kannikar mephan

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  (ต่อไป)
โดย kannikar mephan - Wednesday, 28 December 2005, 02:11PM

ไม่มีเวลาฝึกเองลองนำไปศูนย์ฝึกสิคะ  ศูนย์ฝึกสุนัขภาสวรก็ดีนะคะ

เรื่องท้องอย่าไปกังวลค่ะ ทำให้สบายๆ บอกกับทางบ้านให้เข้าใจ ดิฉันเองตอนท้องก็นอนกับหมาที่เลี้ยงทุกวันเลยค่ะ

เมื่อคลอดออกมาก็ดูแลหมาเหมือนเดิม หมานอนกับลูกด้วยซ้ำ เรียกว่าเฝ้ากันเลย

แต่เราก็ต้องคอยระวังนะคะ ลูกเล็กๆ วัยคลานวัยเดินเตาะแตะ อย่าเพิ่งให้ลูกไปเล่นกับหมาเพราะเด็กเค้าไม่รู้แรงของเค้าหรอกค่ะ ไปดึง ไปทึ้งหมาแรงๆ เค้าหงุดหงิด จะพาลไปซะเปล่าๆ หรือเค้าเจ็บเกิดป้องกันตัวเองไปตามสัญชาตญานคือกัด  จะกลายเปนกรณีพิพาทในครอบครัว เปล่าๆค่ะ

ต้องบอกกับทางบ้านให้เข้าใจนะคะ ว่าคนต้องปรับตัวให้เข้ากับหมาค่ะ ไม่ใช่หมาต้องปรับตัวให้เข้ากับคน   เอาใจช่วยขอให้ความกังวลของคุณผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะคะ

โดย kannikar mephan - Saturday, 10 December 2005, 11:15PM

บอกให้เปลี่ยนใจเถอะ อย่าอยากได้หน้าตามาก หรือ อยากประจบนาย ขนาดเอาชีวิตหมาไปให้เลย หมา ไม่ให้ตุ๊กตาสำหรับเอาไปเป็นของขวัญให้ใครทั้งสิ้น เจ้านายมีตังก็ควรให้เลือกให้ซื้อเอง ขนาดหมาอากิตะ แพงๆ  แก่ตัวหมดประโยชน์เจ้าของยังทิ้งได้เลย นับประสาอะไรกับหมาบางแก้ว ของขวัญที่ได้มาฟรีๆ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3940557/J3940557.html

โดย kannikar mephan - Tuesday, 6 December 2005, 01:42AM

ที่เข้ามาโพสเรื่องนี้ ไม่ได้เป็นการโอ้อวดว่าตัวเองเป็นคนดี ช่วยเหลือบางแก้วแต่อย่างใด แต่ที่โพสนี้ ก็เพื่อที่ต้องการจะให้ท่านได้ทราบว่า บางแก้วที่ถูกทิ้ง ช่างมีมากเหลือเกิน ไม่ใช่สิ่งที่นำมาพูดกันเล่นๆแต่อย่างใด

อยากถามทุกท่านว่า ท่าน " ทนได้ หรือไม่ ? " กับ หมาพันธ์หมาแก้ว เป็นพันธ์ที่ท่านรัก ที่ท่านชอบกัน  ได้ถูกทิ้ง กลายเป็นหมาจรจัด คุ้ยขยะ กินขยะหากหิวแล้วไม่มีคนให้ หรือถูกตี ถูกทำร้าย จนพิการ เนื่องจากคนเห็นว่าเป็นหมาที่ไม่น่าปลอดภัยสำหรับเค้า (สอบถามบางแก้วที่มีสภาพน่าเวทนาได้ที่สมาคมพิทักษ์สัตว์ ) 

ท่านทนได้หรือไม่ กับหมาบางแก้ว หมาพันธ์ที่สวยสง่า ดูน่าเกรงขามต่อผู้พบเห็น และมีลักษณะ เฉพาะ ที่น่าหลงใหล  กลายเป็น " บางแก้วจรจัด "  ทั้งผอม ทั้งโทรม ทั้งขี้เรื้อน รอกินเศษอาหาร

ท่านเห็นว่า ควรดำเนินการอย่างไร ระหว่าง

- บริจาคเงินเพื่อสร้างคอก รองรับบางแก้วถูกทิ้งต่อไป อันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ

- ช่วยกัน ร่วมมือร่วมใจกัน หาทางป้องกันการ" พัฒนาสายพันธ์ "  ที่ไร้ความรับผิดชอบ      คำศัพท์ ที่แสนสวยหรู แต่แล้ว ที่จริงคือ การเพาะหมาขายนั่นเอง 

ทำไมปัญหาบางแก้วถูกทิ้งอย่างไม่มีวันจบสิ้น สิ่งสำคัญที่สุดคือ ผู้เพาะพันธ์ หมาเหล่านี้ มีการเพาะอย่างไร้สำนึก ( อันนี้ผู้เพาะท่านใด ใครทำดีก็อย่ามารับไปนะคะ ไม่ได้เหมารวม )  ต้องการขายอย่างเดียว แต่หมาที่ขายไม่หมด เอาไปไว้ไหน เคยให้ความรู้อย่างแท้จริงกับผู้ซื้อไป หรือไม่  เมื่อเห็นหมาถูกทิ้ง มีสภาพเหล่านี้เคยหันกลับมามองแล้วแก้ไขหรือไม่  บางที่ถึงกับสนับสนุนให้นักเรียนเพาะหมาขายอ้างว่าหารายได้ระหว่างเรียนกันเลยทีเดียว    ที่ไม่นานกันนี้ ก็ได้อ่านในเวปนี้  ทราบว่า จะเอาบางแก้วเป็นสินค้าโอท็อป  เอาแค่ตุ๊กตาหมาบางแก้วเถอะค่ะ อย่าทิ้งกับเอาชีวิต มาเปนสินค้าโอท็อปกันเลย   แค่นี่ก็เกลื่อนเมืองกันแล้ว

อย่าให้ คนอื่นๆมาคอยแก้ไขกันที่ปลายเหตุอยู่เลย  ขอเถอะค่ะ 

โดย kannikar mephan - Tuesday, 6 December 2005, 12:39AM

อีกตัวค่ะ เจอในพันทิป มาอีกแล้ว

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3912497/J3912497.html

และ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3926940/J3926940.html

โดย kannikar mephan - Tuesday, 6 December 2005, 12:27AM

ย้ำค่ะ   " บางแก้วจรจัด "

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  (ต่อไป)