โหน่งกะอีโน่ puntprai

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 22 August 2005, 08:20PM

จากที่อ่านมา แฟนคุณเอาอยู่คนเดียว แสดงว่าเค้ากลัวแฟนคุณคนเดียวครับ และคงโดนเลี้ยงมาแบบตามใจมากเลย เจ้าโน่ของผมก็เคยเป็นอาการแบบนี้แหละครับ แต่ผมปรามไว้ตั้งแต่เด็ก คือตอนผมให้อาหาร แล้วเราไปนั่งใกล้ ๆ เค้าจะขู่ ผมก็จะลูบหลังลูบหัวครับถ้ายังขู่อีก ผมก็ดึกหนังคอ แล้วเก็บชามข้าวแล้วผมก็เข้าบ้านเลยครับ ไม่ต้องกินกันเลยหละ จนกว่าจะมื้อต่อไป เค้าก็มากระโดดขอกินที่หน้าต่าง ต้องใจแข็งหน่อยครับ แรก ๆ ก็สงสารมาก แต่คิดว่าตามใจไปคงไม่ดีแน่ ใช้เวลานานนะครับ กว่าจะเลิกขู่แบบหายขาด 2 สัปดาห์กว่า ๆ เลยหละครับ ผมทั้งลูบหลัง ทั้งกอด ทั้งเอานิ้วไปเขี่ยในชามข้าวดู แต่ก่อนก็ขู่ เดี๋ยวนี้หายสนิทครับ แต่ผมฝึกตั้งแต่อายุ 2 เดือนกว่า ๆ นิด ๆ ครับ ถ้าใช้กับขันหมากไม่รู้จะได้ผลรึเปล่า อันนี้แค่เรื่องขู่ตอนกินข้าวนะครับ

อีกเรื่องคือหวงของครับ เห็นอะไรคาบไปเล่นเป็นของตัวเองหมดเลย เห็นเราถืออะไรก็จะเข้ามากัดแย่งไปหมด ห้ามเท่าไหร่ก็ไม่ฟัง พอตีก็ตั้งท่าสู้เลยครับ หน้าย่น แยกเขี้ยวเลย ผมทนไม่ไหวแล้วครับ ไม่ได้รอฟังคำแนะนะจากพี่ ๆ แล้วครับ จับยกขึ้นมาเลยตะโกนด่าเสียงดัง จับเขย่า จนเจ้าโน่ฉี่ราดเลยครับ คือผมโมโหมากจริง ๆ ครับ ทนไม่ไหวแล้ว ตั้งแต่นั้นมาอาการตั้งท่าสู้ ขู่ แยกเขี้ยว ไม่มีอีกเลยครับ อันนี้ค่อนข้างรุนแรงหน่อย ถ้ามีทางอื่นให้เลือกก็เลี่ยงวิธีนี้ไปเลยนะครับ

ความเห็นของผมเกี่ยวกับการลงโทษสุนัขบางแก้วนะครับ ต้องใจแข็ง และการลงโทษต้องทำเมื่อผิดจริง และต้องลงโทษให้หนักจริง ๆ อย่าทำให้เค้าคิดสู้ได้ ถ้าผิดถึงขั้นจะต้องตีก็ต้องตีให้หนักเอาให้ยอมให้ได้ จะรู้ได้ไงว่ายอมเหรอครับ เค้าจะหงอ หัวหด บางทีก็นอนหงายท้อง นั่นแหละครับ แสดงว่าเค้ายอมแล้ว ถ้าตีแล้ววิ่งไปตั้งท่าสู้ อย่างนั้นอันตรายครับ แล้วเค้าจะเป็นอริกับคุณตลอดไป ถ้าโทษไม่หนักหนาก็ให้อดข้าวไปเลยครับ ไม่จำเป็นอย่าตี แต่ถ้าต้องตีก็ต้องตีให้ยอม อย่าตีให้สู้ได้ครับ

ก็ไม่แน่ใจว่าคำแนะนำของผมจะเป็นประโยชน์บ้างหรือเปล่า ลองพิจารณาดูครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 22 August 2005, 07:44PM

ป๋าโน่น้อยใจคร้าบ ไม่มีใครรู้จักเลย แต่ติดรูปไปตั้ง 2 รูปแหนะ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 13 August 2005, 10:13AM

ตำแหน่ง "รองประธานชมรมฝ่ายบางแก้วสัมพันธ์" เนียะไม่อยากจะเป็นเลยครับพี่วิเชียร เพราะช่วงหลัง ๆ นี้ผมแทบจะไม่ได้ทำอะไรเพื่อชมรมเลยครับ เนื่องจากว่ามีภาระหน้าที่การงานที่เพิ่มขึ้น(แต่เงินเท่าเดิม) ไม่ค่อยมีเวลา แล้วก็มีปัญหาเรื่องยานพาหนะที่จะใช้เดินทางด้วยครับ ปกติก็อาศัยรถแฟน เดี๋ยวนี้แฟนไม่ค่อยจะว่างครับ ก็เลยไม่สามารถจะเดินทางไปที่กระทรวงได้บ่อย ๆ

ผมรู้สึกดีใจและภูมิใจมากนะครับที่ได้มีส่วนในการริเริ่มให้มีการพบปะกันที่กระทรวงฯ แต่น่าเสียดายที่บุคคลสำคัญอีกท่านหนึ่งที่ทำให้ผมอยากมาที่กระทรวง นั่นคือพี่อำนวย ตอนนี้ไม่ทราบว่าพี่เค้าไปไหนแล้ว อยากให้มารวมกลุ่มกับเราเหมือนเดิมจังครับ

การได้ไปรวมกลุ่มกับชาวบางแก้วทีไรก็รู้สึกดีมากครับ คนเลี้ยงหมาพันธุ์อื่นที่ไปกระทรวงเค้าไม่เห็นเป็นอย่างพวกเราเลยนะครับ หลังจากเล่นกับเพื่อนจนหมดแรงทุกวันอาทิตย์แล้ว เจ้าโน่จะเป็นเด็กดีมากครับ กลับถึงบ้านจะขอเข้านอนในบ้านแล้วก็หมดสติไปถึงเช้า ถ้าไม่ได้ไปกระทรวงนาน ๆ วิญญาณลิงก็จะเข้าสิงเจ้าโน่ครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 13 August 2005, 09:55AM

ปกติจะนัดรวมพลกันวันอาทิตย์ครับ แต่วันอื่น ๆ สมาชิกที่สะดวกก็จะมีแวะเวียนไปบ้างเหมือนกันครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 30 July 2005, 10:02PM

ต้องทำตามพี่เพื่อนบางแก้วนะนำนะครับ อย่าใจอ่อนครับ ไม่ใช่เค้าร้องแล้วคุณก็ใจอ่อนปล่อยออกมาเหมือนเดิม ฝึกให้เป็นนิสัยดีกว่าครับ แล้วจะดีเอง

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)