ช่วงนี้ ทำไมมีคนเอาบางแก้วไปฝากบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลเยอะจัง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 4 September 2005, 10:47AM

น้องส้ม....เป็นยังไงมั่งคะ มีใครพอจะทราบไม๊เอ่ย ว่าเค้าเข้ากับเพื่อนๆได้หรือป่าว
   น้องส้มไปอยู่ได้ประมาณ 2 อาทิตย์กว่าแล้ว ไม่ทราบจะมีใครพอที่จะโพสรูปมาให้ดูบ้างไม๊คะ เค้าเป้นหมาชอบสังคม ชอบเล่นกับหมาด้วยกัน แต่ไม่รู้ว่าไปอยู่ที่บ้านนิรมลแล้วจะเข้ากับเพื่อนๆ ได้หรือป่าว ใครทราบ..รบกวนช่วยโพสมาเล่าให้กันด้วยนะคะ เพราะไม่มีเวลาไปเยี่ยมเค้าเลย....จะขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

โดย: nooa80@hotmail.com [31 ส.ค. 48 16:23] ( IP A:202.44.71.10 X: )
http://www.pantown.com/board.php?id=714&name=board1&topic=120&action=view
ตอบ: ช่วงนี้ ทำไมมีคนเอาบางแก้วไปฝากบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลเยอะจัง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 4 September 2005, 10:49AM

แก้วกับแก่น เป็นยังไงบ้างคะ เพิ่งฝากไปเมื่อวันที่ 25 ส.ค 48
   แก้วกับแก่น เป็นยังไงบ้าง มีรูปให้ดูก็ดีอ่าคะ แล้วมันซึมหรือเปล่า เป็นห่วงมันมากๆ เลย จริงๆไม่ได้อยากให้ไป แต่ก็จำเป็นจริงๆ สงสารมันมากๆ แต่คิดว่าที่นั่นก็คงดูแลมันเป็นอย่างดี

แล้วได้ปล่อยมันวิ่งเล่นมั่งไม๊ค่ะ รึขังกรงทั้งวันอะ มันเริ่มปรับตัวได้บ้างรึยัง โดนหมาตัวอื่นกัดบ้างรึเปล่า

บางแก้วที่ไปที่นั่นได้เข้า บ้านรักษ์บางแก้วที่เห็นในรูปบางรูปรึเปล่าคะ

ฝากแก้วด้วยนะคะ ช่วยดูแลมันหน่อย แล้วว่างๆจะไปเยี่ยม มันเป็นหมาที่ดีนะ คิดถึงมันจังเลย TT

โดย: K junior [29 ส.ค. 48 18:04] ( IP A:61.90.90.14 X: )

ความคิดเห็นที่ 1
   อีกอย่าง ลืมบอกไป มันกลัวเวลาฝนตก กลัวเสียงฟ้าร้องมากๆเลยนะคะ เวลาอยู่บ้านมันจะกระโดดขึ้นรั้วเป็นประจำเลย กระโดดเก่งจริงๆ กันยังไงก็กันไม่อยู่ ฝากดูแลมันหน่อยคะ * ขอบคุณมากๆเลยนะคะ อย่าลืมรูปพวกมันด้วยละคะ
โดย: K junior [30 ส.ค. 48 18:15] ( IP A:61.90.91.128 X: )

http://www.pantown.com/board.php?id=714&name=board1&topic=118&action=view
ตอบ: ช่วงนี้ ทำไมมีคนเอาบางแก้วไปฝากบ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมลเยอะจัง
โดย Pingpong \(-_-)/ - Sunday, 4 September 2005, 10:54AM

คุณอ็อด  อ่านเจอแล้ว   อย่าลืมไปตอบให้เจ้าของหมาที่บอร์ด http://thaidogshome.pantown.com/  ทราบด้วยนะ   เจ้าของเขาคงเป็นห่วง

เห็นคุณเพื่อนบางแก้วและคุณนิวัตบอกว่าจะเชิญคุณวินมาร่วมบรรยายให้ผู้เลี้ยงบางแก้วฟ้ง     อยากให้ชวนเจ้าของหมามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

ไม่รู้ไปสร้างวีรกรรมอะไรให้กับเจ้าของหมา   เหมือนเจ้าบิ๊กกับเจ้าขนุนใช่ไหม

โดย Jannyfer ณัฐชาพร พูลสวัสดิ์ - Tuesday, 6 September 2005, 04:14PM

พูดถึง "ช่วงนี้ทำไมมีคนเอาบางแก้วไปฝากบ้านนิรมล"

ดาบสองคมค่ะ...

คนรู้มากขึ้นก็ย่อมมี  คนอยากฝากอยากปล่อย...

ปล่อยเนี่ยคงแย่ หน่อย...แต่ถ้าฝากเลี้ยงก็ดีกว่าปล่อยตามยะถากรรมหน่อย...

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 11:06AM
  จากที่ได้สัมผัสมานะครับ หลายๆท่าน ที่นำสุนัขไปฝากไว้ที่บ้านนิรมลนั้นประสบกับทางตัน ที่ไม่สามารถหาทางออกได้ อันเนื่องมาจากเหตุหารณ์ในชีวิตจริงที่ไม่ได้คาดฝันว่า และไม่คาดคิดว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเอง

หลายๆคน ที่แม่กระทั่งตัวเอง ยังเอาตัวไม่ค่อยรอด สถานที่ที่อยู่ ที่อาศัยให้กับตัวเองต้องเปลี่ยนแปลงไป ยังไม่ต้องพูดถึงสุนัขหรือสัตว์ที่เลี้ยงไว้ ว่าจะอยู่ที่ไหนต่อไป ใครจะช่วยเขาแก้ปัญหาตรงนี้ เพราะทางออกมันมีสำหรับตัวเขา สำหรับครอบครัวเขา แต่ไม่มีทางออกสำหรับสุนัขที่เขารัก ที่เขาเลี้ยงมาอย่างดี เป็นเวลาหลายๆปี

เกือบทุกคนที่พยายาม หาคนที่จะรับเลี้ยง หาที่ๆปลอดภัยให้ลูกๆของเขาได้มีที่ๆ หลบแดด หลบฝน มีอาหาร มีการผ่อนคลาย แม้จะไม่เท่ากับที่เคยได้รับเมื่ออยู่ด้วยกัน น้ำเสียงที่ส่งมาตามสาย เป็นน้ำเสียงที่ร้อนรน น้ำเสียงที่หาทางออกให้กับสุนัขที่ตัวเองรักไม่ได้ น้ำเสียงที่ไม่ต้องการให้สุนัขของเขา ไปอยู่ข้างถนน ขอความช่วยเหลืออย่างเร่งด่วน จริงๆ

โชคดี ของสุนัข ของเจ้าของสุนัข ที่ยังมีสถานที่ๆเอื้ออาทร ที่สามารถเป็นทางออกชั่วคราว เฉพาะหน้า ที่ทำให้เขามีที่อยู่ และเจ้าของมีเวลาที่ไปแก้ไขปัญหาชีวิตเฉพาะหน้าที่เกิดขึ้น เมื่อเวลาที่ชีวิตเขาดีขึ้น พร้อมขึ้น และขยับขยายได้มากขึ้น พวกเขาไม่เคยลืมหรอกครับว่าเพื่อนแท้ของเขาอยู่ที่ไหน พวกเขาจะไม่รีรอเลยที่จะไปรับ เจ้าสุนัขที่ต้องจากไปชั่วคราวกลับมา อยู่กลับเขาอีกครั้ง...

ลองคิดดูว่าถ้าไม่มีบ้านนิรมล แล้วสุนัขบางแก้วเหล่านี้จะมีทางออกอย่างไร ถ้าเจ้าของเขาไม่รัก เขาคงเอาตัวรอดไปเฉพาะคนแล้ว หมาไม่เกี่ยว แต่นี่เขาทุกคนมีความรักต่อสุนัขของเขา เขารู้ว่าภาระของสังคมเป็นอย่างไร ถ้าปล่อยไป คนเหล่านี้พิสูจน์ให้เราเห็นแล้วถึงความรักที่เขามีให้สุนัขของเขา ทั้งในช่วงชีวิตที่เขาเลี้ยงมันได้ และในเวลาที่มีปัญหาที่ไม่สามารถเลี้ยงได้ เขาพิสูจน์แล้วถึงความรับผิดชอบต่อสังคม และชีวิตของสุนัขตัวหนึ่งๆ ที่เขาเลี้ยงไว้

เป็นเรื่องที่พวกเราควรที่จะชื่นชม ด้วยซ้ำกับผู้ที่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ต่อการเลี้ยงสุนัขบางแก้วตัวหนึ่ง ด้วยความรักที่มั่นใจได้เลยว่าเขามีให้มันไม่น้อยกว่า คนอื่นๆ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 12:29PM

เจ้าแก้วน่าจะเป็นตัวนี้นะครับ ถ่ายเมื่อสองอาทิตย์ก่อน ที่ไปเที่ยวกับคุณอ๊อด

เข้าอยู่ใหม่ ยังรอที่จะปรับนิสัยเพื่อที่จะเข้าไปอยู่กับตัวอื่นๆ ได้อย่างไม่มีปัญหา

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 01:10PM

สนใจทุกๆคนที่เข้าไปใกล้ที่อยู่ของเขา เห่ากระจาย อยู่ไกลก็เห่าเรียก อยู่ใกล้ๆ ก็เห่าไล่ แต่ก็เป็นนิสัยปกติ ของบางแก้วอยู่แล้ว

** ข้อมูลเพิ่มเติม ตอนเข้าไปรับ เจ้าของบอกไม่ดุ๊ ไม่ดุ ปรากฏว่าพอเจ้าของเข้าไปจับ ก็งับเจ้าของซะมือทะลุเลย แหะๆ เป็นผลงานที่บอกคุณภาพ เป็นอย่างมาก
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 01:05PM

ส่วนตัวนี้ ที่เข้าไปทำความคุ้นเคยกับเพื่อนๆ ที่อยู่มาก่อนหน้านี้ เพื่อให้คุ้นกับกลิ่นของกันและกันก่อน ก็น่าจะเป็นเจ้าแก่น ที่นอนอยู่ในกรง โดยมีเจ้ามินท์ (ที่ส่งตัวเข้าไปโดย ชมรมฯ เราเอง) ที่เดินไป เดินมารอบๆ ไม่ห่าง

** แก้ไขครับ ตัวนี้ชื่อบ๊อบบี้ ขาโหด อีกตัวนึงของที่นี่
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 01:05PM

เจ้าแก่นอีกรูปนะครับ เพื่อให้เจ้าของหายคิดถึง

** แก้ไขครับ ตัวนี้ชื่อบ๊อบบี้ ขาโหด อีกตัวนึงของที่นี่
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 01:12PM

ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่าตัวที่อยู่ในกรงเป็นเจ้าแก่น หรือปล่าว โทรไปหาพี่วิน ปรากฏว่าชื่อ บ๊อบบี้ครับ ดุโพดๆ มาจากบ้านสวน ที่เจ้าของต้องล่ามเอาไว้ตลอด เพราะกัดกระจาย ตอนเอามาต้องใช้ยาสลบครับ

ส่วนเจ้าแก่น เป็นตัวเมียนิสัยดี ไม่ดุ แยกอยู่ที่ตัวเมืองนครปฐม เลยไม่มีรูปมาฝาก

ส่วนน้องส้ม จากต้นกระทู้เข้าใจว่า อาจจะอยู่ที่ตัวเมืองนครปฐม เลยไม่มีรูปถ่ายมาฝากเช่นกัน

เจ้าไมค์ ที่มาจากพระประแดง อยู่ในกรงด้านใน เลยยังสับสนอยู่ว่าตัวไหน เดี๋ยวขอซูมรูป เอาชัดๆก่อน นิสัยเจ้าไมค์นั้น เป็นประเภทขู่ไว้ก่อน ใครแปลกหน้าจะเข้าใกล้ก็แยกเขี้ยว ยิงฟัน ประเภทตูเอาจริงนะ อย่าเข้ามานะ แต่ถ้าเข้าไปจริงๆ ก็ถอยหนีหางตกเลย ไม่ใช่ประเภทเดินหน้าเข้าฆ่ามัน อย่างเจ้าไช้ และเจ้าบิ๊ก จึงได้สิทธิ์เข้าไปอยู่ในกรงด้านใน

เอารูปเจ้ามินท์ ชัดๆ มาฝากให้ดูเพื่อไม่ให้ลืมกันนะครับ สุนัขตัวนี้พวกเราร่วมกันช่วยเหลือเขาออกมา จากประชาอุทิศ ตอนนี้เขารอดจากความตาย รอดจากการเป็นไข้หัด สุขภาพดีขึ้นอย่างชัดเจน เริ่มสวยงามขึ้น เข้ากับเพื่อนๆได้ดีแล้วครับ

ทุกครั้งที่ผมไป เจ้ามินท์จะมาเดินมาดมๆ และยืนเห่าผมตรงลูกกรง และเดินกลับไป ที่กรงบ๊อบบี้ แล้ววนไปวนมาเรื่อยๆ ตลอดเวลา เหมือนอยากรู้ว่าผมเป็นใคร ทำไมถึงเรียกชื่อเขาได้ เห่าเพราะอาการสงสัย มากกว่าจะเป็นอาการก้าวร้าว
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 7 September 2005, 01:25PM

เจ้ามินท์ดูสวยดีนะครับ  เขาไม่ยอมให้ปลดโซ่หรือ   ต้องระวังมันไปเกี่ยวพันรัดคอ

รูปตอนออกจากโรงงานนรกใหม่ๆ   เอามาให้ดูกัน

ว่าแต่ว่า   ค่าใช้จ่ายที่ทางชมรมช่วยไปครั้งก่อนเพียงพอหรือเปล่า  ไม่พอ  ก็บอกมาได้เลย   จะได้ร่วมด้วยช่วยกัน

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/1/5859/mint3.JPG

http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=764

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 01:29PM

พี่ปิงปองครับ ตอนแรกมาเจ้ามินท์มีโซ่ยาวลากพื้น แต่ไม่ยอมให้เอาออก ก็เลยตัดให้เหลือสั้นๆ แค่ตรงคอน่ะครับ เขาเคยชินกับการมีโซ่ และคนให้อาหารก็ยังไม่อยากไปเอาของหวงของเขาออกมา เพราะกลัวเดี๋ยวโกรธแล้วจะเข้ากันได้ยากอีกน่ะครับ

รูปนี้ถ่ายเมื่อวันที่ 10 เดือนกรกฎาคม ปีนี้ครับ ตอนนั้นยังมีโซ่ ดั้งเดิมอยู่ยาวมาก เดินก็ลากไปลากมา เพิ่งอยู่รวมกับพรรคพวกได้ครับ

แต่เห็นคนให้ข้าวเขาบอกว่า สามารถจูงได้ คือจูงเขาเดินไปเดินมาน่ะครับ ไม่ทราบมีใครสนใจที่จะจูงเจ้ามินท์ หรือปล่าว ไปคราวหน้าจะได้พากันไปจูงเล่นด้วยกัน อิ อิ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 01:49PM

ส่วนตัวนี้ เจ้าแก้ว หรือชื่อเดิมน้ำตาล ที่เจ้าของจะตัดหู แล้วปล่อย เนื่องจากกลัวเขารู้ว่าเป็นหมาของใคร เพราะมีเลขสักหู แต่สุดท้าย เรียก กทม มาจับไป ทำอะไรก็ได้ ให้หายไปจากชีวิตเขา

ตอนนี้มีผู้ใจดี ชื่อคุณแหม่ม ที่อยากเลี้ยงบางแก้วเพิ่มจากเดิมที่เลี้ยงอยู่แล้วหนึ่งตัว บ้านอยู่แถวๆ มีนบุรี กำลังประสานงานให้ไปดูตัว และไปทำความคุ้นเคยกันอยู่

แอบหวังลึกๆ ว่าเจ้าแก้ว(น้ำตาล) จะได้อยู่กับคนที่รัก และเข้าใจมันซะที...สาธุ แอบอิจฉาผู้ที่จะรับไปเลี้ยงลึกๆ เจ้าแก้วเป็นสุนัขบางแก้วที่โครงสร้างใหญ่ สมบูรณ์ เปี่ยมด้วยเอกลักษณ์ของบางแก้วแท้ๆ ผู้ที่เคยไปเยี่ยมชม คงชอบใจอยู่ลึกๆ เช่นกัน เป็นสุนัขที่สวยตัวนึงเลยครับ ขอบอก
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 7 September 2005, 02:15PM

ถ้าใครคิดถึงหนูน้อยเสื้อแดง นะครับเอารูปมาฝาก ถ่ายคู่กับน้องมิ้นท์ (ตัวที่นอน) ของเรา ตอนนี้หนูน้อยเสื้อแดง ยอมให้ถอดเสื้อแล้ว แก่แล้วเหมือนกันครับ เป็นคุณปู่ ชื่อดุ๊กดิ๊กครับ

ปล ขอยืมรูปจากน้องบ๊วย มาเป็นภาพประกอบ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Wednesday, 7 September 2005, 02:53PM
  ดีใจกับเจ้าแก้ว(น้ำตาล)ด้วยจ๊ะ จะมีผู้ใจบุญรับอุ้มชูเจ้าแล้ว เจ้าจะได้ไม่เป็นหมาอาภัพแล้วนะ ต้องทำตัวดี ๆ เจียมเนื้อเจียมตัว และเป็นเด็กดีของคุณแหม่มรู้มั๊ย เค้าจะได้เมตตาเจ้านาน ๆ สับสน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew