ยัดยาไม่ได้แล้วค่ะ มีวิธีอื่นอีกมั๊ยคะ
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Monday, 5 September 2005, 10:32AM

ตอนนี้น้องหมาแหยงยามากๆค่ะ แต่ก่อนจับแหกปาก ยัดยาลงคอ สบายมากๆ เดี๋ยวนี้ทำไม่ได้เลย ต้องใช้ 2 คน แค่เห็นถือยามาก้อทำลิ้นขย้อนๆ เตรียมไว้เลยค่ะ แล้วพอยัด ถึงจะลึกแค่ไหน มันก้อจะพยายามสะบัดหัวอย่างแรง ยากระเด็นไป 2 เมตรก้อยังมี

พอจะมีวิธีไหนอีกมั๊ยคะ เพราะถามหมอว่า เปิดแคปซูลแล้วเอายงโรยใส่ปากไปเลยได้มั๊ย หมอไม่แนะนำ สงสัยกลัวมันขมแล้วจะดื้อยาหนักเข้ารึป่าวไม่แน่ใจ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ตอบ: ยัดยาไม่ได้แล้วค่ะ มีวิธีอื่นอีกมั๊ยคะ
โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 10:53AM

ลองเอาฝังไว้ในตับปิ้งสิคะ หรือฝังไว้ในอาหารอะไรก้อได้ที่เค้าชอบกินเป็นประจำ รับรองไม่เหลือซาก
ตอบ: ยัดยาไม่ได้แล้วค่ะ มีวิธีอื่นอีกมั๊ยคะ
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 11:20AM

ใช้อาหารเม็ดนี่แหละครับ ผสมน้ำให้พอปั้นเป็นก้อนๆได้ ขนาดซักเท่าหัวแม่มือ แล้วเอายาใส่ไว้ตรงกลางแล้วป้อน(ยัด)ลงไปเลยครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 5 September 2005, 12:57PM
  เสริมอีกนิดนึงนะครับ การป้อนยาเม็ดนั้น ถ้าจะให้สะดวก จะต้องทำตอนสุนัขเผลอ อย่าให้สุนัขจับทางได้ว่าเรากำลังจะป้อนยาเขาครับ อาจจะอาศัยช่วงเวลาที่เล่นกับเขาตามปกติ แล้วเราเข้าหาเขาทางข้างหลัง แล้วให้ป้อนในจังหวะที่เขาเชิดหน้าขึ้น นั่นแหละครับ การจับปากสุนัขเพื่อป้อนยา ให้ใช้มือเดียวจับหนังที่หุ้มปากบนของเขาเผยอขึ้นเท่านั้น เพียงแค่ให้เราสามารถเอานิ้วที่จับยาอยู่สอดเข้าไปในช่องข้างปากสุนัข ที่มีช่องว่างของฟันอยู่ ตรงแถวๆกรามนั่นแหละครับ เมื่อเราสอดนิ้วที่จับยาเข้าไป ปากสุนัขก็จะอ้าโดยอัตโนมัติ สอดยาเข้าไปที่มุมโคนลิ้น แล้วปิดปากเขาในลักษณะที่เขาแหงนหน้าแหละครับ ต้องทำด้วยความรวดเร็ว แล้วเอามือปิดจมูกเขา พร้อมอีกมือลูบที่คอเขาเพื่อให้เขากลืนลงคอก็จะเรียบร้อย (ตลอดกระบวนการนี้ หน้าสุนัขจะอยู่ในลักษณะแหงนขึ้นตลอด และการปิดปาก ปิดจมูกจะเป็นการบังคับให้เขาหายใจเข้าอย่างเดียว ไม่พยายามขย้อนยาออกมา และการลูบตรงคอสุนัขก็จะช่วยให้เขากลืนยาได้สะดวกขึ้นครับ)

ถ้าเราพยายามจับปากเขาแยกออกทั้งบนและล่างนั้น มันจะเหมือนกับการฝืนธรรมชาติของเขา และเขาจะพยายามฝืนโดยการงับปากลงมา ทำให้เราไม่สามารถยัดยาลงถึงโคนลิ้น และอาจจะโดนกัดก่อนอีก แล้วเขาสามารถขย้อนออกมาได้ และจะทำให้เขามีประสบการณ์ไม่ดีกับการป้อนยา เขาจะต่อต้านทุกครั้งที่คุณพยายามจะป้อนยาอีกนะครับ และอีกประการหนึ่งคืออย่าเข้าข้างหน้า หรือเดินถือยามาให้เขาเห็นเพราะเขาจะรู้ตัวก่อนนั่นเอง พยายามชวนเขาเล่น ดูจังหวะที่เขารู้สึกผ่อนคลายที่สุดน่ะครับ ก่อนจะป้อน
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Monday, 5 September 2005, 05:53PM

ขอบคุณค่า จะลองดูนะคะ

แต่เทคนิคยัดกับอาหารเม็ดคงเหนื่อยหน่อย เพราะตอนนี้ไม่ค่อยกินเลย สงสัยเพราะเปลี่ยนยี่ห้อ พอมีวิธีให้น้องหมากินอาหารเม็ดมั๊ยคะ ที่ดูเอร็ดอร่อย เพราะตอนนี้ต้องหากับข้าวให้ด้วย ซึ่งถ้าไม่โปรด ก้อจะไม่กินเลย ยอมตายหากกินของไม่ถูกใจ ชักสปอยล์ไปทุกวันทุกวันแล้ว ว่าจะพาไปท่องโลกกว้าง ต้องแย่งชิงกับชาวบ้านบ้างแล้ว

โดย จรัญ กาลตนากูล - Tuesday, 6 September 2005, 12:59PM
  เป็นไปได้ไหมที่ตอนนี้บิ๊กไม่ค่อยกินอาหาร เพราะมีอากการติดสาว เจ้าไปร์ทก็ไม่กินอาหารเม็ด ไม่กินข้าว ขนาดซื้อ คอไก่ ขาไก่ มันยังไม่ค่อยกินเลย จะออกไปหาสาวท่าเดียว
โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Tuesday, 6 September 2005, 03:30PM

รบกวนระวังไว้ด้วยนะคะ เพราะยาบางชนิดกับตับหรือนม จะเกิดอาการดรอฟกันอยู่เลยค่ะ ทานไปเสียเปล่า..

โดย Patarawut Penroaj - Monday, 26 September 2005, 06:33PM

โชคดีจังเจ้าขันหมากของดิฉันมันลิ้นจระเข้   ใส่ปนไปกับอาหารเม็ดนั่นแหละ  พ่อเคี้ยวอย่างเอร็ดอร่อย 

แต่กับสุนัขตัวเก่าก็ใช้วิธีสอดไส้เหมือนกันค่ะ  แรก ๆ ก็ได้ผลแต่ตอนหลังรู้ทันค่ะ

ต้องจับยัดใส่ปาก แล้วปิดปากไว้เพื่อไม่ให้ขย้อนออกมา  ยากหน่อยค่ะแต่ต้องใจเย็น ๆ 

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew