เอ้ บางแก้ว

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  (ต่อไป)
โดย เอ้ บางแก้ว - Tuesday, 25 January 2005, 03:48PM

หนูชื่อข้าวปุ้นค่ะ อายุ 3 สัปดาห์ มีพี่น้อง 3 ตัว หนูเป็นตัวที่สองค่ะ พ่อชื่อลัคกี้ เป็นสุนัขใจดีให้ทุกคนลูบหัวได้เลยไม่ดุ แม่ชื่อปิงปอง ดุกว่าพ่อนิดหน่อย ก็เพราะรักหนูนี่แหละค่ะ งานประจำของหนู คือกินนมแม่และก็นอน งานอดิเรกของหนูคือ กินอาหารเสริม กินไข่+กล้วยน้ำว้าบด+นมกล่องและก็นอนอีกค่ะ ทุกวันนี้หนูยังคิดว่าหนูเหมือนลูกหมูเลยค่ะ

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 21 January 2005, 12:03PM

ดูลักษณะแล้วหูกำลังจะตั้งนะครับแต่ช้าหน่อยไม่ต้องเป็นห่วง  ให้กินแคลเซียมเสริมจะทำให้หูตั้งเร็วขึ้น แต่ถ้ากรณีหูปรกหรือหูพับลง แสดงว่าหูไม่ตั้งแน่นอน

โดย เอ้ บางแก้ว - Thursday, 6 January 2005, 03:06PM

ผมเห็นด้วยอย่างมากๆครับ กับจรรยาบรรณในการเพาะพันธุ์และการขายสุนัขบางแก้ว ผมเคยคุยกับอาจารย์หมอสัตวแพทย์ ท่านหนึ่งใน ม.เกษตร ท่านบอกว่าอีกปัญหาที่พบบ่อยที่สุดคือ ผู้เลี้ยงมือใหม่ชอบซื้อสุนัข 2 ตัว คือเพศผู้กับเพศเมียที่เป็นคอกเดียวกัน สุดท้ายก็พลาดผสมกันจนได้ ทำให้เกิดสายเลือดชิดกัน ซี่งไม่ดีเอามากๆ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ผู้ขายหลีกเลี่ยงจุดนี้ได้ก็ดี หรือไม่ก็ต้องให้ความรู้ความเข้าใจกับผู้ซื้ออย่างท่องแท้ว่าห้ามผสมกันเด็ดขาด

ขอสนับสนุนอย่างเป็นทางการ

อำนวย(เอ้)

โดย เอ้ บางแก้ว - Tuesday, 21 December 2004, 03:11PM

ตอนแรกทาโร่คุงชวนลงประกวด มือใหม่เหมือนกันแต่ไม่อยากลงขอเดินเล่นดูคนอื่นแข่งดีกว่า เดินไปเดินมา อยากรู้จักกับเพื่อนบางแก้วคนอื่นๆ ด้วยก็ได้ทักทายกันหลายคนรู้สึกดีมากเลย โดยเฉพาะป้าชัช ถามไปถามมาทำงานรั้วมหาวิทยาลัยเดียวกันนี่เอง ป้าชวนไปดูลูกชายตัวแสป ตาแดง ไม่ไว้ใจใครทั้งนั้น ต้องพาไปสงบสติอารมณ์ก่อน ผมกลับมาเดินเล่นในสนาม สักพักก็มีกรรมการใส่สูตรสีน้ำเงินเดินตามมาถามว่า น้องไม่ส่งสุนัขเข้าประกวดหรือ ผมบอกว่าไม่หรอกครับขอบคุณครับ เขาบอกว่าลงซิ ลักษณะใช้ได้นะ ดูไม่ก้าวร้าวด้วย ลงเถอะอย่างนี้ไม่ตกรอบแรกแน่นอน เล่นเอาผมแอบปลื้มนิดๆ สุดท้ายแฟนผมเขาให้ลงสมัคร(ผบทบ) เขาอุตส่าชวนแล้วลงหน่อยเถอะ ถือว่ามาร่วมกิจกรรมแล้วกัน ผมเลยตกลง ไปสมัคร ได้เบอร์ 11 แข่งช่วงบ่าย ช่วงนั้นผมเลยไปหาข้าวเที่ยวงกิน หลังจากกินเสร็จแฟนผมเกิดอาการอาหารเป็นพิษอย่างแรง ผมรีบพาส่งโรงพยาบาลนนทเวช เลยอดแข่งเอาใจช่วยทาโรคุงแล้วกัน ผลเป็นไงบ้างบอกด้วยนะครับ อยากให้เพื่อนสมาชิคได้รางวัลกันทุกคนเลย

เอ้ (อำนวย) 

โดย เอ้ บางแก้ว - Tuesday, 14 December 2004, 11:39AM

สวัสดีครับเพื่อนๆ    ขอแนะนำลักกี้น้องใหม่ ลัคกี้เป็นสุนัขบางแก้วสีขาวน้ำตาล อายุประมาณ 1 ขวบ นิสัยสุภาพ อ่อนโยน ไม่มีความกร้าวร้าว เชื่อฟังคำสั่ง สอนง่าย ผมเคยพาไปเดินเที่ยวที่สนาม กระทรวงสาธรณะสุข มีคนเลี้ยงบางแก้วด้วยกันมาขอสมัครเป็นลูกเขยหลายคน บอกเลี้ยงบางแก้วมาหลายตัวไม่เคยเห็นตัวไหนเป็นสุนัขที่สุภาพเข้ากับคนได้ดีมากเท่านี้  วันที่ 19 ผมจะพาลักกี้ไปเที่ยวที่งานสวนสามพรานครับ อยากพบเพื่อนๆเหมือนกันไปกันมากๆนะครับ

ผมมีแรงบันใจที่จะทำเว็บเกี่ยวกับการเลี้ยงสุนัข และการฝึกสุนัขขึ้นมาโดยรวบรวมจากประสพการตัวเอง อาจารย์หมอสัตวแพทย์ และสอบถามจากท่านผู้รู้ให้เพื่อนๆได้อ่าน ก็เพาะลัคกี้นี่แหละครับ ขณะนี้จวนจะเสร็จแล้วอีกไม่นานที่นี่เร็วๆนี้

"ขอบอก"   ผมดีใจมากที่พี่วิเชียรโทรมาคุยด้วย เนื่องจากเจ้าของสุนัขชื่อเบิร์นเล่าเรื่องผมให้พี่ฟัง และก่อนอื่นผมต้องขอโทษพี่วิเชียรด้วยนะครับที่ยังไม่ได้โอนเงินบริจาคให้เลย ผมไปต่างจังหวัดหลายวัน ผมจะเอาไปให้พี่ที่งานนะครับอยากเห็นตัวจริงด้วย

จากคุณเอ้

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  (ต่อไป)