โหน่งกะอีโน่ puntprai

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 13 January 2006, 05:24PM

เจ้านีโน่เริ่มตั้ง ตั้งแต่เดือนกว่า ๆ ครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 13 January 2006, 05:22PM

1. ถ้าบางแก้วแท้ เดี๋ยวก็ตั้งเองครับ

2. เลี้ยงให้ดุก็อย่าให้เจอหน้าผู้คนครับ ให้เจอแต่หน้าเจ้าของ อย่าปล่อยให้เป็นอิสระ เลี้ยงแบบขังหรือล่ามเอาไว้ ว่าแต่มันไม่ดีเหรอครับที่ได้หมาใจดี หรือว่าอยากได้แบบโหด ๆ ไว้เฝ้าบ้าน เอ่อ แต่ว่าคุณเลี้ยงหลายตัวมาก หมามันจะมีเพื่อนเล่นสนุกสนาน แบบนี้ไม่ดุหรอกครับ

3. ข้อนี้ไม่รู้เรื่องครับ ไม่ขอตอบ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Friday, 13 January 2006, 05:15PM

ไม่ได้เข้าบอร์ดซะนาน พอเข้ามาก็เจอกระทู้สะเทือนใจเลยครับ

เจ้านีโน่ของผมเฉียดตายมาแล้วกับหัดสุนัข ตอนนั้นเหลือแค่หนังหุ้มกระดูก แต่ตอนนี้อ้วนท้วนสมบูรณ์ดี และซนเป็นลิงเหมือนเดิม

ถ้าตามประสบการณ์ของผม ขอแนะนำให้ไปหาหมอที่ รพ.สัตว์เกษตรครับ แล้วก็พยายามให้เค้ากินอาหารให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ลองใช้โปรตีนเจลดูด้วยครับผม

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 24 November 2005, 10:40AM

อยู่ด้วยกันมานานหรือยังครับ ต้องรอให้คุ้นเคยกันก่อนนะ แรก ๆ แปลกที่อาจดูเหมือนจะโหดหน่อย ผมว่านิสัยน่าจะอยู่ที่การเลี้ยงดูมากครับ ไม่ว่าจะตามใจเกินไปหรือปิดกั้นเข้มงวดจนเกินไปล้วนสร้างนิสัยดุร้ายเอาแต่ใจให้ได้ทั้งสิ้น

ผมเริ่มสร้างความเป็นมิตรตั้งแต่อาหารมื้อแรก ที่ได้อยู่ด้วยกัน ให้อาหาร แล้วอยู่กับเค้าลูบเนื้อลูบตัว อาจมีขู่ ๆ บ้างเพราะยังไม่คุ้นกัน พอคุ้นซักหน่อยก็เอามือคนชามข้าวเลยตอนที่เค้ากิน แรก ๆ ก็ขู่เหมือนเดิมครับ ซักพักก็เลิกไปจนไม่ขู่เลย จากนั้นก็พาเข้าสังคมพาไปรู้จักคนโน้นคนนี้ให้เค้าซึมซับว่าสิ่งมีชีวิตที่เดิน 2 ขาพวกนี้ไม่เป็นพิษเป็นภัย แต่ก็ต้องเลือกคนหน่อยนะครับ คนบางคนกลัวหรือเกลียดหมาขึ้นสมองพอหมาเข้าใกล้ก็ไล่หรือตี คนพวกนี้อันตรายครับ เจ้าโน่ของผมไม่มีปัญหากับคนไม่ว่าจะเป็นคนที่เจอก่อนอายุ 6 เดือนหรือเจอหลัง 6 เดือนครับ ปัจจุบันขวบกว่าแล้ว มีเพื่อนบ้านย้ายมาอยู่ใหม่ เจ้าโน่ไปนั่งยกไม้ยกมือให้เค้าตีสนิทไปซะแล้วครับ แต่จะมีปัญหาก็กับคนที่เคยตีเค้าเท่านั้นครับจำแม่นซะด้วย อ่อ ผมเลี้ยงไม่เคยใช้เหยื่อล่อนะครับ ว่าจะใช้เจอไฮน์ยอดฮิต แต่เจ้าโน่ดันไม่ชอบกิน เป็นโชคดีของผมครับ ไม่เปลืองดี

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Thursday, 24 November 2005, 10:25AM

ผมยังไม่เจอปัญหานี้นะครับ เคยมีตอนแรก ๆ ที่รับมาอยู่ที่บ้าน มีขู่ ๆ เวลาไม่พอใจ แต่ผมเลี้ยงมาแบบเล่นเป็นเล่น ดุเป็นดุ ถ้าจำเป็นต้องตีกันก็คือต้องเอาให้หมอบยอมไปเลย เรื่องขู่เวลาได้เหยื่อผมก็ฝึกกันมาตั้งแต่เด็ก ๆ ถ้าขู่มาก็โดนอัดครับ ถ้าไม่จำเป็นผมจะไม่ตี แต่ถ้าจำเป็นต้องตี ต้องเอาให้หมอบครับ แล้วก็อย่าไปปลอบ ทั้งที่จริง ๆ เวลาตีมันผมก็แทบร้องไห้เวลาเห็นมันทำท่าหัวหด แต่ต้องปล่อยไปซักพักแล้วเค้าก็จะมาง้อครับ ฟังดูผมรุนแรงไปหน่อย แต่ไม่ใช่ว่าจะทำเป็นกิจวัตร และเพื่อไม่ให้เสียนิสัย ก็เลยต้องทำอย่างงั้นครับ ผมคงไม่แนะนำให้ทำตามนะครับเพียงแต่เล่าให้ฟัง เพราะหมาแต่ละตัวนิสัยไม่เหมือนกันคงต้องดูเป็นตัว ๆ ไปครับ

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)