เอ้ บางแก้ว

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  (ต่อไป)
โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 28 February 2005, 10:07AM

คุณน้อยหน่าขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ แล้วจะปรับปรุงครับ ตอนนี้อยากได้คำติชมเยอะๆ ครับจะได้แก้ไขให้ถูกใจ ถ้ามีเรื่องที่เป็นประโยชน์กับเพื่อๆ ช่วยส่งมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ขอขอบคุณคุณน้อยหน่ามากครับ

โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 28 February 2005, 10:03AM

พี่วิเชียรครับผมอัพโหลดแล้วไม่ได้ได้ครับ ผมขอแนบไฟล์ให้พี่ช่วยอัพให้แล้วกันนะครับ ขอบคุณมากครับ

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 25 February 2005, 05:40PM

พี่วิเชียรครับช่วยอัพเดตเว็บให้ใหม่ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอเชิญเพื่อนๆ ข่วยเข้ามาติชมเว็บมือใหม่หัดทำด้วยครับ  http://pobpet.bangkaew.com/

โดย เอ้ บางแก้ว - Thursday, 24 February 2005, 10:18AM

เห็นด้วยกับพี่วิเชียรครับที่นัดเจอกันแบบไม่เป็นทางการครับ สถานที่ดีมากครับกว้าง มีบ่อน้ำด้วยผู้ที่พาสุนัขที่ไม่ดุสามารถปล่อยจากสายจูงให้สุนัขได้วิ่งเล่นอย่างอิสระได้เลย สำหรับสุนัขที่ดุและต้องการจะฝึกให้เป็นมิตรที่นี่ก็ดีแต่ต้องมีสายจูงนะครับ พามาบ่อยๆสุนัขจะดีขึ้นเองเป็นลำดับ ถ้าเป็นลูกสุนัขจะดีมากเพราะฝึกเข้าสังคมแห่งการเรียนรู้แต่เด็กโอกาสจะดุจะลดลงมากครับ

ผมพาสุนัขมาเดินเล่นและมาฝึกที่กระทรวงประมาณ 3 ชั่วอายุสุนัขแล้วครับ ตัวแรกเป็นพันผสม ตัวที่สองเป็นร๊อตไวเลอร์ ตัวที่สามบางแก้ว สองตัวแรกเค้าจากเราไปแล้ว(เศร้า) เป็นกฎธรรมชาติ  ตอนนี้ก็เหลือแต่บางแก้วแล้ว นี่เป็นสถานที่ฝึกบางแก้วไม่ให้ดุที่ดีที่สุดของผมเลยครับ ทุกตัวที่พามาที่นี่แต่เล็ก เวลาหลุดออกนอกบ้านจะไม่ไปกัดใคร ทั้งคนทั้งสุนัข เขาจะหวงแต่ในบริเวณบ้านเท่านั้น เวลาพาสุนัขมาควรนำกระดาษหนังสือพิมพ์มาด้วย เก็บมูลสุนัขเวลาถ่ายห่อใส่ถังขยะให้เรียบร้อย ทุกคนทำเหมือนกันหมดโดยไม่ต้องบอก บางคนไม่ได้เอามาผมก็จะมีไปเผื่อให้เสมอและควรเตรียมน้ำและที่ใส่น้ำขนาดเล็กๆไปด้วย เพราะสุนัขเวลาวิ่งเล่นจะเหนื่อยจะได้มีน้ำกิน ถ้าสุนัขชอบเล่นบอลยางให้เอามาด้วยก็ดีจะได้ข้วางบอลไปไกลๆ ให้เค้าหัดคาบมาให้เจ้านาย เป็นการออกกำลังไปในตัวด้วย หรือจะพาสุนัขวิ่งไปพร้อมๆกันก็ได้เป็นการออกกำลังไปพร้อมๆ กันแลย แต่ส่วนใหญ่ผมจะหมดแรงก่อนทุกครั้งต้องให้วิธียืนเฉยๆ แล้วข้วางบอลแทน

การเดินทาง

1. จากวิภาวดีขึ้นสะพานข้ามแยกพงษ์เพชร ก่อนถึงแยกแคลายประมาณ 20 เมตร ชิดซ้าย จะมีป้ายกระทรวงฯ ให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปพอเขาประตูไปแล้วขับตรงไปจนสุดทาง ขาวมือจะเห็นสนาม มีสองสนาม ส่วนใหญ่จะอยู่กันที่สนามที่สองเพราะมีสุนัขมากกว่า

2.  ประตูติวานนเข้าทางโรงพยาบาลศรีธัญญา เจอวงเวียนแล้วเลี้ยวขวา ตรงไปจนเจอป้อมยามเลี้ยวซ้ายก็ถึงแล้ว

3. มาจากทางด่วนให้ลงถนนงามวงค์วานทางด้านแยกแคลาย พอลงมาให้ชิดซ้ายเจอซอยซ้ายมือให้เลี้ยวซ้ายแล้วเลี้ยวขวาเลยให้ตรงไปตามทางจะวิ่งขนาดกลับถนนงามวงศ์วานไปเข้าทางเดียวกับข้อ1. ถ้าเลยไปจะเป็นถนนงามวงศ์วานก็ให้ไปเข้าตามข้อที่ 1 ได้เหมือนกัน

อยากให้มากันเยอะครับจะเห็นว่าคนเลี้ยงบางแก้วเวลาเจอกัน ที่นี่จะทักทายกันอย่างมีความสุขทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน สอบถามปัญหาแรกเปลี่ยนความคิดกันอย่างเป็นกันเองมาก ผมมักจะชอบถามเสมอๆ ว่า"ทำไม่ชอบเลี้ยงบางแก้ว" บางคนก็ว่าบางแก้วเป็นสุนัขที่มีเสน่ห์มากแต่ซนมากด้วย บางคนว่าดูข่าวสัมภาษณ์โจรงัดแงะบ้านบอกว่าถ้าบ้านไหนเลี้ยงสุนัขผมจะไม่เข้าเด็ดขาด เลยเลือกเลี้ยงบางแก้วไว้เฝ้าบ้าน บ้างก็ว่าสุนัขไทยเลี้ยงง่ายกินง่าย ก็ได้หลายๆความคิดซึ่งก็มีความสุขดี ส่วนเรื่องแก้ปัญหาก็แก้ได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วนใหญ่ถ้าสุนัขฝึกแต่ยังเล็กอยู่จะไม่ค่อยมีปัญหา ถ้ามีก็สามารถแก้ไขได้ไม่ยาก สำหรับสุนัขที่โตแล้วต้องใช้ความอดทนและใช้เวลามากในการฝึก ก็จะดีขึ้นแต่จะมากหรือน้อยอีกเรื่องนะครับ

โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 21 February 2005, 11:58AM

โน่! พี่คนที่นั่งเล่นกับข้าวปุ้นที่กระทรวงสาธารณสุขเมื่อเย็นวันอาทิตย์ เค้าอยากเป็นสมาชิคชมรมเลี้ยงบางแก้วมากนะ ถ้าไงเจออีกช่วยแนะให้เค้าสมัครสมาชิคเว็บชุมชนก่อนแล้วกันเพราะ ชมรมกำลังอยู่ระหว่างจัดตั้ง

ส่วนการฝึกเจ้าโน่นะถือว่าได้ผลบ้างแล้วนะ แต่กลับบ้านไปแล้วต้องฝึกต่อเนื่องบ่อยๆ เค้ายังเด็กจะห่วงเล่นมาก พามาที่กระทรวงฯ นี่ดีแล้วสุนัขจะได้ทั้งสังคมสัตว์และสังคมกับคนด้วยในตัว บางแก้วพี่ที่ไม่ดุพี่ก็พามาเล่นที่นี่ตั้งแต่เด็ก เดี๋ยวข้าวปุ้นโตจะฝึกให้ว่ายน้ำ ก่อนฝึกให้ว่ายน้ำต้องให้สุนัขติดลูกฟุตบอลยางเสียก่อน คือโยนแล้วให้เค้าไปคาบมาให้เรา แล้วชมเค้าว่าดีมากตบที่หัวไหล่เบา ฝึกทั้งเช้าเย็น สังเกตุได้ว่าถ้าเรากลับจากทำงานมาเค้าคาบฟุตบอลมาชวนเล่น หรือตอนเช้าเราออกมาจากบ้านเค้าคาบฟุตบอลมาชวนเล่นแสดงว่าใช้ได้ เวลาเค้าว่ายน้ำได้แล้ว เราฝึกให้ไปเก็บลูกฟุตบอลในน้ำจะง่ายมาก ข้วางฟุตบอลลงไปในน้ำแล้วให้เค้าไปเก็บได้ ทีแรกต้องโยนบอลใก้ลๆ ก่อนพอคาบได้แล้วค่อยไกลออกไป  บางแก้วฝึกว่ายน้ำไม่ยากเพราะชอบน้ำอยู่แล้ว จะยากหรือไม่ยากอยู่ที่ครั้งแรกนี่แหละถ้าไม่ดีจะกลัวน้ำไปเลย

แล้วเราค่อยมาฝึกด้วยกันนะ ถ้าว่างตอนเย็นวันอาทิตย์พี่จะไปทุกครั้ง 

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  (ต่อไป)