ขอเรียนถามผู้รู้และผู้ชำนาญครับ
โดย oak _bangkaew - Monday, 12 September 2005, 09:29AM

คือ  ผมอยากให้ท่านผู้รู้ช่วยตอบความอยากรู้ของผมทีครับเพื่อเป็นข้อมูลครับ  "ในการไปชมงานการประกวดสุนัข  เราควรดู  สังเกตุและจดจำสิ่งใดบ้างครับ"  ตัวอย่างเช่น ไปเพื่อดูการกรูมมิ่ง ฯลฯ 

ป.ล. ผมของดการดูว่างานนี้ส่งเสริมอะไร  งดการพูดถึงผู้จัด  และอื่นๆที่ไม่สร้างสรรครับ

ขอบคุณครับ

ตอบ: ขอเรียนถามผู้รู้และผู้ชำนาญครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 12 September 2005, 10:57AM
  ตอบด้วยคนนะครับ ในฐานะที่ไปดูเขาเดินประกวดบ่อย จนเดี๋ยวนี้เจอใคร เขานึกว่าเป็นผู้ประกวดไปแล้ว อิ อิ

หลายๆเรื่อง หาดูไม่ได้ที่อื่น นอกจากสนามประกวด หลักๆ ที่ผมไปดูมีดังนี้ครับ

1. การเตรียมสุนัขก่อนประกวด ไปดูว่ามืออาชีพเขาทำอย่างไร มีขั้นตอนการเสริมสวยอย่างไรบ้าง ทาอะไร ขนเวลาลงประกวดถึงดูสวยงาม เพื่อที่บางทีอาจจะแอบมาใช้กับหมาเราบ้าง เอาไว้เวลาจะอวดเพื่อนฝูงน่ะครับ

2. ได้ดูหมาสวยๆ บานเลย เวลายืน เวลาวิ่งโชว์ ผมก็จะดูอย่างตั้งใจ และนึกในใจว่าถ้าเราเป็นกรรมการ เราจะตัดสินอย่างไร เราดูออกไหมว่าหมาแต่ละตัวที่โชว์ มี Fault ตรงไหนบ้าง และจะสนุกมากขึ้นถ้ามีเพื่อนข้างสนามร่วมวิจารณ์ หลายๆงาน วิจารณ์กับแฟนสองคน จนแฟนผมจะดูหมาเป็นอยู่แล้วเนี่ย หุ หุ

มีความสุขครับ ถึงแม้ไม่ได้มีหมาเป็นแชมป์ หรือเข้าประกวดกับเขา แต่ก็มีแชมป์ หลายๆตัวมาเดินโชว์ให้เราดู และให้เราวิจารณ์ โดยไม่เสียตังค์ อิ อิ

3. บรรยากาศ ของพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เข้าประกวด พูดคุย สารทุกข์ สุกดิบ กัน บรรยากาศเป็นมิตรมาก ใครลงก็ลงกันไป ใครไม่ลงก็คุยกัน แซวกันไป สนุกสนานดีครับ

4. ได้ดูตัวชูโรงของแต่ละฟาร์ม ดูอนาคต รุ่นใหม่ๆ ที่กำลังพัฒนา เพื่อเป็นรุ่นใหม่ขึ้นมาทดแทนตัวชูโรง ว่าพัฒนาไปไกลแค่ไหน ทั้งเรื่องโครงสร้าง และจิตประสาท ก็จะเห็นอนาคตของบางแก้ว ในสายประกวดของแต่ละรุ่นได้เลยแหละครับ

เนี่ย ที่ไปอยู่ ก็ไปดูแค่เนี้ยแหละครับ

ตอบ: ขอเรียนถามผู้รู้และผู้ชำนาญครับ
โดย เพื่อน . - Monday, 12 September 2005, 11:26AM

ไปดูสาวที่ มางานประกวดครับ มีสวยๆทั้งนั้นเลยครับ หุหุ ชอบๆ ล้อเล่นครับ

ไปดูสุนัขต่างประเทศครับ ไปดูพันธุ์ต่างๆที่เราไม่รู้จัก ได้เห็นตัวเป็นๆ สวยๆทั้งนั้นเลย

แต่สำหรับผม ทุกครั้งที่ไปงานประกวดแล้วรู้สึกประทับใจ ก็คือ ได้เจอเพื่อนใหม่ ที่มีใจรักสุนัข และได้เห็นสุนัขที่มี รูปร่าง หน้าตา ใกล้เคียงกับสุนัขบางแก้ว แต่โครงสร้างของเขาเป็นสากล เราก็จะได้นำประสบการณ์เหล่านั้นมาเพื่อที่เป็นแนวทางในการณ์ที่จะพัฒนา สุนัขบางแก้วของเรา เพื่อให้เข้าไปใกล้เคียงกับของเขา และได้เห็นแนวทางการตัดสินของกรรมการต่างชาติ และมุมมองของเขาที่ใช้ในการตัดสินครับ

โดย jitti r - Monday, 12 September 2005, 02:00PM

ในแง่ของผมจะมีอยู่3อย่างคือ

1.ได้ผมเพื่อนหัวใจเดียวกัน.

2.ได้รู้การเปลี่ยนแปลงและพัฒนาการของน้องหมาทั้งของเราเองและของคนอื่นๆ.

3.ได้รู้ทิศทางในการเตรียมบรีดน้องหมาควรจะเป็นอย่างไร.

โดย วิศาล เมฆสมณะศักดิ์ - Monday, 12 September 2005, 07:19PM

ถ้าจะบอกว่า ไปดู เพื่อ อะไร หรือ ต้องตอบว่า เป็นกิจกรรม อย่างหนึ่งที่ ดีกว่า หลายๆ กิจกรรม ในความคิดของผมไม่ใช่ ของคนอื่นๆ นะ

1. ผมชอบสุนัขเป็นทุนเดิม และเมื่อได้เลี้ยงสุนัขไทยบางแก้วแล้ว มีการประกวดก็เลย ชอบไปดู และชอบดูว่า กรรมการตัดสินเหมือนกลับสายตาเราหรือเปล่า

2. การได้เจอเพื่อนๆ ในการประกวดเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ และวิสัยทัศน์ อย่างดี เยี่ยม

3. การไปงานประกวด บ้านเราดีอย่างดูฟรีไม่เสียตังส์ แถมมีของแจกๆๆๆ ของถูกได้ซื้อไปฝาก เจ้าสัตว์เลี้ยงที่บ้าน

4. ที่รู้ๆ คือเราได้ไปหาเพื่อนๆๆ โดยพร้อมเพียงกัน โดยไม่ต้องเดินทางไปหาที ละคน แค่นี้ก็ประหยัด น้ำมันแล้ว

5. ทุนเดิม ชอบการแข่งขัน ดังนั้น การมีสุนัขไทยบางแก้วเข้าประกวดก็เท่ากับว่าเราได้แข่งขัน กับเค้าไปด้วย ได้รางวัล หรือไม่ ไม่สำคัญ ขอให้สุนัขของเราสวยสำหรับเรา ก็พอแล้ว

ส่วนรูปที่นำมาลงนั้น มีผมอยู่ ด้วย นะ เป็นสนามประกวดที่ ถนนพระราม 3 กทม.

ผมคิดว่า ถ้าเราคิดว่าเป็นกิจกรรมอย่างหนึ่งของเรา และ ครอบครัวแค่นี้ก็คุ้ม แล้ว ครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew