ชมรมฯจะเปิดสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้รื่องการเลือกซื้อและดุแลสุนัข
โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 31 August 2005, 11:27AM

เนื่องจากยังมีผู้ประสบปัญหาในการเลือกซื้อสุนัขมาเลี้ยงแล้ว สุนัขมีสุขภาพไม่ดีบ้าง (ทำให้เป็นภาระในการดูแลรักษาเนื่องด้วยเค้าเหมือนลูกของเรา) รูปลักษณ์ไม่สวยเหมือนของคนอื่น (แต่ก็ยังรักและเลี้ยงต่อไป) ไม่มีใบเพ็ดดีกรี (ไม่รู้ลูกเต้าเหล่าใคร หาสายพันธุ์ไม่เจอ) และอื่น ๆ อีกมากมาย

นอกจากนั้นเมื่อซื้อลูกสุนัขมาแล้ว ก็ดูแลจัดการ (สั่งสอนหมา) ไม่เป็น ทำให้หมาดื้อ หมาดุ หมาไม่มีระเบียบวินัย (เอาแต่ใจตัวเอง) ซึ่งเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้หมาบางตัวกลายเป็นหมาจรจัด (เมื่อเจ้าของเอาไว้ไม่อยู่) ก็ทิ้งให้เป็นภาระของสังคมในที่สุด (แก้ปัญหาแบบง่าย ๆ แต่แย่อ่ะ)

นอกจากนั้น (อีกครั้ง) เลี้ยง ๆ ไป หมาติดสัดบ้าง หมาเบื่ออาหารบ้าง หมาขนร่วงบ้าง ฯลฯ จะทำไงดี ก็ต้องถามเพื่อน ๆ แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันไป โดยวิธีพี่สอนน้อง น้องบอกพี่ โกวป้าเล่าให้ฟัง เป็นต้น

ก็เลยอยากถามพรรคพวกว่า สนใจจะมาสัมมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันอย่างเป็นทางการบ้างไหม ฝ่ายวิชาการจะได้จัดให้ เอาเป็นวันเสาร์หรืออาทิตย์ไหนก็ได้ บอกมาว่าอยากรู้เรื่องอะไร หรือหลาย ๆ เรื่องรวมกัน ป้าว่าจะจัดให้แถว ๆ บางเขน ไม่ไกลเกินไปเนาะ แล้วจะเชิญผูทรงคุณุฒิมาเล่าเรื่องร่าวต่าง ๆ ที่เราอยากรู้ให้ฟังกันไงล่ะ

ช่วยแสดงความคิดเห็นกันด้วยนะจ๊ะ

ตอบ: ฃมรมจะเปิดสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้รื่องการเลือกซื้อและดุแลสุนัข
โดย wisarutp parat - Wednesday, 31 August 2005, 02:12PM

สนใจ และถ้าจัดแถวๆบางเขนจะสะดวกอย่างยิ่ง หรือจัดที่อื่น แต่อยู่ในกรุงเทพฯ ก็จะไป

ตอบ: ฃมรมจะเปิดสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้รื่องการเลือกซื้อและดุแลสุนัข
โดย จรัญ กาลตนากูล - Wednesday, 31 August 2005, 03:26PM

ดีครับ เสวนาสรุปเป็นคู่มือไปเลย จาได้เข้าใจซะทีเดียวว่าตั้งแต่เตรียมตัวเตรียมใจจะซื้อ สถานที่เลี้ยง ตัวบุคคล วิธีเลี้ยง วัคซีน ขนร่วง ฟันหลุด ติดสัด ผสมพันธุ์ ทำหมัน อาการกัด แทะ ขุด เห่าหอน งับ ขี้อิจฉา อารมณ์ร้าย โรคต่างๆ ควบคู่ไปกับวิธีการแก้ปัญหา เพราะทุกวันนี้มีปัญหาทีต้องหากระทู้อ่านที เป็นการแก้ปัญหาตามหลังของผู้เลี้ยงส่วนใหญ่ ส่วนจะไปห้ามคนขายให้มีจรรยาบรรณ บางรายคงทำได้ยาก เพราะควบคุมเขาไม่ได้ทั้งหมด เลี่ยงมาเป็นการให้ความรู้กับผู้เลี้ยงทราบถึงข้อดีข้อเสียของบางแก้วดีกว่า ทุกวันนี้ทั้งประเทศมีบางแก้วกี่ฟาร์มก็ไม่รู้ ทั้งมืออาชีพ มือสมัคเล่น คนส่วนใหญ่ที่เลี้ยงหมาเอาแต่น่ารัก เจอปัญหาก็ทิ้ง บางบ้านเลี้ยงเห็นปล่อยสำส่อน ผสมไปทั่วราชณาจักร กลายเป็นเต็กกอ ณ บางแก้วไปเลย อีกไม่นานลูกครึ่งบางแก้วเต็มถนน

โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 31 August 2005, 04:02PM

เต็กกอ ณ บางแก้ว ถ้าควบคุมเค้าไม่ได้ ต้องตัดใจทำหมันค่ะ ไม่งั้นไปไข่ทิ้งขว้างข้างถนนอย่างที่คุณจรัญบอก

หากพูดเรื่องที่คุณจรัญบอกมาหมด คงต้องคุยกันสัก 2-3 ครั้ง และเห็นด้วยที่น่าจะมีพจนานุกรมการเลี้ยงหมามาให้เราเปิดอ่านกันได้อย่างว่องไวบ้างนะ

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 31 August 2005, 09:37PM

ดีเหมือนกันค่ะ เพราะคนส่วนใหญ่ที่ตั้งใจเลี้ยงก็ยังเป็นเพียงการหาความรู้ไปพร้อม ๆ กับหมาเท่านั้น รวมทั้งก้าด้วย แต่คงไม่ได้เข้าร่วม เพราะไกลขอแลกเปลี่ยนกันด้วยเทคโนห้าโลร้อย (เทคโนโลยี่..สิบ) ดีกว่าค่ะ

แต่น่าจะมีแถมภาคผนวก วิธีการปฏิบัติตัวอย่างไรไม่ให้ถูกหมากัด สำหรับบุคคลทั่วไปด้วยนะคะ  เช่น เมื่อเจอสุนัขไม่น่าไว้ใจ  ห้ามวิ่ง  ห้ามยื่นมือเข้าไปใกล้ ๆ ปาก  ห้ามร้องโวยวาย  ฯลฯ  ทุกวันนี้สิ่งที่เป็นข้อห้ามพื้นฐาน คนไทยทำหมดเลยค่ะ 

***เป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ อึดอัด เพราะเวลาคนถูกหมากัดไม่เฉพาะกับหมาบางแก้ว จำเลยอันดับ 1 ก็คือหมา ซึ่งบางครั้งต้องชดใช้กันด้วยชีวิต  เจ้าของหมาไม่ระวังก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่คนอื่นก็ต้องระวังตัวเองด้วย เรียกว่าต้องอยู่ให้เป็นค่ะ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 4 September 2005, 08:09PM

ถ้า คุณจรัญ ได้ดู VCD เรื่อง บทพิสุจน์ของอีกหนึ่งชีวิต การเพาะพัธุ์บางก้วที่ หมู่บ้านชุมแสงสงคราม แล้วจะได้เห็นภาพว่า เราไม่มีสิทธิ์ที่จะไปควบคุมการเพาะพันธุ์ของชาวบ้านที่นี่ได้ครับ  

สำหรับผู้อื่นที่ได้รับชื่อเรื่องอาจจะไม่เหมือนกัน เนื่องจาก.... บางแก้วที่ ม. ชุมแสงสงคราม ก็คือเรื่องเดี่ยวกันครับ

โดย Mooping GOGO - Wednesday, 31 August 2005, 11:20PM

จัดเลยครับป้าชัช
สัมนานี้ไม่เจาะจงเฉพาะบางแก้วใช่มั๊ยครับ
มีเรื่องอยากถามเยอะแยะเลยครับ ยิ้ม

โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 1 September 2005, 07:21PM

เห็นด้วยครับ   ใกล้ฤดูขายลูกหมาบางแก้วแล้ว   อาจมีผู้ไม่รู้อีกมากที่อาจได้ประโยชน์จากการมาฟัง

แต่เกรงว่าจะหาคนที่ตั้งใจมาร่วมสัมนาอย่างเดียวลำบาก   อาจต้องหากิจกรรมอย่างอื่นเสริม   เช่น  พาหมามาเที่ยว  หรือ เอาหมามาแจก  มาหาบ้าน  มาขอหมา  ฯลฯ

ตอบ: ชมรมฯจะเปิดสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้รื่องการเลือกซื้อและดุแลสุนัข
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 1 September 2005, 08:10PM

สนใจครับผม วันเสาร์นี้สรุปกันดีมั้ยครับ ท่านป้าดูวีซีดี ตาแฉะหรือยังครับ ?

เป็นอย่างไรเนื้อหาสาระ ถ้าเปรียบเทียบกับ ม.ชุมแสงสงคราม กับ มหกรรมบางแก้ว โก อินเตอร์ ก็นับว่าพัฒนาไปพอสมควร จิงอะป่าว ?

ตอบ: ชมรมฯจะเปิดสัมนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้รื่องการเลือกซื้อและดุแลสุนัข
โดย เพื่อน . - Friday, 2 September 2005, 12:25AM

ป้าชัช อยากให้ความรู้เพื่อนๆและน้อง เรื่องอะไรที่เป็นหลักๆดีครับ ผมว่า น่าจะเป็นเรื่องเรื่อง การเลือกลูกสุนัขมาเลี้ยง และวิธีการเลี้ยงดูลูกสุนัข ตลอดจนปัญหาของการเลี้ยงสุนัขบางแก้ว จะดีไหมครับ

ให้เพื่อนๆเตรียมคำถามมาคนละหนึ่งคำถาม เพื่อให้ผู้ที่มาให้ความรู้ได้ตอบกันแบบสดๆเลยดีไหมครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 2 September 2005, 06:18AM

คุณเพื่อนบางแก้ว   ช่วยรับหน้าที่ไปหาวิทยากรและกำหนดรายละเอียดมาเลยนะครับ   ถ้าหาไม่ได้   ต้องพูดเอง   เพราะติดค้างมาจากคราวที่แล้ว   ผมจะประชาสัมพันธ์ให้   

ให้คุณโหน่งชวนกลุ่มบางแก้วสัมพันธ์พาหมาไปเที่ยวด้วย   อย่างน้อยคงได้คนฟังไม่ต่ำกว่า 10 คนแล้ว

ผมจะเอาหนังสือมีหมาเป็นเพื่อนไปแจกให้ผู้ที่จะเข้าร่วมสัมนา

คุณอาทร รองประธานฝ่ายสิ่งพิมพ์  ก็ช่วยเอาเอกสารไปแจกด้วย

คุณชนินทร์ ไปรับจองคิวทำหมันหมา  ให้ป้าชัชช่วยประสานกับ ร.พ เกษตร

คุณนิวัตกับหมูปิ้งเอารูปบางแก้วหาบ้านไปติดบอร์ด

ใครมีลูกสุนัข  เลี้ยงไม่ไหว  ก็เอาไปหาคนเลี้ยงที่รักบางแก้ว  ดีไหม

22:26 - 27/08/05 เพื่อนบางแก้ว ถึงป้าชัช วันนี้ชุมชนเราก็เป็นรูปเป็นร่างแล้ว อยากเห็นกิจกรรมเล็กๆของชมรมเราซักหน่อย พี่คมกฤต(คุณพ่อปีใหม่) พี่พชร ได้โทรมาพูดคุยกัน อยากให้มีการสัมนาเรื่องการเลี้ยงดูลูกสุนัขบางแก้ว และการเลือกลูกสุนัขเพื่อมาเลี้ยงดูกันครับ

โดย เพื่อน . - Friday, 2 September 2005, 10:58AM

ต้องหาวิทยากร หลายๆท่านครับ เป็นผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้วที่มีประสบการณ์ เป็นผู้เพาะพันธุ์สุนัข และเป็นนักวิชาการที่เลี้ยงสุนัข นำบุคคลเหล่านี้มาพูดคุยกันโดยมีผู้ดำเนินการสัมภาษและซักถามข้อมูล เอาเป็นเรื่องเบาๆสบายๆครับ ในหัวข้อ

1.การเลือกลูกสุนัข

2.การดูแลสุนัขตั้งแต่เล็กๆ

3.โครงสร้างของสุนัขตามมาตรฐานสายพันธุ์

4.โรคของสุนัขบางแก้วที่เรารักษาและป้องกันได้

5.อื่นๆ

อยากให้พี่วิเชียร และเพื่อนทั้งหลายช่วยกันเสนอ ว่าอยากได้อะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Sunday, 4 September 2005, 08:12PM

อยากให้เริ่มต้นที่ VCD เรื่องความรู้พื้นฐานของสุนัข และตามด้วยเรื่องการเพาะพันธุ์บางแก้วที่ หมู่บ้านชุมแสงสงคราม แล้วจึงค่อยเปิดงานอบรม ฯ

ใครเห็นด้วยช่วยออกความเห็นด้วย

โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 03:02AM
  พี่ พชร เราคงไม่ต้องไปถึงการควบคุมหรอกครับ เอาแค่ให้ความรู้นิดหน่อยพอเป็นแนวทางให้เพื่อนๆที่คิดจะเลี้ยงสุนัขซักตัวหนึ่ง เลี้ยงให้เหมาะสมกับความต้องการ เลี้ยงให้เหมาะสมกับพื้นที่ เลี้ยงให้ดี เลี้ยงให้ถูกวิธี เพื่อสุนัขของเราจะได้ไม่ถูกทอดทิ้งเพื่อให้เป็นภาระของสังคม
โดย จรัญ กาลตนากูล - Monday, 5 September 2005, 10:02AM

คุณพชรครับ ผมขอแค่แนวการการเลี้ยง ความเข้าใจที่ถูกต้องถึงนิสัยของบางแก้วเท่านั้นครับ ให้กับผู้ที่คิดจะเลี้ยง คิดก่อนซื้อ เพราะผู้ที่เคยสัมผัสบางแก้วมาแล้วจะรู้ว่าบางแก้วไม่เหมือนหมาพันธ์อื่นๆ ตัวบางแก้วเองก็มีเสน่ห์ที่ผมก็บอกไม่ถูก แต่ทางกลับกันมีก็มีข้อจำกัดในการเลี้ยงด้วย เช่น รักเจ้าของ หวงถิ่น ดุ บางครั้งคาดเดาอารมณ์มันยาก บางทีก็เกินเหตุ แต่ทุกอย่างมันก็มีเหตุมีผล ถ้าเข้าใจมันก็ไม่มีปัญหา คนในบ้านถ้ามีคนหนึ่งคนใดไม่เข้าใจก็จะอยู่กันลำบากเหมือนกัน โดยเฉพาะ 2-6 เดือนผมว่าน่าจะมีปัญหาที่ผู้เลี้ยงต้องเข้าใจให้มาก เมื่อผู้ซื้อมีความเข้าใจในในตัวบางแก้วแล้ว ก็จะตัดสินใจได้โดยไม่มีปัญหาตามมา ฟาร์มก็คงต้องพัฒนาตัวเองให้ตรงกับความต้องการของผู้จะเลี้ยง เช่น สุนัขมีความก้าวร้าวน้อยลง สามารถอยู่ร่วมกับคนได้โดยมีปัญหาน้อยลง ทุกวันนี้ผมพาเจ้าไปร์ทไปไหนก็มีแต่คนบอกว่ามันดุ หน้าตาบางแก้วก็บอกถึงยี่ห้อและคุณภาพนี้ได้ดี ซึ่งมันบางทีเอาเรื่องเหมือนกันแต่ก็เป็นบางคน แต่ถ้าในบ้านหมดสิทธิ์ มันไม่ฟังอะไรลุยอย่างเดียว

โดย จรัญ กาลตนากูล - Friday, 2 September 2005, 11:07AM

ผมว่าเราลองรวมรวบปัญหาจากกระทู้ต่างๆ โดยเลือกเฉพาะบางประเด็นที่เกี่ยวข้องกับการเลี้ยงบางแก้วตั้งแต่ความพร้อมของผู้คิดจะเลี้ยง การซื้อ ปัญหาที่จะเกิดหลังการเลี้ยง แยกเป็นหมวดหมู่ เพื่อเป็น Guild line ก่อนแล้วมาสังคายนาเพิ่มเติมไม่ดีกว่าหรือครับ จะช่วยประหยัดเวลาและการตกหล่นของข้อมูล เพราะในแต่ละกระทู้ ก็มีโจทย์ และคำตอบที่ดีอยู่มากแต่จะอยู่คนละทิศละทาง

ในส่วนของผมอยากเห็นสมุดเล่มเล็กๆ เป็นฉบับย่อของการเลี้ยงบางแก้ว เพื่อเป็นการแนะนำกับผู้ที่คิดจะเลี้ยงบางแก้วแต่ยังไม่เคยสัมผัสกับนิสัยของบางแก้วเลย เป็นการ "คิดก่อนเลี้ยง ดีกว่าเลี้ยงก่อนแล้วค่อยคิด" แต่ถ้าต้องการศึกษาหารายละเอียดเพิ่มเติมให้มาหาได้ใน Web ของชมรมครับ เป็นการประชาสัมพันธ์ชมรมไปด้วย

โดย Charin vanichvatanyoo - Friday, 2 September 2005, 12:16PM

ก่อนอื่นก็ขอเห็นด้วยครับที่จะจัด ส่วนเรื่องหัวข้อเรื่องนั้น คนที่จะไปอบรมส่วนใหญ่น่าจะเป็นคนในชมรม และส่วนใหญ่น่าจะมีเลี้ยงบางแก้วอยู่แล้ว คิดว่าน่าจะอบรมเรื่องของการเลี้ยงดูที่ถูกต้องก่อนนะครับ ก่อนที่มันจะสร้างปัญหาให้กับคนเลี้ยง

โดย เพื่อน . - Friday, 2 September 2005, 01:09PM

เห็นด้วยกับ จรัญ และคุณ ชรินทร์ ลองเสนอมาซิครับอยากได้เป็นกระทู้ไหน จะได้หาผู้ที่รู้เฉพาะด้านมาตอบให้เลยครับ

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 2 September 2005, 05:14PM
  ยินดีช่วยเป็นวิทยากรให้ด้วยคนครับ จะให้ช่วยเรื่องไหนก็บอกมาได้เลยนะครับ

อ้อ เพิ่มเติม อยากให้เชิญผู้พวกเราที่เลี้ยงบางแก้ว แล้วประสบปัญหากับนิสัย ในปัจจุบันที่ยังไม่สามารถแก้ไขได้ เช่น เอาแต่เราคนเดียว ไม่เอาใครเลย หรือ หวงทุกอย่างในบ้าน หรือไม่ก็เอาออกนอกบ้านไม่ได้เลย อะไรอย่างเนี้ย จะได้มาเล่าเป็นประสบการณ์จริงให้พวกเราที่เพิ่งเลี้ยง หรือคิดที่จะเลี้ยงฟัง ได้น่าจะดีไม่น้อยนะครับ

และผมก็อยากเชิญ คุณวิน แห่งบ้านนิรมล มาช่วยบรรยายเรื่องสุนัขบางแก้ว ที่บ้านนิรมล และตลอดจนการแก้ไขพฤติกรรมให้เขาอยู่ร่วมกันได้ ลดความก้าวร้าว และดุร้ายลง จนสามารถกลับมาอยู่กับผู้คนได้ โดยปกติ และวิธีระวังป้องกันสุนัขที่ดุ กัดน่ะครับ ใครเห็นด้วยก็ช่วยสนับสนุนได้เลยนะครับ
โดย เพื่อน . - Saturday, 3 September 2005, 12:09AM
  ช่ายเลย ต้องเชิญคุณ วิน แห่งบ้านพักนิรมลมาด้วย ถูกต้องแล้วครับ
โดย เพื่อน . - Sunday, 4 September 2005, 12:24PM

ป้าชัช ครับ สงสัยเราต้องพิจรณาการจัดงานสัมนาครั้งนี้ใหม่แล้วนะครับ ดูเหมือนไม่ได้รับการตอบรับจากเพื่อนๆมากนัก สงสัยคงต้องรอเวลาอีกหน่อยครับ

โดย oak _bangkaew - Monday, 5 September 2005, 10:24AM

ผมเห็นด้วยครับที่จัดให้มีการสัมนาฯ และหัวข้อที่ทุกท่านได้ลงไว้นั้นผมว่า  แค่นี้ก็ทำให้คนรักบางแก้วมากขึ้นและบางแก้วก็มีความสุขมากขึ้นแล้วครับ(ความเห็นส่วนตัว)

ขออธิบายนิดนะครับที่ผมบอกว่าคนรักบางแก้วมากขึ้นผมไม่ได้เจาะจงว่าคนจะต้องหันมาเลี้ยงมากขึ้น(เพราะตอนนี้มีคนเลี้ยงบางแก้วเยอะมาก)แต่ผมหวังให้คนที่มีสุนัขบางแก้วอยู่ในครอบครองแล้วนั้น รักบางแก้วอย่างที่บางแก้วของท่านเป็นเป็น  ยอมรับในนิสัยบางแก้วของท่าน  และพร้อมที่จะแก้ไขปัญหาที่จะเกิดตามมาครับ  แค่นี้เหล่าบางแก้วลูกท่านก็คงมีชีวิตชีวามากขึ้นแล้ว

ทิ้งท้ายหน่อยครับผมอยากให้มีการสอบถามสมาชิกเกี่ยวกับวันเวลาครับ  ให้ว่างๆพร้อมกันมากที่สุดครับ  ผมเชื่อว่าการพบปะหลายๆครั้งบ้างท่านไม่ว่างไปแต่ในใจอยากไปพบปะพูดคุยกับคนที่มีใจรักบางแก้วด้วยกันครับ

โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 10:48AM

เห็นด้วยที่จัดให้มีการสัมนาฯค่ะ อยากไปด้วยค่ะ ถ้าสรุปวันแล้วกรุณาบอกด้วยค่ะ ว่างวันอาทิตย์ค่ะถ้าใกล้ๆรัชดาได้ยิ่งดีค่ะ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 5 September 2005, 06:55PM
  กำหนดวันสัมนาเมื่อไรบอกกันด้วยนะคะ  ขอไปด้วยคนค่ะ
โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Tuesday, 6 September 2005, 06:14PM

ขอตามไปด้วยคนคร้าบบบบบ!!!!!!!!!!!!

อยากไปดูกิจกรรมจาแย่แต่ไม่มีโอกาสไปซ่ะทีเพราะวันอาทิตย์ต้องเตรียมวตัวเข้าไปเรียนขอเปงวันเสาร์เดือนตุลาคมได้ป่าวค่ะ<จาให้ดีมีสองวันไปเลย>แล้วงานนี้เอาน้องหมาไปด้วยได้ป่าว   อยากเอามันไปเดินเล่นข้างนอกไกลๆดูบ้างเพราะที่กระทรวงมีแต่วันอาทิตย์กานอาเลยไม่เคยได้ไปเลย

ขอป๋มไปบางนะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย อ้วน อยุธยา - Thursday, 8 September 2005, 01:22AM
  เห็นด้วยอย่างยิ่ง สนับสนุนเต็มที่ ถ้าตกลงวันไหนส่งข่าวด้วยนะคร้าบ ไปแน่นอนครับ แบบว่าอยากเจอสมาชิกในชมรมเราอ่ะครับ จะได้ทำความรู้จักกันไว้ เผื่อวันหน้าวันหลังตกรถตกเรือจะได้ขอความช่วยเหลือได้ 55555 ล้อเล่นนะครับ เป็นเรื่องดีที่จะจัดการสัมมนา เพราะชุมชนเราก็มีสมาชิกที่เพิ่งจะเริ่มเลี้ยงบางแก้วก็หลายท่าน ขนาดผมเลี้ยงมา 2 ปี ยังมีปัญหาแก้ไม่ตกอยู่หลายเรื่องเลย หลายครั้งที่ต้องขอความช่วยเหลือจากพี่เพื่อนบางแก้วอยู่เนื่องๆ จัดที่เกษตรฯ อย่างหม่อมป้าบอกก็ดีสะดวกสมาชิกหลายท่านรวมถึงผมด้วย ฮิฮิ
โดย วิรัตน์ วาณิชย์ศรีรัตนา - Thursday, 8 September 2005, 07:06AM
  เห็นด้วยครับ จัดเมื่อไรบอกด้วย จะได้ ไปร่วมด้วยครับ ถือเป็นกิจกรรมสังสรรค์ของชมรมด้วยเลยก็ดีนะ
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 8 September 2005, 09:07AM

ขอบคุณที่เพื่อนพ้องน้องพี่หลาย ๆ คนเข้ามาแสดงความคิดเห็น

เอาเป็นว่าถ้ากำหนดเป็นช่วงวันที่ 1 หรือ 2 ตุลาคม จะสะดวกกันไหมค่ะ เพราะ

1. โรงเรียนปิดเทอมแล้ว หลาย ๆ ท่านเริ่มปลอดจากภาระหน้าที่ (เฮ้อ ว่างพักหนึ่งก็ยังดี)

2. เริ่มมีลูกหมาน้อยลืมตาดูโลก และอาจมีหลายท่านคิดว่าจะหามาเลี้ยง (จะเลือกลูกหมาดี ๆ ได้อย่างไร- ไม่เป็น HIP แข็งแรง ลักษณะดี หุ่นดี เป็นต้น) และจะเลี้ยงอย่างไรหมาจึงเป็นหมาดี (ไม่ดื้อ ไม่ดุ)

3. เป็นช่วงลูก ๆ ที่มีอยู่กำลังเป็นสัดบ้าง ท้องบ้าง(จะต้องบริหารจัดการลูก ๆ ที่มีอยู่อย่างไรดี จึงผ่านพ้นวิกฤติไปได้)

คิดว่าแค่ 2-3 เรื่องนี้ คงคุยกันได้เกือบทั้งวันแล้ว

ว่าแต่ว่าบรรดาวิทยากร เช่น คุณเพื่อนบางแก้วแห่งบ้านโกชุน คุณวินแห่งบ้านนิรมล คุณนิวัติ และสมาชิกที่มีประสบการณ์อื่น ๆ จะมีภารกิจในวันดังกล่าวหรือเปล่าหนอ เช่น เดินสายพาหมาไปประกวด เป็นต้น

ช่วยกันออกความคิดเห็นด้วย

โดย เพื่อน . - Thursday, 8 September 2005, 12:57PM
  ต้องขอเช็คตารางการประกวดก่อนนะครับ ไม่รู้ว่าจะตรงกันหรือไม่ ถ้าตรงกันละก็ต้องขอเลื่อนซักหน่อยนะครับ ไม่งั้นสุนัขบางแก้วเราอาจลงประกวดน้อยลงไปอีกครับ
โดย Mooping GOGO - Thursday, 15 September 2005, 11:57AM

มาคอยฟังเรื่อง
สรุปวันที่จัด (1 or 2 ตุลาคม)
และสถานที่จัดอยู่ครับ

ผมว่ามีคนสนใจเยอะนะครับ

โดย oak _bangkaew - Thursday, 15 September 2005, 04:54PM
  วันที่ 1-2 ตุลาคม  ผมรู้สึกว่าจะมีงานประกวดนะครับพี่เพื่อนบางแก้ว  งานที่ เดอะมอลล์บางแคยังไงฝากท่านผู้มีอิทธิพลในการประกวดบางแก้ว(เสี่ยเพื่อนบางแก้ว)  ดูด้วยนะครับ  ว่างานจัดแน่หรือปล่าวครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Thursday, 15 September 2005, 08:22PM

แล้วเสี่ยบางแก้วแวปหายไปไหน  พักนี้ ไม่ค่อยเห็นเข้าเวปกับเขาเลย

ต้องโทรไปฟ้องพี่ต้นแล้วนนะนิ  หรือกำลังไปทำเขื่อนกันน้ำท่วมเมืองอยูธยา ?

ตอบด่วน

โดย pet news - Thursday, 15 September 2005, 10:42PM

วันที่ 1-2 ต.ค. 48 มีงานประกวด ที่เดอะมอลล์ บางแค ครับ คุณญาณเดชเป็นผู้ดูแลงานให้...

เสียดายจัง ถ้าจะมีงานสัมมนาในวันที่ 1-2 คงไปไม่ได้...แต่ถ้าไม่ได้ไป ทางชมรมพอจะมีใครถ่ายภาพแล้วทำข่าวให้หน่อย จะขอบคุณอย่างมากครับ

โดย oak _bangkaew - Friday, 16 September 2005, 10:32AM

ผมรู้สึกว่าเดือนตุลาคมนี้จะมีงานประกวดทุกอาทิตย์เลยนะครับ  ยังไงฝาก บ.ก.petnews  ช่วยลงกำหนดการประกวดทีครับ

ขอบคุณครับ

โดย oak _bangkaew - Friday, 16 September 2005, 10:36AM
  ส่วนเสี่ยเพื่อนบางแก้วนั้นผมว่าไม่ได้หายไปไหนหลอกครับ  แต่ที่แน่ๆคงจะนั่งเกา ... (ใต้เอวนิดเดียวช่างคิด) ดูเวปอยู่อย่างเงียบๆแน่นอนครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 16 September 2005, 03:06PM
  อยากให้จัดเป็นวันอาทิตย์ที่ 30 ตุลาคมนี้นะครับ เนื่องจากว่างจาดงานประกวดพอดี แล้พอมีเวลาให้เตรียมงาน แบบไม่รัดตัวมากครับ

(อ้อ ฝากทางพี่สุริยาว่าไปพิดโลกเที่ยวนี้ ถ้ามีโอกาสคุยกะ หมอปานเทพ ให้เกริ่นๆ กับหมอหน่อยว่า พอจะว่างไหม อยากเชิญมาพูดให้สมาชิกฟังด้วยด้วย)
โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Friday, 16 September 2005, 05:52PM

งานนี้อยากให้จัดกลางๆเดือนตุลาหรือค่อนๆเดือนเป็นอย่างยิ่งค่ะ

เพราะ  เป็นช่วงที่ โรงเรียนปิด คุณพ่อคุณแม่ทั้งหลายจาได้ไม่วุ่นและจาได้พาเด็กๆไปด้วย แล้วอีกอย่างนักเรียนอย่างเราจาได้ไปกะเค้าซ่ะที  หากเป็นท้ายๆเดือนคงกลัยจาเปิดเรียนแล้ว

อยากไปงานที่เดอะมอล กะ เค้าบางจังเลย แต่วันนั้นสอบ A-NET ทั้งสองวันเลย

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Friday, 16 September 2005, 06:35PM
  ผมจะเอาเอกสารเกี่ยวกับการเลือกซื้อลูกหมาไปให้ครับ แต่คงต้องกำหนดวันที่แน่นอนมาก่อน ถ้าเป็นวันเสาร์ได้ก็จะดีครับ อย่างที่พี่หลายๆคนบอกแหละครับว่าเดือนหน้าเนี่ย ประกวดกันเกือบทุกอาทิตย์ ผมเองก็ต้องไปด้วยเพราะเจ้าขุนทองมันลงประชันกับเขาได้แล้ว ส่วนใครที่อยากได้วิธีการเลือกฯก่อนคนอื่น จะส่งซองเปล่าติดแสตมป์5บาท จ่าหน้าถึงตัวเองมาให้ผมก่อนก็ยินดีจะจัดการให้ครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Saturday, 17 September 2005, 06:15AM

คุณ Oak เห็นคุณเพื่อน ฯ เกาใต้เอวจริงรึ ? เด๋วเราจะได้ส่ง ซีม่า โลชั่น ไปให้แกสัก 1 โหล ได้ข่าวว่าน้ำกำลังมา อยุธยา แถมมามากซะด้วย  โซฟี ก็คงเอาไม่อยู่

1 โหลจะพอมั้ยนี่  แล้วขนจะร่วงหรือเปล่า ?

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 19 September 2005, 06:17PM

ขอดันกระทู้นี้กลับขึ้นมาใหม่   ไม่อยากให้มันตกขอบไปพร้อมกับความว่างเปล่า

14:11 - 17/09/05 ปิงปอง emoticon ..คุณเพื่อนบางแก้ว ขอบคุณที่ขอช่วยตอบกระทู้เฉพาะที่ไม่กระทบใครเป็นเรื่องที่ให้ความรู้กับน้องๆเท่านั้นครับ แต่ช่วยหาข้อสรุปให้กับเรื่องสัมนาที่คุณคมกฤตฝากคุณเพื่อนบางแก้วไว้หน่อยได้ไหม รองประธานฝ่ายวิชาการอาจไม่ต้องทำเองก็ได้ แต่ช่วยพยายามจัดการให้มีข้อสรุปหน่อยเถอะ เดี๋ยวกระทู้ก็ตกขอบไปพร้อมกับความว่างเปล่า ไม่ต้องจัดใหญ่ก็ได้ เอาเท่าที่คุณคิดว่าจะทำได้ อย่างที่บอก ไปจัดข้างสนามที่คุณไปแข่งเลยก็ได้ หรือ จะจัดร่วมกับชมรมไทยบางแก้วก็ยังได้

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 19 September 2005, 07:53PM

22:26 - 27/08/05 เพื่อนบางแก้ว ถึงป้าชัช วันนี้ชุมชนเราก็เป็นรูปเป็นร่างแล้ว อยากเห็นกิจกรรมเล็กๆของชมรมเราซักหน่อย พี่คมกฤต(คุณพ่อปีใหม่) พี่พชร ได้โทรมาพูดคุยกัน อยากให้มีการสัมนาเรื่องการเลี้ยงดูลูกสุนัขบางแก้ว และการเลือกลูกสุนัขเพื่อมาเลี้ยงดูกันครับ

ถ้าไม่สะดวกใจยังไง   ช่วยบอกด้วยครับ  จะหาคนช่วย

โดย ป้าชัช swine - Thursday, 22 September 2005, 01:42PM

ได้คุยกันคร่าว ๆ กับคุณนิวัตแล้ว การจัดสัมนาคงมีขึ้นปลายเดือนตุลาคม และอาจเปลี่ยนบรรยากาศไปบุกถิ่นของหมอปานเทพและหมอมุกเลย กำลังประสานงานและร่างกำหนดการกันอยู่ เดี๋ยวคุณนิวัตคงสรุปมาให้ ขอเชิญสมาชิกทุกท่านเตรียม (ทำ) ตัวให้ว่างไว้ด้วยนะจ๊ะ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 22 September 2005, 02:26PM
  ดุเดือดจังคุณป้าชัช "บุกถิ่นหมอปานเทพและหมอมุกเลย" รึ กัดฟัน
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 22 September 2005, 02:47PM

น้อยหน่าไปบุกด้วยกันนะ เอน้อยหน่าเป็นเจ้าถิ่นนี่ ต้องอยู่คอยต้อนรับสิ

ถ้าพูดตามหนังจีนต้องว่า อยากได้ลูกเสือ (วิชาความรู้) ต้องบุกเข้าถ้ำเสือ (กล้าเข้าหาอาจารย์) ไงล่ะ หรือถ้าภาษิตไทยก็ว่า อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาก็บ่มีบุตรเด้อค่ะ

โดย I love Bangkaew - Thursday, 22 September 2005, 08:32PM

เมื่อไร ? จะประกาศเป็นทางการเสียทีจ๊ะ ว่างานอบรม จะมีวันที่  เดือน ปี  ?   รอจนเหงือกแห้งแล้ว  เดี๋ยวโมโหกัดให้แล้วจะหาว่า บางแก้สายพิราบ ขนาดสายพิราบ ยังดุและอารมณ์ไม่ดี ไม่ได้นะฮะ  เราเตือนคุณ ฯ แล้วยักคิ้ว

ทำอะไรโลเลไปเสียฉิบตายดีกว่า....สถานที่ก็คงลงตัว บุกถิ่น เข้าถ้ำเสือแต่จะไปฟังเรื่องหมาบางแก้ว แห้วหรือเปล่านะนี่ ?มารร้าย

โดย I love Bangkaew - Thursday, 22 September 2005, 08:39PM

แลบลิ้น  รู้แล้วรู้แล้ว ทำไมถึงบอกว่าเจ้านายเท่หล่อกว่าเพื่อนบางแก้ว  ก็เพราะ  5555

เกษตรนั้นหล่อจิงๆ ผู้หญิงก็อยากรู้จัก เกษตรนี่หล่อยิ่งนัก ใครได้รู้จักยักคิ้วกินผักฟรีๆ แก้มแดงแก้มแดงแก้มแดงแก้มแดงแก้มแดงแก้มแดงแก้มแดงแก้มแดงแก้มแดง

Khun NOI NA

โดย I love Bangkaew - Thursday, 22 September 2005, 08:42PM

หรือมีนโยบาย NATO -ยักคิ้ว

NO ACTION TALK ONLYยักคิ้ว

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 22 September 2005, 10:19PM
  รออยู่เหมือนกันครับว่าจะจัดวันไหน ที่ไหน จะใกล้ไกลยังไงไม่เกี่ยงครับ ยังไงก็จะไปช่วยด้วยอีกคนครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 22 September 2005, 11:05PM
  ใจเย็นๆ ครับทุกท่าน กำลังประสานงานเรื่องวิทยากร สถานที่ และหมายกำหนดการ และประธานฯ ที่จะมาเปิดงาน ในงานเปิดตัวชมรม และสัมนาวิชาการ ให้อยู่ครับ

วันที่จัด น่าจะลงตัววันที่ 29 ตุลาคม นี้นะครับ จึงอยากให้ทุกท่านทำตัวให้ว่างเข้าไว้นะครับ เพราะท่านวิทยากรแจ้งว่าอยากให้มีผู้ฟังไม่ต่ำกว่า 30 ท่าน นะครับ

เดี๋ยวผมจะแจ้งความคืบหน้า และรายละเอียดของงาน ในกระทู้ใหม่นะครับ แล้วจะได้รับลงทะเบียน สมาชิกอย่างเป็นทางการที่นั่นเลยนะครับ ขอบคุณครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 15 September 2005, 10:44PM
  ตายเลยเพิ่งนึกขึ้นได้ เมื่อเสาร์ที่แล้วได้ไปออกตัวเชื้อเชิญ คุณวินไว้แล้วนะครับ แกแจ้งว่าให้แจ้งแกล่วงหน้านิดนึง แกจะได้จัดคิวได้ถูก เราคงต้องสรุปในส่วนของเราให้ลงตัว แล้วลุยเลยแหละครับ

อีกอย่างนึงที่ขาดไม่ได้คือผู้ไปร่วมฟัง น้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ทั้งหลายครับ ช่วยกานมาลงชื่อกันหน่อยดีไหมครับ ว่าถ้าจัดแล้วไปกันแน่นอน ผู้จัด และวิทยากรหลายๆท่านที่เราไปเชิญมาจะได้มีกำลังใจ มีการเตรียมตัวที่ดี และปลื้มใจกับคนรักบางแก้วอย่างพวกเราครับ

อ้อ ไม่เคยมีใครจัด การอบรมโดยให้ความรู้แก่ผู้เลี้ยงบางแก้วอย่างพวกเรา ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกชมรมฯ หรือสมาคมใดๆ มานานมากแล้วนะครับ ครั้งนี้อาจจะเป็นครั้งประวัติศาสตร์ ที่ทำให้หลายๆคนหันมามอง พลังของกลุ่มพวกเราได้ ถ้ามากันเยอะๆ

ถ้ามากันเยอะมากๆ จะรีบไปปรึกษาท่านประธานฯ ให้รีบจองสนามหลวงไว้ ให้คนรักบางแก้ว เลย หุ หุ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 16 September 2005, 05:56AM

งานจะเกิดได้หรือไม่ได้   ต้องมีแม่งานครับ

แม่งานจะต้องคอยประสานงาน   แก้ปัญหา  แล้วสรุป วันเวลาสถานที่กำหนดการ ให้มันเกิดครับ

งานนี้เลยไม่แน่ใจว่า  มีใครยอมเป็นแม่งานหรือยัง

ถ้าเป็นคุณนิวัตอีก  ก็น่าเห็นใจครับ   อยากให้มีคนอื่นแสดงตัวเป็นแม่งานหน่อย

จัดไม่ยากหรอกครับ   อย่างน้อยก็จะมีแม่งานไปแน่ๆ 1 คน  ที่เหลือก็เป็นเรื่องที่แม่งานจะต้องพยายามไปชักชวนแล้วละครับ   จะมากจะน้อยก็ไม่ว่ากัน  จัดกันไปแค่ 3 ครอบครัว  ผมก็เคยจัดมาแล้ว   ผมยินดีช่วยประชาสัมพันธ์แจ้งข่าวด่วนถึงสมาชิกให้ครับ

แต่ถ้าคุยกันเลื่อนลอยโดยไม่รู้ว่าใครเป็นแม่งานที่จะคอยสรุป   มันไม่เกิดหรอกครับ

ลองดูการเตรียมงานเพื่อจัดกิจกรรมต่างๆในอดีตดูนะครับ   เผื่อจะได้เป็นแนวทางสำหรับแม่งานได้บ้าง

เยี่ยมจ้าวแสนงอน , โชคดี และเยี่ยมชมฟาร์มสุนัขบางแก้วแถวสุพรรณบุรี

การพบปะสังสรรค์ของชุมชนคนรักบางแก้วครั้งที่ 2 วันเสาร์นี้

ขอคอนเฟิร์มงานทำบุญเพื่อเพื่อนสี่ขาและพบปะสังสรรค์ของชุมชนคนรักบางแก้วเป็นวันอาทิตย์ที่ 16

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 9 December 2004, 05:49AM

การเสวนา เรื่องบางแก้ว ครั้งที่ 1 วันที่ 5 กุมภา
โดย ป้าชัช swine - Wednesday, 2 February 2005, 01:34PM

และกิจกรรมอื่นๆอีกมากที่ http://www.bangkaew.com/webboard/view.php?No=357

โดย ป้าชัช swine - Friday, 16 September 2005, 08:37AM

ถ้าวันที่ 1-2 ตค. ไม่ได้ เพราะติดงานประกวด ก็เลื่อนไปวันที่ 15-16 ตค. ดีไหม เอาเป็นว่าวันไหนก็ได้ที่เป็นช่วงเดือนตุลาคม ที่หลายคนว่างจากโรงเรียนจ๊ะ

แม่งานคงเป็นชมรมของเรานะแหละ ขออนุญาตมอบหมายหน้าที่ต่าง ๆ ให้รองประธานแต่ละฝ่ายที่เกี่ยวข้อง เช่น ฝ่ายประชาสัมพันธ์ช่วยหาทางป่าวประกาศให้คนมาฟังกันเยอะ ๆ ฝ่ายวิชาการช่วยดูแลว่ารูปแบบของการคุยกันจะเป็นแบบไหน ใครจะพูดเรื่องอะไร ใครขึ้นพูดก่อนหน้าหลังรวมทั้งร่างกำหนดการขึ้นมา ฝ่ายเอกสารอาจต้องเตรียมเอกสารประกอบ ฝ่ายสถานที่/ขนมนมเนย/อาหารกลางวันป้าชัชช่วยดูแลให้ก็ได้ (ถ้าจัดที่เกษตร) แต่ถ้าอยากไปจัดที่ม.สุโขทัยก็ขอให้อาจารย์เหน่งช่วยได้ (อาจารย์เหน่งไม่รังเกียจหรอกน่า) ฝ่ายกิจกรรมบางแก้วสัมพันธ์อาจมีประเด็นอะไรทำก็เชิญช่วยกันคิดออกมาจ๊ะ

ป้าขอแจกแจงกิจกรรมที่ต้องทำในการสัมนามาเป็นงาน ๆ เพื่อขออาสาสมัครทำงานในแต่ละกิจกรรม ดังนี้

ก่อนงาน

1. เตรียมหัวข้อวิชาการ/กำหนดการ/เชิญวิทยากร

2. กำหนด/เตรียมสถานที่

3. เตรียมเอกสาร (ถ้ามี)

4. ประชาสัมพันธ์และลงทะเบียนล่วงหน้า 

ระหว่างงาน

1. สถานที่/เก้าอี้/เครื่องมือโสต  

2. อาหาร/กาแฟ/สิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ

3. ดูแลวิทยากร

4. ดูแลผู้ร่วมสัมนา/ลงทะเบียน/แจกเอกสาร/ประเมินผล

คงเป็นอย่างที่คุณวิเชียรบอกว่าทำคนเดียวไม่ไหว ก็ออกปากบอกแขกช่วยแบกหามจ๊ะ

โดย I love Bangkaew - Friday, 30 September 2005, 09:52AM

เชียงใหม่ขอลงทะเบียนสัมนาแลกเปลี่ยนด้วยคน(เพราะอย่างชิมขนมของพี่พชรมากๆๆๆๆครับ)

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew