ใครรู้บ้างตอบด่วนค่ะ! น้องหมาท้องเสียทำไงดีคะ
โดย eve Savangpop - Monday, 12 September 2005, 04:07PM
  ตอนนี้น้องหมาที่บ้านท้องเสียมา 2 วันแล้วค่ะ ถ่ายเหลวมีเมือกและน้ำปนมาด้วย เมื่อเช้ากินข้าวได้และให้กินเกลือแร่ไปก่อนแล้ว แต่ก็ยังไม่ดีขึ้นเลย พอตกบ่ายก็ยังไม่หยุดถ่าย(ถ่ายอีกตั้ง 4 ครั้ง) จะไปหาหมอก็ยังไม่ได้ เพราะต้องข้ามไปที่ฝั่งไทย แล้วคนขับรถก็ไม่อยู่ด้วยค่ะ ลองโทรไปถามสัตว์แพทย์แล้ว เค้าบอกให้งดอาหาร และให้ชื่อยามา แต่ไปหาซื้อแล้วที่นี่มันไม่มีขายอ่ะค่ะ เลยไม่รู้จะทำไงก่อนดี เศร้า ใครมีวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นอีกบ้างช่วยบอกทีนะคะ
ตอบ: ใครรู้บ้างตอบด่วนค่ะ! น้องหมาท้องเสียทำไงดีคะ
โดย เพื่อน . - Monday, 12 September 2005, 09:50PM

ใช้ยาแก้ท้องเสียของคนเนี่ยแหละครับ ไดเซ็นโต้ ทานครั้งละ 2 เม็ดครับ รับรองหาย ช่วงนี้ต้องงดอาหารก่อน และให้ทานน้ำเกลือแร่ ถูกต้องแล้วครับ

หากไม่มีก็ใช้ ยาที่มีไว้ใช้สำหรับแก้ท้องเสียของคนยี่ห้ออะไรก็ได้ ยาคนกับยาสุนัข ใช้เหมือนกันแทบจะทุกอาการแหละครับ เป็นไข้ก็ให้ทาน ไทรินอล พารา ฯลฯ

ให้ยาทาน ด่วนครับ ก่อนที่จะเสียน้ำแล้วทำให้ร่างกายอ่อนเพลียมากๆครับ

ตอบ: ใครรู้บ้างตอบด่วนค่ะ! น้องหมาท้องเสียทำไงดีคะ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 12 September 2005, 09:57PM

ลองอ่านกระทู้นี้  ดูอาการหน่อยครับ

หนูจ๋า ไปตรวจที่ รพ. มหิดล ศาลายา ผลปรากฏว่ามีเชื้อไข้หัดสุนัข

ขอลองโพสต์รูปตอนพาปิงปองไปเยี่ยมบ้านโชกุนครั้งแรกหน่อย

โดย เพื่อน . - Monday, 12 September 2005, 10:00PM
  เห็นรูปแล้วคิดถึง คุณหมวยบางกรวย หายไปไหนหว่า
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Monday, 12 September 2005, 10:02PM
  คิดถึงด้วยคน
โดย เพื่อน . - Monday, 12 September 2005, 10:06PM
  คิดถึงเพื่อนบางแก้วหรือน้องน้อยหน่า หุหุ จริงๆแล้วสมัยก่อนพี่ โคตะระ หล่อเลยว่ะ หุหุ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 13 September 2005, 07:06AM
  อืม.. "สมัยก่อนพี่ โคตะระ หล่อเลยว่ะ" ถ้าจะจริงเน๊าะ กัดฟัน เวลาผ่านไปปีเดียวพี่ท่านร่วงโรยขนาดนี้เลยรึ กัดฟัน กัดฟัน(เบิ้ลเลย)

นั่นสิ คุณหมาบางกรวย ผู้ที่มีเรียวขาอันสวยงามไปไหนหว่า ... เธอมีชื่อ login ที่นี้ใช้ชื่ออะไรก็จำไม่ได้ แต่ไม่ได้ใช้ชื่อ "หมาบางกรวย" แน่ ๆ เจ้าขาวกับพ่อลงเอยอย่างไงก็ไม่รู้ ว่าแล้วอ่านเจอมารายตัวด้วยเน้อคุณหมวย เพื่อนเก่าคิดถึงกัน

ขออภัยค่ะคุณ eve ที่ออกนอกเรื่องไปหน่อย
โดย eve Savangpop - Tuesday, 13 September 2005, 07:30PM
  วันนี้น้องหมาดีขึ้นมาหน่อยแล้วค่ะ เมื่อวานให้กินคาร์บอนไปพลางๆก่อน ไม่กล้าให้ยาตัวอื่นอีกกลัวเด๋วจะแรงไป(เพราะที่บ้านมีแต่ Imodium 2 mg กะ ยาธาตุน้ำขาว) ส่วนไดเซนโต้ก็ไปหาซื้อแล้วแต่ไม่มีขายค่ะ ตอนนี้ก็ยังให้งดอาหารอยู่ กะว่าพรุ่งนี้พาไปถึงมือหมอก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที

ส่วนภาพหมู่ดูแล้วคล้ายๆ ภาพถ่ายรวมญาติของคนจีนเลยนะคะ ที่เค้าถ่ายทั้งตระกูลมากันทีเป็นร้อยอ่ะค่ะ นี่ถ้าได้สมาชิกทั้งชมรมมาถ่ายพร้อมกันบ้างท่าจะดีนะคะ>^_^
โดย eve Savangpop - Tuesday, 13 September 2005, 07:38PM
  เอ....ทำไมเวลาอีฟโพสต์แล้วข้อความมันขาด ไม่ครบตามที่พิมพ์ไปหว่า ช่างคิด

และขอบคุณมากๆ นะคะ สำหรับคำแนะนำ อยู้ไกลหมอเวลาหมาป่วยที่ก็กลุ้มหนักอ่ะค่ะ มีเว็ปดีๆ แบบนี้ ช่วยให้อุ่นใจเรื่องหมาๆ ได้เยอะเลยค่ะ ขอตัวไปดูอาการคุณน้องหมาต่อก่อนนะคะ >^_^
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Tuesday, 13 September 2005, 08:39PM

ลองหายาแก้ท้องเสียดู ยกเว้น Imodium and  lomotil         ควรให้ยาฆ่าเชื้อโรคในกระเพาะและลำไส้แทน เช่น ไดเซนโต้ ถ้าหาไม่ได้ให้ใช้ Kaopectate Kaolin

ที่เสียและเสียชีวติส่วนใหญ่เกิดจากการขาดเกลือแร่   ปล่อยให้เค้าถ่ายให้หมด เชื้อโรคจะได้ออกมา ที่สำคัญที่สุดขาดไม่ได้คือ เกลือแร่  Electrolyte

ถ้ากิน Imodium and lomotil ลำไส้จะหยุดทำงาน เชื่อ้โรคก็จะฝังตัวอยู่ในลำไส้

จึงต้องหายาฆ่าเชื้อที่ดีต่อระบบการะเพาะลำไส้ หายาพื้นคงได้เช่น Neomycin ก็ย่อมได้

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Wednesday, 14 September 2005, 05:06AM

Imodium and Lomotil ก็มีจุดดีคือ จะหยุดการทำงาน(บีบรัด )ตัวของลำไส้ จึงทำให้ไม่ปวดท้องและหยุดถ่ายได้ จึงเหมาะสำหรับผู้จำเป็นต้องเดินทาง

ข้อเสียคือ หลังจากหยุดถ่ายก็จะมีอากรท้องอืดไม่ย่อย และมีเชื้อโรคฝังตัวอยู่ในเยื่อบุ  ลำไส้

แนะนำให้ใช้ยาพื้นบ้านเช่น Kaopectate หรือ Kaolin ที่มีส่วนผสมของยาฆ่าเชื้อโรค Anti-Biotic ปฏิชีวนะ เช่น NEOMYCIN หรือที่ออกฤทธิ์ได้ดีในระบบช่วยย่อยอาหาร ร่วมกับ ผงถ่าน เช่น ULTRA-CARBON หรือ BIODAN  ผงถ่านจะช่วยดูดซึมเชื้อโรคได้ดีแต่ถ่ายออกมาจะมีสีดำ

ผลข้างเคียง อาการปวดก็ยังมีเนื่องจากลำไส้พยายามจะขับเชื้อโรคให้ออกจากร่างกายเป็นอาการทางธรรมชาติ ที่ร่างกายจะขับพิษ  การที่ยังถ่ายอยู่ร่างกายก็จะเสียน้ำและเกลือแร่  จึงแนะนำให้ใช้เกลือแร่ จะไช่วยให้ร่างกายมีเกลือแร่สมดุลย์

ส่วนใหญ่ผู้ที่เสียชีวิตอันเกิดจากท้องเสีย  ก็คือขาดเกลือแร่  อีกพวกที่อาจเสียชีวิตได้แบบฉับพลันก็คือพวกที่เป็นเบาหวาน เมื่อขาดน้ำตาลเฉียบพลันก็จะช๊อคและเสียชีวิตทันที  พบมาแล้วในสิงคโปร์ โดยหมอลืมซักประวัติผู้ป่วยจึงรีบให้ Electrolyte หัวงว่าคงจะช่วยได้ทันนะครับ

จากหมอตี๋ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew