ขอแนะนำตัว สมาขิกใหม่คะ
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Sunday, 2 October 2005, 08:29AM

หนูขอแนะนำตัวก่อนคะ หนูชื่อ “ออ” คะ  บ้านของหนูเป็นตึกแถวอยู่ริมถนน ขายของชำคะ สุนัขที่หนูเลี้ยงเป็นตัวแรกก็คือเจ้า “ปุยฝ้าย” เพศเมีย ตัวนี้แหละคะ คุณลุงนำมาให้เป็นของขวัญวันเกิด เดิมทีหนูอยากได้ชนิดที่อุ้มไปไหนมาไหนได้ แต่คุณพ่อซิคะ นำหนังสือเรื่อง “หมาบางแก้ว”  ของ คุณสันต์  นาคะสุวรรณ มาให้หนูอ่านก่อนและชี้นำว่ามันจะรักหนูคนเดียว คุ้มครองหนูได้ด้วย ตามที่หนังสือเล่มนี้เขียน พอหนูอ่านจบก็โทรบอกคุณลุงให้หามาให้ (ไม่แน่ใจว่าถูกคุณพ่อหลอกให้โทรบอกคุณลุงหรือเปล่า เพราะคุณพ่อบอกทีหลังกับคุณแม่ว่า ขโมยมาขึ้นบ้าน 2 ครั้งแล้ว มีไว้สักตัวก็ดีนะ) วันที่นำลูกหมามาให้ คุณลุงบอกว่า มาจากคอกพันธุ์บางแก้วคะ แต่พอเลี้ยงไป คนแถวละแวกบ้านบอกไม่ใช่พันธุ์แท้คะ เพราะขนด้านข้างตัวไม่ยาว ขนของเขาสั้น เหมือนมีผ้าคลุมเฉพาะส่วนหลัง แต่ข้างลำตัวทั้ง 2 ด้านไม่ยาว และคุณพ่อบอกว่า มีข้อบกพร่องอีกอย่างคือ หูใหญ่คะ และด้านหลังของเขี้ยวคู่หน้า บน จะมีจุดสีเหลืองเหมือนกับมีแมงกินฟันคะ ขูดอย่างไรก็ไม่ออกคะ วันที่ 16 ต.ค. นี้ อายุ 11 เดือน ที่บ้านไม่มีกรง แต่จะนำแผ่นไม้อัดมากั้นเป็นบริเวณไม่ไห้ลูกค้าเดินล้ำเข้ามา และต้องคอยบอกลูกค้าไม่ให้เดินมาใกล้แผงไม้ที่กั้น ไม่งั้นมันจะวิ่งรี่เข้ามากระโดดเกาะแผ่นไม้ เห่าเสียงดังแล้วแยกเขี้ยวพอให้เสียวไส้ อีกอย่างคุณเธอไม่ชอบคนเสียงดัง เวลามาซื้อของถ้าพูดเสียงดัง หรือเสียงแหลมก็ไม่ได้ ยิ่งใส่หมวก ยิ่งเห่า แต่ยังไม่เคยกัดใครนะคะ พอเขาเบื่อข้างในก็จะมานั่งคอยให้มาล่ามคอกับสายจูงแล้วผูกไว้กับขาตู้โชว์ เขาชอบมานั่ง นอน ดูคนเดินไปเดินมา พอมีลูกค้าเดินเข้าร้าน เขาก็จะเดินไปดมๆ จะดมนานหน่อยถ้าคนซื้อเขาเลี้ยงสุนัขเหมือนกัน คุณแม่ก็จะคอยบอกเขามาตั้งแต่เล็กๆ ว่า” ลูกค้านะ ปุยฝ้าย ลูกค้า” บางคนเห็นนอนอยู่ประตูด้านหน้าก็เดินเลี่ยงไปเข้าประตูด้านข้าง ก็หนีไม่พ้นอยู่ดี แต่ถ้ากลัวมาก ก็จะให้เข้ามาอยู่ด้านในก่อน การขับถ่ายไม่มีปัญหาคะ เพราะสอนให้เขาถ่ายหนัก เบา ลงบนหนังสือพิมพ์ ที่วางไว้หน้าห้องน้ำชั้นล่าง แล้วเย็นๆ คุณพ่อก็จะพาไปเดินเล่นแถวๆ ด้านข้างตึกบ้าง พาข้ามถนนไปฝั่งตรงข้ามตึกบ้าง เมื่อปิดร้านแล้วก็จะสั่งให้เดินขึ้นไปเฝ้าหน้าห้องนอนชั้น 2 เปิดพัดลมให้ตลอดคืน คุณลุงคุณป้าคะ คิดว่าเขาใช่พันธุ์แท้หรือเปล่าคะ เมื่อเดือนส.ค. เขาเพิ่งจะมี ฮีท เป็นครั้งแรก คุณพ่อจะให้ไปทำหมัน แต่หนูอยากจะให้มีน้อง เพราะคุณพ่อไปผ่อนซื้อบ้านเดี่ยวไว้ อีก 4 เดือนข้างหน้าบ้านถึงจะเสร็จ มันก็จะมีที่วิ่งเล่น มีลูกๆ ได้วิ่งเล่นด้วย แต่คุณพ่อบอกว่า บ้านเสร็จแล้วยังไม่รู้ว่าจะเข้าอยู่เมื่อไร เพราะต้องขายของที่นี่เพื่อจะได้มีเงินไปผ่อนกับธนาคาร  อีกอย่าง เขามีข้อบกพร่อง ที่หูใหญ่ ขนไม่สวย เดี๋ยวพันธุ์ไม่แท้  คุณลุงคุณป้าคิดว่าหนูควรจะทำอย่างไรดีคะ ?

ตอบ: ขอแนะนำตัว สมาขิกใหม่คะ
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Sunday, 2 October 2005, 08:31AM

รูปที่ 2 คะ

โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Sunday, 2 October 2005, 08:34AM

รูปที่3 คะ
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Sunday, 2 October 2005, 08:37AM

รูปที่ 4 คะ
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Sunday, 2 October 2005, 05:55PM

ช่วยตอบด้วยนะค่ะ

โดย Bo (oYo) - Sunday, 2 October 2005, 06:57PM

วันนี้ เพื่อนหลายคนคงไม่อยู่

บางคนอาจไปงานประกวดสุนัข

บางคนอาจพาสุนัขไปเดินเที่ยวที่กระทรวง

เรื่องหูใหญ่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่   บางแก้วหูใหญ่ก็มี

เรื่องแท้ไม่แท้ก็ไม่สำคัญ  อย่างเจ้าโบโดเบอร์แมนพันธุ์ไทยหูตั้งหางดาบโดยไม่ต้องโดนตัดให้เจ็บตัว   ก็สร้างวีรกรรมมามาก  กัดงูตาย 2 ตัว  เต่า 2 ตัว  หนูอีกหลายตัว

เรื่องผสมพันธุ์นั้น ยังไม่ควรจนกว่าหนูจะเข้าใจอะไรมากขึ้น   อยากให้ลองไปอ่านกระทู้ใน

กระดานเสวนากระดานคิดให้ดีก่อนแต่ง(หมา)

โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Thursday, 6 October 2005, 01:46AM

เท่าที่ดูจากรูปเป็นพันธุ์แท้แน่นอน แต่ต้นสายอาจได้รับการพัฒนาน้อยไป  ซึ่งเป็นบางแก้วแท้ครับขอยืนยัน

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Thursday, 6 October 2005, 09:21AM

เลี้ยงหมามาจนโตขนาดนี้ไม่ต้องห่วงว่าพันธุ์แท้ไม่แท้หรอกครับ

ที่สำคัญหมารักคุณ คุณรักหมาก็น่าจะพอแล้ว

หมาพันธุ์แท้ไม่จำเป็นต้องสวยเสมอไปนะครับ บางครั้งก็ขี้แหล่ถมไป

ดูจากรูปเนื่องจากเป็นตัวเมียจึงมีขนาดเล็กขนจะไม่ฟูเท่าไหร่

สายพันธุ์มาจากหูใหญ่ หัวเล็ก

หมาบางแก้วแท้เนี่ยดูปั๊บก็รู้ว่า บางแก้ว เพราะมีลักษณะพิเศษ

นั่นแสดงว่าพันธุ์แท้แน่นอน หมาคุณท่าทางจะไม่กัดคนหรอกครับ

แต่จะมีนิสัยเห่าคนแปลกหน้าเท่านั้นเอง

ที่สำคัญอย่าให้คนไปแหย่หมา หรือไล่ตีหมาจนตรอกหรือ

ถ้าหมามันกลัวหรือหนีไปแล้วก็ไม่ต้องตามไปตีไม่งั้นมันจะกัดสู้เอาตัวรอด

สุดท้ายพาไปทำหมันดีกว่านะครับเพราะอาจจะได้ลูกหมาจากพ่อหมาแถวนั้นแทน

ที่จะได้จากพันธุ์แท้ด้วยกัน หมาเวลาเป็นฮีทจะหงุดหงิดง่ายมาก อาจจะกัดสาย

หนีออกจากบ้านหรือกัดเจ้าของได้ ถ้าบ้านคุณไม่มีรั้วรอบขอบชิด

ทำหมันดีที่สุดครับ  

โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Thursday, 6 October 2005, 11:51AM
  คิดว่ายังไงมานก็เป็นน้องหมาของเราเค้าจะพันธ์ไหนไม่สำคัญหรอกคะ ขอให้เราให้ความรักกับเค้าก็พอนะคะ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 6 October 2005, 02:02PM
  แหม หน้าตาน่ารัก ออกขนาดนี้ แท้ไม่แท้ไม่สำคัญหรอกคับ แหะๆ เผลอแป๊บเดียว กลายเป็นคุณลุง คุณป้า กันหมดแระ ชาวเวปของเรา (นี่ผมก็ต้องเป็นคุณปู่เลยสิครับ 5555)

ถ้าจะหาเพื่อนเล่น ให่เขาไม่เหงาก็แนะนำว่า หาซื้อเอามาเลี้ยงเพิ่มอีกตัวดีกว่าครับ อย่าเอาไปผสมเลย เพราะเดี๋ยวลูกออกมาเยอะแยะ แล้วจาดูแลไม่ไหวนา แล้วอีกอย่างถ้าเราไม่มีประสบการณ์ในการ ดูแลสุนัขท้อง ใกล้คลอดแล้วด้วยเนี่ย ไม่แนะนำมากๆเลยนะครับ เพราะอารมณ์เขาจาแปรปรวนมาก เดี๋ยวจาเป็นอันตรายเหมือนกระทู้นี้ปล่าวๆ ครับ

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=1114

สนับสนุนให้ทำหมัน อ่ะ

โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Tuesday, 11 October 2005, 11:18AM
  อา....ทำหมันเหรอค่ะ......ก็เป็นความคิดที่ดีคะ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Tuesday, 11 October 2005, 03:40PM

ปุ้ยฝ้ายจ๋า....พี่ชื่อเต้าหู้จ้ะ  พ่อเป็นบางแก้ว แม่เป็นพันธ์ทาง

ถึงไม่สวยแต่น่ารัก  พี่ได้รับการทำหมันเรียบร้อยแล้ว  เลย

อยากให้น้องทำตามที่คุณปู่นิวัติแนะนำค่ะ  การดูแลลูกสุนัข

ไม่ใช่เล่นๆ นะคะ  อีกอย่างเราเดาไม่ได้ด้วยว่าจะมีทั้งหมดกี่ชีวิต

โดย โสภิตา บำเพ็ญรัตน์ - Tuesday, 11 October 2005, 10:47PM

ป๋มชื่อมะพร้าวคับพี่ ป๋มก็ทำหมันเรียบร้อยแล้วคับ เพราะว่าป๋มรวมมิตรมาเหมือนกันคับ

ลูกพี่ป๋มได้รับคำแนะนำกับกำลังใจดี ๆจากพี่ ๆ ที่นี่แหละคับ ตอนนี้ป๋มสุขสบายดี  และ

ป๋มก็รักลูกพี่ป๋มที่สุดในโลกเลยคับ

โดย ศุภชัย คงกฤตยาพันธ์ - Wednesday, 12 October 2005, 04:15PM

ผมว่าพันธ์แท้หรือไม่มันอาจจะมีความหมายแค่ช่วงแรกๆเท่านั้นละครับ เพราะสุดท้ายแล้วถ้าเราเลี้ยงเค้า เค้ารักเราและเรารักเค้าตรงส่วนนี้มันก็ไม่สำคัญแล้วจริงมั้ยครับ ตอนช่วงแรกที่ผมซื้อต้นข้าวมาก็เหอแล้วก็กลัวว่าจะได้พันธ์ไม่แท้มา ทั้งๆที่ก็มีใบเพดฯ แต่หลังจากที่ผมกับแฟนเลี้ยงเค้าแล้วตรงส่วนที่พวกผมกลัวมันหายไปเองครับ พวกผมไม่ได้นึกถึงเลย แต่กลับนึกว่าเค้าจะอยู่แล้วมีความสุขมั้ย ทุกอย่างที่เค้าแสดงออกมานั้นมันบริสุทธิ์ครับ ไม่มีเสแสร้ง ถึงแม้ว่าจะดื้อ ซนสุดๆ แต่เค้าก็ทำให้พวกผมหัวเราะและยิ้มได้เกือบทั้งวันละครับ (ยกเว้นตอนที่ผมโกรธและทนพฤติกรรมบางครั้งไม่ได้นะครับ แต่ก็ไม่เกิน 10 นาทีละครับ หาย) ผมยังเก็บหมาข้างถนนมาเลี้ยงเลยครับ เค้าก็มีอะไรทำให้พวกผมรัก แล้วก็ยิ้มได้เสมอๆเหมือนกันนะครับ หมาข้างถนนบางครั้งก็ฉลาดเหมือนๆกับหมาพันธ์แท้ก็ถมเถไปนะครับ ผมเชื่อว่าน้องออคงรักเจ้าปุยฝ้ายเหมือนกันนะครับ และเชื่อว่าเค้าคงทำให้น้องออมีความสุขมากๆด้วยเหมือนกันนะครับ ผมส่งรูปอิ๊กคิวหมาข้างถนนที่เลี้ยงไว้มาให้ดูนะครับ แชร์ๆกันนะครับ

โดย ศุภชัย คงกฤตยาพันธ์ - Wednesday, 12 October 2005, 04:17PM

ส่วนน้องต้นข้าวไปดูที่กระทู้ผมได้ครับ

โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Wednesday, 12 October 2005, 06:26PM

คุณลุง,คุณป้าขา ไม่ทราบว่ามีท่านใดเลี้ยงเพียงตัวเดียวหรือเปล่าคะ เจ้าปุยฝ้ายของหนูจะมาส่งเสียงเตือน เมื่อเวลาที่หนูหรือคุณพ่อ ลืมเวลาที่ต้องพาเธอออกไปเดินเที่ยวนอกบ้าน ประมาณ 5 โมงเย็น กับ 2 ทุ่ม ทีนี้เธอก็จะไปเล่นกับสุนัขข้างถนนที่มานั่ง นอน คอยแถวๆหน้าบ้าน ก็คุณพ่อสิคะที่นำข้าวหรืออาหารที่ปุยฝ้ายทานเหลือมาคอยเลี้ยง เขาก็ตามมาเวลาปุยฝ้ายเดินออกนอกบ้าน แต่หนูกลัวเรื่องเห็บ หมัด หรือ โรคต่างๆที่ติดทางน้ำลาย เพราะปุยฝ้ายไปกระโดดฟัดไปฟัดมา เวลาไปดื่มน้ำที่อ่างบ้านข้างๆก็คอยเลียที่ปากเขา แล้วหนูจะทำอย่างไรดี คุณหมอบอกว่า บางแก้วเป้นสุนัขไฮเปอร์และเป็นสัตว์สังคม ถ้าให้เล่นด้วยกันก็เลี่ยงการติดเห็บ หมัดไม่ได้ และถ้าไปเจอเห็บหรือหมัดที่มีพิษก็จะเป็นโรคพยาธิในเม็ดเลือด(ปุยฝ้ายเคยเป็นมาแล้วเมื่อเดือนสค.ที่ผ่านมาและนี่ก็กำลังเป็นเหมือนขี้เรื้อน แต่คุณหมอบอกไม่ใช่ คุณหมอขูดหนัง เพาะเชื้อราและย้อมเซลแล้ว คุณหมอบอกว่าน่าจะเป็นหมัดที่มีพิษหรือบกพร่องทางฮอร์โมน) แล้วถ้าไม่ให้เล่นด้วยกันก็ต้องคอยดึง ลาก ชนิดแทบคอจะหลุด หนูก็กลัวปุยฝ้ายจะเป็นโรคเครียด หาลูกสุนัขมาเลี้ยงเป็นเพื่อนจะดีไหมคะ หรือให้คุณพ่อไปซื้อยามาหยดหลังดีคะ  
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Wednesday, 12 October 2005, 06:26PM

อีกรูปคะ
โดย สลิลทิพย์ อิทธิพลโสภา - Monday, 31 October 2005, 10:04PM

คุณลุง คุณป้าขา จริงหรือเปล่าคะที่ว่า ถ้าปุยฝ้ายไม่เคยกัดคน ปุยฝ้ายก็ได้แต่เห่าอย่างเดียว แล้วถ้ามีผู้ร้ายเข้าบ้านหนู ปุยฝ้ายก็กัดผู้ร้ายไม่เป็นซิคะ ?สับสน

โดย กิตติสัณห์ อิทธิพลโสภา - Monday, 28 November 2005, 06:02PM

ณ วันนี้ ปุยฝ้าย มีอายุได้ 1 ปี กับ 13 วัน ได้มีการเปลี่ยนแปลงไปคือได้รังใหม่(เดิมจะนอนกลางวันที่ใต้โต๊ะทำงานของภรรยาผม) จะวิ่งขึ้นไปนอน - เล่น หน้าห้องนอนชั้น 2 (เป็นที่จะต้องเฝ้าเวลาครอบครัวนอน)และจะขลุกอยู่ที่นั้นเกือบตลอดทั้งวัน ยกเว้นจะลงมาเวลาที่ต้องพาออกไปเดินเล่น ตอน 5 โมงเย็น หลังจากที่เดินเล่นเสร็จก็จะวิ่งขึ้นไปอยู่ชั้น 2 และจะลงมาอีกครั้งตอนทุ่มหนึ่ง เพื่อจะรอไปเดินเล่นประมาณ 2 ทุ่มเศษๆ อีกอย่างที่เปลี่ยนไปคือ จะทานอาหารได้น้อยลงมากๆ ขนาด น่องไก่ย่าง 1 น่องก็ทานไม่หมด จะนำไปแอบตามช่องต่างๆ ไม่รู้ว่าเป็นช่วงการจำศีลหรือเปล่า อุปนิสัยอื่นๆ ยังคงดีอยู่ ยังไม่มีผู้ใดถูกกัด ซึ่งเป็นที่ถูกอกถูกใจแม่บ้านยิ่งนัก(ยังคงไม่ให้ไปทำหมัน แต่ผมตั้งใจว่าจะไม่ให้มีน้องแน่นอน) อยากจะเล่นก็จะวิ่งมานั่งข้างๆ ซึ่งเป็นกิริยาเหมือนเดิม

รูปเมื่ออายุ 1ปี 10 วัน

โดย กิตติสัณห์ อิทธิพลโสภา - Tuesday, 29 November 2005, 09:07AM

รูปเมื่ออายุ 1ปี 10 วัน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew