมากค่ะ แต่ไม่ถูกกับปลานีโม่ของเรารู้สึกว่าเขาจะหวงเจ้าของเขานะคะ ได้มีโอกาสพบคุณนิวัติในงานด้วย ดีใจนะคะที่พวกเราร่วมด้วยช่วยกันให้บางแก้วของพวกเราพัฒนายิ่ง ๆ ขึ้น

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew