เอ้ บางแก้ว

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  (ต่อไป)
โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 7 March 2005, 02:43PM

ช่วงบ่ายวันที่วันจันทร์ที่ 7 มีนาคม มีเจ้าหน้าที่จัดงานประกวดสุนัขไทยเชื่อฟัง ที่ม.เกษตรโทร.มาเชิญเข้าประกวดสุนัขพันธุ์ไทยเชื่อฟังคำสั่ง แต่น่าเสียดายมากๆ วันดังกล่าวผมติดธุระไม่สามารถลงประกวดได้ แต่จะพยายามเคลียงานให้ทัน และผมได้รับปากว่าจะช่วยประชาสัมพันธ์ให้อีกทางจะได้มีคนเข้าประกวดเยอะๆ

ขอเชิญเพื่อนๆส่งสุนัขพันธุ์ไทยหรือ พันธุ์ผสม เข้าประกวดสุนัขเชื่อฟังคำสั่ง ชิงถ้วยพระราชทานที่ ม.เกษตร  วันที่ 19-20 มีนาคม 2548 เชื่อฟังคำสั่งพื้นฐานได้ เช่น นั่ง ยืน หมอบ มานี่ ชิด เป็นต้น สุนัขไม่สวยไม่เป็นไร วัดกันที่ความสมารถครับ ถ้าสามารถทำได้มากกว่าคำสั่งพื้นฐานได้จะยิ่งดีมากๆ ครับ ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://vettech.vet.ku.ac.th/dognewhome/dognewhome.html

หนูชื่อข้าวปุ้นค่ะ คือว่าพ่อลัคกี้ของหนูเขาลงแข่งไม่ได้เพราะเจ้านายไม่ว่างค่ะ จิงๆ แล้วหนูก็อยากลงแข่งนะคะ แต่น่าเสียดายที่หัวข้อที่หนูจะลงประกวดไม่มีค่ะ คือหนูอยากลงประกวด "สุนัขไทยหวงตัวที่สุดในโลกค่ะ" ตอนนี้เจ้านายก็พยายามฝึกหนูอยู่ค่ะ แต่หนูว่ายากนะคะเพราะหนูจะรักษาตำแหน่งไว้ให้นานที่สุดค่ะ แล้วอย่าลืมไปเจอหนูได้ที่กระทรวงนะคะ สวัสดีค่ะ

โดย เอ้ บางแก้ว - Monday, 7 March 2005, 09:30AM

ตอบเจ้าตัวน้อยเบริร์น เบื้องต้นให้คุณแม่มาบ้านทุกวันครับ ถ้าเป็นไปได้ ถ้าเป็นไปไม่ได้ให้มาให้บ่อยที่สุดพร้อมของกินด้วยทุกครั้ง ข้อสังเกตุคือพอเค้าเริ่มไว้ใจแล้ว พอเห็นหน้าคุณแม่เขาจะกะดิกหางให้น้อยๆ พอคุ้นมากขึ้นจะกะดิกหางมากจนก้นส่ายถือว่าใช้ได้ครับ ส่วนอาหารควรมีอารหารที่เจ้าตัวน้อยโปรดมากๆ ด้วยแต่ไม่ต้องทุกครั้งก็ได้ เช่นหมูปิ้ง เวลาให้อย่าให้ทีเดียวหมด ให้ทีละน้อย ให้หนึ่งครั้งเรียกชื่อหนึ่งครั้ง เว้นละยะสักพักค่อยให้ใหม่ เจ้าตัวน้อยจะเริ่มติดใจอาหารแล้วจะค่อยๆ เข้ามารอการให้ครั้งต่อไป ด้วยความใจจดใจจ่อต้อง ฝึกให้รู้จักการรอคอยบ้างจะยิ่งดี ถ้าสุนัขไม่หวงตัวมาก ไม่เกิน 7 วันครับรับลองได้ผล  แค่นี้ก่อนถ้ายังไม่ได้ผลค่อยใช้แผนสองครับ

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 4 March 2005, 10:15AM
  คุณนิวัตจัดได้ว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้บ้างแก้วตัวจริงครับ ถ้ายังไงชมรมตั้งขอให้สมัครเป็นผู้ประสานงานนะครับ ผมขอชื่นชมคุณนิวัตมาก ว่ามีความตั้งใจเลี้ยงบางแก้วมาก อีกทั้งให้ความช่วยเหลือผู้อื่นอย่างเต็มกำลังเท่าที่จะช่วยได้ ดีครับช่วยกันคนละไม้ คนละมือไม่ช้าบางแก้วจะเป็นที่ยอมรับ

โดย เอ้ บางแก้ว - Friday, 4 March 2005, 09:59AM

น้องเบิร์นเป็นอย่างไรบ้างครับ วันนั้นมัวแต่ตามข้าวปุ้นตื่นสนามอยู่ อยากกลับบ้านลูกเดียวหวงตัวมาก คงต้องใช้เวลาหน่อย แล้วเบิร์นตอนนี้นิสัยเป็นอยางไรบ้างครับ กับคนแปลกหน้า กับสุนัขแปลกหน้า และเวลาอยู่ต่างถิ่นหรือนอกบ้านเป็นอย่างไรบ้างครับ เท่าที่เห็นดีขึ้นมากกว่าตอนที่เจอครั้งแรกเยอะเลย แสดงว่าเจ้านายฝึกให้แล้วและพาไปเที่ยวบ่อย นับเป็นโชคดีของน้องเบิร์นแท้ๆ ที่ได้เจ้านายน่ารักทั้งคู่เลย เบิร์นเป็นสุนัขที่รักเจ้านายมากนะครับผมสัมผัสได้จากวันที่ผมได้เอาไป เขาซึมแบบคิดถึงเจ้านายมาก พ่อได้กลับสู่อ้อมกอดเจ้านายดีใจร่าเริงไม่เหลือความซืมให้เห็นอีกเลย แสดงว่าเขารับคุณคือนายที่เขาได้ถวายชีวิตและจิตใจให้หมดแล้ว

โดย เอ้ บางแก้ว - Thursday, 3 March 2005, 10:13AM

ขอขอบคุณทุกๆ คนที่ให้การตอบรับอย่างมาก จนรู้สึกปลื่มใจมากที่ยังมีคนอีกจำนวนมากที่ชอบและอยากเลี้ยงบางแก้ว มีผู้แสดงความจำนงค์โทรมาบริจากหลายราย ทำให้ผมต้องคัดเลือกคนที่มีความพร้อมที่สุด แม้จำนวนเงินอาจจะบริจากน้อยกว่าคนอื่นก็ตาม

ขอแสดงความยินดีกับคุณกกด้วย และขอให้สมัครเป็นสมาชิกชุมชนคนรักบางแก้วอย่างเป็นทางการด้วยนะครับ คุณกกได้รับ "ข้าวปั้น" เป็นน้องของ "ข้าวปุ้น" ไปเรียบร้อยแล้วด้วยลอยยิ้มและความรัก ขอบอกว่าลูกสาวคุณกก ชื่อน้องอะตอม น่ารักมากและดูน้องเค้าเป็นคนรักสุนัขมากด้วย ผมเห็นแล้วก็ดีใจแทน ข้าวปั้นด้วยครับ ผมได้ขอเบอร์ไว้ ผมขออนุญาติไปเยี่ยมข้าวปั้นด้วย คุณกกก็ไม่ขัดข้อง ผมได้ให้วิธีการเลี้ยงสุนัขไม่ให้ดุกับคุณกกไปด้วย จะติดตามอย่างใกล้ชิด ว่าลูกสุนัขชุดนี้โตขึ้นจะดุหรือเปล่าว ผมได้จดและทำสถิติเอาไว้เป็นฐานข้อมูลในการบรีดด้วย

พี่วิเชียรครับผมจะโอนเงินบริจากให้บ้านพักนิรมลครับ พี่พอจะรู้เลขบัญชีหรือเปล่าวรบกวนพี่ชวยบอกด้วยครับ หรือโอนผ่านพี่วิเชียรได้หรือเปล่าครับ ผมลืมเลขบัญชีไปแล้วครับ

ขอขอบคุณทุกคนอีกครั้ง

อำนวย(เอ้)

หน้า: (หน้าก่อน)   1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  (ต่อไป)