โหน่งกะอีโน่ puntprai

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)
โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Sunday, 26 February 2006, 12:39PM

ที่กระทรวงช่วงนี้ไม่ค่อยมีบางแก้วไปชุมนุมครับ เนื่องจากว่าพี่ ๆ หลาย ๆ ท่านไม่ค่อยว่างกันครับ ถ้าไปตัวเดียวผมก็ไม่ค่อยกล้าปล่อยเล่นเท่าไหร่ คือคนที่เลี้ยงพันธุ์อื่นเค้าไม่ค่อยเข้าใจบางแก้วเท่าไหร่ เห็นก็กลัวแล้วครับ แล้วส่วนมากจะโดนหมาพันธุ์อื่นมาหาเรื่อง อย่างเช่นอัลเซเชี่ยนก็ชอบมาขู่ ๆ ถ้าเป็นโกลเด้นก็พอเล่นกันได้ ถ้าเฉพาะกลุ่มบางแก้วไปรวมกันนี่มีความรู้ประสบการณ์แลกเปลียนกันประจำครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 25 February 2006, 10:17PM

นอนรอพ่อพาไปเที่ยว

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Saturday, 25 February 2006, 10:15PM

ไม่ได้เที่ยวนอกบ้านนานแล้ว คิดถึงบรรยากาศที่กระทรวงครับ เมื่อไหร่พี่ ๆ ชาวบางแก้วจะพาลูก ๆ มารวมตัวกันที่กระทรวงกันอีกครับ ไม่ได้ไปนานแล้ว เริ่มใหม่คงจะบ้าบิ่นแน่ ๆ ยังไงก็ต้องสายจูง หวังว่าคงได้รวมพลกันในเร็ววันนี้นะครับ คิดถึงทุกท่านและทุกตัว ท่านใดว่างเมื่อไหร่ก็เรียกด้วยนะครับ ผมว่างเสาร์อาทิตย์ครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Wednesday, 22 February 2006, 10:19PM

ขอออกความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าคุณยังอยากจะเลี้ยงบางแก้วอีก จากประโยค "และจะสร้างนิสัย พร้อมจำกัดพื้นที่ ไม่ปล่อยให้เป็นอิสระเหมือนที่ผ่านมาอีกแล้ว....." ก็คาดว่าเลี้ยงตัวใหม่นี้ก็ดุอีกแน่ ๆ ผมอาจจะแปลความหมายของคุณผิดก็ได้ครับ คือหมาพันธุ์นี้ยิ่งจำกัด ยิ่งไม่ให้เข้าสังคม มันจะยิ่งดุครับ กลัวว่ามันจะกัดคนแล้วจำกัดที่มัน นั่นคือการสร้างปีศาจขึ้นมา 1 ตัวเห็น ๆ เลยครับ

จากการที่เพิ่งได้เลี้ยงบางแก้วเป็นตัวแรกในชีวิต ทำให้ผมได้เรียนรู้ว่า หมาพันธุ์นี้ต้องเอาใจใส่มากจริง ๆ มากจนบางครั้งผมต้องเหนื่อยใจ "เฮ๊ย นี่หมาเหรอ" ไม่ใช่หมาที่เลี้ยงได้ด้วยการให้แต่อาหารอย่างเดียว ไม่เหมือนหมาบ้านทั่วไปที่ผมเคยเลี้ยง ถ้าคุณไม่ได้ศึกษาเกี่ยวกับบางแก้วมาดีพอ อย่าเลี้ยงมันจะดีกว่าครับ

เลี้ยงมาเกือบจะ 3 ปีแล้ว ผมว่ามันคงคิดถึงนายเก่ามากเลยนะครับ

โดย โหน่งกะอีโน่ puntprai - Wednesday, 22 February 2006, 09:57PM

ยังเด็กอยู่นะครับ สรุปไม่ได้หรอก มันขึ้นอยู่กับสังคมของเค้าด้วยครับ

บางแก้วไม่ดุไม่ใช่เรื่องแปลกครับ สมาชิกหลาย ๆ ท่านในบอร์ดนี้ก็เลี้ยงให้ไม่ดุได้ครับ เจ้าโน่ของผมก็ดุกับบางคนที่เคยตีตั้งแต่ตอนเด็ก ๆ ครับ นอกจากนั้นก็ไม่เป็นปัญหา ส่วนคนแปลกหน้า ถ้าไม่ได้แนะนำให้รู้จักก็จะมีเห่าบ้าง แต่กับคุณยายที่เคยตีเค้าตั้งแต่เด็ก ขนาดหายหน้าไปเป็นปี มาเจอกันยังจะวิ่งขนพองใส่เลยครับ แรก ๆ คงยังไม่เกิดอาการหวงถิ่นครับ รอให้โตกว่านี้หน่อย

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18 ...25   (ต่อไป)