Introduce..New Member
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Friday, 23 September 2005, 09:29AM

Her name is Paan.. 3 years old. What do you think, please comment my dog. Thank you.  ยักคิ้ว

ตอบ: Introduce..New Member
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 23 September 2005, 04:02PM

Mouth in glass ( ปากคาบแก้ว )  ,  drunk every night ( เมาทุกคืน )

Is that you , Paan ?

เล่าให้ฟังยาวๆหน่อย   เพื่อนๆจะได้คอมเมนต์ถูก

แค่รูป   บอกได้เพียงว่าหล่อ   แต่จะดีเลว อย่างไร นั้นไม่รู้

นางสาว ปาน
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Monday, 26 September 2005, 09:19AM

สวัสดีค่ะ   ขอแนะนำตัวเพิ่มเติมนะคะ ช่วยกรุณาแสดงความคิดเห็นด้วยค่ะ

ชื่อนางสาวปาน อายุ 3 ปี เกิดที่เชียงใหม่ค่ะ  สับสน

อยากเลี้ยงสุนัขบางแก้วมาก ใช้เวลาหลายเดือนในการตัดสินใจ

เพราะทราบชื่อเสียงในความดุ และศึกษาวิธีการดูแล การฝึกอย่างดี

จึงตัดสินใจเลี้ยงค่ะ ช่วงแปดเดือนแรกจะปวดหัวมาก เพราะเขาซน

แต่ตอนนี้สุขุมขึ้นมากแล้ว คุยกันรู้เรื่อง ไม่เคยกัดใคร แต่หวงบ้าน

หวงของมาก เวลามีแขกมาที่บ้าน ถ้ารู้ว่าเป็นของเรา ทำความรู้จักแล้ว

ก็แล้วกัน วันหน้ามาใหม่จะจำได้ทันที ฉลาด ซื่อสัตย์ มักจะชอบ

กระโดดกำแพงหนีเที่ยวเรื่อยเลยค่ะ กลางวันจึงต้องผูกไว้ แต่จะปล่อย

เขาตอนประมาณ 2 ทุ่มเป็นต้นไป เพราะผู้คนผ่านไปผ่านมาจะน้อยแล้ว

ตกดึก ๆ ก็จะกลับเข้ามานอนที่ที่ของเขาประจำ อาหารการกินก็ทั่ว ๆ ไป

อาหารเม็ด สลับกับอาหารคนบ้าง ดูแลสุขภาพอยู่เสมอทุกปี ไม่เคยป่วยเลยค่ะ

ปีที่แล้วปล่อยให้เขาผสมกับพ่อพันธุ์ชื่อ เพชร ไปแล้วหนึ่งครั้ง เขาคลอด

น้องหมาออกมาสองตัวเองค่ะ ชื่อเจ้าปังตอ กับปังปอนด์  ตอนนี้ตัวโตเท่าแม่

แล้ว อายุก็ประมาณ 8 เดือน ได้ส่งไปอยู่กับพ่อเพชรหนึ่งตัว แล้วก็ไปอยู่ขอนแก่น

เป็นเพื่อนคุณปู่อีกหนึ่งตัว ปีนี้ไม่ได้ปล่อยให้เขามีแฟนค่ะ พาไปหาคุณหมอ

ให้ฉีดยาคุมกำเนิดให้แล้ว ที่บ้านอยู่กันสามคนค่ะ และก็เจ้าปานหนึ่งตัว

เวลาไปทำงานก็จะเหลือเจ้าปานกับคุณตา อยู่ที่บ้าน อาจมีเหงาบ้าง (ทั้งคน

ทั้งหมา) แต่ตอนเย็นก็จะกลับไปเจอกันทุกวัน ไม่เคยปล่อยให้เขาอยู่บ้านนาน ๆ

ตัวเดียว ไปต่างจังหวัดก็จะพาไปด้วยค่ะ เอาหล่ะค่ะ พูดมายืดยาว จากนี้ขอแนบรูป

เพิ่มเติมสักสองสามรูปนะคะ แล้วช่วยกรุณาแสดงความคิดเห็น หรือคำแนะนำ

อื่น ๆ ด้วยค่ะ ขอบคุณมาก แล้วก็ดีใจมากเลยที่ได้เข้ามาเป็นสมาชิกของที่นี่ค่ะ

จินดา   ยักคิ้ว

ตอบ: นางสาว ปาน
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Monday, 26 September 2005, 09:21AM

ปานคัน คันยุก ๆ ยิก ๆ ไงไม่รู้ อูย คัน ๆๆๆๆยักคิ้ว

โดย จินดา ณ ศรีราชา - Monday, 26 September 2005, 09:23AM

รูปนี้ หน้าตรงของปานค่ะ พอจะไปวัดไปวาได้มั้ยเนี่ย  ยักคิ้ว
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Monday, 26 September 2005, 09:31AM
  รูปนี้ด้านข้าง ถ่ายเมื่อตอนมีลูกตอนต้นปีค่ะ ดูแล้วจะคล้าย ๆ ตัวผู้ ยักคิ้ว
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Monday, 26 September 2005, 09:39AM

สวัสดีค่ะ..

ขอบคุณคุณปิงปองมากนะคะ

ตอนนี้มีรายละเอียดมาเพิ่มเติมแล้วค่ะ  ยักคิ้ว

โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 27 September 2005, 05:19AM

นางสาวปานโชคดีมากที่ได้อยู่กับเจ้านายที่มีความเข้าใจอย่างคุณจินดา

ตอนพ่อซื้อปิงปองมา  พ่อไม่ได้ศึกษาอะไรเลย  เห็นว่าขนสวยเหมือนกระต่าย  ก็เลยซื้อมาฝากลูกสาว   อยากรู้จักปิงปอง  คลิกที่ชื่อ Pingpong \(-_-)/  นะ

ไม่อยากให้ล่ามน้องหมาไว้เลย   มันไม่อึดอัดแย่หรือ    ลองต่อกำแพงสูงๆ  หรือ หากรงให้มันอยู่ไม่ดีกว่าหรือ

การฉีดยาคุมอาจทำให้มดลูกอักเสบได้   ถ้าไม่คิดว่าจะให้มันผสมพันธุ์อีก   ก็จับทำหมันไปเลยไม่ดีกว่าหรือ    อาการชอบกระโดดข้ามกำแพงหนีไปเที่ยว  อาจหายได้

ชื่อปังปอนด์  ฟังดูคุ้นๆนะ  ใช่ 3 ตัวข้างล่างนี้ไหม

ขอแนะนำเพื่อนร่วมแก๊งค์ของหมูหยองครับ

ปังปอนด์ กับ หมูแดงครับ ผมรวมเรียกว่าแก๊งค์ สามหมู ครับ

แนะนำตัวหมูหยอง

แล้วก็เจอสมาชิกใหม่วัยกระเตาะ ชื่อปังปอนด์ค่ะ น่ารักจังเลย ฟันกำลังขึ้น แต่ดุจริงๆเลย หนูถุงทองกับแช้ปปี้เข้าไปขอเล่นด้วยกลับถูกขู่แฮ่ๆใส่ จนเจ้าถุงทองหงุดหงิดเลยค่ะ

ไมกลัวหมาตัวใหญ่เลย ไม่ว่าพันธุ์ไหนเข้ามาดมๆก็ถูกขู่กลับไปหมด สงสัยว่ายังตื่นๆอยุ่ด้วยแหละค่ะ

บรรยากาศที่กระทรวงสาธารณสุข เมื่อวาน (13 มีนาคม 2548)

นี่ ปังปอนด์ 

บางแก้วที่บ้านนิรมล

ขอบคุณคุณพ่อปิงปอง
โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 27 September 2005, 10:23AM

สวัสดีค่ะ คุณพ่อปิงปอง

ปิงปองสวยมากค่ะ สีขาว-น้ำตาลเหมือนปานเลยค่ะ

ดิฉันก็ตั้งใจไว้ว่า ถ้าปีหน้าไม่ได้ผสมก็จะพาไปทำหมันแล้วค่ะ

เขาออกไปเที่ยวข้างนอก ไม่หลง ไม่หายหรอกค่ะ เพราะมีแต่คนกลัวเขา

ช่วงนี้อ้วนหน่อย กระโดดกำแพงไม่ค่อยคล่อง ต้องตะกุย ๆ หลายครั้ง

มีโครงการต่อรั้วเหล็กดัดให้สูงขึ้นอีกนิด เจ้าปานก็จะหนีเที่ยวไม่ได้แล้วค่ะ

ทีนี้ก็จะปล่อย ไม่ล่ามไว้แล้ว สงสารหมาตาดำ ๆ ค่ะ คงเสร็จเร็ว ๆ นี้ค่ะ

ปังปอนด์จะสีขาวน้ำตาลเหมือนปานค่ะ ปังตอจะสีขาวดำเหมือนพ่อเพชร

บางทีก็ไม่อยากให้ปานมีลูกอีกค่ะ คุณพ่อปิงปอง เพราะเวลาเขามีลูก

กว่าจะฟื้นตัวใช้เวลาเป็นปีค่ะ เขาจะผอม กินน้อย พอข้าวมาถึง เขาจะให้ลูกกินก่อน

ตอนไม่มีลูกจะกินเรียบเลย แต่พอมีลูก เขาจะกินนิดหน่อย แล้วเหลือไว้ให้ลูกเขา

แล้วช่วงตอนที่เจ้าตัวเล็กสองตัวเริ่มมีฟัน แต่ยังกินนมปานอยู่ ปานจะเจ็บมาก

แล้วไม่ยอมให้ลูกกิน เพราะเขาจะกัดหัวนมแม่ น้ำนมจึงไม่ไหล เต้านมจะบวมเป่ง

เป็นสีแดง ๆ เขียว ๆ หนูต้องช่วยเอาน้ำร้อนประคบเขา นวดเบา ๆ สักพัก น้ำนมก็ไหล

สองตัวก็ได้กิน ต้องทำแบบนี้ทุกวัน จนหย่านมเลยค่ะคุณพ่อปิงปอง แล้วอีกอย่างคือ

พอมีลูกออกมา คนที่จะขอไปเลี้ยงเราก็ไม่แน่ใจว่าเขาเข้าใจ "หมาบางแก้ว" มากน้อย

แค่ไหน จะให้ใครไปหนูต้องตามไปดู ไปเยี่ยมได้ จนกว่าเขาจะจากเราไปโน่นล่ะค่ะ

เจ้าสองตัวลูกชายปานก็จะจำหนูได้ตลอด ระริก ระรี้ดีใจเวลาไปเยี่ยม เรามีความรู้สึก

ว่าต้องรับผิดชอบชีวิตเค้าค่ะ 

สุดท้าย ขอบคุณคุณพ่อปิงปองมากนะคะ คงได้สนทนากันบ่อย ๆ ค่ะ

ขอแสดงความนับถือค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew