โหน่งกะอีโน่ puntprai

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Wednesday, 7 September 2005, 12:37PM

ตอบพี่แจนครับ ตอนนี้โน่อายุใกล้จะ 11 เดือนแล้วครับ ยังไม่แน่ใจว่าจะเจี๋ยนดีรึเปล่าครับ ถ้าเจี๋ยนแล้วยังเป็นเหมือนเดิมก็ไม่เจี๋ยนดีกว่าครับ

ที่ปล่อยไปเล่นนอกบ้าน เจ้าโน่เค้าก็ไม่ได้ไปไหนไกลหรอกครับ เล่นอยู่แถวบ้านนั่นแหละ คนรู้จักแทบทั้งซอยแล้วครับ คนที่มาทักเจ้าโน่ ผมไม่รู้จักเค้าด้วยซ้ำ แต่เค้ารู้จักชื่อเจ้าโน่ครับ ไม่ได้ใส่สายจูงครับ เพราะปล่อยให้เล่นอิสระ แต่ผมก็จะคอยเฝ้าดูอยู่ตลอดครับ ถ้าพี่แจนมาเห็นเจ้าโน่แล้วก็จะรู้เองครับ ว่าทำไมปล่อยให้เล่นได้อย่างอิสระได้ครับ

ส่วนน้องสาวเจ้าโน่ เจ้าของบ้านที่ผมเช่าอยู่ เค้าขอไปเลี้ยงที่สิงห์บุรีครับ ไปตั้งแต่มาอยู่ใหม่ ๆ นะครับ ที่ให้ไปเพราะสงสารยัยตัวเล็กด้วยครับ เพราะโดนเจ้าโน่กวนซะแทบเสียสติ ตอนนี้ก็อยากจะเลี้ยงอีกตัวให้เป็นเพื่อนกัน แต่ซนเหมือนเจ้าโน่อีกคงแย่แน่ครับ ดูแลตัวเดียวก็ปวดหัวจะแย่แล้วครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Tuesday, 6 September 2005, 12:42PM

ขอขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ สำหรับเจ้าโน่แล้วไม่ได้หอนหาเจ้าของแน่นอนครับ เพราะตอนผมอยู่ มันก็หอน

เรื่องที่พี่นิวัติแนะนำว่าอย่าปล่อยให้หลุดไปนะครับ แบบว่าปล่อยทุกเย็นครับ กลัวจะเครียด ผมจะปล่อยให้ออกนอกบ้านตอนที่บ้านอื่นเค้าปิดบ้านหมดแล้ว ประมาณช่วง 19.00 น. ครับ ไปวิ่งเล่นฉี่ทับรอยชาวบ้านเค้าแล้ว ซักพักโน่ก็จะกลับมารอกินข้าวครับ

เรื่องโดนรุมเนียะ สด ๆ ร้อน ๆ เลยครับ สัปดาห์เดียวเจอไป 3 แก๊ง แก๊งหลังบ้านเป็นหลังอานสองตัวใหญ่ ๆ เจ้าโน่ขาเดี้ยงไปวันนึง ได้เลือดนิดหน่อยครับ แก๊งที่สอง บางแก้วข้างบ้านมุดรั้วบ้านผมจนพังเป็นรู เจ้าโน่ก็เลยมุดรูนั้นจะไปเล่นกับเค้า ปรากฏว่าขาหลังมีรอยเขี้ยวลึกมาเลยครับ วันต่อมา เจ้าโน่เดินตามคนในซอยเข้าไปแถว ๆ ท้ายซอยคือคนนี้เค้าชอบเล่นกับเจ้าโน่เพราะบางแก้วบ้านเค้าดุมากครับ ก็ไปถึงบ้านเค้าเจอบางแก้วมหาโหดของเจ้าของคนนี้รุมซะปากเจ่อครับ กลัวเจ้าโน่จะเปลี่ยนนิสัยเป็นดุนะครับ แต่เท่าที่ดู ๆ ก็ยังชอบเล่นเหมือนเดิม เจอตัวอื่นก็กระดิกหางใส่ตามปกติครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 5 September 2005, 09:08AM

ตั้งแต่เลี้ยงมาก็ไม่เคยมีปัญหากับเพื่อนบ้าน เพิ่งจะเริ่มมีไม่กี่วันนี้แหละครับ ไม่ทราบเพราะอะไร ผมก็มาทำงานตอนกลางวัน ปล่อยให้โน่อยู่บ้านตัวเดียว แต่ก่อนเค้าก็จะวิ่งเล่นอยู่ในบริเวณบ้าน เหนื่อยก็นอนกลางวัน เดี๋ยวนี้อยากจะออกจากบ้านมากครับ เห็นเราเดินไปที่ประตูก็จะวิ่งมานั่งที่ตรงประตูเพื่อจะขอออกจากบ้าน ถ้าผมปั่นจักรยานไปข้างนอกก็จะเห่าเอาเป็นเอาตาย กลางวันก็จะหอน ถึงผมจะอยู่ในบ้าน เค้าอยู่ใต้ถุนบ้านก็ยังหอน กลางคืนก็หอนครับ แต่ถ้าเราอยู่ก็พอจะห้ามได้ หนักใจตอนกลางวันตอนที่เราไม่อยู่เนียะสิครับ

ปัญหาแบบนี้จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ไม่ทราบว่าหอนเพราะเหงา หรือเพราะอยากผสมพันธุ์ เพราะช่วงนี้ก็น่าจะเข้าฤดูผสมพันธุ์แล้วใช่มั๊ยครับ ถ้าพาไปตอนจะเลิกนิสัยอย่างนี้มั๊ยครับ รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 22 August 2005, 08:32PM

ขอสงไอ้เจ้าโน่ไปขังรวมด้วยตัวได้มั๊ยครับ ก่อคดีใกล้เคียงกันครับ แต่มีข้อหาชอบทำลามกอนาจารในที่สาธารณะด้วยครับ(โดนทั้งตัวผู้ตัวเมียครับ) ไม่รู้จะขังรวมกันได้รึเปล่าครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Monday, 22 August 2005, 08:25PM

ล้อเล่นคร้าบ........

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)