ตอบ: บางแก้วตัวแรก
โดย กี๋ ปากอ่าว - Sunday, 23 October 2005, 06:35PM

สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขสายพันธุ์ที่น่าหลงใหลยากจะบรรยาย ความแสนรู้ ความกล้าหาญ และเล่ห์ร้ายหลักแหลมตามความคิดเจ้านายได้ทัน ถ้าเลี้ยงอย่างใกล้ชิดจะสามารถเข้าใจคำสั่งได้อย่างรวดเร็ว แถมยังสังเกตหน้าตาอารมณ์ได้อีกต่างหาก ต่อต้านการลงโทษ ใจแลกใจไม่งั้นพ่อสู้ขู่ไม่ยอม จำได้ว่าวันแรกที่รับลูกสุนัขบางแก้ววัยหนึ่งเดือนเศษๆมาเลี้ยง ตัวเล็กจนจับอาบน้ำในขันน้ำได้ เผลอวางไว้บนโต๊ะหิน เจ้าตัวน้อยกระโดดลงพื้น เจ็บจนร้องเสียงดัง กล้าขู่รุ่นพี่ตัวโตและคนแปลกหน้า วัยเด็กจะซนมากๆผิดปกติสุนัข สอนจำแต่ไม่ทำ ราวกับว่ายิ่งดุยิ่งดื้อ  รักน้องบางแก้วเห็นจะต้องใช้ความอดทนอย่างที่สุดในวัยเด็กของเขา วัยสามเดือนตัวอ้วนกลมน่ารักจับใส่กรงขึ้นเครื่องบินไปเที่ยว ตอนส่งขึ้นเครื่องฯดูเรียบร้อยดี พอเครื่องฯลงไปรับเจ้าหน้าที่บอกว่าจับกรงไม่ได้เลย จะขู่และกัดมือ ต้องเอาขนมป้อนป้อยอกันอยู่นาน วันนี้ที่อายุเกือบสองปี พฤติกรรมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง ที่เฝ้าสั่งสอนนั้นเขาทำได้อย่างสมบรูณ์ รักน้องบางแก้วเสียจริงๆ ขอให้มีความสุขเช่นเดียวกันนะ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Sunday, 30 October 2005, 12:21PM

ครับ คุณกี๋ ท่ายาง

วันนี้...เจ้ามะลิ มีน้ำหนัก 6.4 กก. แล้ว

กำลังซนสุดๆ แต่ซนแบบน่ารักนะ.....เชื่อฟังคำสั่งดี....แต่แปล้บ..เดียว ลืมอีกแล้ว....ต้องสอนซ้ำๆ หลายครั้ง เดี๋ยวนี้ไม่กัดรองเท้าแล้ว.....แต่ชอบกระโดดกัด....ผ้าที่ตากไว้

ขอบคุณ คนที่รักบางแก้วทุกคนที่ให้กำลังใจ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 31 October 2005, 11:15AM

วันนี้ มะลิ อายุ 2 เดือน 23 วัน

ทำวัคซีน ไปแล้ว 2 ครั้ง 3 เข็ม และถ่ายพยาธิ 2 ครั้ง

1.  ครั้งที่ 1 ไข้หัด

2.  ครั้งที่ 2 ลำใส้อักเสบและ พิษสุนัขบ้า อย่างละ 1 เข็ม

และในวันที่ 5 นี้หมอนัด วัคซีนรวมเพื่อกระตุ้นเป็นอันเสร็จ ( หมอบอก)

สุขภาพตอนนี้ ดูร่าเริง แจ่มใสดี ขนเริ่มจะร่วงบ้างแล้ว

นิสัยที่แปลก คนแปลกหน้าที่แต่งกายดีๆ ดูจะเป็นมิตรกับเขาแหะ แต่งกายซอมซ่อเข้ามาละก็ ......เป็นได้เรื่อง(เห่าและอยากกัด)และชอบให้คนสะอาด ๆ จับตัว แฮะ

เสียดายที่ไม่ได้ไปร่วมงาน ชุมนุมคนรักบางแก้ว เพราะติดอบรม...ไว้โอกาสหน้า ไปแน่นอน....... 

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 1 November 2005, 01:23PM

ขอแก้ไขข้อมูล บางประการ

เจ้ามะลิ เกิด 7 สิงหาคม 2548 วันนี้อายุ  2 เดือน 25 วัน

การทำวัคซีน

1. เข็มที่ 1 21 กันยายน 2548 ไข้หัดสุนัข ตับอักเสบ

2. เข็มที่ 2  6 ตุลาคม 2548 ลำใส้อักเสบติดต่อ

3. เข็มที่ 3,4  20 ตุลาคม 2548  โรคหวัดและหลอดลมอักเสบติดต่อ และ โรคพิษสุนัขบ้า

4. เข็มที่ 5 5 พฤศจิกายน 2548 วัคซีนรวม หัด ตับ ลำใส้ พิษสุนัขบ้า เพื่อกระตุ้น เป็นเข็มสุดท้าย ของปีนี้ ( หมอบอก )

ถ่ายพยาธิ ไป 2 ครั้งแล้ว คือ 21 กันยายน กับ 20 ตุลาคม 2548

ใครมีความคิดเห็นเป็นประการใด ช่วยชี้แนะมาอีกก็ได้นะครับ จะรับไว้พิจารณา

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 3 November 2005, 09:01AM

นี่คือความน่ารักของบางแก้ว ที่รู้จักประจบทุกคนในบ้าน...(โดยเฉพาะคนนี้ เพราะคนนี้เป็นที่รักของทุกคนในบ้าน)

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 3 November 2005, 09:04AM

นี่ก็เป็นอีกหนึ่ง...ของความสามารถ  ความฉลาดและเรียนรู้ได้เร็ว
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 8 November 2005, 10:21AM

หายไปหลายวัน

มะลิตอนนี้สุขภาพทั่วไปดี...ทำวัคซีนครบหมดแล้ว

เหลือกระตุ้นอีก ปีละ 1 ครั้ง

นิสัย  ซนดีจัง มีลูกวอลเลย์บอลอยู่ 3 ลูก พี่แกเล่นกระจัดกระจายไปคนละทิศคนละทางได้ทุกวัน

เริ่ม เห่าคนแปลกหน้า และกรรโชกใส่ พอดุก็ฟังบ้าง รู้กิจวัตรประจำวันของคนในบ้าน เช่น  พอเปิดกรงตอนเช้าก็จะออกมาจากกรงและคาบผ้าที่ปูนอนออกมาด้วยทุกวัน(ใหม่ไม่ได้ทำพอเห็นเจ้าของต้องไปเอามาผึ่งตอนหลังเลยคาบออกมาให้ด้วยเลย)ตอนเช้าก็จะเดินมาคลุกคลีกับเราถึงที่รถ พอเราติดเครื่องจะออกมาทำงาน แกก็จะวิ่งหนีไปหลังบ้าน(ไม่รู้ว่ารู้หน้าที่ หรือกลัวรถ)

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 11 November 2005, 04:18PM

ตอนนี้ อายุ 3 เดือนกับ 4 วัน

สุขภาพ ดี แข็งแรง ร่าเริง เล่นได้ทั้งวัน(เล่นกับอุปกรณ์มั่ง กัดโน่นกัดนี่มั่ง จำพวกผ้า ลูกมะพร้าว  ตะกร้าพลาสติก )

นิสัย อารมณ์ดี จะน่ารักมาก (แต่ถ้าเรานำมาฝึกจูง ฝึกตามคำสั่ง อารมณ์ดีจะทำตามอย่างว่านอนสอนง่าย แต่ถ้าแกไม่อยากฝึกต้องเลิกเลย เพราะแกจะกระบิดกระบวน หงุดหงิด จะกัดซ้ายกัดขวากับมือเรา  กัดสายจูง นอนดิ้นกับพื้นไม่ยอมลุก)

กับคนในบ้าน ตอนนี้ก็เข้ากับทุกคนในบ้านได้เป็นอย่างดี รับรู้ทุกคนคือเจ้านาย ของเขาเชื่อฟังกับทุกคน(เวลาปกติ ไม่ใช่ตอนฝึก)

กับคนแปลกหน้า ก็หวงตัวเหมือนกันไม่ยอมให้ใครจับตัวได้ในครั้งแรก ต้องค่อยๆ ประเหลาะ กันก่อนจึงจะให้จับตัว

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 15 November 2005, 11:30AM

ว่ายน้ำเก่งมากๆๆๆๆๆๆ

เมื่อวันอาทิตย์ 13 พ.ย. 48 ผม ลูกสาว และเจ้ามะลิ ไปเล่นน้ำที่คลองหลังบ้านกัน เป็นครั้งแรก ที่นำเจ้ามะลิไปเล่นน้ำ พอปล่อยลงน้ำเท่านั้นแหละ....ว่ายป๋อเลย เล่นกันอย่างสนุกสนานมาก พอเหนื่อยก็เข้าฝั่งและวิ่งวนรอเราอยู่บนฝั่ง......พอเราเรียก ก็ลงน้ำว่ายน้ำมาหาเราในน้ำอีก......เล่นกันซะเหนื่อย สนุก มาก ใครไม่เคย ลองดูนะครับ

จะรู้ว่า บางแก้วมีความเก่งแค่ไหน..เวลาเล่นน้ำและเขารักเราขนาดไหน....ลองดูนะครับ.....วันหลังจะเอาภาพมาให้ดู.....จ้า

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Tuesday, 15 November 2005, 11:42AM
  คุณชูศักดิ์ครับ พ่อแม่ของมะลิใช่อยู่ที่ฟาร์มพิมพ์ประเสริฐหรือปล่าวครับ เพราะที่แถวเดิมบางนางบวชจะคุ้นกับชื่อฟาร์มนี้
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 16 November 2005, 11:56AM

เป็นของ ธนกรฟาร์ม ครับ คงเป็นสาขาของที่เดิมบางนะครับ(เจ้าของฟาร์มบอก)เพราะนายกสมาคมอยู่ที่เดิมบางครับ

พ่อเขาชื่อโจ  แม่เขาชื่อน้ำค้าง ครับ......ดูมะลิเขาน่ารัก ไม่มีอาการจิตประสาทที่ไม่ดีเลย และที่สำคัญ ความจำแม่นมาก  หวงของ หวงบ้านน่าดู แต่ก็ยังไม่ชาร์จใคร ได้แต่ดมๆและเห่ากรรโชกเท่านั้น

เวลาออกนอกบ้านจะเรียบร้อย ไม่ดุไม่เห่า และไม่ไล่กัดสุนัขนอกบ้าน.....ถ้ามีเวลาผมจะพาออกนอกบ้านเสมอเพื่อให้เขาเรียนรู้และฝึกให้เข้าสังคมนอกบ้าน

ที่สำคัญ เขาสุขภาพดีมากๆๆๆๆๆ แข็งแรงจริงๆ

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 18 November 2005, 03:04PM

ขนพอง....ทั้งตัว

อายุเพิ่งจะ สามเดือนเศษๆ.... เมื่อเช้านี้ มีญาตินำของมาให้ที่บ้าน..เจ้ามะลิรู้ก่อนใคร เห่าและขู่เขา จนขนพองทั้งตัว....พยายามดุและบอกว่าเขาเอาของมาให้..ไม่ได้มาทำอะไร...เขาก็จะนิ่งแต่วิ่งวนไปวนมาแบบไม่ไว้ใจ...เขาชอบใจที่มันเฝ้าบ้านดี...และบอกว่ามีลูกขอ 1 ตัว ผมเลยบอกไปว่าอย่าเลยเพราะผมก็ยังไม่รู้เลยว่าอยากได้ลูกเขาหรือเปล่า....ฮึฮึฮึ

เมื่อเช้าก็ปฎิบัติเช่นเคย เดินเค้าเคลียมาส่งที่รถ เปิดประตูรถก็ใช้เท้าหน้าตะกายพื้นรถข้างซ้ายเล่นกับลูกสาวผมเสร็จแล้วก็มาที่ข้างขวาด้านคนขับคือผม เล่นกันซัก2-3นาทีก็บอกว่าไปได้แล้วจ้า....เขาก็จะวิ่งไปที่หลังบ้าน เหมือนเขาทำหน้าที่ของเขา เสร็จแล้ว บางครั้งก็ถอยไปตั้งหลักที่หน้ารถ นั่งจนกว่าเราจะขับรถออกจากบ้าน

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 21 November 2005, 12:59PM

วิธีการป้องกันความซุกซน
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 21 November 2005, 01:03PM

นี่ก็วิธีการลงไปว่ายน้ำในอ่างปลา
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 21 November 2005, 01:06PM

นี่ก็ต้องหนีไปอยู่ชั้น 2
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Monday, 21 November 2005, 01:10PM

วิธีฟัดกะลูกวอลเลย์ ทั้ง 3 ลูก ฮิฮิ สบายมาก ครับเจ้านายยยยยย(ตามไปเก็บด้วยยยยยยย)
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 24 November 2005, 09:26AM

ไม่ได้โพส..ซะหลายวัน คันมือ..จัง

ช่วงนี้อากาศหนาว....เจ้ามะลิไม่ยอมลงเล่นน้ำในกะมังเลย...สงสัยจะหนาว

เป็นอย่างที่พี่ๆเพื่อนๆ แนะนำจริงๆ คือตอนแรกก็มาส่งตอนเช้า...แล้วก็วิ่งไปหลังบ้าน ดีหรอก

เดี๋ยวนี้...ชักเก่งกล้า สามารถ ...มาส่งตอนเช้าเหมือนเดิม...แต่นั่งคอยจังหวะ....พอเปิดประตูรั้ว..จะวิ่งปราด..ออกนอกบ้านทันที....เดี๋ยวนี้ ส่งกันเสร็จ ต้องจับขังใส่กรงไว้ก่อน....พอออกจากบ้านไปแล้ว..ค่อยให้คนที่อยู่บ้านปล่อยออกจากกรง .....เขาคงอยากเรียนรู้ในโลกใบนี้ให้กว้างขึ้น

เมื่อเช้ามืด..เล่นแรงเผลอกัดมือ ผมเป็นรอยเขี่ยนๆ ผมจึงตีที่ปากไม่แรงมากนัก ทำท่าจะเดินหนี จับตัวไว้..แล้วให้นั่งฟัง...และดึงที่หนังคอ...และก็สั่งสอน...นั่งฟังตาปริบๆ เหมือนรู้ตัว เอาลิ้นมาเรียที่หน้าเหมือนจะพูดว่า...หนูผิดไปแล้ว..ยกโทษให้ด้วย..ดิ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 24 November 2005, 10:03AM
  โห! มะลิจ๋าตัวโตขึ้นตั้งเยอะ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 24 November 2005, 12:39PM

แกล้ง....พี่แก้ว....ยังไงดีว่า.....

จะคาบไปซ่อนตรงไหนดีน้า......ถึงจะหากันไม่เห็น อิ อิ อิ อิ

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 November 2005, 01:55PM
  คุณชูศักดิ์ครับ ที่บอกว่า

"เมื่อเช้ามืด..เล่นแรงเผลอกัดมือ ผมเป็นรอยเขี่ยนๆ ผมจึงตีที่ปากไม่แรงมากนัก ทำท่าจะเดินหนี จับตัวไว้..แล้วให้นั่งฟัง...และดึงที่หนังคอ...และก็สั่งสอน...นั่งฟังตาปริบๆ เหมือนรู้ตัว เอาลิ้นมาเรียที่หน้าเหมือนจะพูดว่า...หนูผิดไปแล้ว..ยกโทษให้ด้วย..ดิ"

คุณชูศักดิ์ครับ พฤติกรรมการกัดมือ กัดเท้าเจ้าของนี่ ไม่ใช่พฤติกรรมที่ผิด นะครับ เพราะมันเป็นการแสดงออกของพฤติกรรมการเลียนรู้ที่จะล่าเหยื่อ ของบางแก้วตัวน้อยๆ เขาจะพยายามไล่กัด อะไรที่เคลื่อนไหว เช่นเราทำมือ แกว่งหลบเขาไปมา เขาก็จะพยายามไล่งับ หรือเวลาเราเดินไปเดินมา เขาก็จะวิ่งไล่งับ เพราะว่ามีเท้าของเราอย่างเดียวที่เคลื่อนไหวในบ้าน

พฤติกรรมพวกนี้ เราเรียกกันว่า Prey Drive ซึ่งหมาที่ล่าเหยื่อได้ อย่างบางแก้ว จำเป็นที่จะต้องฝึกฝน ทักษะ และพัฒนาไปเรื่อยๆ ให้มีความสามารถที่จะล่าเหยื่อ เพื่อหาอาหารได้ในอนาคต

ทีนี้ ปัจจุบันบางแก้ว มาเป็นสัตว์เลี้ยง ในบ้าน พฤติกรรมล่าสัตว์เพื่อหาอาหารจึงไม่จำเป็น แต่มันจะออกไปในทางล่าผู้ที่อ่อนแอกว่า มากกว่า เช่นเด็กๆ ที่ตัวเล็กกว่าเขา เวลาเขาตกใจเสียงร้อง หรือเห็นเด็กๆ เคลื่อนไหวไปมา อย่างรวดเร็ว หรือการไล่กวดมอเตอร์ไซด์เป็นต้น

การปรับนิสัยเจ้าตัวน้อยๆ ให้ยังคงมีแรงขับ Prey drive อยู่ แต่ไม่ขับดันออกไปทางก้าวร้าว ก็คือการเปลี่ยนจากการล่าเหยื่อ มาเป็นการเล่นของเล่น เปลี่ยนจากการที่คิดว่ามือ เท้า ของเจ้าของเป็นเหยื่อมาเป็น ของเล่นต่างหากที่เป็นเหยื่อ นั่นเอง

ทำไมเราถึงต้องให้ prey drive คงอยู่ เพราะถ้าไม่มีแรงขับแล้ว หมาจะเป็นหมาที่ไม่มีความกระตือรือร้น จะฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งได้ยาก หรือฝึกไม่ได้เลย แต่ถ้าเราละเลย ปล่อยให้มันเป็นไปตามแรงขับของธรรมชาติ ถ้าเขาได้พัฒนาถึงขั้นที่มีความมั่นใจเต็มเปี่ยมในการล่าสัตว์กิน ได้แล้วเนี่ย อนาคตเวลาเขาตกใจ ก็มีสิทธิ์ที่พฤติกรรมอันนี้จะถูกปลดปล่อย ออกมาใช้กับอะไรก็ตามที่มันคิดว่าเป็นเหยื่อของมันได้

การตี การห้ามไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องที่สุด เขาจะหยุดทำแค่เวลานี้เท่านั้น และก็จะต้องตีแรงขึ้นเรื่อยๆ หรือไม่ก็ไปลงกับรองเท้าบ้าง ขาโต๊ะบ้าง...

ทำอย่างนี้ครับ...เวลาที่หมาเราพยายามมากัดมือเรา ให้เอาผ้าผืนเล็กๆ มาสะบัดตรงหน้าเขา ให้เขาเปลี่ยนความสนใจจากมือเรา มาเป็นเล่นผ้าแทน หรือจะใช้พวกลูกบอลที่มีเสียงก็ได้ แล้วเราก็ยื้อเขาเล่นสักพัก ยื้อเบาๆนะ ให้เขาดึงบ้าง ให้เราดึงบ้าง สาม สี่ครั้ง เพื่อเพิ่มอรรถรส ในการเล่น แล้วก็ปล่อยให้เขาเอาไปวิ่งเล่น เขาอาจจะคาบมาชวนเราเล่นเป็นครั้งคราว เราก็ดึงไปดึงมาอีก จนเมื่อเขาวาง เริ่มไม่สนใจ เพราะเวลาเขาเอาไปเล่นเองเนี่ยผ้าจะไม่มีแรงต้านการสะบัด เขาก็จะคิดว่ามันเป็นเหยื่อที่ตายแล้ว เราก็จะต้องไปเอามาลากกับพื้นบ้าง สะบัดใหม่ เขาก็จะกลับมาสนใจอีกครั้งหนึ่ง

อ้อของเล่นทั้งหลาย เมื่อเล่นเสร็จแล้ว ให้เก็บให้หมด อย่าให้เห็นบนพื้น ถ้าเขาเห็นมันวางสงบนิ่งบ่อยๆ ของเล่นชิ้นนั้น จะไม่ค่อยได้รับความสนใจ ความกระตือรือร้นจากเขาที่จะเล่น เพราะเขาจะมองว่ามันเป็นเหยื่อที่ตายแล้วนั่นเอง เคยล่ามาแล้ว

แล้วการที่เขาจะยังมากัด มือเราเป็นครั้งคราวอยู่นี่ ให้แก้โดยการกำมือ แล้วเอากำปั้นยัดเข้าปากมัน ให้มันเบือนหน้าหนีไปเลย ต่อไปก็จะไม่กล้าอีก เล่นของเล่นดีกั่ว...

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 24 November 2005, 03:53PM

ขอบคุณ..พี่นิวัติ ที่ช่วยกรุณาชี้แนะ

ทุกครั้ง..ผมก็จะถือผ้าเล็กๆไว้ด้วย เวลาเขาจะกัดมือผม ผมก็จะใช้ผ้ายัดปาก แต่เมื่อเช้าลืม..เขาจึงงับมือผม  แต่คราวหลังผมจะใช้กำปั้นยัด..แบบที่พี่ว่า..แต่ว่ามือผมจะไม่พังนาพี่...

เวลาแปรงขน แรกๆ ก็แว้งกัดซ้ายกัดขวา...ผมใช้หนังสือพิมพ์ม้วน ตีไป 1 ที ก็จะหยุดให้แปรงแต่โดยดี...เป็นอย่างนี้อยู่ 2 ครั้ง เดี๋ยวนี้พอแว้งจะกัด...ผมจะดุว่าอย่านะ...ก็จะหยุดทันที..และนอนหรือนั่งนิ่งๆให้แปรงขน....ผมจึงนำมาใช้กับพฤติกรรมของเขาเมื่อเช้านี้....แต่ถ้าผิดก็จะทำตามคำแนะนำของพี่...ครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 24 November 2005, 09:00PM
  คุณชูศักดิ์ ผ้าผืนเล็กๆน่ะ เขาใช้ในการสะบัด ตรงหน้าเพื่อเปลี่ยนความสนใจ ของหมาน้อยที่กำลังหัดล่าเหยื่อ โดยคิดว่ามือเรา เท้าเราเป็นเหยื่อน่ะ ม่ายด้ายให้ใช้ยัดปากหมา...หุ หุ

กำปั้นเนี่ย ยัดปากไปเลย เขาจะงับไม่ลงหรอกครับ แล้วเขาจะเบือนหน้าหนี ไปเลยจะเข็ด แล้วก็เขาไม่เจ็บตัวด้วย หุ หุ

มีอีกอย่างที่ช่วยเปลี่ยน ความสนใจของหมาที่กำลังเล่นแทะรองเท้า กัดทึ้งเสื้อผ้าบนราว มาสะบัดเล่น อย่างเมามัน (อาการหัดล่าเหยื่อ) นอกเหนือจากคำสั่งไม่ดังๆ แล้ว ก็คือเจ้าผ้าน้อยๆ นี่แหละ ที่ช่วยคลายอารมณ์อันคุกรุ่น ของเขาได้ชะงัด เขาจะเปลี่ยนความสนใจมาหาผ้าที่สะบัดๆ ทันทีเลย

หรือ ใช้ลูกบอลมีเสียงครับ เขาจะหันมาหาทันที ได้ผลมาก เป็นไปได้พยายามเล่นลูกบอลกับเขา ให้สนุก แล้วเราจะสอดแรกคำสั่งได้ แค่เรายกลูกบอลไว้ในระดับอกของเรา (เรายืนนะ) ให้หมาจะแหงนหน้า มองลูกบอล แล้วเขาจะย่อตัวลงนั่ง อัตโนมัติ แล้วเราเรียกว่า "นั่ง" หลังจากที่เขานั่งเรียบร้อยแล้วนะครับ แล้วก็เอาลูกบอล หรือผ้าให้เขาไปเล่น ทำอย่างนี้เรื่อยๆ

คุณชูศักดิ์จะแปลกใจว่า เพียงเราพูดว่านั่ง เขาก็จะนั่ง เหมือนรู้ภาษาคนเลย แต่จริงๆ มันเป็นการที่เขาเรียนรู้ว่า พอเขาทำท่านี้เราเรียกว่านั่ง แล้วเราให้รางวัลเขานั่นเอง ลองดูนะครับ อาจจะใช้ขนมแทนก็ได้ ไม่ว่ากัน

โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 25 November 2005, 01:46PM

มือไม่พังหรอกครับ ผมให้มันงับเล่นประจำ แต่อย่างเผลอแบมือเข้าก็แล้วกันอาจมีของแถม ผมเคยเผลอทีนึ่ง เจอฟันกรามของมันคมมาก กดลงเข้าไปที่ร่องข้อมือพอดี พอมันโตแรงสะบัดมันเยอะมากต้องระวัง บางที่ต้องผ่อนตามแรงมัน แต่ก็มันดี ถ้าเล่นกันมันแล้วรู้สึกว่ามันเล่นแรง บอกว่าเจ็บมันก็หยุด หรือไม่ก็สั่งให้มันหยุด แต่ตอนเล็กๆนี่ผมว่ามันเอามันอย่างเดียวไม่ค่อยฟัง

ถ้ามันบ้ามากนักก็ผ้าขนหนูพันมือเล่นกับมัน ดึงมั่ง สะบัดมั่ง บางทีก็พันหัวมันแล้วให้มันไปแก้เอง บางทีก็เอากระดูกปลอมพันผ้าขนหนูให้มันหาเล่น ก็เลิกยุ่งกะเราไปพักนึ่ง ดูแล้วก็ขำๆดี

ผมว่าคำสั่งหยุดนี่เป็นคำสั่งที่มีประโยชน์มาก ยิ่งกรณีที่มันหลุดออกไปนอกบ้านแล้วเจอเด็กเราคงวิ่งตามมันไม่ทัน

ว่างๆคุณนิวัตช่วยสอนวิชา หอนศาสตร์ ให้ผมมั่งอยากจะรู้ว่าเหมือนกันว่ามันจะบอกอะไรผมตอนตี 2-3 แล้วผมจะได้ตอบมันถูก หอนกันไป หอนกันมา เผื่อข้างบ้านจะหอนตอบมั่ง จะได้โดนทั้งคนทั้งหมาเสมอภาคกันไป

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 7 December 2005, 09:23AM

วันนี้ 4 เดือนพอดี เกิด 7 ส.ค.48 เอ้า...1..2..3 โดด
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 7 December 2005, 09:26AM

ลีลา...การว่ายน้ำ แบบนักกีฬา.เหรียญทองซีเกมส์
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 7 December 2005, 09:30AM

นี่ก็อีก...ลีลา..ของนักว่ายน้ำ..จ้า
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 7 December 2005, 09:32AM

นี่..เป็นการทดสอบ เล่นกับสุนัขนอกรั้ว..หนุ่มๆ ทั้งน้านๆๆๆ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 7 December 2005, 09:37AM

ถ้าหนู..เป็นฮีต...ปล่อยหนูมาเล่นกะหนุ่มๆ อย่างนี้...แฮะๆ พ่อได้หลานแน่ๆ ฮิฮิฮิ
โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Wednesday, 7 December 2005, 09:55AM

คันมือ..จัง โพสไม่ได้มาหลายวัน..วันนี้โพสได้...โพสให้ศะใจ..ไปเล้ยยยยย

ขี้อิจฉา...จัง

เมื่อคืนกลับมาถึงบ้านก็หยอกล้อเล่นกันตามปกติ...เมื่อผมลงนอนเล่นบนเปลยวน..มันก็จะตะกายขึ้นมานอนบนตัก...เมื่อลูกแก้วมานั่งด้วย..มันก็จะตะกาย..ขึ้นมาทางด้านหลังลูกแก้ว..แล้วก็ขึ้นมานอนบนตักเหมือนทุกครั้ง...

แต่ผมมีความคิดอุดตริ.เอง ให้ลูกแก้วขยับมาติดกับผม..ลองแกล้งมันไม่ให้ตะกายขึ้นมานั่ง...เชื่อไหม มันเดินวนไปวนมาสองสามรอบหาทางขึ้น..มันตะกายขึ้นมาบนตักลูกแก้ว...แต่สิ่งที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น...มันงับแขนลูกแก้วไว้...(แต่ไม่ใช่อาการกัด) ลูกแก้วร้องตกใจ..พ่อมะลิกัด....ผมจึงสั่ง..มะลิอย่านะ..ปล่อย พร้อมเอื้อมมือไปจะจับปากมัน...มันรีบปล่อยทันที...ผมจึงจับปากและสั่งสอน อย่าทำอย่างนี้อีกนะ...พี่แก้วก็เป็นลูกของพ่อและเขาก็รักหนูมากนะ..กัดเขาไม่ได้เด็ดขาด....มันนั่งฟังและก็นอนอย่างสงบ  แต่ความผิด..น่าจะอยู่ที่ผมเพราะเขาอาจจะแยกแยะไม่ออกว่า..เราล้อเล่นกะเขา แต่ผมกับลูก ไม่ได้โกรธ..เขาเลย..เมื่อเช้าก่อนไปทำงาน...เขาก็เล่นกับลูกแก้วอย่างสนุกสนาน..ลืมเหตุการณ์..ที่เกิดขึ้นเมื่อคืนเสียแล้ว....

โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 7 December 2005, 04:59PM

กรณีอย่างนี้ตอนแรกๆผมก็คิดอย่างคุณชูศักดิ์ แต่ในความจริงผมว่าเกิดจากการอิจฉา หรือไม่ก็อยากเล่นด้วยคนหรือไม่ได้อย่างใจเขาก็จะงับแต่ไม่แรง เป็นธรรมชาติตอนนี้มันงับจนเป็นเรื่องปกติ อย่าไปตีเขาเลย บางทีเป็นการสื่อความหมายระหว่างคนกับหมาผิดพลาด หมาสื่ออย่าง คนคิดไปอย่าง ก็เลยเป็นเรื่อง บอกน้องเข้าไม่ต้องกลัว มันงับมาก็งับตอบไป

คุณชูศักดิ์ลองเล่นกันน้องแก้วดู ให้มันอิจฉาเล่น ยั่วให้มันสนใจแล้ว แต่อย่าไปสนใจมันคราวนี้มันจะเริ่มหาทางเข้ามาเล่นด้วย แต่ถ้าเราไม่สนใจมันมันจะงับเหมือนชวนเล่น แต่คงต้องให้มันมีอารมณ์ร่วมด้วย ไม่งั้นมันคนเป็นสากขะเบือ เรียกยังไม่สนใจ

ตอนแรกที่เอาเจ้าไปร์ทมาเลี้ยง กลับถึงบ้านหลังจากทานข้าว จะพามันไปเดินเล่น มีอยู่วันหนึ่งทานข้าวเสร็จผมไปนั่งดูข่าว มันเดินมาหาวนไปวนมา ผมรู้ว่ามันจะออก เลยทำเฉย สุดท้ายมันเดินเข้ามางับที่ไหล่ ผมก็เฉย มันก็งับแขน งับขา แต่พอทำท่าลุกขึ้นมันวิ่งไปรอที่ประตูทันที แต่ถ้าไม่เดินตามมันไป มันจะหันมามองส่งสายตาน่าสงสาร ความจริงน่ากระทืบ แต่พอออกนอกบ้านสายตาที่ส่งให้ก่อนออก คนละเรื่อง

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Thursday, 8 December 2005, 11:32AM

จริง ๆ ครับ คุณจรัญ...มันคงอยากเล่น ด้วยมากกว่า..เพราะเมื่อเช้านี้ (8ธ.ค.48) ลูกแก้วเขาเล่าให้ฟังว่า เขาขึ้นไปนั่งบนเปลยวน..เจ้ามะลิก็กระโดดขึ้นไปนั่งด้วย..ทำเหมือนกับที่เขาเคยเล่นกะผม..เรื่องอิจฉา คิดดูแล้วไม่น่าจะใช่..เพราะทุกครั้งไม่ว่าจะเล่น จะฝึก จะแปรงขน ให้ข้าว ให้น้ำ อาบน้ำ เล่นน้ำ ผมกับลูกจะทำกิจกรรมเหล่านี้ด้วยกันเป็นส่วนใหญ่  มะลิน่าจะเคยชินและน่าจะรู้ว่านี่คือกิจกรรมที่ทำร่วมกัน

เมื่อ ตอนอายุ สามเดือนกว่าๆ เคยงับแขน งับขา งับแขนเสื้อผม เหมือนจะลาก จะชวนเข้าบ้าน ( มันคงเบื่อแล้ว..ตอนเอาออกไปเที่ยวนอกบ้าน) 

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 9 December 2005, 09:54AM

ขณะนี้ อายุ 4 เดือนเต็ม

เมื่อวานตอนเช้า..เข้าไปช่วยแมว..จัดการกับงู(ประสอตัวเท่านิ้วกลาง)แต่ไม่ได้กัดนะ ไปเล่นหยอกล้อกับงู..อึ๋ยย ถ้าเป็นงูพิษ...จะออกหัวออกก้อยก็ไม่รู้

มะลิมีพัฒนาการที่ดีขึ้นตามลำดับ..เริ่มเป็นผู้ใหญ่ขึ้น หวงบ้าน ใครมาเกาะแกะบริเวณรั้วไม่ได้เลย จะแสดงอาการด้วยการเห่าไล่..อาหารการกินก็เปลี่ยนไป...ต้องใช้ปลาย่าง ไก่ย่าง ไก่ต้ม ลูกชิ้นปิ้ง ไข่เจียว ขยำผสมกับอาหารเม็ด ถึงจะกินอย่างจุใจ..ถ้าเป็นอาหารเม็ดอย่างเดียว..เล็มๆ แล้วก็ไป  นมนั้นจะไม่กินเลย

การจูงดีมากเดินตามอย่างว่าง่าย..สั่งนั่ง สั่งลุก..ปฏิบัติได้ดีมาก 

ตอน2ทุ่มจะคอยให้เราแปรงขน..เมื่อถึงเวลาแปรงขนก็ไม่มีอาการ สบัดซ้ายสบัดขวาเหมือนเมื่อก่อน...รู้สึกได้เลยว่าเขาเรียนรู้ในสิ่งที่เราสอนเขา.และเขาอยากทำตามเพื่อให้เราพอใจ

ตอนกลางคืน..เวลาแปรงขนเสร็จ ก็จะเอาเข้านอนในกรง แต่เดี๋ยวนี้เป็นผู้ใหญ่ขึ้นชักไม่อยากนอนในกรงตอนกลางคืนอิดออดๆไม่อยากเข้ากรง...อยากเป็นยามตรวจการณ์มากกว่า

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew